[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ mãi về Tuấn Hải, một cầu thủ khá vô danh bỗng nhiên phát hiện ra là mình có thể đá bóng ở sân chơi châu Á được. Câu hỏi là VN còn có bao nhiêu cầu thủ như Tuấn Hải nữa ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em nghĩ mãi về Tuấn Hải, một cầu thủ khá vô danh bỗng nhiên phát hiện ra là mình có thể đá bóng ở sân chơi châu Á được. Câu hỏi là VN còn có bao nhiêu cầu thủ như Tuấn Hải nữa ?
Tuấn Hải đâu phải vô danh đâu cụ. Em nó từng được gọi nhiều lần rồi mà.

cưỡi chổi

Xe lăn
Thua là thua...
Thắng là thắng...
...
Còn đừng mang cặp quan hệ "nếu...thì" áp dụng vào bóng đá, ko nên cụ ạ :)
Đúng vậy. Cũng giống như trận thua của bóng đá nữ Thái trước VN vừa rồi. Trận đó là thua toàn tập chứ đừng nói nếu niếc gì hết. Nói Thái thua toàn tập mà nhiều cụ nhảy dựng lên. Nghĩ hài :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hai tiền đạo cắm của Đội tuyển Việt Nam và Thái Lan. Tuổi tác tương đồng, chiều cao tương đương nhưng độ dày mình chắc chắn có sự khác biệt. Và độ sát thủ cũng khác biệt luôn. Đố cccm biết độ sát thủ nghiêng về ai? :D

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tiền đạo cánh trái Supachok và Văn Đức

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tiền đạo cánh phải / hộ công Chanathip và Quang Hải

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tiền vệ công Hoàng Đức 1m85 vs Sarach 1m66

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em trải cái chiếu, đầu năm hóng các Cụ tranh luận.
Khi nào sắp có kết quả thì cho em chọn phe với ạ :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chạy cánh phải Tấn Tài 1m83 vs Narubadin 1m79

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Sơ sơ vài vị trí đã thấy thể hình, độ vâm của các cầu thủ Việt Nam ăn đứt Thái Lan rồi. Chưa kể những cái tên lâu không đá như Văn Hậu, Đức Chiến, Bùi Hoàng Việt Anh, Thanh Bình. Ngay như cầu thủ được mệnh danh là Hải con của Đội tuyển cũng cao và dày mình hơn khối cầu thủ của Thái, chứ không chỉ so với mỗi Chanathip. Trường phái của cụ Park yêu cầu phải va chạm nhiều nên các tuyển thủ bắt buộc phải tập Gym để dày mình lên. Do vậy, so độ cơ bắp thì cầu thủ Thái không có cửa so với mình. Hùng Dũng nhìn thư sinh thế mà bắp chân to gần bằng đùi em đấy. :D

nhuataiche

Xe container
Tuấn Hải đâu phải vô danh đâu cụ. Em nó từng được gọi nhiều lần rồi mà.
Tương đối vô danh thôi, ý em là vậy.

Từng được gọi nhưng trước đó ko thấy gì hứa hẹn sẽ toả sáng cả.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Về tầm quan trọng của các tuyển thủ ở CLB.
Tiến Linh là vua phá lưới VLeague và thường xuyên có mặt trong top đầu ghi bàn tại VLeague, trong khi Supachai là cầu thủ dự bị.

Văn Đức một mình kéo đoàn tàu rệu rã SLNA trong khi Supachok là một cầu thủ bình thường tại CLB, mức độ kì vọng còn thấp hơn người em Suphanat.

Quang Hải và Chanathip đều là những cầu thủ quan trọng tại CLB của mình. Chanathip danh tiếng hơn khi đang đá ở giải Nhật, nhưng CLB của Chanathip cũng thuộc hàng trung bình kém, trong khi CLB của Quang Hải là một thế lực khủng.

Tương tự với trường hợp của Hoàng Đức với Sarach, Tấn Tài với Narubadin. Vai trò của Hoàng Đức và Tấn Tài ở CLB quan trọng hơn hẳn Sarach và Narubadin. Sarach thậm chí còn bị CLB chủ quản đánh giá không cao bằng Hoàng Đức khi chấp nhận đổi anh lấy Hoàng Đức các thêm tiền.

Xe gia đình

Xe điện
Cụ mù quáng ah? Thực lực, từng cầu thủ họ hơn đứt mình! Thể hình họ nhỉnh hơn, dày mình hơn! Đá đơn giản và bài bản hơn! Nhìn 2 trận vừa rồi thì biết! Mình hơn họ cái tinh thần máu lửa, độ quái và bẩn!
Nếu nói "quái và bẩn" thì cụ đang nói ngược thực tế rồi

tung5917

Xe điện
Về tầm quan trọng của các tuyển thủ ở CLB.
Tiến Linh là vua phá lưới VLeague và thường xuyên có mặt trong top đầu ghi bàn tại VLeague, trong khi Supachai là cầu thủ dự bị.

Văn Đức một mình kéo đoàn tàu rệu rã SLNA trong khi Supachok là một cầu thủ bình thường tại CLB, mức độ kì vọng còn thấp hơn người em Suphanat.

