[Funland] Bỗng dưng mất 26tr trong tài khoản Tech và câu chuyện đi đòi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em dùng khoá rồi, nhưng bất tiện lắm, có lúc quên quẹt mãi éo được, sau mới nhớ ra là khoá thẻ, lại lọ mọ tìm cách mở. Nên sau em kệ mịa.:))
Cụ y chang em. Cũng tí toáy khóa thẻ, đến lúc thanh toán thì không được, mãi mới nghĩ ra là phải mở lại thẻ. Nhục vãi nên thôi từ đó kệ. Đến đâu hay đó.

Tôi dùng thẻ CC thì điều đầu tiên là yêu cầu thẻ phải khả năng khóa giao dịch online từ app. Khi nào thanh toán thì chỉ mất vài giây mở khóa và đóng khóa. Không có tính năng đó thì nhiều ngân hàng có cho thẻ miễn phí tôi cũng vứt đi không dùng.

Thà mất vài giây nhưng ngủ ngon và không mất thời gian kiện cáo cũng như hơi chút phải đổi thẻ mới.
Còn 1 cách nữa bác. Bác vô cài đặt hạn mức thanh toán. Các cụ cứ xem nhu cầu của mình là gì? Ví dụ thanh toán Netflix, Spoty, Apple, VTEC gì gì đó, thì nó có số tiền phải thanh toán. Ví dụ Netflix mỗi tháng đóng 300k thì cụ chỉ mở hạn mức 400k/ giao dịch / 1 ngày.

Hoặc hạn mức thanh toán 400k/1 giao dịch. Rồi giới hạn hạn mức thôi.

Cứ set hạn mức xài thì 1 ngày nó chỉ hack được 400k. Còn cụ nào xài lố, mà muốn xài thêm thì vô app tăng hạn mức lên lại, xài xong rồi hạ hạn mức xài 1 ngày được bao nhiêu xuống là xong ạ. =))

Chỉnh sửa cuối:

thanhtinh

Xe tải
Dùng chục năm nay, cả Debit và Credit, chưa bị bao giờ. Giờ gán vaò Apple Pay với google pay ( 2 tay 2 súng khác nhau). NHân thẻ cái là cạo bỏ mã CVV, thể nhiều tiền như Credit thì khoá tt online, chỉ quẹt

congthuong

Xe điện
Còn 1 cách nữa bác. Bác vô cài đặt hạn mức thanh toán. Các cụ cứ xem nhu cầu của mình là gì? Ví dụ thanh toán Netflix, Spoty, Apple, VTEC gì gì đó, thì nó có số tiền phải thanh toán. Ví dụ Netflix mỗi tháng đóng 300k thì cụ chỉ mở hạn mức 400k/ giao dịch / 1 ngày.

Hoặc hạn mức thanh toán 400k/1 giao dịch. Rồi giới hạn hạn mức thôi.

Cứ set hạn mức xài thì 1 ngày nó chỉ hack được 400k. Còn cụ nào xài lố, mà muốn xài thêm thì vô app tăng hạn mức lên lại, xài xong rồi hạ hạn mức xài 1 ngày được bao nhiêu xuống là xong ạ. =))
Cách của cụ quá nhiều bước lằng nhằng mỗi khi cần thanh toán so với việc khóa / mở khóa giao dịch trực tuyến.

Tôi xin bổ sung là, xóa bỏ luôn cả cái CVV Code ở mặt sau thẻ nữa.
Xóa cái đó chỉ chống người gian đọc trộm thẻ vật lý thôi, nhưng gây phiền toái cho chủ thẻ khi muốn thanh toán online không tìm ra số CVV. Hơn nữa sơ hở thường nằm ở các site nhận thông tin thanh toán, nơi họ nhận cả thông tin CVV của cụ vào hệ thống của họ.

