[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nó liên quan đến quan niệm kinh doanh của các ông chủ CLB. Như em đã nói ở bài 1 đó. Ở Việt Nam muốn mua đồ lưu niệm của CLB mình thích cũng chẳng biết mua ở đâu cả.

Thái hiện nay sân đẹp nhưng không kéo được khán giả đến sân bằng ta thì nên coi đó là một thất bại lớn.

Mùa giải năm nay, các CLB của ta đã tiến hành nâng cấp sân bao gồm các hạng mục: giàn đèn, mặt cỏ, phòng thay đồ, ghế ngồi... Một số CLB đầu tư thêm bảng quảng cáo LED trên sân. Nói chung đời sống bóng đá của chúng ta đang ngày càng đi lên chứ không rách nát như trong hình dung của một số cụ nữa.
Em có lần đi sân vinh, cụ ở gần nhà dắt đi hồi cấp 3, trời thì nắng, phải mua tờ báo, kê ngồi trên bê tông. Khổ không thể tả.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em có lần đi sân vinh, cụ ở gần nhà dắt đi hồi cấp 3, trời thì nắng, phải mua tờ báo, kê ngồi trên bê tông. Khổ không thể tả.
Cầu thủ SLNA đa phần chấn thương do sân Vinh cả. :(( Tuy nhiên, năm nay khác rồi cụ ơi. Em vừa gửi ảnh ở trên đó. Sân cỏ mướt lắm roài.

The Unforgiven

Xe tải
Các nên cụ tránh viết kiểu mập mờ, dẫn đến mỉa mai vô địch thế giới nọ kia. Nhưng so sánh svđ 2 nước cũng tốt, có ảnh đẹp xem.
Bóng đá Việt phải học người Thái cách kiếm tiền, chứ không nhất thiết phải học cách họ đá bóng cũng như thành tích của họ.
Cũng như cả thế giới phải học cách giải ngoại hạng Anh kiếm tiền, chứ không nhất thiết phải học cách người Anh đá bóng cũng như ngước nhìn bảng thành tích của người Anh.
Đấy là sự thực ít nhất đến bây giờ vẫn đúng cụ nhé còn đương nhiên ai cũng muốn hay muốn đẹp nhưng với tiềm lực và đặc thù của BĐ nước ta chỉ đến vậy thôi đầu tư thì cũng phải giải bài toán vận hành nhìn sang a hàng xóm xem xây bao sân hoành tráng giờ cũng đắp chiếu chứ làm gì. Cơ sở vật chất của 1 đội bóng thôi k phải cứ nói suông học tập là làm theo được nói ngay châu Âu mấy nước học đc theo nước Anh.
À mà để xem ảnh thì e hoàn toàn nhất trí.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
So sánh về chỉ số GDP, tỉ lệ người tốt nghiệp ĐH, sân bóng,...để thấy là mình...không có tiền bằng nó thôi, nếu rõ ràng thì thua 1/2 cả. Rất đơn giản. Ko có tiền, nghĩa là kém hơn, chứ không thể nói ko có tiền bằng, rồi thua 2-0 cả lượt đi về, lại bảo hơn nó là không có cơ sở.
Rồi bảo mình đang pt nhanh hơn, ...thế này kia, em thấy cũng ko có cơ sở nào cả. Cầu thủ nó chơi bóng bên Nhật, bên châu Âu đầy, chơi thật.

Em đồ là tự huyễn hoặc bản thân.

chưa kể bóng đá học đường, sân bãi,...là điểm yếu của VN, không có sân bóng công cộng, trường học. Không có 1 chuyển biến nào cả.

Bóng đá có năm xách nguyên cả đội SL đi đá U, rường cột cũng là nó. Các nơi khác gần như phế. Hải P chẳng hạn, mấy chục năm không thể có 1 cầu thủ HP đá cho ĐTQG nổi trội, rất ít.

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện

Chulalongkorn University Stadium

Mình thua sút về cơ sở vật chất lắm cc ạ. Cái đấy không cãi đc, hơn làm sao được. GDP người ta gấp đôi mình. Nghèo đi liền với dốt nát, dốt nát đi liền với cái hèn.

Nhiều ô xứ ta cứ cãi cùn, cùn mằn nó cũng ăn vào máu rồi chứ đừng nói hơn ai.

