Bỗng dưng xuyên Việt

qkace

Xe điện
Ngày hôm sau. Sau bữa sáng ở khách sạn thì bọn em quyết định là rời Quy Nhơn. Điểm đến tiếp theo thì em không nói chắc các bác cũng đều đoán ra. Vâng, đúng rồi, nhà em đi Nha Trang!:)

Trước khi đi, bà cả nhà em sắm sửa lương thảo cho chuyến đi:

Đạm bạc các bác nhỉ:^). Em thầm tự an ủi rằng bữa trưa thế này có khi vẫn xôm hơn trên máy bay của VN airlines :P

Thế là nhà em lên đường. Đi từ Hoàng Yến qua khu du lịch Ghềnh Ráng thì có một con đường nhỏ, dài khoảng 3km chạy vòng vèo. Hết quãng đường nhỏ này thì gặp một con đường lớn:

Đây là quốc lộ 1D nối Quy Nhơn và Sông Cầu của Phú Yên. Con đường mới quá các bác ạ - còn thơm mùi nhựa đường:). Thật ra thì em đóng kín cửa kính, có ngửi thấy gì đâu, nhưng so sánh tí cho các bác hình dung.

Em chạy mát ga khoảng 20 phút thì tới huyện Sông Cầu kính chào quý khách:

Từ chỗ này trở đi, hai bên đường thì một bên là biển, một bên là núi, cảnh quan rất đẹp.

Hoặc nếu không thì hai bên đường đều là cây cối um tùm, mát mẻ:

Qua Sông Cầu thì em gặp dốc Quýt:

Nghe dốc Quýt thì trong não bộ em thấy quen quen, bèn giảng giải cho bà cả là hồi xưa đây là tụ điểm mà bọn buôn lậu chuyên hối lộ trạm kiểm tra liên ngành sau bị bắt quả tang gì đó. Nhưng em vẫn nghi nghi vì buôn lậu quái gì ở cái chỗ này. Tối về điện hỏi anh Gúc, hóa ra cái dốc Quýt có trạm liên ngành ở tận Lạng Sơn :mad: May mà bà cả cũng ù ù cạc cạc với cái câu chuyện vô thưởng vô phạt của em nên chắc bây giờ quên rồi(k)

XichLoBMW

Xe tải
Bác có chuyến đi hay quá, hay hôm nào bác truyền cho tí kinh nghiệm đc ko, em cũng sắp làm chuyến Nha Trang rồi về. Dự kiến cũng khoảng hơn 10 ngày thôi ah.

Hummer_C83

Xe tăng
:21::21: cụ đúng là dân chơi chính hiệu cụ bẩu không sợ mưa rơi tại vì cụ ngồi trong xe mà cụ thử đứng ngoài mưa xem có sợ hok lạnh lại chả sun hết cả xxx lại ấy chứ :):)
(b)(b) chúc bác và gd có chuyến đi vui vẻ bình an
(b)(b) em nợ cụ 1 chén
cụ nhớ tính tổng thiệt hại cho anh em tham khảo nhé :):)

vungocanhxd

Xe tăng
Tiếc nhỉ cụ cũng chỉ mới vào đến nha trang thôi, em định sang năm là vào đến Mũi Né luôn cụ ợ em vừa đi hôm 30/4 đi tận 8 ngày nhưng chơi bời nhiều với lạ phải đợi ông bạn nên mới đến Hội An thôi giá mà rủ được cụ nào máu để đi cùng thì tốt quá đỡ lo lắng về chặng đường gian nan

Xe Lúc Lắc

Xe hơi
Dạo này cứ thấy thớt nào đi xuyên viêt là em đọc quên cả ăn cơm,(b) bác chủ thớt

qkace

Xe điện
Tiếc nhỉ cụ cũng chỉ mới vào đến nha trang thôi, em định sang năm là vào đến Mũi Né luôn cụ ợ em vừa đi hôm 30/4 đi tận 8 ngày nhưng chơi bời nhiều với lạ phải đợi ông bạn nên mới đến Hội An thôi giá mà rủ được cụ nào máu để đi cùng thì tốt quá đỡ lo lắng về chặng đường gian nan
Em vẫn đang tường thuật mà bác :)

qkace

Xe điện
Thưa các bác,

Nhiều bác hỏi về thông tin. Vậy thì sau khi tường thuật toàn bộ chuyến đi thì em sẽ làm một bài tổng kết việc đi lại và kinh nghiệm của nhà em để các bác tham khảo.

qkace

Xe điện
Bây giờ thì em xin kể tiếp chuyện nhé:

Sau khi qua dốc Quýt thì đường xá lúc này thẳng băng:

