[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

bomon

Xe tăng
Em ko phải là nhà khoa học, rồi phân tích, nhưng cảm giác, nhiều người ở VN hiện nay ảo tưởng, về VN so sánh với Thái cả về kt lẫn thể thao.
Thực tế, VN tụt hậu với Thái ...rất xa, như kt, danh sách list của forbes, nó có cty đứng thứ 234, ta xếp khá nhất là VNB 885. Nhìn vào kt, GDP, công ty xếp hạng,...sẽ thấy nó ảnh hưởng tới bóng đá như thế nào. Còn về clb cũng vậy, clb họ kiếm tiền được, ta thì chưa. Như tôi viện dẫn, clb danh tiếng của VN như SLNA sống còn lay lắt.
Vừa rồi cả lượt đi về, nó thắng ta nhàn nhã 2-0, thua cho trắng bụng nhưng vẫn đc cái oai. :D, hơn ai.

Đá đấm thì quoanh đi quẩn lại mấy ông Nghệ an, nói ra bảo lệch, thì lại bảo phân biệt vùng miền, chả hiểu phân biệt cái gì. Hài thật. Người gì mà nhạy cảm, nói cái gì cũng động chạm cả.
Tóm lại luận điểm của cụ là gì, viết mấy bài lan man quá, em tóm tắt lại thế này đúng không:
- Kinh tế Thái đang hơn vn đúng, còn chuyện hơn bao nhiêu, Việt có vượt không vượt thế nào có riêng 1 topic rồi, không cần bàn tiếp ở thớt này.
- Bóng đá Thái kiếm tiền tốt hơn, đúng khỏi bàn tiếp
- Quanh đi quanh lại vẫn là CLB sống vất vả thì lại vẫn là chuyện kiếm tiền, ừ thôi đồng ý
- Vừa rồi nó thắng ta 1 trận ở 1 giải gần nhất, cũng không nhàn nhã đâu, nhưng may mắn và trọng tài giúp thì có

NHƯNG thành tích 5 năm vừa rồi ta hơn nó.
Thế Việt ta nhà nghèo đá bóng giỏi hơn thì cụ nhất trí chửa ? Tiền đầu tư ít mà thành tích tốt cũng nhất trí luôn ?
Cụ có kiến giải nào thêm ở ý này nữa không ?

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại luận điểm của cụ là gì, viết mấy bài lan man quá, em tóm tắt lại thế này đúng không:
- Kinh tế Thái đang hơn vn đúng, còn chuyện hơn bao nhiêu, Việt có vượt không vượt thế nào có riêng 1 topic rồi, không cần bàn tiếp ở thớt này.
- Bóng đá Thái kiếm tiền tốt hơn, đúng khỏi bàn tiếp
- Quanh đi quanh lại vẫn là CLB sống vất vả thì lại vẫn là chuyện kiếm tiền, ừ thôi đồng ý
- Vừa rồi nó thắng ta 1 trận ở 1 giải gần nhất, cũng không nhàn nhã đâu, nhưng may mắn và trọng tài giúp thì có

NHƯNG thành tích 5 năm vừa rồi ta hơn nó.
Thế Việt ta nhà nghèo đá bóng giỏi hơn thì cụ nhất trí chửa ? Tiền đầu tư ít mà thành tích tốt cũng nhất trí luôn ?
Cụ có kiến giải nào thêm ở ý này nữa không ?
Hơn cái gì ? có cái gì đột phá không ? hay là vẫn trong vũng bùn thứ 100 ? Vừa rồi thua trắng bụng, giờ lại bảo may mắn, trọng tài, 2 trận chả ghi đc bàn nào.
Cái Rank của FIFA, 1 điểm chú ý là Thái có lần đc xếp thứ 43, ta cao nhất là 88.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em ko phải là nhà khoa học, rồi phân tích, nhưng cảm giác, nhiều người ở VN hiện nay ảo tưởng, về VN so sánh với Thái cả về kt lẫn thể thao.
Thực tế, VN tụt hậu với Thái ...rất xa, như kt, danh sách list của forbes, nó có cty đứng thứ 234, ta xếp khá nhất là VNB 885. Nhìn vào kt, GDP, công ty xếp hạng,...sẽ thấy nó ảnh hưởng tới bóng đá như thế nào. Còn về clb cũng vậy, clb họ kiếm tiền được, ta thì chưa. Như tôi viện dẫn, clb danh tiếng của VN như SLNA sống còn lay lắt.
Vừa rồi cả lượt đi về, nó thắng ta nhàn nhã 2-0, thua cho trắng bụng nhưng vẫn đc cái oai. :D, hơn ai.