Chỉnh sửa cuối:

huongdo03

Xe tăng
Cái vụ bật tắt tt online hôm vừa rồi em dính vụ với vipi bank. Đúng hôm đến hạn tt mua thêm dung lượng icloud em vào bật tt online thì app bank lỗi ko bật lên được, gọi mấy cuộc đt lên tổng đài em ý mới mở ra cho tt xong lại ko tắt đi đc nữa, bực hết cả người. May em nhìn thấy cái hạn mức ngày em vào set 100k/ngày xong cứ để thế thôi, đến hạn tự động tt nếu có bị hack mất 100k.

congthuong

Xe điện
Thường có 2 step-verification nêu online, nghĩa là sẽ có OTP về dt. Trường hợp này cụ chủ rất mù mờ khi ko nói rõ.
Thẻ TT quốc tế một số site có yêu cầu OTP, một số thì không cụ ạ.

jazzzzz

Xe lăn
Em chả mấy khi thanh toán oline nên khóa chức năng này, giờ toàn thanh toán qua apple pay nên không đưa thẻ ra quẹt, may là khá nhiều nơi chấp nhận thanh toán NFC (máy POS mới đều có).

Opel Astra

Xe điện
Xóa cái đó chỉ chống người gian đọc trộm thẻ vật lý thôi, nhưng gây phiền toái cho chủ thẻ khi muốn thanh toán online không tìm ra số CVV. Hơn nữa sơ hở thường nằm ở các site nhận thông tin thanh toán, nơi họ nhận cả thông tin CVV của cụ vào hệ thống của họ.
Phải chấp nhận vậy bác ạ.

Bây giờ có ít hơn, nhưng trước đây, tụi nó sản xuất thẻ giả (với thông tin đầy đủ của mình) là rất nhiều.
Xoá CVV Code để bảo vệ cái đó.
Chưa kể, việc bác đưa thẻ cho ai đó (quán ăn, shop, ...), họ hoàn toàn chụp lại được thông tin rất nhanh chóng, cả 2 mặt.

Còn cái CVV Code, phải nhớ thôi bác.
Cất kỹ 1 chỗ là được.
Tôi bây giờ, muốn mua gì đó online, Shopee chẳng hạn, phải mở đủ thứ files + khoá, nên chỉ áp dụng với những ai ít mua sắm bằng thẻ credit card.

Bù lại, nó an toàn hơn - chí ít cũng yên tâm hơn.

Tony_Le

Xe container
Lộ thông tin thẻ thì 1. Từ thanh toán online là chính hoặc 2. Là sĩ diện vất thẻ cho nhân viên nhà hàng.

Vì thế:

2. Mở 1 cái thẻ Visa Prepaid để thanh toán online, để đó mấy đồng thanh toán lặt vặt, khoản to thì chuyển vào đủ số rồi chiến là tài khỏan về 0, khỏi lo hack.

1. Nhổm mông mà tự đi quẹt thẻ Credit, khóa hay đặt hạn mức nếu thấy cần thiết, Apple Pay hay Samsung Pay có thể áp dụng.

vstock

Xe tải
- Muốn an toàn thì không nhanh, tiện được
- Muốn nhanh, tiện thì sẽ ko an toàn
Người vừa muốn thế này lại muốn cả thế kia thì chịu. Chả hệ thống nào chiều được.

hanoistreet

Xe tải
Các cụ đừng lo lắng quá về thẻ quốc tế vì nó tồn tại được đến giờ ko phải là ngẫu nhiên đâu. Trường hợp của cụ may là dùng VISA nên mới đòi được chứ nội địa tại điểm của TCB thì đố đòi được.
Các điểm đăng kí dùng VISA hay MC thì phải cam kết an toàn bảo mật thường xuyên kiểm tra nên nếu có giao dịch bị tra soát thì phải hoàn tiền thôi. Còn nội địa thì TCB tự đền nên sẽ khó mà đòi được.
Từ cuối năm 23 visa đã yêu cầu các ngân hàng thanh toán ít nhất 25% số giao dịch mà ko kiểm tra lại (sms/otp). Cái nào sai thì cứ đòi là được thôi.

congthuong

Xe điện
Phải chấp nhận vậy bác ạ.

Bây giờ có ít hơn, nhưng trước đây, tụi nó sản xuất thẻ giả (với thông tin đầy đủ của mình) là rất nhiều.
Xoá CVV Code để bảo vệ cái đó.
Chưa kể, việc bác đưa thẻ cho ai đó (quán ăn, shop, ...), họ hoàn toàn chụp lại được thông tin rất nhanh chóng, cả 2 mặt.