Em nghĩ thầm là nếu đường cứ thế thì chắc khoảng cách HN - TPHCM chỉ còn khoàng 1200km thôi các bác nhỉ. Và các bác đi xuyên Việt chắc chỉ chạy hơn 1 ngày là đến:21:

Tất nhiên là đi đường dài thì phải đổ xăng chứ các bác nhỉ:

Ở miền trung em hay thấy giá xăng là 12.750 đ/lít (thời điểm ở HN là 12.500 đ/lít). Hỏi ra thì được giải thích là một số tỉnh được phép công thêm phí vận chuyển vào đơn giá. Thôi được rồi, thêm 250 đ/lít nhằm nhò gì, còn hơn phải đẩy xe:)

Đi đến Chí Thạnh thì gặp một đoàn xe cổ. Chắc là các bác bên hội xe bọ SG ra Hội An diễu hành:

Qua khỏi Chí Thạnh thì dọc bên trái đường là đầm Ô Loan:

Cứ chạy miết thì bon em cũng đến đèo Cả:

Đi trên đèo Cả, nhìn thấy một tảng đá to lưng chừng núi, về sau em biết đấy là Đá Bia:

Đi đến lưng đèo thì gặp hẳn một khu du lịch Đá Bia:

qkace

Xe điện
Bọn em không vào khu du lịch đá bia mà đi tiếp lên 1 đoạn thì có lối rẽ xuống cảng Vũng Rô:

Nhìn từ trên xuống cảng Vũng Rô, cảnh phải nói là rất đẹp, nhưng em chụp cái ảnh xấu:

Đây là cảng Vũng Rô đang đón tàu tới ăn hàng:

Cảng hình như đã xuất hết hàng hóa nên bãi cảng trống trơn:

Thăm Vũng Rô xong thì bọn em lại ra đường 1 đi tiếp. Bà cả nhà em cứ xuýt xoa về vẻ đẹp khi đi trên đường đèo Cả:

Đi hết đèo Cả thì vừa tới Khánh Hòa:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Pác ko ghé vào Đầm MÔn chơi, cảm giác khác lắm pác ạ... Nếu pác có dịp đi 1 mình, dừng xe, ngắm cảnh, em tin pác sẽ rơi vào 1 trạng thái vô hồn... (b)

qkace

Xe điện
Pác ko ghé vào Đầm MÔn chơi, cảm giác khác lắm pác ạ... Nếu pác có dịp đi 1 mình, dừng xe, ngắm cảnh, em tin pác sẽ rơi vào 1 trạng thái vô hồn... (b)
Thưa bác, em có đề xuất ý kiến này với bà cả lúc đó vì từ Vũng Rô ra Đầm Mon nghe nói chỉ có 12km. Nhưng trong lúc trời nắng to, bà cả có 2 F1 vào hùa nhao nhao phản đối nên em phải gạt lệ quay xe về đường 1 mà đi Nha Trang:'(

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Thưa bác, em có đề xuất ý kiến này với bà cả lúc đó vì từ Vũng Rô ra Đầm Mon nghe nói chỉ có 12km. Nhưng trong lúc trời nắng to, bà cả có 2 F1 vào hùa nhao nhao phản đối nên em phải gạt lệ quay xe về đường 1 mà đi Nha Trang:'(
Thế khi nào đi với em, cụ với em lang thang cho bõ tức nhỉ! :21::21::21:

qkace

Xe điện
Đến Khánh Hòa rồi thì cứ thẳng đường bọn em lướt. Đến chỗ này rẽ vào 9km là dự án cảng trung chuyển quốc tế Vân Phong các bác ạ:

Xong rồi thì cũng đến Nha Trang. Con đường nối từ đường 1 vào thành phố Nha Trang cũng rất mới. Xe thi công vẫn đang tấp nập đi ra đi vào:

Đường Trần Phú đây rồi các bác ơi:

Thế là bọn em chạy từ Quy Nhơn lúc gần 11h và tới Nha Trang khoảng 2h30, mất khoảng 3 tiếng rưỡi cho quãng đường hơn 200km, bao gồm cả thời gian thăm cảng Vũng Rô.

Sau khi thuê khách sạn nghỉ ngơi thì bọn em đi tắm biển.

Bữa tối đầu tiên của bọn em ở Nha Trang:

Đầu tiên là vẹm xanh nướng mỡ hành:

Cá chẽm nướng:

Cơm canh theo mùa:

qkace

Xe điện
Bình minh Nha Trang:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ ở ksạn nào ở Nha Trang thế??? Cho em cái thông tin với nhé! Mọi lần em ở HTC quen rồi, nếu cụ ở ksạn tốt và giá tốt thì chắc sau này ra NT em chuyển!(b)

Nhà cụ này đúng là rân chơi thứ thiệt
Chúc mừng cụ có chuyến đi vui vẻ
Đã vote cho cụ, tiếp đi cụ ơi