Bố trí phòng trên nhà ống 5x20

Hai cang

Xe buýt
Mời các cụ góp ý. Nếu cầu thang tầng 1 với tầng 2 khác nhau theo kiểu không đồng trục liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ.
Như vậy sẽ tốn diện tích dành cho giao thông Bác ạ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mời các cụ góp ý. Nếu cầu thang tầng 1 với tầng 2 khác nhau theo kiểu không đồng trục liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ.
Chả ảnh hưởng gì !
Có điều khó trồng thêm tầng thôi :D

Hai cang

Xe buýt
Nhà này thiết hơi đơn điệu, nhất là từ tầng 2 trở lên.

Tầng 1 thì phòng khách bé, phòng ăn quá rộng, gian giữa không có giếng trời nên sẽ tối & từ tầng 2 thì còn bí nữa.
Công nhận là với chiều dài 12m thì giữa nhà sẽ hơi tối (khu vực bàn ăn)
Có thể khắc phục bằng việc toàn bộ cửa trước cửa sau đều làm bằng kính.
Diện tích phòng khách theo tỉ lệ bản vẽ cũng khoảng 25m2. Theo E vậy ko phải là nhỏ.
Và quan điểm cá nhân E là làm nhà sao cho tiện dụng trong quá trình sử dụng. Càng ít góc cạnh thì càng đỡ bụi bặm hoặc tạo thành những góc chết. Vuông đét là xong. Trừ khi có người giúp việc thu dọn.
Nhà E hoa sắt cũng cứ vuông cho đỡ bám bụi. Tủ giảm thiểu tối đa. Càng lắm tủ lắm kệ càng bừa. Tất nhiên đó là quan điểm cá nhân E.

fun4u

Xe tăng
Nói chung là nhà này mà nhận thô thì cũng nên sửa; cái toalet tầng 1 xoay ngang ra rất phí, nên xoay dọc vào nhà cho gọn + quay cửa nhìn ra sân sau. Khi đó sẽ kéo dài dc cái bếp ra thành bếp L chứ ko phải bếp U; đồng thời kê dc bàn ăn gần bếp hơn 1 chút; như bản vẽ thì cái bàn ăn nó nằm xa bếp quá, bà nội trợ nhà này sẽ rất vất vả.

Quan điểm xây nhà ít ngóc ngách, vuông đét của cụ thì tôi cũng rất đồng ý :D

Công nhận là với chiều dài 12m thì giữa nhà sẽ hơi tối (khu vực bàn ăn)
Có thể khắc phục bằng việc toàn bộ cửa trước cửa sau đều làm bằng kính.
Diện tích phòng khách theo tỉ lệ bản vẽ cũng khoảng 25m2. Theo E vậy ko phải là nhỏ.
Và quan điểm cá nhân E là làm nhà sao cho tiện dụng trong quá trình sử dụng. Càng ít góc cạnh thì càng đỡ bụi bặm hoặc tạo thành những góc chết. Vuông đét là xong. Trừ khi có người giúp việc thu dọn.
Nhà E hoa sắt cũng cứ vuông cho đỡ bám bụi. Tủ giảm thiểu tối đa. Càng lắm tủ lắm kệ càng bừa. Tất nhiên đó là quan điểm cá nhân E.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

caisua

Xe lăn
Em thích sàn giật cấp so le nhau

tung1311 .

Xe container
Ảnh thật luôn mà cụ. Ý kiến cá nhân của e: nhà quan trọng nhất thoáng, sáng, cầu thang wc rộng, phòng ngủ bé tý cũng được. Wc đừng bao h làm tắm bồn mà làm tắm đứng, vách kính. Điện phải đi ống cứng, đồ xịn,... tiếp theo tuỳ tiền mà chơi.
sao ko làm bồn tắm là sao hả cụ?

toanthangcs

Xe điện
Cụ đẽo cày giữa đường, theo em: cụ thuê kiến trúc sư thiết kế cho hợp lý và đỡ mất công vừa xây vừa sửa. Kiến trúc sư căn cứ nhu cầu và thửa đất và thửa đất để tư vấn phù hợp. Nhà em thuê thiết kế khoảng 25 triệu đã bao gồm thiết kế điện nước, diện tích xây dựng 250m2.
Phòng ngủ hay WC diện tích vừa đủ, đừng rộng quá tốn điều hoà đối với phòng ngủ, tốn nhiệt đối với phòng tắm.
Cầu thang cần rộng, bê vác thuận lợi.