Còn cái CVV Code, phải nhớ thôi bác.
Cất kỹ 1 chỗ là được.
Tôi bây giờ, muốn mua gì đó online, Shopee chẳng hạn, phải mở đủ thứ files + khoá, nên chỉ áp dụng với những ai ít mua sắm bằng thẻ credit card.

Bù lại, nó an toàn hơn - chí ít cũng yên tâm hơn.
cụ nhầm rồi nhé !

CVV Code chỉ dùng cho tt online thôi. Cụ sợ chụp cái CVV nhưng khi thanh toán online cụ vẫn phải cung cấp CVV cho người ta thì khác gì nhau đâu ? Thanh toán bao nhiêu shop online thì cụ phải đưa cái CVV cho người ta bấy nhiêu lần chứ cụ đâu có dấu được ?

Và không thể làm thẻ giả được nếu cụ đưa thẻ cho nhân viên thanh toán vì thẻ bây giờ 100% đều là thẻ chíp.

Opel Astra

Xe điện
cụ nhầm rồi nhé !

CVV Code chỉ dùng cho tt online thôi. Cụ sợ chụp cái CVV nhưng khi thanh toán online cụ vẫn phải cung cấp CVV cho người ta thì khác gì nhau đâu ? Thanh toán bao nhiêu shop online thì cụ phải đưa cái CVV cho người ta bấy nhiêu lần chứ cụ đâu có dấu được ?

Và không thể làm thẻ giả được nếu cụ đưa thẻ cho nhân viên thanh toán vì thẻ bây giờ 100% đều là thẻ chíp.
Tôi quên cái vụ thẻ chip.

Còn thanh toán online thì bác vẫn phải cung cấp thôi, không có cách nào khác.
Và hy vọng là bên bán có đội ngũ tử tế.

Như tôi thấy trên Shopee và cả AirBnb, họ đưa ra trang web nào đó của bên thứ ba, trông có vẻ bảo mật hơn.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Kinh no của cụ rất đáng quý, cần báo TĐ khóa thẻ và ra PGD để làm tra soát recall tiền sớm nhất có thể.

Kinh no thứ 2, quan trọng hơn là dùng thẻ NH TM NN để có vấn đề gì thì kiện ầm lên, nêu tên + số nhân viên cụ thể của nhân viên hoặc quản lý thì càng tốt, cán bộ nhân viên DNNN dù sao vẫn sợ bị kiện cáo, mất chức hơn DN tư nhân >:)

Chào các cụ. Em được bạn bè bảo là tạo nick diễn đàn OF kể chuyện này cho vui, ngoài ra nhỡ đâu giúp được ai sau này. Tất cả em kể là thật 100%, có report và log đầy đủ với ngân hàng.

Chuyện là một ngày đẹp trời, tài khoản của em bỗng có một giao dịch -183đ. Em nghĩ là có nhầm lẫn gì nên ko để ý.
View attachment 8784215

10 phút sau, một loại giao dịch dồn dập xuất hiện, mỗi giao dịch trừ 3 - 4 triệu đồng. Ngay lập tức em mở app và khóa thẻ, nhưng đến lúc này thì đã có 8 giao dịch thành công và mất tổng cộng hơn 26 triệu. Em dùng debit nên nó trừ thẳng vào tài khoản thanh toán của em luôn. Đúng lúc vừa mới nhận lương mới đau.

View attachment 8784218

Những giao dịch này đều ghi là thực hiện bởi FC2.com. Em chưa bao giờ làm việc hay giao dịch với trang web này.

Em gọi lên tổng đài tức tốc báo khóa thẻ, và yêu cầu ngân hàng gửi tra soát tới Visa. Các cụ lưu ý bước này rất quan trọng, vì với các giao dịch quốc tế thì ngân hàng của mình không có quyền hạn gì mà đều phải thông qua Visa.