Quang Hải và Chanathip đều là những cầu thủ quan trọng tại CLB của mình. Chanathip danh tiếng hơn khi đang đá ở giải Nhật, nhưng CLB của Chanathip cũng thuộc hàng trung bình kém, trong khi CLB của Quang Hải là một thế lực khủng.

Tương tự với trường hợp của Hoàng Đức với Sarach, Tấn Tài với Narubadin. Vai trò của Hoàng Đức và Tấn Tài ở CLB quan trọng hơn hẳn Sarach và Narubadin. Sarach thậm chí còn bị CLB chủ quản đánh giá không cao bằng Hoàng Đức khi chấp nhận đổi anh lấy Hoàng Đức các thêm tiền.
Em vẫn giữ quan điểm Việt Nam và Thái Lan đang thực lực ngang nhau. Có điều vài năm qua đội mình có ông Park nên hơn hẳn về thành tích. Có cái lạ là Thái rất hay thua Malay. Mình nên học xem Malay dùng chiêu gì mà hay thắng được Thái trong khi Việt Nam mình khá chật vật khi đá với Thái Lan.

• Vodka
Reactions: Kuu

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cầu thủ nào của Thái so nổi với Hùng Dũng nhỉ ?
Thái họ đá sơ đồ khác mình nên khó so. Ở vị trí của Hùng Dũng thì có Kritsada, Sarach, Worachit, Thanawat (đang đá ở Anh), Phitiwat, Thitipan. Hùng Dũng có thể đá tiền vệ công hoặc tiền vệ trụ, đa năng hơn. Các cầu thủ Thái em kể trên thường chỉ chuyên một vị trí: công hoặc thủ.

doccocuukiem

Xe điện
Mình ngày xưa kém nó xa, nhưng 20 năm nay bọn nó dẫm chân tại chỗ chưa vượt qua ngưỡng Kiatisăc ngày xưa, còn mình thì tiến bộ nhiều đặc biệt là thể lực. Nên bây giờ gặp nhau là 50-50 nếu trên sân chơi chuẩn kiểu VL3 có var, chứ còn trên sân chơi Aff hay ao làng seagame thì hên xui, Mã hay Sin nó cũng có thể bóp được Thái. Ao làng toàn bọn cá độ mua trọng tài thao túng nên xem cho vui là chính. Đáng tiếc cho Thailand hơn 20 năm dẫm chân tại chỗ, chứ nếu nó bứt phá được thì khéo cũng mon men WC rồi. Cũng là bài học cho VN bởi vì mình đang thay vai trò của nó 20 năm trước, nếu mình đi sai hướng thì 20 năm sau vẫn vậy chả khác gì Thai bây giờ thay HLV xoành xoạch cũng chả ăn thua giống TQ

Visser III

Xe tăng
Cụ mù quáng ah? Thực lực, từng cầu thủ họ hơn đứt mình! Thể hình họ nhỉnh hơn, dày mình hơn! Đá đơn giản và bài bản hơn! Nhìn 2 trận vừa rồi thì biết! Mình hơn họ cái tinh thần máu lửa, độ quái và bẩn!
Cụ đang cố tình nói ngược phải không.

xe thủng lốp

Xe container
Nền móng cơ bản của Thái vẫn hơn VN mà, buồn cười cứ so cơ bắp dày mỏng với nhau :)) , ví như bọn Châu Âu nó có cái hệ thống dữ liệu thống kê bóng đá, chạy bao nhiêu km, chuyền tịnh tiến tắc bóng gi bàn tạo cơ hội.....những cái cơ bản thì ko xây toàn pick dựa trên cảm tính

tung5917

Xe điện
Mình ngày xưa kém nó xa, nhưng 20 năm nay bọn nó dẫm chân tại chỗ chưa vượt qua ngưỡng Kiatisăc ngày xưa, còn mình thì tiến bộ nhiều đặc biệt là thể lực. Nên bây giờ gặp nhau là 50-50 nếu trên sân chơi chuẩn kiểu VL3 có var, chứ còn trên sân chơi Aff hay ao làng seagame thì hên xui, Mã hay Sin nó cũng có thể bóp được Thái. Ao làng toàn bọn cá độ mua trọng tài thao túng nên xem cho vui là chính. Đáng tiếc cho Thailand hơn 20 năm dẫm chân tại chỗ, chứ nếu nó bứt phá được thì khéo cũng mon men WC rồi. Cũng là bài học cho VN bởi vì mình đang thay vai trò của nó 20 năm trước, nếu mình đi sai hướng thì 20 năm sau vẫn vậy chả khác gì Thai bây giờ thay HLV xoành xoạch cũng chả ăn thua giống TQ
Em nghĩ đông nam á mình không có tố chất cho môn bóng đá nam này. Phấn đấu mãi vẫn thế thôi. Nên dồn tài lực cho các môn có thể đua với thế giới như các môn võ kể cả đấm bốc hạng cân nhẹ, cử tạ, bắn cung, bắn súng, cầu lông, bóng bàn.