[Funland] Bộ Xây dựng đề xuất sửa luật căn hộ chung cư sở hữu thành 50 năm thay vì lâu dài như bây giờ

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Chưng cư tây toàn căn triệu đô thì có :D, nhưng đó là nhà tiêu dùng cho end user luôn. Tây ở tầng hưởng thụ rồi, chứ k sống khổ nhà đất liền thổ tích sản như mình. Với khí hậu Việt Nam,ở nhà đất khổ bỏ cha đi được
Ko có xiền thì mới leo cc thôi. Ở VN đã chung thì khốn lạn rồi

thucbt

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Website
nhadepland.com
Em nghĩ là đối với những chung cư mới được cấp phép thôi, còn những chung cư đã có sổ hồng thì khó lắm ạ

cran4fun

Xe đạp
Em hoàn toàn ủng hộ việc chung cư sở hữu 50 năm, để giá nhà ở giảm xuống tiếp cận được nhiều người. Thực tế bây h chung cư lâu dài để đến 50 năm xuống cấp ảnh hưởng đến an toàn thì em nghĩ cđt cũng không bỏ tiền ra xây lại mới từ đầu đâu.

thucbt

Xe tải
Website
nhadepland.com
Em hoàn toàn ủng hộ việc chung cư sở hữu 50 năm, để giá nhà ở giảm xuống tiếp cận được nhiều người. Thực tế bây h chung cư lâu dài để đến 50 năm xuống cấp ảnh hưởng đến an toàn thì em nghĩ cđt cũng không bỏ tiền ra xây lại mới từ đầu đâu.
50 năm thì nó là nhà thương mại, bgio vẫn đang rao bán nhiều mà cụ.

Tuongtien1977

Xe điện
Tôi thấy cc ủng hộ cc có thời hạn để hạ giá xuống thì mời các cụ sang hồng Kong, Singapore mua xem giá nhà ccnos có hạ không?

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy cc ủng hộ cc có thời hạn để hạ giá xuống thì mời các cụ sang hồng Kong, Singapore mua xem giá nhà ccnos có hạ không?
Cơ bản là để tránh đầu cơ tích sản của người giàu thôi. Nếu người giàu mà mua tích sản thì người nghèo sẽ ko bao giờ mua được nhà luôn. Nguyên nhân là vì quy hoạch xây dựng sẽ cấp phép xây sao cho số căn nhà xấp xỉ số hộ gia đình (nếu hơn thì chả lẽ có nhà bỏ trống --> lãng phí tài nguyên). Nếu người giàu cũng chỉ mua 1 căn để ở thì người nghèo mới có thể mua. Nhưng về cơ bản, những người làm công ăn lương cũng đều sẽ phải trả cả đời (thường 30 năm) cho căn nhà của mình thôi.

Tuongtien1977

Xe điện
Cơ bản là để tránh đầu cơ tích sản của người giàu thôi. Nếu người giàu mà mua tích sản thì người nghèo sẽ ko bao giờ mua được nhà luôn. Nguyên nhân là vì quy hoạch xây dựng sẽ cấp phép xây sao cho số căn nhà xấp xỉ số hộ gia đình (nếu hơn thì chả lẽ có nhà bỏ trống --> lãng phí tài nguyên). Nếu người giàu cũng chỉ mua 1 căn để ở thì người nghèo mới có thể mua. Nhưng về cơ bản, những người làm công ăn lương cũng đều sẽ phải trả cả đời (thường 30 năm) cho căn nhà của mình thôi.
Người giàu vn lại ít mua cc để đầu tư cụ ạ. Vì cc chục năm vừa rồi tăng bình quân chưa được 50% trong khi đất nền x2x3 thậm chí x5. Nhà giàu giờ thấy đang bỏ tiền vào biệt thự liền kề của vin, sun, nova nhièu

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Người giàu vn lại ít mua cc để đầu tư cụ ạ. Vì cc chục năm vừa rồi tăng bình quân chưa được 50% trong khi đất nền x2x3 thậm chí x5. Nhà giàu giờ thấy đang bỏ tiền vào biệt thự liền kề của vin, sun, nova nhièu
Đó là siêu giàu. Còn người giàu vừa có vài ba căn chung cư cho thuê nhiều lắm cụ à. Ví dụ như nhà em ở Times city đến một nửa là cho thuê (thật ra cc ở đâu cũng rất nhiều căn hộ cho thuê) vậy ko phải là có người sở hữu vài ba căn nhà còn gì. Chừng nào có người sở hữu vài ba căn thì chắc chắn sẽ có người ko sở hữu căn nào.

