[Funland] Bóng đá Việt Nam và bóng đá Thái Lan

tung5917

Xe điện
Tiện thớt này cụ chủ phân tích kỹ hơn cái gọi là kỵ dơ trong bóng đá. Malay rất hay thắng Thái mà lại thường thua khi gặp Việt Nam.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Aff vừa rồi thái lan đá như chấp người với VN. Chả hiểu vn hơn chỗ nào
Ý cụ là chấp thủ môn ạ? :D Đá nhàn quá nên thủ môn Thái thay vì chơi bóng chuyển qua môn võ vật. :P

vneseman

Xe lăn
Không biết có cụ nào biết ở Thái thì bóng đá phong trào thế nào không? Chứ ở VN (cụ thể HN) thì em thấy thanh niên đá bóng rất nhiều, cứ sân nào mới ra là kín đặc các khung giờ đẹp luôn.

tung5917

Xe điện
Không biết có cụ nào biết ở Thái thì bóng đá phong trào thế nào không? Chứ ở VN (cụ thể HN) thì em thấy thanh niên đá bóng rất nhiều, cứ sân nào mới ra là kín đặc các khung giờ đẹp luôn.
Ở trung tâm Hà Nội vẫn chủ yếu là sân bóng mini 7 người. Như vậy là không đúng chuẩn, cũng khó phát hiện nhân tài trẻ.
Đá sân cỏ 11 người khác hẳn. Em quen đá sân 7, lúc sang sân 11 ở bên nhà máy ( ngoại thành Hà Nội ) bị ngợp luôn.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Những 3 lần?

Cám ơn cụ đã thông tin 1 cách rõ ràng.
Thành tích đối đầu của Đội tuyển Quốc gia Thái Lan và Việt Nam
Về thành tích đối đầu, chúng ta có thể chia làm hai giai đoạn:
Giai đoạn 1: trước tháng 4 năm 1975
Ở giai đoạn này, Thái Lan không phải là đối thủ của Việt Nam khi đá đâu thua đấy. Từ năm 1956 đến hết tháng 4 năm 1975, Việt Nam và Thái Lan gặp nhau 27 trận, hòa 3 trận, Thái thắng 2 trận, trong đó, trận thắng thứ hai là vào tháng 3 năm 1975.

Giai đoạn 2: bắt đầu từ tháng 12 năm 1995 cho đến nay.
Sau hơn 20 năm không giao lưu với khối ASEAN, bóng đá Việt Nam đụng độ Thái Lan ở Seagames tại Chiang Mai Thái Lan. Ở giải này, chúng ta gặp Thái Lan hai trận, một ở vòng bảng và một ở trận chung kết, và thua cả hai. Tuy nhiên, điều đáng nói, hung thần của đội Việt Nam lúc này lại là một cầu thủ Việt kiều: Natipong. Rất may, anh này sau đó đã bỏ bóng đá đi du học. :D

Ở giai đoạn này, chúng ta và Thái Lan gặp nhau 26 trận, hòa 6 trận, Việt Nam thắng 3 trận.

Như vậy, xét cả hai giai đoạn thì Việt Nam mới là đội sở hữu nhiều trận thắng hơn Thái. Thái mất 39 năm để vượt Việt Nam.

vab

Xe tải
Mình hiểu thế này có đúng không nhỉ: từ giờ trở đi trên OF, chỉ đc phép nhắc đến bóng đá Thái Lan ở trong thớt này. Không đc tùy tiện đả động đến Thái dúi ở bất kỳ thớt nào khác. Và trong thớt này, cấm tuyệt đối ai đó dám cho rằng VN sợ TL.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam nếu đủ Hùng Dũng, Văn Hậu, Trọng Hoàng, Văn Lâm thì cũng sẽ đá ngang ngửa Thái thôi cụ.
Thua là thua...
Thắng là thắng...
...
Còn đừng mang cặp quan hệ "nếu...thì" áp dụng vào bóng đá, ko nên cụ ạ :)

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ bác chủ nên mở thớt về bóng đá Nhật hoặc Hàn, đó mới là chỗ ta nên nhìn vào và học hỏi.

Bóng đá Thái có trình độ quản lý và tổ chức hơn hẳn VN ta, nhưng rõ ràng là họ có vấn đề nên mới để VN ta đuổi kịp. Họ đã đi trước chúng ta rất lâu và rất xa, nhưng rồi mãi vẫn ko vươn tầm được.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em còn thắc mắc là bọn Thái dúi tính từ mốc nào? Hay là nó chẳng quan tâm đến các con số thống kê mà cứ hễ gặp mình là nó táng?
Cụ có vẻ không hài lòng lắm với những con số thống kê nhỉ? Thái nó gặp mình là táng mà phải chơi PNPC hả cụ? 😋

tung5917

Xe điện
Thua là thua...
Thắng là thắng...
...
Còn đừng mang cặp quan hệ "nếu...thì" áp dụng vào bóng đá, ko nên cụ ạ :)
Từ khi ông Park cầm quân đến nay thì đối đầu Thái - Việt là ngang nhau. Thành tích thì Việt đang vượt Thái. Nói chung em vẫn đánh giá từ năm 2018 đến nay thì Việt - Thái ngang nhau 50-50. Thực lực không ai hơn ai cả.

