[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

thanh040506

Xe trâu
Để tìm đội mạnh nhất thì người ta thường tổ chức đá vòng tròn 2 lượt, đội nào nhiều điểm nhất xứng đáng vô địch. Bảng xếp hạng FIFA được thiết kế theo hướng như vậy. Nếu dùng để so sánh 2 đội bóng ở 2 châu lục khác nhau thì có thể hơi khập khiễng, ví dụ VN (98) nếu đá tay đôi thì nhiều khả năng sẽ ko thắng được Guinea Xích Đạo (99), Trinidad (101), Kenya (103), Síp (105), Kosovo (109), New Zealand (111), Kazakhstan (120)...Nhưng nếu so với đội cùng khu vực châu Á & ĐNA như Thái thì BXH FIFA tương đối chính xác vì các đối thủ của cả 2 đội gần giống nhau. Chẳng phải ngẫu nhiên mà Thái tuy có thành tích đối đầu trực tiếp tốt hơn nhưng luôn xếp sau VN 10-20 bậc trong suốt mấy năm gần đây.

Ở cấp độ câu lạc bộ thì theo bảng xếp hạng chính thức các giải vô địch quốc gia của AFC năm 2021 (bao gồm kết quả các năm 2018-2021), Thái (9) vẫn đứng trên VN (14). BXH này được dùng để quyết định số đội tham gia AFC Champions League/ AFC Cup mùa 2023.
VN hiện tạm thời đứng trên Thái trong BXH 2022 (bao gồm kết quả 2019-2022), nhưng mùa 2022 vừa mới bắt đầu, VN có 1 đội đá vòng bảng CL + 1 AFC Cup vs. Thái có 2 đội CL + 2 đá CL playoff với 2 đội HQ, nhiều khả năng sẽ xuống đá AFC Cup, cho nên chưa chắc VN sẽ vẫn xếp trên Thái khi mùa giải kết thúc.

So sánh cầu thủ thì Chanathip ở một đẳng cấp khác so với phần còn lại. Chẳng phải ngẫu nhiên nhiên mà Kawasaki Frontale (vô địch J League 4/5 mùa gần đây) bỏ ra 3.5 triệu € mua anh ta về thay thế 2 cậu vừa chuyển sang Brighton/Celtic, trong khi cầu thủ VN có giá chuyển nhượng cao nhất từ trước đến nay là Văn Lâm chỉ có 450 ngàn €. Các cầu thủ còn lại của cả Thái lẫn VN chỉ quanh quẩn giải quốc nội hoặc các giải hạng thấp của châu Âu/Nhật nên rất khó so sánh.
Thế cụ nghĩ thể thức thi đấu AFF CUP tìm ra đội vô địch ĐNA có xứng đáng k ạ. Cá nhân e xem Thái họ vô địch vừa rồi là thuyết phục, nói hiện tại tuyển quốc gia Thái mạnh nhất ĐNA cũng k có gì sai cả. Chưa kể mình vừa thua họ xong vẫn cứ bảo mạnh hơn họ, nghe k vào cụ ạ.

• Vodka
Reactions: Kuu

thanh040506

Xe trâu
Giờ lại chuyển sang giai đoạn cụ bị dọa dẫm rồi hả cụ? Em cũng bắt đầu hơi sờ sợ roài đấy. Trên đây có một vài chuyên gia sợ Thái rất đạo mạo. Khả năng cao là em cũng phải chịu khó tìm hiểu để mà tránh thôi, chứ bị dọa dẫm như cụ, hãi hãi là.

Thực ra em là em cũng thấy cái BXH FIFA nó cứ sao sao í. Thái Lan đẳng cấp thế mà hơn nửa thập kỉ nay toàn phải hít khói Việt Nam. Chẳng hiểu sao nữa. Hỏi nát cả phím mà chẳng có ai chịu trả lời cả. Huhu... :(( Mà ở ĐNA, Việt Nam mình 35 trận bất bại trong hơn 5 năm sao chẳng thấy các cụ ấy nói gì cụ nhỉ. Trong hơn năm năm đấy thì Thái Lan ra sao? :D Chắc đang bận DANG DA ở giải khắc nghiệt, phỏng cụ? :D
Bảng xếp hạng FIFA sao sao í đúng quá còn gì. Ô Bỉ No1 vài năm rồi nhưng vô WC, Euro, UNL thua tâm phục Pháp, Ý, Bồ đó.

