[Funland] Bỗng dưng mất 26tr trong tài khoản Tech và câu chuyện đi đòi.

logiha

Xe đạp
Chào các cụ. Em được bạn bè bảo là tạo nick diễn đàn OF kể chuyện này cho vui, ngoài ra nhỡ đâu giúp được ai sau này. Tất cả em kể là thật 100%, có report và log đầy đủ với ngân hàng.

Chuyện là một ngày đẹp trời, tài khoản của em bỗng có một giao dịch -183đ. Em nghĩ là có nhầm lẫn gì nên ko để ý.

10 phút sau, một loại giao dịch dồn dập xuất hiện, mỗi giao dịch trừ 3 - 4 triệu đồng. Ngay lập tức em mở app và khóa thẻ, nhưng đến lúc này thì đã có 8 giao dịch thành công và mất tổng cộng hơn 26 triệu. Em dùng debit nên nó trừ thẳng vào tài khoản thanh toán của em luôn. Đúng lúc vừa mới nhận lương mới đau.

Những giao dịch này đều ghi là thực hiện bởi FC2.com. Em chưa bao giờ làm việc hay giao dịch với trang web này.

Em gọi lên tổng đài tức tốc báo khóa thẻ, và yêu cầu ngân hàng gửi tra soát tới Visa. Các cụ lưu ý bước này rất quan trọng, vì với các giao dịch quốc tế thì ngân hàng của mình không có quyền hạn gì mà đều phải thông qua Visa.

Việc tiếp theo là ngay sau khi kết thúc cuộc gọi, em gửi email lên trung tâm CSKH của Tech miêu tả chính xác thông tin sự việc. Việc này cũng khá quan trọng nhé các cụ, phải cho thấy là mình đã khẳng định đây không phải giao dịch mà tôi ủy quyền. Vì nếu bọn Visa/Mastercard bảo là "chủ thẻ đã cho phép giao dịch" là hỏng ngay, không cãi với ai được.

Giờ hành chính hôm sau, em tiếp tục đến hội sở Tech để làm một báo cáo yêu cầu tra soát giao dịch. Cái này mất phí nhé. Họ hẹn sau 45 ngày sẽ có câu trả lời.

Bước cuối cùng là... đợi thôi. Em có hỏi bạn bè và tìm trên các hội nhóm facebook thì được biết việc hack thẻ xảy ra rất nhiều. Có những người bị hack cả trăm triệu nhưng sau cũng không hề đòi lại được. Một số may mắn hơn thì được hoàn tiền.

Sau khoảng 3 tuần, em nhận được giao dịch hoàn tiền. Toàn bộ 26 triệu đã được trả lại. Trời ơi mừng húm luôn. Thế là kết thúc chuỗi ngày nơm nớp lo không biết có bị mất tiền không.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Sau khoảng 3 tuần, em nhận được giao dịch hoàn tiền. Toàn bộ 26 triệu đã được trả lại. Trời ơi mừng húm luôn. Thế là kết thúc chuỗi ngày nơm nớp lo không biết có bị mất tiền không.
Ngân hàng có giải thích gì thêm về những giao dịch trên không cụ? :-??

g_d

Xe buýt
Chắc bị trừ nhầm thì giao dịch hoàn tiền mới nhanh vậy. Đúng là hú hồn thật. Chả biết hạn mức thẻ tín dụng của cụ là bao nhiêu? tầm vài trăm triệu thì chắc ăn không ngon ngủ không yên mất.

logiha

Xe đạp
Nói chung là em nhận thấy mình khá may mắn, vì thực tế có nhiều trường hợp giống hệt của em bị mất vài chục triệu đồng mà không hề đòi được.

Sau vụ này em có một vài kinh nghiệm rút ra:

1. Nguy cơ hack/lộ thông tin thẻ là luôn có, dù mình có cẩn thận đến đâu. Có nhiều người thậm chí chỉ dùng cho App Store nhưng cũng bị hack, dù tưởng là Apple bảo mật rất cao. Có người thì bị hack do quẹt thẻ ở siêu thị, bị người khác nhìn thấy số, v.v...

