Bộ xử lý tín hiệu Audison Bit One, các cụ cho ý kiến

longthang

Xe buýt
Cụ đặt hàng rồi à :D

Con Rockford Fosgate 3SIXTY.3 và Bit one cách lắp đặt và căn chỉnh gần như nhau cụ ạ.
Bit one có sản phẩm cùng hãng là Bit tune để hỗ trợ căn chỉnh. Bộ đấy trông nó như thế này:

Rockford Fosgate 3SIXTY.3 thì em thấy mấy bác khoai Tây hay dùng bộ Audio Control SA - 3055 như này:

Món Processor này việc lắp đặt phần cứng thì không khó nhưng căn chỉnh đòi hỏi phải có kiến thức, kinh nghiệm và thiết bị hỗ trợ. Ở HN theo em cụ đem qua cụ Long Thịnh hoặc cụ Khôi Phệ lắp và căn chỉnh là OK.
cái món Car Audio em cũng đau khổ nhiều rồi, từ duylinh, khôi phệ, long thịnh em cũng đã từng qua hết, về kỹ thuật lắp đặt thì em thấy bên longthinh làm ưng nhất, về phần căn chỉnh thì em chưa dám đánh giá vì bộ âm thanh của em cấu hình đơn giản, can chỉnh chủ yếu là ở amly và đầu đọc, đầu tiên thì không biết sau này em tự lọ mọ că chỉnh lại hết cho hợp với tai mình.
cấu hình củ em hiện tại.
1. cd pioneer 80prs + dvd jvc 805
2. loa focal 165krx2 + 165v30 + sub 33v2
3. amly focal 4160 + 1500
tới này dự định của em là thay loa sub nhỏ hơn hoạc tháo ra không dùng nữa vì nó chiếm diện tích nhiều quá.
em định làm cái sub jl audio côn mỏng http://www.crutchfield.com/p_13610TW3/JL-Audio-10TW3-D4.html bác nào biết cho em xin ý kiến cái sub jl audio đánh có hợp với focal không ạ