Bữa ăn còn không đủ, chân vòng kiềng cả lũ, uống sữa bột pha tào lao làm trẻ béo múp mà yếu,... Với tình trạng giá cả sinh hoạt như hiện nay, thì thịt bò, tôm,...rất đắt đỏ. Thịt bò 1 kí 200, thì 1 người đi làm 1 ngày chỉ mua đc 1 kí thịt bò.
Cụ đang soi gương để mô tả đấy à :)

Xe gia đình

Xe điện
Quả QH ngã trong vòng cấm, em cho rằng cậu ta chủ động kiếm pen. Tất nhiên, chỉ QH mới biết rõ nhất, và cậu ấy không nói thế.
Tất nhiên chỉ có cụ mới hiểu cụ đang nói gì :)

Xe gia đình

Xe điện
Cụ nói vậy thì em chính thức giơ cờ trắng đầu hàng. Người ta đang chạy ông giơ chân ra ngáng mà lại bảo người ta phi vào chân ông. :((
Kiểu va mặt vào dùi cui ấy mà :)

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi em thấy Park gọi Phi Sơn và Ngân Văn Đại, ...lại hỏng rồi, bóng đá chỉ có 1 tỉnh thì làm ăn gì. Quay đi quay lại lại mấy ô SL. Nền bóng đá còn nhiều cái bập bênh lắm.
Ông nhận tiền ngân sách, lại có học viện bóng đá, còn ông giàu thì lại ko có đội bóng mới hài. HN Sài Gòn làm gì có đội bóng của tỉnh, trc đây là CLB Quân đội, CA TP HCM, C A HN,..

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
So sánh về chỉ số GDP, tỉ lệ người tốt nghiệp ĐH, sân bóng,...để thấy là mình...không có tiền bằng nó thôi, nếu rõ ràng thì thua 1/2 cả. Rất đơn giản. Ko có tiền, nghĩa là kém hơn, chứ không thể nói ko có tiền bằng, rồi thua 2-0 cả lượt đi về, lại bảo hơn nó là không có cơ sở.
Rồi bảo mình đang pt nhanh hơn, ...thế này kia, em thấy cũng ko có cơ sở nào cả. Cầu thủ nó chơi bóng bên Nhật, bên châu Âu đầy, chơi thật.

Em đồ là tự huyễn hoặc bản thân.

chưa kể bóng đá học đường, sân bãi,...là điểm yếu của VN, không có sân bóng công cộng, trường học. Không có 1 chuyển biến nào cả.

Bóng đá có năm xách nguyên cả đội SL đi đá U, rường cột cũng là nó. Các nơi khác gần như phế. Hải P chẳng hạn, mấy chục năm không thể có 1 cầu thủ HP đá cho ĐTQG nổi trội, rất ít.
Logic như cụ thì bây giờ Mỹ và TQ họ vô địch thế giới cả cả chục lần rồi. Lấy một trận bóng ra để đánh giá một nền bóng đá? Mà trận gần nhất là hòa chứ không phải là thua nhá cụ. Không tin cụ thử xem thống kê mà xem. :P Một đội bóng bất bại gần năm năm ở ĐNA, thua một trận ở một trận đấu còn nhiều tranh cãi về tổ trọng tài mà đã vội bị dìm xuống dưới một đội cũng trong năm năm đấy gặp hết thất bại này đến thất bại khác ở mọi cấp độ đội tuyển. Logic của mấy cụ ủng hộ Thái thật là kì lạ.

Hiện tại:
  • Việt Nam đứng trên Thái Lan trên BXH FIFA từ rất lâu rồi. Đợi mãi vẫn chưa thấy Thái tới gần.
  • Việt Nam đang ở top 8 tại Asian Cup, Thái đang ở top 16
  • U23 Việt Nam vào VCK Châu Á bằng cửa chính, U23 Thái vào VCK Châu Á bằng cửa phụ, có sự trợ giúp của U23 Lào
  • Việt Nam đã có vé vào VCK Asian Cup 2023, Thái phải đá vòng loại cuối
  • Việt Nam đang đá vòng loại 3 WC và vừa có trận thắng TQ. Thái Lan thua TQ ở trận đấu gần nhất tại Asian Cup 2019
  • CLB Việt Nam vừa vượt lên trên CLB Thái Lan 1 bậc
  • Số khán giả trung bình đến sân của VLeague vẫn cao hơn Thai League
  • Sân bãi của Việt Nam năm nay đã được các CLB sửa lại đẹp cũng tiệm cận một số sân đẹp nhất của Thái. Tại sao em lại nói thế? Vì Thái Lan cũng có nhiều sân chất lượng hạng trung như không đẹp lung linh như một vài sân mẫu :D
Tóm lại, em vẫn chưa thấy đẳng cấp của Thái Lan nằm ở chỗ nào mà một số cụ bắt chúng em phải sợ Thái, phải học hỏi Thái cả. Còn xin lỗi, các cụ bắt chúng em đuổi kịp Thái thì có giết chúng em, chúng em cũng chịu không làm được. Đuổi một ông đang lẽo đẽo theo sau mình thì đuổi kiểu gì đây ạ? :(( Đề bài khó quá.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Logic như cụ thì bây giờ Mỹ và TQ họ vô địch thế giới cả cả chục lần rồi. Lấy một trận bóng ra để đánh giá một nền bóng đá? Mà trận gần nhất là hòa chứ không phải là thua nhá cụ. Không tin cụ thử xem thống kê mà xem. :P Một đội bóng bất bại gần năm năm ở ĐNA, thua một trận ở một trận đấu còn nhiều tranh cãi về tổ trọng tài mà đã vội bị dìm xuống dưới một đội cũng trong năm năm đấy gặp hết thất bại này đến thất bại khác ở mọi cấp độ đội tuyển. Logic của mấy cụ ủng hộ Thái thật là kì lạ.