vneseman

Xe lăn
Ở trung tâm Hà Nội vẫn chủ yếu là sân bóng mini 7 người. Như vậy là không đúng chuẩn, cũng khó phát hiện nhân tài trẻ.
Đá sân cỏ 11 người khác hẳn. Em quen đá sân 7, lúc sang sân 11 ở bên nhà máy ( ngoại thành Hà Nội ) bị ngợp luôn.
Em không nhắc đến các ông giờ đi đá sân 7 vì đi đá được cũng phải cấp 3, ĐH, đi làm rồi thì phát hiện gì. Nhưng để tuổi đấy đi đá được thì phải đá từ hồi cấp 1, cấp 2 và đấy là lượng dồi dào để các tuyển trạch viên lựa chọn. Không biết bên Thái có nhiều sân cỏ nhân tạo như mình và dân có chơi nhiều không.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em k quan tâm bác à. Do có bác trên kia đưa ra làm em giật mình vì cứ nghĩ nhẽ đâu mình ít thắng họ thế? Hóa ra là chia làm 2 giai đoạn rạch ròi.
Đó là do vấn đề lịch sử để lại. Trong bài em cũng đã nói rõ rồi mà. Sau năm 75 mình phải mất một thời gian dài nữa mới dần quay trở lại hội nhập với bóng đá khu vực.

tung5917

Xe điện
Em không nhắc đến các ông giờ đi đá sân 7 vì đi đá được cũng phải cấp 3, ĐH, đi làm rồi thì phát hiện gì. Nhưng để tuổi đấy đi đá được thì phải đá từ hồi cấp 1, cấp 2 và đấy là lượng dồi dào để các tuyển trạch viên lựa chọn. Không biết bên Thái có nhiều sân cỏ nhân tạo như mình và dân có chơi nhiều không.
Về các miền quê thì cụ sẽ thấy hầu như trẻ nhỏ cũng được chơi sân cỏ và sân 11 người cụ nhé. Em nhớ hồi năm 1997 em có đi chơi thị trấn Lạt - Tân Kỳ - Nghệ An. Có 3 sân bóng đá cho 3 lứa tuổi trẻ con, thanh niên trong thị trấn đá bóng vào buổi chiều. Bao sao bóng đá Nghệ An phát triển mạnh nhất Việt Nam vào thời kỳ đó.
Ngoại thành Hà Nội ( khu nhà máy em là Mê Linh ) cũng toàn đá sân cỏ 11 người. Ngày xưa hồi em học cấp ba ( 1990-1992 ) Hà Nội có giải đá bóng cho học sinh cấp ba toàn thành phố. Toàn các đội ở Sóc Sơn- Đông Anh đoạt giải nhất.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Từ khi ông Park cầm quân đến nay thì đối đầu Thái - Việt là ngang nhau. Thành tích thì Việt đang vượt Thái. Nói chung em vẫn đánh giá từ năm 2018 đến nay thì Việt - Thái ngang nhau 50-50. Thực lực không ai hơn ai cả.
Cụ mù quáng ah? Thực lực, từng cầu thủ họ hơn đứt mình! Thể hình họ nhỉnh hơn, dày mình hơn! Đá đơn giản và bài bản hơn! Nhìn 2 trận vừa rồi thì biết! Mình hơn họ cái tinh thần máu lửa, độ quái và bẩn!

tung5917

Xe điện
Cụ mù quáng ah? Thực lực, từng cầu thủ họ hơn đứt mình! Thể hình họ nhỉnh hơn, dày mình hơn! Đá đơn giản và bài bản hơn! Nhìn 2 trận vừa rồi thì biết! Mình hơn họ cái tinh thần máu lửa, độ quái và bẩn!
Thể hình Việt Nam lứa này so với Thái là ngon rồi. Tính cả quá trình 3 năm gần đây thì mình hơn họ thành tích đấy cụ. Còn 2 trận AFF vừa rồi thì đúng là kém nhưng có những nguyên nhân khách quan như thiếu nhiều trụ cột... vân vân và mây mây. He he

nhuataiche

Xe container
Hơn họ cái vòng loại 3 WC nữa.
Hơn họ cái Á quân U23 nữa.
Mấy cái nhỏ nhặt đó chắc bác ko tính, nhưng hơn vẫn là hơn.
Còn cúp ĐNA thì đúng là ta xách dép cho người Thái thật. Tương lai cũng thế, vì khả năng cao là VN ta sẽ trở nên ngớ ngẩn, suốt ngày nghĩ về châu Á thay vì tập trung vào Đông Nam Á như người Thái.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhận định của cụ mới là mù quáng đấy ạ. Mọi thứ cụ nói đều ngược lại hết. :D