Bộ xử lý tín hiệu Audison Bit One, các cụ cho ý kiến

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn

Toyota Celica

Xe container
Cụ Nhoan79 với DrHuy cho em hỏi là Xuất âm thanh từ Head sang Bộ xử lý hiện tại các cụ xuất qua cổng gì ?

DrHuy81

Xe tăng
Cụ Nhoan79 với DrHuy cho em hỏi là Xuất âm thanh từ Head sang Bộ xử lý hiện tại các cụ xuất qua cổng gì ?
Em tính toán lắp bit one sẽ xuất tín hiệu qua pre amp từ HU, hiện tại cụ Nhhoan79 đang dùng thử bit ten nên chắc dùng high input vì bit ten nó chỉ high input và aux in không có low input và optical như bit one.

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Cái này phải xuất từ cổng SDIF hoặc Optical thì mới chuẩn chứ xuất cổng High thì coi như vứt đi cụ ạ

Giờ lại tính thay Head , đừng chơi Pioneer 8500 vì con này cũng ko có Digital Ouput
Cụ nghía qua dòng Alpine Alpine INA-W910

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Optical thì chỉ có nước dùng Dune 301 thôi cụ. HU pi 8550 cũng không có nữa là :)
Dùng Dune xuất thẳng được nhưng khí đó lại phí cái head unit ?? coi như head chỉ là cái màn hình ? Dune có 1 nhược điêm là nổ máy ko auto play phải turnon - select rồi mới chạy , khởi động nhanh mất khoảng 1 phút
Mỗi lần vào xe lại bật bật , select select , chọn chọn mới chơi nhạc được

CHơi Optical output thì đừng chơi Pioneer đúng rồi cụ ạ , pio ko có digital output

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Dùng Dune xuất thẳng được nhưng khí đó lại phí cái head unit ?? coi như head chỉ là cái màn hình ? Dune có 1 nhược điêm là nổ máy ko auto play phải turnon - select rồi mới chạy , khởi động nhanh mất khoảng 1 phút
CHơi Optical output thì đừng chơi Pioneer đúng rồi cụ ạ , pio ko có digital output
Em nghĩ chỉ cần xuất Pre amp từ HU đến Processor là OK rồi. Dune HD 301 để tận dụng cổng Optical của Bit one thôi.

hoangvoila

Xe tăng
thôi thế là cái hố vôi lại sâu thêm nữa rồi chia buồn với các cụ huhu

Toyota Celica

Xe container
Em nghĩ chỉ cần xuất Pre amp từ HU đến Processor là OK rồi. Dune HD 301 để tận dụng cổng Optical của Bit one thôi.
Thực ra okie rồi nhưng PreAmp - RCA là Analog rồi , cụ có bộ xử lý mà xuất analog sang thì em thấy ko phát huy hết thôi chứ không phải ko OK , cực kỳ ok hay hơn nhiều ko BXL nhưng vẫn chưa phát huy hết

Ví dụ ở nhà em có cái Receiver em dùng cổng In là Direct in 3 cable Analog thì Receiver nó nhận đựoc 5.1 tín hiẹu chứ ko thể nào nhận đựoc DTS hay True HD , lúc đó phải là tín hiệu số khi đó mới phát huy cái Receiver âm thanh ra mới chuẩn nhất

Dùng Dune phát thì okie rồi vậy thì bỏ qua Head ,head chỉ cần mua cái Head tàu có màn hình phân giải cao là dc ;) , khi đó lại hơi phí cái bộ Eq có sẵn trên Head pioneer . Vậy giờ nên đầu tư 1 con Dune trâu bò 1 tý , độ ổn định cao , khởi động nhanh , .. và phải chế lại nút trên Volume cho hợp với Dune chứ Head giờ bỏ qua

Nói chung em nghĩ nên build 1 cái cấu hình chuẩn theo tầm tiền đầu tư thì hay hơn đầu tư dạng leo thang , cứ cái nọ update lại cần cái kia update , xong tốn quá :((((

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Vì các cụ đang đi theo xu hướng chuẩn là CẢI THIỆN CÁI NGUỒN Phát = BXL thì em nghĩ nên làm tới cái nguồn cho nó TRONG + SẠCHCHUẨN nhất ;)

DrHuy81

Xe tăng
Thực ra okie rồi nhưng PreAmp - RCA là Analog rồi , cụ có bộ xử lý mà xuất analog sang thì em thấy ko phát huy hết thôi chứ không phải ko OK , cực kỳ ok hay hơn nhiều ko BXL nhưng vẫn chưa phát huy hết

Ví dụ ở nhà em có cái Receiver em dùng cổng In là Direct in 3 cable Analog thì Receiver nó nhận đựoc 5.1 tín hiẹu chứ ko thể nào nhận đựoc DTS hay True HD , lúc đó phải là tín hiệu số khi đó mới phát huy cái Receiver âm thanh ra mới chuẩn nhất