2. Nên dùng credit nhiều hơn là debit. Khi mất tiền ở credit thì đó là tiền của ngân hàng bị mất, họ sẽ đòi lại nhiệt tình hơn. Còn mất debit thì là tiền của mình, đòi được hay không là hên xui.

3. Nên thường xuyên khóa thẻ. Chỉ mở ra khi chuẩn bị thực hiện 1 giao dịch nào đó.

4. Chỉ để một số tiền tối thiểu trong thẻ. Khi nào cần chuẩn bị giao dịch hãy chuyển khoản thêm vào vừa đủ.

Opel Astra

Xe điện
Chào các cụ. Em được bạn bè bảo là tạo nick diễn đàn OF kể chuyện này cho vui, ngoài ra nhỡ đâu giúp được ai sau này. Tất cả em kể là thật 100%, có report và log đầy đủ với ngân hàng.

Chuyện là một ngày đẹp trời, tài khoản của em bỗng có một giao dịch -183đ. Em nghĩ là có nhầm lẫn gì nên ko để ý.
View attachment 8784215

10 phút sau, một loại giao dịch dồn dập xuất hiện, mỗi giao dịch trừ 3 - 4 triệu đồng. Ngay lập tức em mở app và khóa thẻ, nhưng đến lúc này thì đã có 8 giao dịch thành công và mất tổng cộng hơn 26 triệu.

View attachment 8784218

Những giao dịch này đều ghi là thực hiện bởi FC2.com. Em chưa bao giờ làm việc hay giao dịch với trang web này.

Em gọi lên tổng đài tức tốc báo khóa thẻ, và yêu cầu ngân hàng gửi tra soát tới Visa. Các cụ lưu ý bước này rất quan trọng, vì với các giao dịch quốc tế thì ngân hàng của mình không có quyền hạn gì mà đều phải thông qua Visa.

Việc tiếp theo là ngay sau khi kết thúc cuộc gọi, em gửi email lên trung tâm CSKH của Tech miêu tả chính xác thông tin sự việc. Việc này cũng khá quan trọng nhé các cụ, phải cho thấy là mình đã khẳng định đây không phải giao dịch mà tôi ủy quyền. Vì nếu bọn Visa/Mastercard bảo là "chủ thẻ đã cho phép giao dịch" là hỏng ngay, không cãi với ai được.

View attachment 8784216
Giờ hành chính hôm sau, em tiếp tục đến hội sở Tech để làm một báo cáo yêu cầu tra soát giao dịch. Cái này mất phí nhé. Họ hẹn sau 45 ngày sẽ có câu trả lời.

Bước cuối cùng là... đợi thôi. Em có hỏi bạn bè và tìm trên các hội nhóm facebook thì được biết việc hack thẻ xảy ra rất nhiều. Có những người bị hack cả trăm triệu nhưng sau cũng không hề đòi lại được. Một số may mắn hơn thì được hoàn tiền.

Trước hết, bác khóa thanh toán online trên App cái đã.
Như thế, cái thẻ chỉ có thể quẹt 1 cách vật lý ở đâu đó - và an toàn hơn rất nhiều so với trước đây.

Có vẻ, bác vẫn chưa rút ra được cái này.

Còn vụ của bác, nên đổi thẻ mới hoàn toàn.

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kinh nghiệm là trong thời gian tra soát các cụ nên tích cực gọi cho tổng đài đê giục, chứ e cũng từng tra soát vài lần giao dịch quốc tế, các cô cứ đưa ra cái hạn 45 ngày rồi gần như lần nào chót hạn mới thông báo kết quả, mòn mỏi đợi chờ, nhiều khi cứ bị tâm lý để lâu shjt trâu hóa bùn

logiha

Xe đạp
Trước hết, bác khóa thanh toán online trên App cái đã.
Như thế, cái thẻ chỉ có thể quẹt 1 cách vật lý ở đâu đó - và an toàn hơn rất nhiều so với trước đây.

Có vẻ, bác vẫn chưa rút ra được cái này.

Còn vụ của bác, nên đổi thẻ mới hoàn toàn.
Em dùng thanh toán online khá nhiều: netflix, Playstore, các dịch vụ như Canva, wordpress,... nên cũng không khóa online được.

Cái thẻ bị hack đó thì em đã hủy rồi.