Hiện tại:
  • Việt Nam đứng trên Thái Lan trên BXH FIFA từ rất lâu rồi. Đợi mãi vẫn chưa thấy Thái tới gần.
  • Việt Nam đang ở top 8 tại Asian Cup, Thái đang ở top 16
  • U23 Việt Nam vào VCK Châu Á bằng cửa chính, U23 Thái vào VCK Châu Á bằng cửa phụ, có sự trợ giúp của U23 Lào
  • Việt Nam đã có vé vào VCK Asian Cup 2023, Thái phải đá vòng loại cuối
  • Việt Nam đang đá vòng loại 3 WC và vừa có trận thắng TQ. Thái Lan thua TQ ở trận đấu gần nhất tại Asian Cup 2019
  • CLB Việt Nam vừa vượt lên trên CLB Thái Lan 1 bậc
  • Số khán giả trung bình đến sân của VLeague vẫn cao hơn Thai League
  • Sân bãi của Việt Nam năm nay đã được các CLB sửa lại đẹp cũng tiệm cận một số sân đẹp nhất của Thái. Tại sao em lại nói thế? Vì Thái Lan cũng có nhiều sân chất lượng hạng trung như không đẹp lung linh như một vài sân mẫu :D
Tóm lại, em vẫn chưa thấy đẳng cấp của Thái Lan nằm ở chỗ nào mà một số cụ bắt chúng em phải sợ Thái, phải học hỏi Thái cả. Còn xin lỗi, các cụ bắt chúng em đuổi kịp Thái thì có giết chúng em, chúng em cũng chịu không làm được. Đuổi một ông đang lẽo đẽo theo sau mình thì đuổi kiểu gì đây ạ? :(( Đề bài khó quá.
Cụ thể, CIES Football thống kê Thai League là giải đấu có số lượng khán giả trung bình tới sân cao nhất Đông Nam Á từ mùa 2013 đến 2018, với trung bình 5.180 người/trận. Con số này giúp Thai League đứng thứ 6 châu Á và thứ 35 trên thế giới.

Em thấy các cụ cố tình, hoặc ảo tưởng quá mức.

belo

Xe điện
Thực ra, nếu chỉ một pha thì chẳng ai nói làm gì. Nó là tổng hợp của nhiều pha. Pha việt vị em không bao giờ dám khẳng định 100% vì góc nhìn của tài tốt hơn góc nhìn của máy quay, nhưng những pha nó rõ như này mà tài nhận định kiểu vậy thì những pha 50 50 sẽ là như nào? Chưa kể trường hợp thủ môn chơi tay ngoài vòng cấm nữa. Em chưa thấy trường hợp nào thoát thẻ đỏ, kể cả trường hợp bắt trong vòng cấm xong bị trượt ra ngoài. Nhiều cụ lý luận tài còi rồi nên thủ môn bắt thoải mái. Nếu tài còi rồi thì thủ môn bắt bóng làm gì? Mà tài còi gì nhanh thế? Đá mà tài bắt thiên vị hoặc lệch lạc như vậy rất khó đá.
Thủ môn Thái, có mấy ông trọng tài VN bảo thẻ vàng là hợp lý trên báo đó cụ. Cụ đừng bảo em cụ chưa đọc nhé.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]