Nhhoan79

Xe tải

orbitde

Xe tải
Cụ cho em hỏi là theo hướng dẫn của hãng Pioneer thì đặt Mic ở vị trí nào. Em nghĩ phải đặt nó phải tương ứng với các vị trí người nghe trên xe như mấy bác Tây vẫn làm. Còn cụ đặt nhiều chỗ khác nhau đương nhiên kết quả nó khác do khoảng cách từ Mic đến các loa thay đổi.
Trên Bit one nó cũng chỉ cho Set cho 4 vị trí như này. Vậy cụ Set nhiều chỗ làm gì cho mệt :D
Mic MC 20 cũng là một thiết bị căn chỉnh EQ hỗ trợ cho đầu Pi dựa trên vị trí đặt loa, độ ồn của xe... nhưng chỉ ở mức đơn giản. Khi đã chỉnh Auto EQ rồi thì chúng ta chỉ lựa chọn Flat, Vocal ...để nghe chứ hoàn toàn không can thiệp bằng thủ công để chỉnh nữa. Mic MC 20 chỉ có thể đặt ở 1 vị trí nào đó, ví dụ như hộp tỳ tay để đón nhận âm thanh phát ra từ các loa thay vì tai của chúng ta để chỉnh EQ. Thế nên mỗi lần đặt lại Mic sẽ ra 1 kết quả khác nhau. Mic MC 20 để chỉnh EQ cho tất cả các vị trí trên xe. Bit one chỉnh đc. 04 vị trí nghe, Bit ten đc 02 vị trí người nghe. Ví dụ cụ đang lái xe thì cụ chọn chế độ A để âm thanh phục vụ cụ. Nếu cụ chở Gấu hoặc Sói ở ghế phụ thì cụ chọn chế độ B để phục vụ Gấu hoặc Sói:)). Ở mỗi một vị trí ưu tiên sẽ có 1 EQ khác nhau. Khi cài đặt các vị trí A, B, C, D sẽ đặt Mic vào từng vị trí để chuyển tín hiệu về Bit tune (cái đĩa đặt Mic này có rất nhiều Mic chứ không phải 1 Mic như MC 20 đâu, cụ xem lại hình ảnh chụp Bit tune ở trên nhé). Bit tune nhận tín hiệu từ Mic và tính toán sự giao thoa giữa các loa, khoảng cách loa đến tai người nghe...rồi cân chỉnh EQ của vị trí đó. Khí cân chỉnh xong vị trí nào thì Bit tune sẽ lưu lại dữ liệu trên máy tính và lưu vào Bit one, Bit ten. Mỗi một vị trí ưu tiên sẽ có một EQ khác nhau. Sau khi cân chỉnh các vị trí xong thì sẽ rút Mic và Bit tune ra. Công việc cuối cùng là cụ Thịnh sẽ mời chủ xe lên xe nghe thử. Bit one sẽ đc kết nôi trực tiếp với máy tính. Ở mỗi vị trí ưu tiên sẽ được vi chỉnh hệ thống EQ một lần nữa bằng thủ công dựa trên cơ sở những gì Bit tune đã thực hiện (Mic MC 20 đã chỉnh Auto EQ rồi thì không chỉnh tay vào đó đc nữa).Đây là công đoạn phức tạp nhất vì đòi hỏi kinh nghiệm và 1 đôi tai tương đối tốt để cho ra được một EQ phù hợp nhất với từng người nghe và vị trí ưu tiên nghe. Khi cấu hình đã lắp đặt đầy đủ thì thì chỉnh 01 lần thôi, chỉ khi thay đổi cấu hình sẽ phải chỉnh lại. Còn về vấn đề âm hình sẽ có 1 cái CD để các cụ test thử nhé. Khi cân chỉnh xong sẽ chạy cái CD này để cảm nhận được sự cải thiện âm hình trên xe trước và sau khi lắp Bit one, Bit ten một cách rõ rệt.
Ý em là dù kết quả căn chỉnh có xịn đến đâu thì chỉ hay với bài này, nhưng dở với bài khác, và nếu làm lại thì bài khác hay và bài này dở. Mà càng phức tạp thì căn chỉnh càng mệt. Tất nhiên có căn chỉnh là sẽ tốt hơn với không căn chỉnh, ngay cả đơn giản như MC20, nếu có làm auto EQ em đoan chắc là hơn các cụ không có làm.
Còn cụ Huy hỏi, em k thấy hãng Pi hướng dẫn vị trí đặt MC20, em thì làm ở vị trí trung tâm hộc tỳ tay, nhưng đặt cao thấp khác nhau cho ra kết quả khác nhau, thấy mỗi vị trí hay một kiểu.
Chơi thì nghịch, nghịch mãi k ưng ý, chi phí cơ hội cao quá, đâm ra bực mình, k thèm chơi nữa :D

Bobay

Xe điện
Ý em là dù kết quả căn chỉnh có xịn đến đâu thì chỉ hay với bài này, nhưng dở với bài khác, và nếu làm lại thì bài khác hay và bài này dở. Mà càng phức tạp thì căn chỉnh càng mệt. Tất nhiên có căn chỉnh là sẽ tốt hơn với không căn chỉnh, ngay cả đơn giản như MC20, nếu có làm auto EQ em đoan chắc là hơn các cụ không có làm.
Còn cụ Huy hỏi, em k thấy hãng Pi hướng dẫn vị trí đặt MC20, em thì làm ở vị trí trung tâm hộc tỳ tay, nhưng đặt cao thấp khác nhau cho ra kết quả khác nhau, thấy mỗi vị trí hay một kiểu.
Chơi thì nghịch, nghịch mãi k ưng ý, chi phí cơ hội cao quá, đâm ra bực mình, k thèm chơi nữa :D
Nhất trí cao với cụ là chỉnh cho bài này hay thì bài khác lại dở...liệu chăng món này có làm cho bài nào cũng hay đc ko?
Em e là khó vì hay, ko hay còn do cảm nhận của từng người...

Nhhoan79

Xe tải
Đúng là hay, dở còn do cảm nhận của từng người và trong từng trạng thái nghe. Trong 1 CD cũng có bài hay, bài dở. Đôi khi mua 01 CD cũng chỉ để nghe 1 vài bài thôi. Rồi còn chất lượng thu âm, hòa âm phối khí nữa. Ví dụ như cùng một bài hát và do cùng 1 ca sỹ thể hiện trên bản phối của Đức Trí hay Duy Cường và 01 phòng thu bên Mẽo thì lại hay hơn bản phối của anh A và phòng thu B tại quê nhà vậy ? Để bài nào cũng hay thì thật là khó. Quay lại vấn đề nâng cấp tai và thể loại nhạc như cụ Toy đã đề cập đến là rất đúng. E thì thấy những CD trước đây e rất thích, những bài hát và ca sĩ e hay nghe và thấy hay thì sau khi lắp Bit ten e thấy hay hơn. Còn những CD như kiểu Lệ Quyên và một số CD trước đây khi chưa nâng cấp e nghe hay thì bây giờ lại không nghe được nữa và phải mang đi cho.

