Bố trí phòng trên nhà ống 5x20

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ ạ, kiến trúc Việt Nam đang bị định giá thấp khi ai cũng nghĩ mình có thể làm kiến trúc sư, từ ông chủ thầu, chủ nhà, bố mẹ chủ nhà cho đến ... hàng xóm. Kiến trúc sư thì bán bản copy. Cái này là lỗi chung cả từ phía người thuê lẫn người thực hiện. Chán thì đúng rồi cụ :)
Chuẩn. KTS giờ làm việc cũng ko có tâm. Vẽ lấy được vẽ cho xong chứ chả thấy yêu nghề lắm. Đấy là em chưa kể cadman đang oánh nhau khốc liệt ở phân khúc giá 150-200k/m2 đấy ạ. Đấy đúng là vẽ kiểu công nghiệp copy paste.

Nhạc

Xe container
Nghe cụ tả em chịu chết chả hiểu gì :D
Cụ nên phóng to cái trích lục kia ra và làm rõ kích thước trên đấy thì may ra chúng em mới hỗ trợ đc ạ.
Em vẽ tay đây ạ.
Cụ nghiên cứu giúp em, thanks cụ ạ

yoko_pro

Xe buýt
Nhà cụ 2 mặt thoáng nên giếng trời cầu thang chỉ cần vừa đủ thôi ko cần quá to. Chiều ngang của cụ hẹp, nên làm chiều cao tầng tối đa 3m thôi ko cần cao đến tận 4m chả để làm gì mà xấu nhà, như vậy cầu thang cũng chỉ cần 15 hoặc 17 bậc thôi.
Công năng nhà này của cụ thừa đủ các tầng phòng ngủ có vệ sinh riêng trong phòng. Vệ sinh cũng có thể làm hình vuông khoảng 1,7x1,7m thông thủy, 1 góc là cửa 3 góc còn lại là lavabo, tắm, xí.
Về kết cấu, với khẩu độ vượt 3,3m có thể cố gắng làm cột dầy 110 thôi cũng được, tức là với tường đơn thì cột sẽ chìm trong tường. Nhưng việc này đòi hỏi tính toán kỹ lưỡng và trình độ thi công khá tốt vì cột của cụ mỏng ko khác gì cái lanh tô cửa cả. Cụ cũng có thể kết hợp 2 vách 2 bên cầu thang để chịu lực và làm cứng cả nhà. Ngoài ra tường bao tường ngăn, cụ có thể dùng loại đặc biệt dầy 6m hoặc 8cm (cụ cần pm em) làm rộng chiều ngang cho cụ rất nhiều so với tường đơn khoảng 14-15cm đã bao gồm cả trát sơn bả.
Em cũng tính toán làm cột ở 4 góc nhà và cầu thang là 20x20 còn lại xem làm cột 10x20 cụ ạ. Tường bao loại 6-8cm thì về lâu dài khả năng chống thấm nó như thế nào cụ??

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng tính toán làm cột ở 4 góc nhà và cầu thang là 20x20 còn lại xem làm cột 10x20 cụ ạ. Tường bao loại 6-8cm thì về lâu dài khả năng chống thấm nó như thế nào cụ??
Vách bể bê tông dầy 10cm chống thấm đc thế nào thì cụ có thể làm tối đa đc như thế.

Secoxe

Xe tăng
Ảnh thật luôn mà cụ. Ý kiến cá nhân của e: nhà quan trọng nhất thoáng, sáng, cầu thang wc rộng, phòng ngủ bé tý cũng được. Wc đừng bao h làm tắm bồn mà làm tắm đứng, vách kính. Điện phải đi ống cứng, đồ xịn,... tiếp theo tuỳ tiền mà chơi.
Nếu có đủ diện tích thì nên làm 1 phòng tắm có bồn tắm nằm, thỉnh thoảng tý toáy đổi gió cũng ngon mà cụ. Còn lại các ý của cụ đều đúng hết.