Minanguyen777

Xe hơi
Giờ lại chuyển sang giai đoạn cụ bị dọa dẫm rồi hả cụ? Em cũng bắt đầu hơi sờ sợ roài đấy. Trên đây có một vài chuyên gia sợ Thái rất đạo mạo. Khả năng cao là em cũng phải chịu khó tìm hiểu để mà tránh thôi, chứ bị dọa dẫm như cụ, hãi hãi là.

Thực ra em là em cũng thấy cái BXH FIFA nó cứ sao sao í. Thái Lan đẳng cấp thế mà hơn nửa thập kỉ nay toàn phải hít khói Việt Nam. Chẳng hiểu sao nữa. Hỏi nát cả phím mà chẳng có ai chịu trả lời cả. Huhu... :(( Mà ở ĐNA, Việt Nam mình 35 trận bất bại trong hơn 5 năm sao chẳng thấy các cụ ấy nói gì cụ nhỉ. Trong hơn năm năm đấy thì Thái Lan ra sao? :D Chắc đang bận DANG DA ở giải khắc nghiệt, phỏng cụ? :D
Khổ các cụ ấy đạo mạo cho lắm vào giờ sinh khó ở ấy mà.hix

Minanguyen777

Xe hơi
Lôi thành tích giải Aff , seagame so sánh vs asian cup , VL WC thì đủ hiểu các cụ ấy cố chấp ntn rồi. Các cụ là nhất, nhất các cụ rồi

Alex.N

Xe buýt
Thế cụ nghĩ thể thức thi đấu AFF CUP tìm ra đội vô địch ĐNA có xứng đáng k ạ. Cá nhân e xem Thái họ vô địch vừa rồi là thuyết phục, nói hiện tại tuyển quốc gia Thái mạnh nhất ĐNA cũng k có gì sai cả. Chưa kể mình vừa thua họ xong vẫn cứ bảo mạnh hơn họ, nghe k vào cụ ạ.
Cái Af cup vừa rồi Thái có đội hình mạnh nhất và khoẻ mạnh, còn ta, đội hình vừa mất người, số còn lại chưa mất thì cũng bầm dập qua 7 trận Vl3, gà sống đá gà chết, kết quả nv cũng bình thường. Chưa kể đến lối đá bạo lực và triệt hạ đối phương Thái đã dùng.
Ngày xưa ta đá với thái ở vị thế cửa dưới, nên ta cũng bạo lực y vậy. Nhưng bây giờ tình thế khác rồi, thái dù có tuyên bố ntn đi nữa, thì họ cũng đang hành xử ở tâm thế của cửa dưới, dùng bạo lực để làm chùn chân đối thủ, triệt hạ để chiến thắng. Xem cách đá của thái trận af cúp đó, thắng cũng chỉ thể hiện sự sợ hãi đối với vn thôi.
Nhìn lại mới thấy, bám vào cái giải ao làng dna để quen với lối đá xấu hại ntn, hậu quả của việc này là ra sân wc ta nhận biết bao nhiêu thẻ và pen.
Lúc trc dtqg k có sân chơi thì p cố, chứ bây giờ e mong ta có thể buông mục tiêu dna, cho u21-23 đi Aff và sg để dtqg tập trung ở sân chơi châu lục. Khi cao lên thì p nhìn xa hơn. Thái nếu củng nhìn xa thì tốt, còn họ vẫn giữ cug cách đó thì buông hẳn aff cup lẫn sg cho họ cũng k sao. Nói thì có thể bị chửi, nhưng em thật sự hy vọng vn sẽ k bao giờ p trở lại những ngày tháng cũ, mọi khao khát chỉ tập trung vào cái cup ao làng vô nghĩa và đầy bạo lực đó.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Bây h mà tổ chức tầm 10 trận trên dân trung lập: e nghĩ vn chỉ hoà và thua, xem 2 trận chẳng thấy cửa thắng đâu! Cho mấy ông hết bốc phét, tâng bốc quá mức đội tuyển nhà! Tuyển vn so với Thái ngoài nhiệt huyết máu chiến ra chẳng có j hơn Thái cả! Nhìn trận hoà 0-0 lượt về thì bit: chạy hùng hục, đá ko có bài vở, sút vu vơ ngoài xa vòng cấm địa vào gần là mất bóng! Có áp đặt mịa đc j đâu! Còn ko bằng thằng In đô đá lượt về với Thái ( 3 trận đá với Thái ,indo chẳng ghi nổi bàn, quen đá cửa dưới rồi khi bắt buộc đá tấn công thì gặp đội mạnh tổ chức tốt đá như gà mắc tóc)