yoko_pro

Xe buýt
Đây là nhà em. Em tự thiết kế. Mặt tiền hơi bé 3,3mx18m. Nở hậu thành 4m.
Xin các cụ cho ý kiến

paradise_ndk

Xe hơi
Cụ đẽo cày giữa đường, theo em: cụ thuê kiến trúc sư thiết kế cho hợp lý và đỡ mất công vừa xây vừa sửa. Kiến trúc sư căn cứ nhu cầu và thửa đất và thửa đất để tư vấn phù hợp. Nhà em thuê thiết kế khoảng 25 triệu đã bao gồm thiết kế điện nước, diện tích xây dựng 250m2.
Phòng ngủ hay WC diện tích vừa đủ, đừng rộng quá tốn điều hoà đối với phòng ngủ, tốn nhiệt đối với phòng tắm.
Cầu thang cần rộng, bê vác thuận lợi.
Nói thật em cuồng otofun nên cái j em cũng thích nên đây chém gió. Có ích lắm cụ ạ. Thuê em vẫn thuê nhưng chuyện hỏi em vẫn hỏi

toanthangcs

Xe điện
Về bồn tắm, cá nhân em thấy các gia đình đã lắp hầu như không sử dụng đến nhưng rất hữu ích khi giặt chăn.
Nhà em không có bồn tắm thành ra giặt chăn thì thuê ngoài.

Saguaro

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình em có mảnh đất định sang năm làm cái chỗ chui ra chui vào. Rộng 5x20m. Nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa đc cái ý tưởng nào sáng sủa. Em định tầng để 6m sân trước. Đằng sau có 2 m mương thừa lấy sáng rồi. Tầng 1 có phòng khách và phòng bếp. Tầng 2 một phòng của vc em có nhà vs riêng. 1 p ngủ nữa vs đặt ngoài. Có tý không gian sh chung thì tốt bởi em đua đc ra sân phía trước thoải mái.Tầng 3 sân phơi. 1 p ngủ và 1 phòng thờ. Em tính nó táy máy không phải dân kiến trúc nhưng lại biết vẽ vời cad củng tý. Cũng định lấy le với con vợ già ở nhà cho oai nhưng đến h 2 tháng vẫn bí chưa rặn ra được tý nào. Nhờ các cụ có cao kiến góp em phát. Cụ nào có nhà diện tích như trên thì show em xem phát ạ.
Em cũng hóng vụ này của cụ....vì em cũng có mảnh đất y như của cụ, cũng MT 5m - sâu 20m...Em cũng định làm cái nhà ống, mà tham khảo thiết kế ( rất nhiều) chưa ưng cái nào...:)

trankts

Xe buýt
Tình hình em có mảnh đất định sang năm làm cái chỗ chui ra chui vào. Rộng 5x20m. Nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa đc cái ý tưởng nào sáng sủa. Em định tầng để 6m sân trước. Đằng sau có 2 m mương thừa lấy sáng rồi. Tầng 1 có phòng khách và phòng bếp. Tầng 2 một phòng của vc em có nhà vs riêng. 1 p ngủ nữa vs đặt ngoài. Có tý không gian sh chung thì tốt bởi em đua đc ra sân phía trước thoải mái.Tầng 3 sân phơi. 1 p ngủ và 1 phòng thờ. Em tính nó táy máy không phải dân kiến trúc nhưng lại biết vẽ vời cad củng tý. Cũng định lấy le với con vợ già ở nhà cho oai nhưng đến h 2 tháng vẫn bí chưa rặn ra được tý nào. Nhờ các cụ có cao kiến góp em phát. Cụ nào có nhà diện tích như trên thì show em xem phát ạ.
Có cái nhà này em TK 10 năm trước gửi cụ tham khảo KT 4.500X20.000:

trankts

Xe buýt
Về bồn tắm, cá nhân em thấy các gia đình đã lắp hầu như không sử dụng đến nhưng rất hữu ích khi giặt chăn.
Nhà em không có bồn tắm thành ra giặt chăn thì thuê ngoài.
Bồn tắm đúng là không có nhu cầu dùng hàng ngày, nhưng nếu nhà có diện tích, thì thỉnh thoảng 1 năm dùng vài lần cũng rất thú vị. Đặc biệt trẻ con rất thích khi có bạn đến chơi, mấy đứa vừa tắm vừa nghịch cụ à.