[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ có hiểu sai không nhỉ. Nếu nghĩ bóng đá VN hơn hẳn TL thì cụ chủ lập thớt so sánh VN vs TL làm quái gì?
Cụ ấy hiểu sai là điều có thật. :D Thớt này không phải tự sướng về Việt Nam mà là thớt giúp các cụ tự sướng về Thái Lan bớt sướng đi. :D Bằng chứng là một số cụ đã rất nóng phím với số liệu em đưa ra. :D

thanh040506

Xe trâu
Ở đây ngoài chú em ra làm gì có ai là tấm chiếu mới. Nick vừa lập mấy hôm cũng ti toe. Còn ông kia kình địch với ông tiêu lâu lắm rồi, từ đợt Aff đã vật nhau nhiều lần. Hình như ông tiêu đã block thì phải.
Ơ e tưởng 2 nick tung hứng là một chủ☺

cụ hat.tieu , có tấm chiếu mới này. Chắc k đọc kĩ theart rồi
Ko phải chiếu mới đâu. Nick này ra đảo mới về, vật nhau quyết liệt nhất với cụ thớt là nick này, cùng với nick tratida. Chú trẻ người non dạ vào sau nên ko biết tấm chiếu mới ạ.

Minanguyen777

Xe hơi
Ở đây ngoài chú em ra làm gì có ai là tấm chiếu mới. Nick vừa lập mấy hôm cũng ti toe. Còn ông kia kình địch với ông tiêu lâu lắm rồi, từ đợt Aff đã vật nhau nhiều lần. Hình như ông tiêu đã block thì phải.
Vâng, nik thì e mới lập nhưng e ko mới xem bóng đá như mấy cụ ạ

Ơ e tưởng 2 nick tung hứng là một chủ☺
Em ko nghĩ như cụ. Cụ thớt nhiều tuổi hơn, bình tĩnh hơn trong tranh luận, dù cụ ấy là fan cuồng của tuyển. Còn nick kia trẻ trâu hơn, bốc đồng hơn, hay công kích hơn.

Minanguyen777

Xe hơi
Ko phải chiếu mới đâu. Nick này ra đảo mới về, vật nhau quyết liệt nhất với cụ thớt là nick này, cùng với nick tratida. Chú trẻ người non dạ vào sau nên ko biết tấm chiếu mới ạ.
Thông tin cụ ấy đưa ra vừa thiếu lại vừa sai ? Đọc thì thấy cụ ấy chưa theo dõi theart lâu nên phát biểu như v, chứ e k so bì tuổi nik với cụ ấy

Bobbo

Xe điện
Vâng, nik thì e mới lập nhưng e ko mới xem bóng đá như mấy cụ ạ
Anh hơn chú chục tuổi, lúc anh bắt đầu xem bóng đá chắc chú chưa ra đời. Anh chả ủng hộ phe nào trong thớt này vì Việt và Thái. Tuy mạnh yếu từng lúc khác nhau-Song hào kiệt đời nào cũng có. 2 phe vật nhau có đến tết sang năm vẫn cứ vật nhau. Chú nên học cụ thớt phong cách tranh luận, vẫn trẻ con lắm.

Thông tin cụ ấy đưa ra vừa thiếu lại vừa sai ? Đọc thì thấy cụ ấy chưa theo dõi theart lâu nên phát biểu như v, chứ e k so bì tuổi nik với cụ ấy
Chú muốn công kích ai nên vào xem lịch sử của họ. Đừng húng quá, nhập gia tùy tục chú nhé.

Minanguyen777

Xe hơi
Anh hơn chú chục tuổi, lúc anh bắt đầu xem bóng đá chắc chú chưa ra đời. Anh chả ủng hộ phe nào trong thớt này vì Việt và Thái. Tuy mạnh yếu từng lúc khác nhau-Song hào kiệt đời nào cũng có. 2 phe vật nhau có đến tết sang năm vẫn cứ vật nhau. Chú nên học cụ thớt phong cách tranh luận, vẫn trẻ con lắm.
Tuổi thì e k bàn vì cũng chưa biết ai hơn ai đâu ạ, vì ở đây là theart bda, tuổi nhiều đi nữa thì k có nghĩa là đúng . Còn cụ cứ thik lôi tuổi ra vs nghĩ nhiều tuổi thì auto đúng, thì e xin phép đây là cmt cuối của e vs cụ