Đá đấm thì quoanh đi quẩn lại mấy ông Nghệ an, nói ra bảo lệch, thì lại bảo phân biệt vùng miền, chả hiểu phân biệt cái gì. Hài thật. Người gì mà nhạy cảm, như con gái, nói cái gì cũng động chạm cả. Lệch thì bảo lệch, 64 tỉnh chứ có phải ít đâu/
Thôi, em trả lời cụ nốt lần này, vì cụ không đáng để trả lời.

Các cầu thủ / lò đào tạo của các cầu thủ chơi trận mới nhất gặp Trung Quốc.
- Tiền đạo Tiến Linh, quê Hải Dương, đào tạo tại Bình Dương. Tiền đạo Tuấn Hải, quê Hà Nam, đạo tạo tại lò của cựu danh thủ Văn Sỹ Hùng
- Ba tiền vệ gồm Hùng Dũng quê Hà Nội, Quang Hải quê Hà Nội lò Gia Lâm, Hoàng Đức lò Viettel
- Cầu thủ chạy cánh Hồng Duy quê Bình Phước lò HAGL, Tấn Tài quê Bình Đình, lò Bình Định
- Ba trung vệ: Đình Trọng quê Hà Nội, lò Gia Lâm, Thành Chung, quê Tuyên Quang, NK TDTT Hà Nội, Tiến Dũng, quê Hà Tĩnh, lò Viettel
- Thủ môn Nguyên Mạnh, quê Nghệ An, lò SLNA

belo

Xe điện
Đúng là mấy ông cựu cầu thủ Nam VN, trước 75 nói chuyện có bảo hồi đó thích thắng Thái là thắng thật. Giai đoạn 30 - 5 năm gần đây, thì nhìn như kiểu, Thái thích là thắng mình thật. Gần đây thì cả hai bên đều thích thắng nhau, nhưng lại khó, số trận hoà nhiều. Bóng đá có kỳ phùng địch thủ, đá có thắng có thua, căng thẳng xem thú hơn hẳn kiểu một chiều. Mình hội nhập sau, nên đi sau Thái là chuyện bình thường, giờ đang có dấu hiệu còi to xin vượt rất VN. Vượt rồi thì té đi, từng rờ rờ trước mặt người ta nữa.
Đúng là ta chậm thật cụ ạ. Cả giải bóng đá Nam và Nữ, đào tạo trẻ ta đều đi trước họ, nhưng mà cứ đi chậm kiểu gì đấy. Nếu đi nhanh thì không cần phải đợi đến mấy năm gần đây ta mới nhỉnh hơn Thái. Ngay như cái chuyện SVĐ đó. Nếu em nhớ không lầm thì CLB SLNA đã từng có lần phàn nàn là muốn sửa SVĐ cũng không sửa được. :((

Minanguyen777

Xe hơi
Hơn cái gì ? có cái gì đột phá không ? hay là vẫn trong vũng bùn thứ 100 ? Vừa rồi thua trắng bụng, giờ lại bảo may mắn, trọng tài, 2 trận chả ghi đc bàn nào.
Cái Rank của FIFA, 1 điểm chú ý là Thái có lần đc xếp thứ 43, ta cao nhất là 88.
Đột phá : 2 lần đá tứ kết asian cup, vừa có chiến thắng vl wc. Dúi nhà bác có làm nổi k ? Cái trận mà bác kêu no k đc fifa công nhận trong fifa day đâu