Đối với CĐV, ban đầu Buriram United "gián tiếp" tài trợ các CĐV đến lúc duy trì được số lượng khán giả trung bình đến sân đấu cao nhất Thái Lan. Thành quả này có công lớn từ Hardcore- nhóm cổ động viên nhiệt thành của đội do vợ Chủ tịch Newin Chidchob làm Hội trưởng.
Với lượng khán giả “khủng”, điều này tạo hàng nghìn công ăn việc làm cho người dân địa phương. Mọi người ở Buriram rất thích thú với việc mua cho mình một chiếc áo truyền thống của đội bóng. Buriram United là niềm tự hào, biểu tượng của “thành phố hạnh phúc” Buriram.
Logo Buriram United được dán đầy ở các xe ô tô, xe máy, túi xách… Cứ mỗi chiều, từng gia đình hoặc nhóm nhỏ kèm nhau đến khuôn viên bên ngoài sân Thunder Castle để tận hưởng bầu không khí trong lành. Trẻ em được thoải mái vui chơi ở khu đất rất rộng, nơi có sân bóng đá, tennis, bóng rổ… miễn phí.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thủ môn Thái, có mấy ông trọng tài VN bảo thẻ vàng là hợp lý trên báo đó cụ. Cụ đừng bảo em cụ chưa đọc nhé.
Em thì theo thông lệ quốc tế cụ ơi. Em thấy các trận đấu của châu Âu, thủ môn cứ dùng tay chơi bóng ngoài vòng cấm là ăn thẻ đỏ. Như em đã nói, có trường hợp bắt bóng trong vòng cấm chẳng may người theo quán tính bị trượt ra ngoài mà cũng bị ăn thẻ đỏ. Mấy ông trọng tài Việt Nam đó chắc là tính ở kịch bản thủ môn ra ngoài vòng cấm nên được coi như cầu thủ bình thường. Mấy ông đó tính phương án vậy tuy nhiên lại quên mất một điều dù là cầu thủ bình thường nhưng vẫn là thủ môn ạ. :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ thể, CIES Football thống kê Thai League là giải đấu có số lượng khán giả trung bình tới sân cao nhất Đông Nam Á từ mùa 2013 đến 2018, với trung bình 5.180 người/trận. Con số này giúp Thai League đứng thứ 6 châu Á và thứ 35 trên thế giới.

Em thấy các cụ cố tình, hoặc ảo tưởng quá mức.
Em lạy cụ. Ở Việt Nam trung bình 9000 một trận còn chưa dám khoe, cụ có 5100 mà đã vội khoe. Hay là cụ tính trồng chuối xem số liệu đấy???

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Chả có cái thống kê uy tín nào mà bẩu khán giả tới sân đông hơn giải Thái cả. Ảo tưởng, báo chi thỉnh thoảng lại làm cái tít, Thái choáng với khán giả VN,...nhưng đó chỉ là hư ảo thôi,

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Em lạy cụ. Ở Việt Nam trung bình 9000 một trận còn chưa dám khoe, cụ có 5100 mà đã vội khoe. Hay là cụ tính trồng chuối xem số liệu đấy???
Cụ đọc đi ạ, có thống kê, nguyên tắc thống kê, theo năm.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vừa rồi em thấy Park gọi Phi Sơn và Ngân Văn Đại, ...lại hỏng rồi, bóng đá chỉ có 1 tỉnh thì làm ăn gì. Quay đi quay lại lại mấy ô SL. Nền bóng đá còn nhiều cái bập bênh lắm.
Ông nhận tiền ngân sách, lại có học viện bóng đá, còn ông giàu thì lại ko có đội bóng mới hài. HN Sài Gòn làm gì có đội bóng của tỉnh, trc đây là CLB Quân đội, CA TP HCM, C A HN,..
Thớt này nói không với phân biệt vùng miền, CLB, ông bầu cụ ơi. Bản thân còm của cụ cũng toàn thông tin pha ke.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ đọc đi ạ, có thống kê, nguyên tắc thống kê, theo năm.
Em chả cần phải đọc ai cả. Số liệu ở trên Wiki đầy đó cụ. Ngay tại cái thớt này, số liệu đàng hoàng mà còn bị bẻ cong nữa là.

belo

Xe điện
Em thì theo thông lệ quốc tế cụ ơi. Em thấy các trận đấu của châu Âu, thủ môn cứ dùng tay chơi bóng ngoài vòng cấm là ăn thẻ đỏ. Như em đã nói, có trường hợp bắt bóng trong vòng cấm chẳng may người theo quán tính bị trượt ra ngoài mà cũng bị ăn thẻ đỏ. Mấy ông trọng tài Việt Nam đó chắc là tính ở kịch bản thủ môn ra ngoài vòng cấm nên được coi như cầu thủ bình thường. Mấy ông đó tính phương án vậy tuy nhiên lại quên mất một điều dù là cầu thủ bình thường nhưng vẫn là thủ môn ạ. :)
Nó phạm lỗi ngoài vòng cấm, và trọng tài bắt nó lỗi đó, phạt nó thẻ vàng rồi mà cụ. Tất nhiên, em đồng ý với cụ vì em thấy cụ có chuyên môn cao hơn trọng tài Việt nam và trọng tài Fifa bắt trận kia.
.