Minanguyen777

Xe hơi
Chú muốn công kích ai nên vào xem lịch sử của họ. Đừng húng quá, nhập gia tùy tục chú nhé.
Từ đầu tranh luận đến giờ e luon giữ quan điểm là đưa thông tin số liệu rõ ràng. Lịch sử cụ ấy tnao e k quan tâm, e chỉ qtam thông tin cụ ấy đưa ra thiếu vs sai vài chỗ

fallingwater

Xe tăng
Cỡ bda phi mà thành tích đx như v là tốt lắm rồi chứ k tiến xa đx nua do phi kiều nhiều quá mất hết hết tinh thần dân tộc. Vnam mình mà bsung việt kiều chỉ nên bsung 3 vị trí là cùng thôi, Phi trc có thằng tiền đạo patino vs ô thủ môn NHA thuộc loại tốt châu á, nhưng cno có đá mấy đâu.
đông timo thi e k theo dõi, nhưng n gần úc có khi nó kiếm đx bọn loại 2 của úc
Cụ không nên viết tắt kiểu của cụ, người đọc rất khó chịu.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông: hat.tieu ; Minanguyen777 cứ lấy mấy cái bảng xep hạng vớ vẩn, với mấy cái thành tích vớ vẩn gần đây lên rồi nói là mình đã vượt Thái, trong khi xem bđ thì không đánh giá đc, như xem 3 trận Aff cup Thái với Sin, indo, vn nó đá trên cơ, các đội ko có cửa bật lại: đá đa dạng phối hợp ban bật nhỏ, nhanh thoát Pressing khi bị vn vây ráp, kết hợp chuyền dài, xuống sát đáy biên! Khi xem nó đá VL Wc vừa rồi với mấy đội mạnh Tây á thì nó Tấn công ngang ngửa chớ không kiểu đá chịu trận, cù cưa như mình! Xem nó đá với nhật hàn, úc, Uzo thì nó tấn công có nét, có độ nguy hiểm chớ ko phải đá kiểu nửa sân như mình! Tất nhiên Việt Nam đã tiến bộ rất nhiều đac biet là thể lực!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Mấy ông: hat.tieu ; Minanguyen777 cứ lấy mấy cái bảng xep hạng vớ vẩn, với mấy cái thành tích vớ vẩn gần đây lên rồi nói là mình đã vượt Thái, trong khi xem bđ thì không đánh giá đc, như xem 3 trận Aff cup Thái với Sin, indo, vn nó đá trên cơ, các đội ko có cửa bật lại: đá đa dạng phối hợp ban bật nhỏ, nhanh thoát Pressing khi bị vn vây ráp, kết hợp chuyền dài, xuống sát đáy biên! Khi xem nó đá VL Wc vừa rồi với mấy đội mạnh Tây á thì nó Tấn công ngang ngửa chớ không kiểu đá chịu trận, cù cưa như mình! Xem nó đá với nhật hàn, úc, Uzo thì nó tấn công có nét, có độ nguy hiểm chớ ko phải đá kiểu nửa sân như mình! Tất nhiên Việt Nam đã tiến bộ rất nhiều đac biet là thể lực!
Cụ có phải là cụ DANG DA ở giải khắc nghiệt không đấy? Hay là cụ nào? Giờ cụ trả lời cho em vài câu nhé:
- Thái Lan đẳng cấp thế tại sao lại phải rủ mình về sân nhỏ đá với chiến thuật không tiền đạo?
- BXH vớ vẩn thế mà 5, 6 năm nay Thái đã hơn được chưa? Hay đẳng cấp phải là lẹt đẹt, lẽo đẽo theo đuôi người ta mới chịu?

Bobbo

Xe điện
Cụ có phải là cụ DANG DA ở giải khắc nghiệt không đấy? Hay là cụ nào? Giờ cụ trả lời cho em vài câu nhé:
- Thái Lan đẳng cấp thế tại sao lại phải rủ mình về sân nhỏ đá với chiến thuật không tiền đạo?
- BXH vớ vẩn thế mà 5, 6 năm nay Thái đã hơn được chưa? Hay đẳng cấp phải là lẹt đẹt, lẽo đẽo theo đuôi người ta mới chịu?
2 còm thể hiện rõ sự nhàm chán của thớt này. 2 phe nhai đi nhai lại mãi ko biết chán những câu quen thuộc, chả có gì mới. Sang thớt khác chém vui hơn các cụ ơi.

The Unforgiven

Xe tải
2 còm thể hiện rõ sự nhàm chán của thớt này. 2 phe nhai đi nhai lại mãi ko biết chán những câu quen thuộc, chả có gì mới. Sang thớt khác chém vui hơn các cụ ơi.
E cũng thấy thế, 1 phương trình nhiều ẩn giải được mới là lạ:D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Từ đầu tranh luận đến giờ e luon giữ quan điểm là đưa thông tin số liệu rõ ràng. Lịch sử cụ ấy tnao e k quan tâm, e chỉ qtam thông tin cụ ấy đưa ra thiếu vs sai vài chỗ
Giờ lại chuyển sang giai đoạn cụ bị dọa dẫm rồi hả cụ? Em cũng bắt đầu hơi sờ sợ roài đấy. Trên đây có một vài chuyên gia sợ Thái rất đạo mạo. Khả năng cao là em cũng phải chịu khó tìm hiểu để mà tránh thôi, chứ bị dọa dẫm như cụ, hãi hãi là.