Dùng Dune phát thì okie rồi vậy thì bỏ qua Head ,head chỉ cần mua cái Head tàu có màn hình phân giải cao là dc ;) , khi đó lại hơi phí cái bộ Eq có sẵn trên Head pioneer . Vậy giờ nên đầu tư 1 con Dune trâu bò 1 tý , độ ổn định cao , khởi động nhanh , .. và phải chế lại nút trên Volume cho hợp với Dune chứ Head giờ bỏ qua

Nói chung em nghĩ nên build 1 cái cấu hình chuẩn theo tầm tiền đầu tư thì hay hơn đầu tư dạng leo thang , cứ cái nọ update lại cần cái kia update , xong tốn quá :((((
Kiểu như Blaupunkt 830 của em là được :))

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container

DrHuy81

Xe tăng

Em nghĩ chỉ cần HU Pioneer -> Processor -> Amplifier -> Speaker là đủ. Chơi Dune HD cho phong phú thôi :))

Toyota Celica

Xe container
Em nghĩ chỉ cần HU Pioneer -> Processor -> Amplifier -> Speaker là đủ. Chơi Dune HD cho phong phú thôi :))
Chưa ổn cái HU pioneer cụ ạ
Ví dụ định đầu tư 3000 USD phần cứng
Theo hướng ko BXL
1000-1200 Head , 1000 Loa , 800 Amly
Theo hướng có BXL
600 Head có Digital Output ( cái này quan trong nhất ) , BXL 800 , Loa 800 , Amly 800

Nhưng em nghĩ theo hướng có BXL thì cái Loa + Amly phải leo thang nữa mới ngon ;) , cơ mà cái Head + Digital output là rất quan trọng ! nó chuyển tín hiệu Số đến BXL , chứ ko phải chuyển tín hiẹu đã qua xử lý PreAmp hay High

DrHuy81

Xe tăng
Chưa ổn cái HU pioneer cụ ạ
Ví dụ định đầu tư 3000 USD phần cứng
Theo hướng ko BXL
1000-1200 Head , 1000 Loa , 800 Amly
Theo hướng có BXL
600 Head có Digital Output ( cái này quan trong nhất ) , BXL 800 , Loa 800 , Amly 800

Nhưng em nghĩ theo hướng có BXL thì cái Loa + Amly phải leo thang nữa mới ngon ;) , cơ mà cái Head + Digital output là rất quan trọng ! nó chuyển tín hiệu Số đến BXL , chứ ko phải chuyển tín hiẹu đã qua xử lý PreAmp hay High
Nhưng tìm được HU có Optical ở ta hơi khó cụ ah :(( với cả theo quảng cáo thì kể cả tín hiệu High vào Bit one xử lý ra vẫn hay cơ mà ?

Toyota Celica

Xe container
Nhưng tìm được HU có Optical ở ta hơi khó cụ ah :(( với cả theo quảng cáo thì kể cả tín hiệu High và Bit one xử lý ra vẫn hay cơ mà ?
Dĩ nhiên là hay cụ ơi nhưng đơn thuần như cụ dùng Amly có 2 cổng Input - High Input và Low Input
Bao giờ tín hiệu Low Input sẽ hay hơn nhiều cái High Input cụ ạ , thế nên mới phải bỏ tiền ra mua HEAD để có cổng PreAmp là Low Input

Chung chung
Digital Input >>>>> Low Input >>> High Input ---

Dâú > càng nhiều cấp độ càng nhiều :)

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Nhưng tìm được HU có Optical ở ta hơi khó cụ ah :(( với cả theo quảng cáo thì kể cả tín hiệu High vào Bit one xử lý ra vẫn hay cơ mà ?
Cụ search đi nhiều lắm dòng Alpine , Clarion , Pioneer 1 din , thế nên cụ thấy có nhiều con như con 99PRS nó có mỗi 1DIN nhưng giá nó gấp 3 lần con 8500BT 2Din màn hình lằng nhằng ;)

DrHuy81

Xe tăng
Cụ search đi nhiều lắm dòng Alpine , Clarion , Pioneer 1 din , thế nên cụ thấy có nhiều con như con 99PRS nó có mỗi 1DIN nhưng giá nó gấp 3 lần con 8500BT 2Din màn hình lằng nhằng ;)
Thôi có khi em ko search đâu, nhỡ thích là lại mệt :))

ar3a

Xe điện
Hehe, em nói từ hôm đầu về vụ digital input này rồi nhưng cụ đốc dường như không để tâm lắm. Chơi high output thi vừa phí bxl, vừa thêm 2 lần méo cho hệ thống. Chơi home là em đại kỵ vụ này; còn car thì em không dám bàn sâu, nhưng về lý thuyết không thể bằng việc xử lý hoàn toàn ở môi trường kts được.