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Cái Af cup vừa rồi Thái có đội hình mạnh nhất và khoẻ mạnh, còn ta, đội hình vừa mất người, số còn lại chưa mất thì cũng bầm dập qua 7 trận Vl3, gà sống đá gà chết, kết quả nv cũng bình thường. Chưa kể đến lối đá bạo lực và triệt hạ đối phương Thái đã dùng.
Ngày xưa ta đá với thái ở vị thế cửa dưới, nên ta cũng bạo lực y vậy. Nhưng bây giờ tình thế khác rồi, thái dù có tuyên bố ntn đi nữa, thì họ cũng đang hành xử ở tâm thế của cửa dưới, dùng bạo lực để làm chùn chân đối thủ, triệt hạ để chiến thắng. Xem cách đá của thái trận af cúp đó, thắng cũng chỉ thể hiện sự sợ hãi đối với vn thôi.
Nhìn lại mới thấy, bám vào cái giải ao làng dna để quen với lối đá xấu hại ntn, hậu quả của việc này là ra sân wc ta nhận biết bao nhiêu thẻ và pen.
Lúc trc dtqg k có sân chơi thì p cố, chứ bây giờ e mong ta có thể buông mục tiêu dna, cho u21-23 đi Aff và sg để dtqg tập trung ở sân chơi châu lục. Khi cao lên thì p nhìn xa hơn. Thái nếu củng nhìn xa thì tốt, còn họ vẫn giữ cug cách đó thì buông hẳn aff cup lẫn sg cho họ cũng k sao. Nói thì có thể bị chửi, nhưng em thật sự hy vọng vn sẽ k bao giờ p trở lại những ngày tháng cũ, mọi khao khát chỉ tập trung vào cái cup ao làng vô nghĩa và đầy bạo lực đó.
Đội hình thiếu 1-2 người thì là bình thường phải chấp nhận trong môn 11 người cụ ơi.
Nói thi đấu bầm dập ở VL WC là k đúng vì tháng tập trung đá có 2 trận, chính k được thi đấu mới là thiếu cọ xát í.
VN chưa qua được cái khao khát AFF CUP và Sea Games đâu cụ. Được cái cup hoặc HCV cả nước như phát rồ lên còn gì. Mà chỉ xem truyền thông, báo chí trước khi vào giải AFF vừa rồi thì biết. Đi tập huấn thì cử cả nhóm phóng viên sang ngày đưa 5-6 tin ra rả xem còn phát ngán.

belo

Xe điện
Bây h mà tổ chức tầm 10 trận trên dân trung lập: e nghĩ vn chỉ hoà và thua, xem 2 trận chẳng thấy cửa thắng đâu! Cho mấy ông hết bốc phét, tâng bốc quá mức đội tuyển nhà! Tuyển vn so với Thái ngoài nhiệt huyết máu chiến ra chẳng có j hơn Thái cả! Nhìn trận hoà 0-0 lượt về thì bit: chạy hùng hục, đá ko có bài vở, sút vu vơ ngoài xa vòng cấm địa vào gần là mất bóng! Có áp đặt mịa đc j đâu! Còn ko bằng thằng In đô đá lượt về với Thái ( 3 trận đá với Thái ,indo chẳng ghi nổi bàn, quen đá cửa dưới rồi khi bắt buộc đá tấn công thì gặp đội mạnh tổ chức tốt đá như gà mắc tóc)
Mình có mấy anh con giời, được nuông chiều nhiều quá, vào đá không thèm theo chiến thuật của ông Park. Khổ thân ông Park.

Alex.N

Xe buýt
Đội hình thiếu 1-2 người thì là bình thường phải chấp nhận trong môn 11 người cụ ơi.
Nói thi đấu bầm dập ở VL WC là k đúng vì tháng tập trung đá có 2 trận, chính k được thi đấu mới là thiếu cọ xát í.
VN chưa qua được cái khao khát AFF CUP và Sea Games đâu cụ. Được cái cup hoặc HCV cả nước như phát rồ lên còn gì. Mà chỉ xem truyền thông, báo chí trước khi vào giải AFF vừa rồi thì biết. Đi tập huấn thì cử cả nhóm phóng viên sang ngày đưa 5-6 tin ra rả xem còn phát ngán.
Em cũng thấy nhiều bác phân tích vụ cọ xát, ưu thế… nhưng thực tế nhìn các em nó đá aff chân như đeo chì, kém hẳn các trận vl3.
Còn đội hình thì thiếu nhiều mà bác, sơ sơ là gãy cả 2 cánh, trung vệ tiền vệ cũng thiếu, thủ môn cũng k có đc ng tốt nhất. Phải thừa nhận là đội hình của mình chưa dày dặn, mỗi vị trí còn chênh lệch nhiều giữa đá chính và dự bị, chưa kể phong độ từng thời điểm. Nhưng em khẳng định, lứa hiện nay các cháu nó k còn sợ Thái nữa đâu, nỗi sợ chỉ còn tàn dư trong đội cựu cầu thủ lứa trc, Blv và người hâm mộ thôi.
Em cũng ngán vụ nâng bi quá lố và đặt kỳ vọng nhiều vào mấy giải ao làng đầy bạo lực. Nếu xác định đường dài và sân chơi châu lục thì p buông giải dna, chứ nhìn cách đưa nguyên bộ khung chinh chiến vl3 đi đá aff là biết máu thành tích vẫn còn nặng nề lắm. Chân đi 2 xuồng thì rồi sẽ ngã dập mặt.