orbitde

Xe tải
Đúng là hay, dở còn do cảm nhận của từng người và trong từng trạng thái nghe. Trong 1 CD cũng có bài hay, bài dở. Đôi khi mua 01 CD cũng chỉ để nghe 1 vài bài thôi. Rồi còn chất lượng thu âm, hòa âm phối khí nữa. Ví dụ như cùng một bài hát và do cùng 1 ca sỹ thể hiện trên bản phối của Đức Trí hay Duy Cường và 01 phòng thu bên Mẽo thì lại hay hơn bản phối của anh A và phòng thu B tại quê nhà vậy ? Để bài nào cũng hay thì thật là khó. Quay lại vấn đề nâng cấp tai và thể loại nhạc như cụ Toy đã đề cập đến là rất đúng. E thì thấy những CD trước đây e rất thích, những bài hát và ca sĩ e hay nghe và thấy hay thì sau khi lắp Bit ten e thấy hay hơn. Còn những CD như kiểu Lệ Quyên và một số CD trước đây khi chưa nâng cấp e nghe hay thì bây giờ lại không nghe được nữa và phải mang đi cho.
Cụ thấy hay hơn thì đúng rồi, vì lẽ ra nó phải thế, một đống xiền thế cơ mà !
Nhưng ý em là các thể loại bài í cơ, mấy đoạn trước em nói bài này hay bài khác dở có nghĩa là loại bài này hay, loại bài khác dở chứ k phải cụ thể môt bài này hay bài khác dở như cụ nói trong một cái CD gì đó.
Ví dụ cụ thể trường hợp xe em: có cách auto EQ nghe Thiên Phượng, Hồng ngọc, Hiền thục nghe hay, nhưng Anh Thơ, Trọng Tấn thì nghe lại dở ẹc, song đổi lại vị trí MC20 để auto EQ cho Anh Thơ, Trọng Tấn nghe hay thì hội kia lại dở tè le, cùng một nguồn gốc nhạc (tất nhiên là vẫn hơn k có làm auto EQ các cụ nhé). Còn hay dở tùy người thì em k đồng ý nhé, gì cũng có chuẩn của nó đấy ạh, câu đấy là của các cụ kinh doanh an ủi các cụ khách hàng thôi, còn thực sự thì hay vẫn là hay mà dở thì vẫn là dở !

cục sắt

Xe tải
Khờ khờ ;))
Như cụ Toy nói chuẩn , quan trọng là các cụ nghe nhạc gì nếu nhạc gì cũng nghe thì siêu khó còn nếu Lệ Quyên với Trọng Tấn thì độ thêm Prossecor cho phí tiền
Nhạc kể cả home audio cứ đầu đọc tốt , preamp ngon rồi amp rồi ra loa , các thứ cân chỉnh có thể tác động được như EQ , Hướng , Vị trị vv... vứt hết , quan trọng nhất là Source gốc ngon , bộ lọc để kích âm ngon , LOA NGON là đủ ,

Các thứ còn lại cứ để cho cái PHÒNG THU , lúc ngừoi ta thu đĩa ( phòng thu hàng tỷ vài tỷ vài chục tỷ đồng ) người ta làm

Thực ra chơi hướng Prosseccor này hay khi các cụ chơi cả cái hệ thống active , 5 cái amly , 10 12 cái loa .... mà em chả hiểu trong xe bé tý cho 12 cái loa để làm gì ..
Nhà em phòng to thế mà em chỉ 2 cái Strereo làm hụm trà cafe nghe là sướng lắm rồi ;))

Một cái quan trọng nữa là cách âm các cụ nhé ... vật liệu lởm khởm thì loa hay mấy thì hay cũng vứt

DrHuy81

Xe tăng
Các cụ khó tai nhỉ :D em nghe giờ thấy đa số là hay, bài nào ko hay là em xóa :))
Tất nhiên có bài em nghe mức âm lượng vừa phải mới hay nghe to thì kô ổn, có bài mở to tí lại càng hay.