Thực ra em là em cũng thấy cái BXH FIFA nó cứ sao sao í. Thái Lan đẳng cấp thế mà hơn nửa thập kỉ nay toàn phải hít khói Việt Nam. Chẳng hiểu sao nữa. Hỏi nát cả phím mà chẳng có ai chịu trả lời cả. Huhu... :(( Mà ở ĐNA, Việt Nam mình 35 trận bất bại trong hơn 5 năm sao chẳng thấy các cụ ấy nói gì cụ nhỉ. Trong hơn năm năm đấy thì Thái Lan ra sao? :D Chắc đang bận DANG DA ở giải khắc nghiệt, phỏng cụ? :D

Alex DT Nguyen

Xe hơi
Để tìm đội mạnh nhất thì người ta thường tổ chức đá vòng tròn 2 lượt, đội nào nhiều điểm nhất xứng đáng vô địch. Bảng xếp hạng FIFA được thiết kế theo hướng như vậy. Nếu dùng để so sánh 2 đội bóng ở 2 châu lục khác nhau thì có thể hơi khập khiễng, ví dụ VN (98) nếu đá tay đôi thì nhiều khả năng sẽ ko thắng được Guinea Xích Đạo (99), Trinidad (101), Kenya (103), Síp (105), Kosovo (109), New Zealand (111), Kazakhstan (120)...Nhưng nếu so với đội cùng khu vực châu Á & ĐNA như Thái thì BXH FIFA tương đối chính xác vì các đối thủ của cả 2 đội gần giống nhau. Chẳng phải ngẫu nhiên mà Thái tuy có thành tích đối đầu trực tiếp tốt hơn nhưng luôn xếp sau VN 10-20 bậc trong suốt mấy năm gần đây.

Ở cấp độ câu lạc bộ thì theo bảng xếp hạng chính thức các giải vô địch quốc gia của AFC năm 2021 (bao gồm kết quả các năm 2018-2021), Thái (9) vẫn đứng trên VN (14). BXH này được dùng để quyết định số đội tham gia AFC Champions League/ AFC Cup mùa 2023.
VN hiện tạm thời đứng trên Thái trong BXH 2022 (bao gồm kết quả 2019-2022), nhưng mùa 2022 vừa mới bắt đầu, VN có 1 đội đá vòng bảng CL + 1 AFC Cup vs. Thái có 2 đội CL + 2 đá CL playoff với 2 đội HQ, nhiều khả năng sẽ xuống đá AFC Cup, cho nên chưa chắc VN sẽ vẫn xếp trên Thái khi mùa giải kết thúc.

So sánh cầu thủ thì Chanathip ở một đẳng cấp khác so với phần còn lại. Chẳng phải ngẫu nhiên nhiên mà Kawasaki Frontale (vô địch J League 4/5 mùa gần đây) bỏ ra 3.5 triệu € mua anh ta về thay thế 2 cậu vừa chuyển sang Brighton/Celtic, trong khi cầu thủ VN có giá chuyển nhượng cao nhất từ trước đến nay là Văn Lâm chỉ có 450 ngàn €. Các cầu thủ còn lại của cả Thái lẫn VN chỉ quanh quẩn giải quốc nội hoặc các giải hạng thấp của châu Âu/Nhật nên rất khó so sánh.

Thật lòng thì em thấy những cụ nào có xu hướng tin mình vượt Thái thường là fan HAGL chính hiệu. Lý do là vì bầu Đức rất cay Thái nên trong đầu lúc nào cũng chỉ nghĩ đến việc thắng Thái Lan. Nhóm fan này rất hay, trẻ trung trong cả tuổi lẫn tư duy, kinh nghiệm. Họ đánh giá bóng đá không phải là qua diễn biến, thế trận, lối chơi mà là qua việc biết nói tiếng Anh, biết lễ phép, biết bán hàng online, và quan trọng cứ thắng và đoạt cúp là được (cúp sữa, cúp canxi, cúp xe ba bánh..., trận giao hữu). Hai góc nhìn khác nhau, hai vị trí khác nhau, hai cách cảm thụ khác nhau mà lại muốn vật nhau có thắng có thua thì đến ạ cả hai phía. =))

thanh040506

Xe trâu
Em ko nghĩ như cụ. Cụ thớt nhiều tuổi hơn, bình tĩnh hơn trong tranh luận, dù cụ ấy là fan cuồng của tuyển. Còn nick kia trẻ trâu hơn, bốc đồng hơn, hay công kích hơn.
E tưởng phải diễn 2 giọng thì mới tung hứng được chứ.

Tonydo

Xe buýt
Ở thời điểm hiện tại, cấp đội tuyển QG cầu thủ Thái - Việt em nghĩ 50-50. Xét ở khía cạnh giá trị cầu thủ thì Thái hơn, nhưng đa số đã lớn tuổi, giá trị và khả năng chơi bóng đỉnh cao sẽ xuống nhanh. Cầu thủ Việt giá trị chuyển nhượng ít hơn, tuổi còn trẻ, tư duy chơi bóng hiện đại, đặc biệt được cọ sát qte nhiều,...
Tuy nhiên cái hơn của bóng đá Việt so với Thái hiện này là Việt Nam có HLV tốt, hiểu cầu thủ, hiểu bóng đá VN, ĐNA...