Việc tiếp theo là ngay sau khi kết thúc cuộc gọi, em gửi email lên trung tâm CSKH của Tech miêu tả chính xác thông tin sự việc. Việc này cũng khá quan trọng nhé các cụ, phải cho thấy là mình đã khẳng định đây không phải giao dịch mà tôi ủy quyền. Vì nếu bọn Visa/Mastercard bảo là "chủ thẻ đã cho phép giao dịch" là hỏng ngay, không cãi với ai được.

View attachment 8784216
Giờ hành chính hôm sau, em tiếp tục đến hội sở Tech để làm một báo cáo yêu cầu tra soát giao dịch. Cái này mất phí nhé. Họ hẹn sau 45 ngày sẽ có câu trả lời.

Bước cuối cùng là... đợi thôi. Em có hỏi bạn bè và tìm trên các hội nhóm facebook thì được biết việc hack thẻ xảy ra rất nhiều. Có những người bị hack cả trăm triệu nhưng sau cũng không hề đòi lại được. Một số may mắn hơn thì được hoàn tiền.

Sau khoảng 3 tuần, em nhận được giao dịch hoàn tiền. Toàn bộ 26 triệu đã được trả lại. Trời ơi mừng húm luôn. Thế là kết thúc chuỗi ngày nơm nớp lo không biết có bị mất tiền không.

Tony_Le

Xe container
cụ nhầm rồi nhé !

Thì cụ đưa thẻ cho nhân viên mà không cạo CVV đi nó chụp 2 mặt thẻ, lên mạng mua hàng online hay chạy ad FB có mất tiền không? Cần quái gì làm thẻ vật lý giả cho mất thời gian.

VuNgoanMuc

Xe điện
Thì cụ đưa thẻ cho nhân viên mà không cạo CVV đi nó chụp 2 mặt thẻ, lên mạng mua hàng online hay chạy ad FB có mất tiền không? Cần quái gì làm thẻ vật lý giả cho mất thời gian.
Em tưởng các nơi giờ bảo mật 2 lớp hết rồi ? Phải gõ cái code gửi về số điện thoại thì mới tt online được ?

congthuong

Xe điện
Khóa giao dịch online rồi thì lo gì cụ ?!

Cụ kia bảo lo làm thẻ giả chứ em lo bao giờ đâu ??

PS: Người ta in cái CVV để các cụ thanh toán Online được, cạo đi thì hóa ra họ làm cvv thừa phỏng ?

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container

PS: Người ta in cái CVV để các cụ thanh toán Online được, cạo đi thì hóa ra họ làm cvv thừa phỏng ?
CVV ghi nhớ trong alo ấy, cạo đi để đề phòng kẻ gian lúc quên không khóa giao dịch online hoặc lười khóa chẳng hạn. Cạo CVV là đề phòng chủ động tốt chứ xấu gì đâu.

P/S: CVV để phía thẻ sau cũng có không có nghĩa gì lớn nếu không muốn nói là tăng độ nguy hiểm, bây giờ nếu nói in phía sau thừa cũng đúng, nó chỉ là cái mã để nhớ là được rồi.

congthuong

Xe điện
CVV ghi nhớ trong alo ấy, cạo đi để đề phòng kẻ gian lúc quên không khóa giao dịch online hoặc lười khóa chẳng hạn. Cạo CVV là đề phòng chủ động tốt chứ xấu gì đâu.

P/S: CVV để phía thẻ sau cũng có không có nghĩa gì lớn nếu không muốn nói là tăng độ nguy hiểm, bây giờ nếu nói thừa cũng đúng, cấp cho cái mã để nhớ là được rồi.
Hồi xưa là thẻ không có mã CVV đâu, sau này thêm để tăng thêm bảo mật tí.

Cẩn thận thì cụ kiếm miếng giấy dán đè lên là xong. Cạo đi nhỡ quên là phiền hơn.

Opel Astra

Xe điện

Nó thêm được 1 bước bảo mật là tốt rồi bác, phòng khi bác quên mở khóa / đóng khóa.

Cái CVV không hề thừa, kể cả khi bác cạo nó đi.
Vì Cạo đi và Bỏ vô sọt rác, nó khác nhau hoàn toàn.