fusionvie

Xe điện
Cột bê tông ở góc hoặc ngã 3 cháu thấy người ta hay làm hình chữ L hoặc T, kích thước 110x300mm, vừa khoẻ lại vừa đẹp

paradise_ndk

Xe hơi
Không cụ ạ, kiến trúc Việt Nam đang bị định giá thấp khi ai cũng nghĩ mình có thể làm kiến trúc sư, từ ông chủ thầu, chủ nhà, bố mẹ chủ nhà cho đến ... hàng xóm. Kiến trúc sư thì bán bản copy. Cái này là lỗi chung cả từ phía người thuê lẫn người thực hiện. Chán thì đúng rồi cụ :)
Cụ nói cũng đúng. Em nói thật em cũng là kỹ sư. Em cũng học kỹ thuật nên em biết rằng cái gì chuyên cái gì không chuyên. Cái gì mình làm được cái gì mình không. Em cũng học như bao anh sinh viên khác. Ở trong trường thế nào. Học hành thi cử ra làm sao. Vì thế các cụ cũng không nên đề cao quá yếu tố này nọ. Cái vấn đề kiến trúc nó không chỉ là học hành đào tạo. Nó còn là năng khiếu, là óc thẩm mỹ của từng người. Và không phải cứ cái kts cho là đẹp thì nó sẽ đẹp. Kết quả cuối cùng là ng ta trả tiền cho sản phẩm mình làm ra và họ trả tiền một cách vui vẻ và cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

thuandd

Xe buýt
E cũng định xây khổ đất 5 x 20 lưu không 5 m. KTS đưa ra PA tạm thời như thế này, các cụ có chuyên môn cho ý kiến...

paradise_ndk

Xe hơi
E cũng định xây khổ đất 5 x 20 lưu không 5 m. KTS đưa ra PA tạm thời như thế này, các cụ có chuyên môn cho ý kiến...

Đây là pa phổ biến nhất với tất cả mọi người. Tùy xem nhu cầu của cụ là gì mới có thể nói phù hợp không. Cá nhân em thấy đấy thì rộng mà công năng sử dụng chả được mấy. Vs dưới chân cầu thang là bí lắm mới phải để.

fusionvie

Xe điện

Với thiết kế này thì cháu đặt câu hỏi về cái bằng KTS ạ, quá cục mịch, phí diện tích, mà chẳng có công năng gì. Nói theo cách các mợ là chém to kho mặn

thuandd

Xe buýt
Với thiết kế này thì cháu đặt câu hỏi về cái bằng KTS ạ, quá cục mịch, phí diện tích, mà chẳng có công năng gì. Nói theo cách các mợ là chém to kho mặn
Vậy theo Bác Công Năng là gì ... Như cầu của E là nhà Nghỉ mini ....

thuandd

Xe buýt
Đây là pa phổ biến nhất với tất cả mọi người. Tùy xem nhu cầu của cụ là gì mới có thể nói phù hợp không. Cá nhân em thấy đấy thì rộng mà công năng sử dụng chả được mấy. Vs dưới chân cầu thang là bí lắm mới phải để.
E định làm dạng nhà nghỉ ... bác có cao kiến gì hơn không ... Có PA thang bộ chạy quanh thang máy e tham khảo trên mạng ..

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ống mà cụ. Cũng chả có p/a tốt hơn nhiều lắm. Đảo tí đi thì mỗi phòng thêm đc cái khu thay đồ với vệ sinh tách biệt. Bố cục loanh quanh cũng vậy cả thôi.

thuandd

Xe buýt
Nhà ống mà cụ. Cũng chả có p/a tốt hơn nhiều lắm. Đảo tí đi thì mỗi phòng thêm đc cái khu thay đồ với vệ sinh tách biệt. Bố cục loanh quanh cũng vậy cả thôi.
Vâng bác ... Cái Công ten nơ nài E đi tham khảo khá nhiều rồi loanh quanh chia 3 ô, ông nào muốn sảnh rộng thì bỏ giếng Trời, Mõi tầng còn được 2 phòng .... Đại để không gian nó vậy lên KTS không có nhiều ý tưởng .... hi hi