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Phải học người ta mà làm, khán giả, cầu thủ hưởng lợi, không phải tới cái sân lèm nha lèm nhèm, cơ sở hạ tầng kém, chen chúc, mưa nắng,...mỗi lần bán vé lại có thương binh kéo xe đòi vé. Cái đấy là hành xác, chứ ko phải giải trí gì.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đúng là mấy ông cựu cầu thủ Nam VN, trước 75 nói chuyện có bảo hồi đó thích thắng Thái là thắng thật. Giai đoạn 30 - 5 năm gần đây, thì nhìn như kiểu, Thái thích là thắng mình thật. Gần đây thì cả hai bên đều thích thắng nhau, nhưng lại khó, số trận hoà nhiều. Bóng đá có kỳ phùng địch thủ, đá có thắng có thua, căng thẳng xem thú hơn hẳn kiểu một chiều. Mình hội nhập sau, nên đi sau Thái là chuyện bình thường, giờ đang có dấu hiệu còi to xin vượt rất VN. Vượt rồi thì té đi, từng rờ rờ trước mặt người ta nữa.
Thớt này lập ra chẳng phải vì tự mãn hay muốn dìm đội bạn. Thớt này lập ra vì em thấy thớt nào về bóng đá cũng có vài cụ nhảy vào nói Thái này Thái nọ mặc dù trận đấu đó chẳng liên quan gì đến Thái. Ở bài 1 em cũng nói rõ, rất mong các chã sau này thấy còm nào về Thái ở những thớt không liên quan đến Thái thì làm ơn chuyển hết về đây ạ. Thế thôi cụ ơi. Và rõ ràng thớt này lập ra đã tạo được hiệu ứng khi mấy cụ thớt nào cũng ra rả Thái đẳng cấp, Thái bề dày thành tích này nọ vào đây cấm có đưa được số liệu nào tử tế cả. Toàn chém suông. Trước thì lấy thành tích đối đầu ra. Khi biết được cái mốc 1956 trở lại đây thì lại đòi tính từ năm 95. Năm 95 dính cái phốt năm 98 nặng quá thì lại đòi tính 10 trận gần nhất (do trước em lấy 5 trận gần nhất thì tỉ lệ hòa nhau). Ai ngờ trong 10 trận gần nhất lại dính hai trận thua sân nhà đau hơn hoạn nên giờ rút gọn lại là tính trận lượt đi ở AFF Cup 2020. Sắp tới mà bị mất vé ở Asian Cup 2023 thì không biết bám víu vào đâu để chứng minh Thái đẳng cấp nữa đây. :D

taiadau

Xe điện
Thế tóm lại là cụ muốn nói hiện tại hay thời Thái xếp thứ 43. Nên nhớ là mấy năm nay Thái đang xếp dưới VN và vẫn chưa có dấu hiệu đuổi kịp. Cụ sợ Thái thì cứ sợ 1 mình thôi, đừng bắt người khác phải sợ, còn việc học hỏi điểm mạnh của các nền bóng đá khác thậm chí nền bóng đá đó kém hơn mình cũng là bình thường.

Minanguyen777

Xe hơi
Phải học người ta mà làm, khán giả, cầu thủ hưởng lợi, không phải tới cái sân lèm nha lèm nhèm, cơ sở hạ tầng kém, chen chúc, mưa nắng,...mỗi lần bán vé lại có thương binh kéo xe đòi vé. Cái đấy là hành xác, chứ ko phải giải trí gì.
Tóm lại theo bác là học về tổ chức giải đấu , cở sở hạ tầng > cái này e đồng ý
Chứ bảo học nó cái kiểu ra châu á thu dúi dụi thì ko nhé =)))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Xếp thứ 98 thì là trong vũng bùn, còn xếp thứ 115 thì được gọi là tấm gương sáng ạ? Logic của việc này là gì vậy?

imagination123

[Tịch thu bằng lái]

Năm nào VN đá Thái đây, ...

...

phụ thuộc vào mấy ông bầu, rồi vài đội như SLNA thôi. Đòi sánh với Thái thì còn xa lắm. Dân gian gọi là LẠC QUAN TẾU

taiadau

Xe điện
Xếp thứ 98 thì là trong vũng bùn, còn xếp thứ 115 thì được gọi là tấm gương sáng ạ? Logic của việc này là gì vậy?
Nó là double standards, sử dụng tiêu chuẩn kép trong tranh luận. Nói chung, ta xếp trên Thái ko có nghĩa cái gì cũng hơn Thái nhưng điều ngược lại, lại càng ko đúng. Nói gì thì nói, khi các lí lẽ, rồi con số thống kê,... đã ko thể thuyết phục nhau thì... ta ở trên ta có quyền gáy, đơn giản thế thôi

The Unforgiven

Xe tải
Thớt này lập ra chẳng phải vì tự mãn hay muốn dìm đội bạn. Thớt này lập ra vì em thấy thớt nào về bóng đá cũng có vài cụ nhảy vào nói Thái này Thái nọ mặc dù trận đấu đó chẳng liên quan gì đến Thái. Ở bài 1 em cũng nói rõ, rất mong các chã sau này thấy còm nào về Thái ở những thớt không liên quan đến Thái thì làm ơn chuyển hết về đây ạ. Thế thôi cụ ơi. Và rõ ràng thớt này lập ra đã tạo được hiệu ứng khi mấy cụ thớt nào cũng ra rả Thái đẳng cấp, Thái bề dày thành tích này nọ vào đây cấm có đưa được số liệu nào tử tế cả. Toàn chém suông. Trước thì lấy thành tích đối đầu ra. Khi biết được cái mốc 1956 trở lại đây thì lại đòi tính từ năm 95. Năm 95 dính cái phốt năm 98 nặng quá thì lại đòi tính 10 trận gần nhất (do trước em lấy 5 trận gần nhất thì tỉ lệ hòa nhau). Ai ngờ trong 10 trận gần nhất lại dính hai trận thua sân nhà đau hơn hoạn nên giờ rút gọn lại là tính trận lượt đi ở AFF Cup 2020. Sắp tới mà bị mất vé ở Asian Cup 2023 thì không biết bám víu vào đâu để chứng minh Thái đẳng cấp nữa đây. :D

E vẫn giữ quan điểm k ai mang thành tích đội bóng Miền Nam VN ra tính gộp vào.