thanh040506

Xe trâu
Em cũng thấy nhiều bác phân tích vụ cọ xát, ưu thế… nhưng thực tế nhìn các em nó đá aff chân như đeo chì, kém hẳn các trận vl3.
Còn đội hình thì thiếu nhiều mà bác, sơ sơ là gãy cả 2 cánh, trung vệ tiền vệ cũng thiếu, thủ môn cũng k có đc ng tốt nhất. Phải thừa nhận là đội hình của mình chưa dày dặn, mỗi vị trí còn chênh lệch nhiều giữa đá chính và dự bị, chưa kể phong độ từng thời điểm. Nhưng em khẳng định, lứa hiện nay các cháu nó k còn sợ Thái nữa đâu, nỗi sợ chỉ còn tàn dư trong đội cựu cầu thủ lứa trc, Blv và người hâm mộ thôi.
Em cũng ngán vụ nâng bi quá lố và đặt kỳ vọng nhiều vào mấy giải ao làng đầy bạo lực. Nếu xác định đường dài và sân chơi châu lục thì p buông giải dna, chứ nhìn cách đưa nguyên bộ khung chinh chiến vl3 đi đá aff là biết máu thành tích vẫn còn nặng nề lắm. Chân đi 2 xuồng thì rồi sẽ ngã dập mặt.
Thì đội hình mình đủ mới 50/50 được chứ. Vừa rồi thiếu mình chả thua tâm phục còn gì.
Tư duy và lực VN mình thì chưa vượt qua cái mục tiêu tầm khu vực đâu cụ. Ra châu lục cũng mới cố đủ mâm 10, còn ước mong WC 2026 như một số cụ còm thì nó hơi xa vời thực tế, mơ mộng cho đời nó vui thôi cụ.

The Unforgiven

Xe tải
E thấy mang đội hình què cụt ra để đánh giá là k ổn, như ai nói VN vô địch AFF cup 2018 do TL k có đội hình mạnh nhất hay Malai vừa rồi thua đậm VN do covid là tào lao. Quan điểm của e cũng là khi định hướng đến châu lục với WC thì quan tâm đến TL làm gì cho mệt còn tất nhiên gặp mà thắng thì vui quá đi chứ nhưng trước giải nổ banh trời VĐ AFF cup...phải 3 lần liên tục rồi bị nó tiễn về nhà lại quay ra chê cái cup đó thì còn lâu mới lớn được.

shannon wl

Xe điện
Thì đội hình mình đủ mới 50/50 được chứ. Vừa rồi thiếu mình chả thua tâm phục còn gì.
Tư duy và lực VN mình thì chưa vượt qua cái mục tiêu tầm khu vực đâu cụ. Ra châu lục cũng mới cố đủ mâm 10, còn ước mong WC 2026 như một số cụ còm thì nó hơi xa vời thực tế, mơ mộng cho đời nó vui thôi cụ.
chuẩn rồi cụ e cũng thấy vậy mình còn ở ao làng thôi, đá với thái toàn hoà rồi thua thì chưa nên ảo tưởng về châu lục, biển lớn mình thua họ nhiều lắm.
phải định hướng lại nền tảng cơ bản để đi lên

Kuu

Xe lăn
Cụ ấy hiểu sai là điều có thật. :D Thớt này không phải tự sướng về Việt Nam mà là thớt giúp các cụ tự sướng về Thái Lan bớt sướng đi. :D Bằng chứng là một số cụ đã rất nóng phím với số liệu em đưa ra. :D
Kaka...:D
Em tưởng Cụ phải vững vàng kiên định rằng VN hơn Thái chứ :(

Cụ có phải là cụ DANG DA ở giải khắc nghiệt không đấy? Hay là cụ nào? Giờ cụ trả lời cho em vài câu nhé:
- Thái Lan đẳng cấp thế tại sao lại phải rủ mình về sân nhỏ đá với chiến thuật không tiền đạo?
- BXH vớ vẩn thế mà 5, 6 năm nay Thái đã hơn được chưa? Hay đẳng cấp phải là lẹt đẹt, lẽo đẽo theo đuôi người ta mới chịu?
Mấy chục còm Cụ lôi BXH ra rồi, thôi lấy số liệu khác đi.
Em thay mặt Cụ kia hỏi lại Cụ 1 câu đơn giản thôi: Cụ tin tưởng tuyệt đối vào cái BXH, vậy tại sao tại giải AFF vừa rồi VN lại thua Thái nhỉ... =))

Kuu

Xe lăn
Lôi thành tích giải Aff , seagame so sánh vs asian cup , VL WC thì đủ hiểu các cụ ấy cố chấp ntn rồi. Các cụ là nhất, nhất các cụ rồi
Không phải các Cụ ấy cố chấp đâu.
Mà là tại Cụ và vài Cụ khác không dám nhìn vào sự thật rằng VN luôn khát khao thắng Thái ở bất cứ giải nào và VN vẫn sợ khi phải đối đầu với Thái...
Không dám nhìn vào sự thật để mà điều chỉnh thì sẽ còn thua Thái :(

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cứ như này phải 2046! Mình đi 1,2 bước họ phát triển 5,6 bước! Mình chưa có chiến lược quốc gia về dinh dưỡng như Nhật, hàn thì còn lâu lém! Hãy xem chế độ dinh dưỡng của trẻ e Nhật là 1 ví dụ: chúng chơi bóng rổ, bóng chày ..cả trưa nắng, hàng bầy đàn lích nhích! Nó thả ra lem luốc cả ngày+ chế độ dinh dưỡng tốt nên chúng nó khoẻ kinh khủng; hay có VTV làm Video Tuấn Anh sang clb 2 j đó Tập tành ký hợp đồng thì Không đủ thể lực để đá phải về nước! Sức bền + bứt tốc đoạn ngắn+ khả năng trụ vững giữ thăng bằng mình đang còn yếu ( chưa nói đến thứ kac) nên mình rất khó để đá ở đẳng cấp cao tầm châu lục thôi!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ để ý: mấy năm gần đây thì mình đá sòng phẳng với Thái, Thái cũng ko hơn mình là bao nhưng các cụ xem Thái nó đá với các đội mạnh va khôn như Đông Á như Nhật hàn úc thì nó đá vẫn có nét khiến đội bạn phải đề phòng, còn vn mình đá với các đội ý chỉ đá có nửa sân bị ép cả trận! Còn Khi xem Thái đá với mấy ông Tây á ko có đầu óc: ôman, Baranh, irac, Quatar..thì nó đá ngang phân luôn! Nên Thái nó thường đc sếp mâm 2 cùng với : tq, triều tiên, ỉac, quâtr..! Vn mình thì lâu nay toàn mâm 3, mấy năm gần đây ngoi lên tiệm cận mâm 2!

vab

Xe tải
2 còm thể hiện rõ sự nhàm chán của thớt này. 2 phe nhai đi nhai lại mãi ko biết chán những câu quen thuộc, chả có gì mới. Sang thớt khác chém vui hơn các cụ ơi.
Đúng rồi. Sang thớt khác thoải mái chém các bác ạ.

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
Thật lòng thì em thấy những cụ nào có xu hướng tin mình vượt Thái thường là fan HAGL chính hiệu. Lý do là vì bầu Đức rất cay Thái nên trong đầu lúc nào cũng chỉ nghĩ đến việc thắng Thái Lan. Nhóm fan này rất hay, trẻ trung trong cả tuổi lẫn tư duy, kinh nghiệm. Họ đánh giá bóng đá không phải là qua diễn biến, thế trận, lối chơi mà là qua việc biết nói tiếng Anh, biết lễ phép, biết bán hàng online, và quan trọng cứ thắng và đoạt cúp là được (cúp sữa, cúp canxi, cúp xe ba bánh..., trận giao hữu). Hai góc nhìn khác nhau, hai vị trí khác nhau, hai cách cảm thụ khác nhau mà lại muốn vật nhau có thắng có thua thì đến ạ cả hai phía. =))
cụ chả biết gì, ngoài cái cốt lõi. Tháo bánh giờ

tratida2022

[Tịch thu bằng lái]
xác định đường dài là tập trung cho bóng đá chuyên nghiệp, các giải thi đấu, đặt cầu thủ vào đúng vị trí tương xứng để phát triển. Chả ai nói U21 đi đá thay cho U23 thì sẽ tốt hơn là thêm mấy cái giải nhiều trận hơn để U21nó đá cả.