Trongxanh2022

Xe buýt
Giờ hà nội làm gì có ngõ ngách nữa cụ. Dân cò họ gọi là tuyến 2, tuyến 3 rồi ạ 🤣
Cụ làm em chết cười. 😂
Btw, giờ cái căn chung cư nhà em chuyển qua 50 năm thì em cũng kệ. Chả biết mình có thọ được thêm 5 chục năm nữa ko. Giờ 4 xịch rồi.

VKCT4

Xe hơi

Cóp 1 cái ảnh chung cư cc của thớt bên Goldmark.
Đúng là trên cả khốn khổ khốn lạn
Kg hiểu muốn ám chỉ gì ???? Lôi 1 cái nhà bị sự cố trong hàng chục triệu căn hộ chung cư đang sử dụng.Nếu vậy thì lôi ở nhà trong ngõ có mà ra hàng triệu trường hợp ah =)) =)) =))

JasonNghia

Xe điện
Kg hiểu muốn ám chỉ gì ???? Lôi 1 cái nhà bị sự cố trong hàng chục triệu căn hộ chung cư đang sử dụng.Nếu vậy thì lôi ở nhà trong ngõ có mà ra hàng triệu trường hợp ah =)) =)) =))
Nhà trong ngõ thì chó nhà ông đầu ngõ bị tiêu chảy, cả ngõ trong hứng =))

scorpio_9x

Xe hơi
bữa e cũng hỏi có đề xuất chỉ cho sở hữu chung cư 50 mà bị mấy tay môi giới vào chém tơi bời, bảo mình nói linh tinh ko có căn cứ, chán chả nói nữa

thucbt

Xe tải
Website
nhadepland.com
E nghĩ nó chỉ áp dụng cho cc cấp phép mới thôi ạ. Chứ bgio bảo có sổ rồi áp 50 năm.chắc ko cụ nào đồng ý đâu ạ

LeonLai

Xe hơi
E nghĩ nó chỉ áp dụng cho cc cấp phép mới thôi ạ. Chứ bgio bảo có sổ rồi áp 50 năm.chắc ko cụ nào đồng ý đâu ạ
Thế hợp lý, mua rẻ bán rẻ, mua đắt bán đắt. Chung cư lâu dài rồi thì kệ nó thôi. Đất 50 năm thì nhà nước bán cho chủ đầu tư cũng giá của đất 50 năm. Người tiêu dùng cuối được lợi

Các cụ nếu hiểu rõ thì người ta hay nói là chung cư sở hữu 50 năm mặc dù trong sổ là để lâu dài.
Nguyên nhân như sau, sau khi chung cư đã bàn giao sổ và cư dân vàoở thì con số 50 năm là mốc được coi như HSD của chung cư, nênở mốc thời gian này nhà nước sẽ tiến hành hoàn công 1 lần nữa, nếu chung cư vẫn còn tiếp tục sử dụng được bình thường thì k ảnh hưởng gì cả, nhưng nếu xuống cấp thì nhà nước sẽ phải tiến hành đàm phán,đền bù cho dân cư về giá, chỗở mới và các điều xoay quanh.
Nên từ trước đến nayđề xuất gì thìđể xuất, nhưng riêng ở chung cư thì các cụ cứ dùng con số 50 năm như kia để xác định.
Và e thấy như vậy cũng hợp lý, k phải nghĩ là mình sẽ mất nhà mà làđể phù hợp với chất lượng sống.