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
Cụ lắp bit ten xong có thấy hài lòng k ạ?tổng hết mấy tiền vậy cụ?
Bộ này giá thành cũng vừa phải thôi cụ ạ. Chi phí cho lắp đặt căn chỉnh là hơi cao tí thôi...Lý do là em phải để 02 kỹ thuật cứng làm trong vòng 1 ngày và Mr. Thịnh căn chỉnh hết nửa ngày cụ ơi

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
Sao ko thấy cụ nào chơi bit one nhỉ, để em hóng :)
Bitone có nhiều xe lắp rồi chứ cụ. Em lắp cho KM2012 nhiều xe rồi...Tiếc là hôm cụ Dr.Huy và cụ @ToanKiss, cụ Hoàn qua thì em không thể alo cho cụ chủ mang qua được

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn
Cụ có xúc luôn Bit tune k ? Nếu xúc thì bảo e sớm để e còn nhờ cụ Thịnh xách tay luôn 02 bộ về nhóe. =))
Cụ Nhhoan79 yên tâm đê...Trung tuần tháng 3 này thì cụ nào thích lắp Bitone hay bitune đều được...Giá sản phẩm cũng hợp lý. Bây giờ em sẽ tính giá sản phẩm và công lắp đặt, setup riêng, phụ kiện riêng.

Bobay

Xe điện
Bitone có nhiều xe lắp rồi chứ cụ. Em lắp cho KM2012 nhiều xe rồi...Tiếc là hôm cụ Dr.Huy và cụ @ToanKiss, cụ Hoàn qua thì em không thể alo cho cụ chủ mang qua được
Hôm nào rảnh em chạy qua cụ thẩm giúp xem thế nào nhé ;)

longthang

Xe buýt
Bộ này giá thành cũng vừa phải thôi cụ ạ. Chi phí cho lắp đặt căn chỉnh là hơi cao tí thôi...Lý do là em phải để 02 kỹ thuật cứng làm trong vòng 1 ngày và Mr. Thịnh căn chỉnh hết nửa ngày cụ ơi
cụ pm cho em xin cái giá bit ten và công lắp đặt ạ

ww.Longthinh.vn

Xe điện
Website
longthinh.vn

Nhhoan79

Xe tải

Toyota Celica

Xe container
Chuẩn của chuẩn ;) , lại chuẩn bị leo thang cái 8500 luôn cụ nhé , chơi hd mà hình nhiều nhiễu là ko dc hehe

hoangvoila

Xe tăng
- Vầng cụ, em vẫn đang xem xét !
- Không biết căn chỉnh bittune có khác nhiều không, chứ em vẫn phân vân, với mỗi vị trí mic thu đặt khác nhau thì cho ra một kết quả căn chỉnh khác nhau, và mỗi cách căn chỉnh khác nhau thì chỉ hay nhất một loại nhạc, mà trong nhạc nhẹ thôi đã có rất nhiều thể loại khác nhau rồi....
- Em thực tập với đầu Pi và MC20, làm đi làm lại đến hàng mấy chục lần, thấy hay bài này thì lại dở bài kia, đặt lộn lại thì bài kia hay bài này dở,
- Mà cơ sở để căn chỉnh auto EQ trên mô hình xe em thì em thấy dựa cơ bản trên các yếu tố là: chất lượng thùng loa (cách âm cánh), khả năng đáp ứng của loa, khả năng đáp ứng chất lượng âm của Head, chất lượng lắp đặt (dây rợ vật tư), vị trí đặt mic MC20... Hoàn toàn là các yếu tố cơ bản, không bị tác động bởi phải theo bài hát này hay bài hát nọ nhé. Như vậy vị trí đặt mic MC20 khác nhau, như trên em nói, nếu khác nhau, sẽ cho ra kết quả khác nhau, và các bài hát khác nhau sẽ có kiểu ghép đặt âm thanh khác nhau, tất yếu là không có cách căn chỉnh tối ưu.
Một khi đầu tư nhiều, sẽ yêu cầu nhiều, rồi lại căn chỉnh suốt ngày mất thời gian, .v.v... bit tune lại càng căn chỉnh phức tạp hơn nữa, mất time hơn nữa.

Còn thông tin trên chủ yếu bắn sang cho cụ viola :-|
E nghỉ rồi cụ ơi ko theo dc cái môn này:))