Opel Astra

Xe điện
Em dùng thanh toán online khá nhiều: netflix, Playstore, các dịch vụ như Canva, wordpress,... nên cũng không khóa online được.

Vậy, bác nên xài 2 thẻ, 1 cái ít tiền thôi, dù là credit card.
Dành cho những vụ online ở trên.
Cái kia dành cho những việc khác, to tiền hơn.

THG.land

Xe hơi
Kinh nghiệm của em là tránh xa cái thằng Techcombank này ra, em cũng từng đi cãi nhau rồi

logiha

Xe đạp
Kinh nghiệm của em là tránh xa cái thằng Techcombank này ra, em cũng từng đi cãi nhau rồi
Đúng rồi, em cũng không hiểu vì 1 lý do nào đó mà các vụ hack thẻ chủ yếu liên quan đến Tech??? Không hiểu bên đấy làm bảo mật dữ liệu kiểu gì luôn.

congthuong

Xe điện

Tôi dùng thẻ CC thì điều đầu tiên là yêu cầu thẻ phải khả năng khóa giao dịch online từ app. Khi nào thanh toán thì chỉ mất vài giây mở khóa và đóng khóa. Không có tính năng đó thì nhiều ngân hàng có cho thẻ miễn phí tôi cũng vứt đi không dùng.

Thà mất vài giây nhưng ngủ ngon và không mất thời gian kiện cáo cũng như hơi chút phải đổi thẻ mới.

logiha

Xe đạp
Tôi dùng thẻ CC thì điều đầu tiên là yêu cầu thẻ phải khả năng khóa giao dịch online từ app. Khi nào thanh toán thì chỉ mất vài giây mở khóa và đóng khóa. Không có tính năng đó thì nhiều ngân hàng có cho thẻ miễn phí tôi cũng vứt đi không dùng.

Thà mất vài giây nhưng ngủ ngon và không mất thời gian kiện cáo cũng như hơi chút phải đổi thẻ mới.
Chuẩn bác ạ. Đây là một thói quen quan trọng mà nên hình thành khi dùng thẻ thanh toán online.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

View attachment 8784215

10 phút sau, một loại giao dịch dồn dập xuất hiện, mỗi giao dịch trừ 3 - 4 triệu đồng. Ngay lập tức em mở app và khóa thẻ, nhưng đến lúc này thì đã có 8 giao dịch thành công và mất tổng cộng hơn 26 triệu. Em dùng debit nên nó trừ thẳng vào tài khoản thanh toán của em luôn. Đúng lúc vừa mới nhận lương mới đau.

View attachment 8784218

View attachment 8784216

Đây cụ còn có thông báo trừ tiền nhé. Thủa hồng hoang của thẻ, em có 1 cái tk còm ko mấy khi để ý, thế rồi 1 hôm ngứa tay check trên PC thấy bay gần hết, tá hỏa gọi hotline và được hẹn đầu giờ chiều mang CMT ra NH giải quyết vì lúc đó đã gần 12h trưa, vậy mà em mới đi ăn về, chưa kịp chợp mắt lấy sức trình bày với Nh thì check lại tiền đã về đủ, thế mới tài.

tung.npvh

Xe tăng
Chuẩn bác ạ. Đây là một thói quen quan trọng mà nên hình thành khi dùng thẻ thanh toán online.
ngày nào em cũng nhận vài cuộc gọi mời mở thẻ, nhưng em nghi ngờ 50-80% số đó là đội lừa đảo, nghe chưa hết câu "cảm ơn em anh dell quan tâm"

Sorry lạc đề, em chả dùng thẻ Visa hay Master làm gì cho mệt, cái thẻ ngân hàng giờ đã thấy thừa rồi.

lotus23

Xe tải

Chuẩn cơm mẹ nấu cụ ợ. Đã xài thẻ tín dụng là phải khóa trên app. Khi nào mua/đặt gì đó mới mở ra. Thanh toán xong lại khóa.

pisces_hn

Xe container
thanh toán online các cụ cứ Iphone mà cài cho em. có bọn lừa đảo chuyên gọi bảo đăng ký định danh VNID nó luôn hỏi dùng điện thoại gì nếu dùng Iphone nó sẽ bảo phải mượn máy android mới thực hiện được.