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng bác ... Cái Công ten nơ nài E đi tham khảo khá nhiều rồi loanh quanh chia 3 ô, ông nào muốn sảnh rộng thì bỏ giếng Trời, Mõi tầng còn được 2 phòng .... Đại để không gian nó vậy lên KTS không có nhiều ý tưởng .... hi hi
Yêu lắm thì em làm cho kiểu này. Mảnh này là 5x14. Đất dài hơn sẽ thêm không gian sân trước sân sau và nới phòng ngủ ban công ra đc tí. Nhưng em cũng chỉ đánh giá nhỉnh hơn kiểu xôi thịt kia tí chút thôi. Nhà ống muôn đời là nhà ống ko cách nào nâng đời lên đc.

thuandd

Xe buýt
Yêu lắm thì em làm cho kiểu này. Mảnh này là 5x14. Đất dài hơn sẽ thêm không gian sân trước sân sau và nới phòng ngủ ban công ra đc tí. Nhưng em cũng chỉ đánh giá nhỉnh hơn kiểu xôi thịt kia tí chút thôi. Nhà ống muôn đời là nhà ống ko cách nào nâng đời lên đc.

OK bác mẫu này giống Sơn Hà gửi E ... khá đẹo ... nhưng phía sau có Cống chung 2 m rồi ...

thuandd

Xe buýt

OK bác mẫu này giống Sơn Hà gửi E ... khá đẹo ... nhưng phía sau có Cống chung 2 m rồi ...

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chết. Hoá ra cụ làm nhà nghỉ và xây hết đất? Quả cầu thang bộ vòng quanh thang máy bí thế kia ko ổn đâu. Cụ mất nhiều diện tích sảnh quá. Nhà có thang máy rồi thì thang bộ chỉ để sơ cua nên ko cần quá to. Nhu cầu cụ 2 ngủ/sàn hay tnao e xem thêm?

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Cụ nói cũng đúng. Em nói thật em cũng là kỹ sư. Em cũng học kỹ thuật nên em biết rằng cái gì chuyên cái gì không chuyên. Cái gì mình làm được cái gì mình không. Em cũng học như bao anh sinh viên khác. Ở trong trường thế nào. Học hành thi cử ra làm sao. Vì thế các cụ cũng không nên đề cao quá yếu tố này nọ. Cái vấn đề kiến trúc nó không chỉ là học hành đào tạo. Nó còn là năng khiếu, là óc thẩm mỹ của từng người. Và không phải cứ cái kts cho là đẹp thì nó sẽ đẹp. Kết quả cuối cùng là ng ta trả tiền cho sản phẩm mình làm ra và họ trả tiền một cách vui vẻ và cảm ơn.
Không rõ ý cụ lắm nên chẳng biết trả lời thế nào ạ.
Em thấy thực tế thế này:
1. Kiến trúc sư làm theo nhu cầu của chủ nhà, nhưng rất nhiều chủ nhà lại không làm theo lời kts dù họ thuê kts để làm việc đó). Kết quả: kts lĩnh tiền, chủ nhà vui vẻ, công trình bát nháo đông tây kim cổ lẫn lộn.
2. Kiến trúc cần: năng khiếu + được đào tạo + tích luỹ kinh nghiệm thì mới có sản phẩm tốt. Cụ là kỹ sư xây dựng cũng làm kt đc, nhà thầu cũng làm kt được, thậm chí chủ nhà tự làm cũng được. Kết quả: giá bản vẽ rẻ, sự sáng tạo thui chột, không còn khái niệm đúng về thẩm mỹ và truyền thống gì hết. Chỉ còn sự lai căng: lấy chỗ này một chút, chỗ kia một chút... miễn sao chủ nhà vui.
3. Thuê kt nhưng không tin kts, coi bản vẽ là thủ tục. Đang xây thì hôm nay sửa theo ý nhà thầu, mai sửa theo ý vợ, mấy hôm nữa sưả theo góp ý của hàng xóm... kết quả loạn.

Cụ là người làm nghành, cụ thừa biết thực trạng kiến trúc hiện nay đến từ cả phía kts và chủ nhà. Nhưng dù thế nào, ko nên đánh giá thấp công tác thiết kế kiến trúc. Đó không phải là loại công việc ai cũng làm được hoặc nên làm dù thực tế xã hội là như vậy.