Minanguyen777

Xe hơi

Năm nào VN đá Thái đây, ...

...

phụ thuộc vào mấy ông bầu, rồi vài đội như SLNA thôi. Đòi sánh với Thái thì còn xa lắm. Dân gian gọi là LẠC QUAN TẾU
Chot là : thailand đầu tư cơ sở vật chất vs tổ chức tốt nhưng thành tích ở châu lục vẫn kém việt nam

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
E vẫn giữ quan điểm k ai mang thành tích đội bóng Miền Nam VN ra tính gộp vào.
Đó là quan điểm của cụ thôi cụ ơi. Những cầu thủ đá bóng giai đoạn đó còn làm công tác bóng đá đến tận mãi sau này mà cụ.

Minanguyen777

Xe hơi
Đó là quan điểm của cụ thôi cụ ơi. Những cầu thủ đá bóng giai đoạn đó còn làm công tác bóng đá đến tận mãi sau này mà cụ.
Thực ra giai đoạn đó khá lâu r, bóng đá còn sơ khai , các nước đang mải lm giàu vs đanh nhau suốt ngày hơi đâu nghĩ tới bóng đá. Nhưng thành tich thì fifa vẫn tính như đông đức vs tây đức đấy thôi.
Theo em những cái đó chỉ mang tính chất tham khảo, chứ lôi ra so sánh thì cũng kì

bomon

Xe tăng
Em luôn cố gắng rạch ròi chuyện tổ chức và kiếm tiền ra. Để chốt lại 1 câu thế này cho nó rành mạch
Ở thời điểm hiện tại, Việt Nam ta cần học hỏi ở một nền bóng đá kém thành tích (nôm na là đá bóng kém) hơn ta là Thái Lan ở chuyện tổ chứckiếm tiền.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thực ra giai đoạn đó khá lâu r, bóng đá còn sơ khai , các nước đang mải lm giàu vs đanh nhau suốt ngày hơi đâu nghĩ tới bóng đá. Nhưng thành tich thì fifa vẫn tính như đông đức vs tây đức đấy thôi.
Theo em những cái đó chỉ mang tính chất tham khảo, chứ lôi ra so sánh thì cũng kì
Thời đó còn có cái giải của Malaysia tổ chức nữa. Nhưng khổ nỗi nó mang tên là giải giao hữu nên em không dám cho vào. Thực ra giải đó đời đầu rất danh giá, và Việt Nam đã từng hạ cả Nhật và Hàn để lên ngôi vô địch vào năm 1966. Tuy nhiên, tên của nó là giải giao hữu, và do một quốc gia tổ chức nên chắc ít người hiểu được giá trị của nó thời đó.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Bóng đá dù gì cũng là giải trí, nên phải có chức năng đó, không phải clb thì lay lắt, hlv trưởng thì bầu trả lương, bán vé thì thương binh chặn đòi mua vé, bóng đá thì loanh quoanh mấy ông SLNA,...được. Như thế, có thể tốt trong 1 vài thời điểm, nhưng lâu dài sẽ thua nó. 64 tỉnh thì có mấy tỉnh đá bóng ? khán giả thích xem đá bóng hay chơi bóng ? mà chơi bóng thì sân công cộng ở đâu ?
Cái này chắc ai cũng hiểu. Hay ho gì với cái sự dặt dẹo.

Mới thua 2-0, tình hình này với các chỉ số:
GDP, tỉ lệ tốt nghiệp đh, dinh dưỡng, bóng đá học đường, sân bóng công cộng, cơ sở vật chất, thu nhập clb từ bóng đá, số cầu thủ thi đấu ở các giải bóng cao,.....thì VN không chuyển biến gì thì còn trượt dài.

Còn việc tự ái, dễ động lòng, động chạm, nhạy cảm, tổn thương, buồn...thì tôi có nói ra, mấy ông mod, hay mem đừng có khóa hay report tôi làm gì.

Chỉnh sửa cuối: