Bố trí phòng trên nhà ống 5x20

ZARG

Xe container
Cụ nào làm nhà ống nhớ chú ý mấy điều này nhé.

1. Đừng bao giờ ham hố phòng ngủ rộng, phòng ngủ chỉ có chức năng để ngủ, nên làm đơn giản, không gian chỉ tầm trên dưới 10m2 là đủ với nhà 100m2. Nên đầu tư diện tích vào phòng vệ sinh+ phòng thay đồ +để tủ quần áo, phòng khách hay phòng bếp, sân vườn. Đấy là những nơi mình sinh hoạt thường xuyên, nên ưu tiên.

2. Không nên để ban công, nên xây hết đất. Nếu muốn để ban công đất phải thật rộng. Chứ để 1,2m dài làm ban công vừa lãng phí, vừa không tiện ích.

3. NÊN ĐỂ GIẾNG TRỜI để lấy thoáng và ánh sáng. Nhà dài 20m nên để tầm 4m dài làm sân vườn ở giữa nhà, vừa tạo cảnh quan, vừa lấy được khí và ánh sáng. Cái này cực kỳ quan trọng.

4. Đồ đạc nên thiết kế vuông vắn, đơn giản và đồng bộ, màu sáng ưu tiên màu sáng như trắng, kem , be, xanh nhạt, vàng nhạt... Nếu thiết kế được âm tường thì tốt nhất, vì trông không gian nhà sẽ rộng hơn hẳn. Nên thuê một đơn vị thiết kế và thi công nội thất riêng để họ làm.

Tư duy người VN hiện nay chỉ thích to, hoành tráng chứ chưa chú trọng đến công năng sử dụng của từng không gian trong nhà. Em đã từng đến nhà 1 đại gia. Nhà biệt thự 150m2 trên nền diện tích 600m2. Xây phòng ngủ chính tầm 30m2 nhưng WC trong phòng chỉ tầm 5m2, thậm chí trong phòng ngủ còn để 1 tủ quần áo rất to nữa???
Cụ chuẩn đấy!

Mấy giờ rồi mà còn phòng ngủ to đoành nữa?!

Phòng sinh hoạt, thay đồ, phòng ăn mới là nơi sử dụng nhiều nhất!

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Tình hình em có mảnh đất định sang năm làm cái chỗ chui ra chui vào. Rộng 5x20m. Nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa đc cái ý tưởng nào sáng sủa. Em định tầng để 6m sân trước. Đằng sau có 2 m mương thừa lấy sáng rồi. Tầng 1 có phòng khách và phòng bếp. Tầng 2 một phòng của vc em có nhà vs riêng. 1 p ngủ nữa vs đặt ngoài. Có tý không gian sh chung thì tốt bởi em đua đc ra sân phía trước thoải mái.Tầng 3 sân phơi. 1 p ngủ và 1 phòng thờ. Em tính nó táy máy không phải dân kiến trúc nhưng lại biết vẽ vời cad củng tý. Cũng định lấy le với con vợ già ở nhà cho oai nhưng đến h 2 tháng vẫn bí chưa rặn ra được tý nào. Nhờ các cụ có cao kiến góp em phát. Cụ nào có nhà diện tích như trên thì show em xem phát ạ.
Nhà cụ đủ diện tích để đặt 3 phòng ngủ ở tầng 2 thì không nên đưa 1 phòng ngủ lên tầng 3 làm gì. Cả gia đình cùng ở 1 tầng sẽ duy trì không khí thân mật hơn so với tách riêng thành 2 tầng.
Thay vì đưa 1 PN lên tầng 3 cụ làm 1 cái xường hay 1 phòng tập hoặc 1 mô hình canh tác nhỏ để cả gia đình cùng sử dụng sẽ hay hơn !

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ google ra nhiều mà. Nhà rộng thì nên phòng nào cũng có wc, phòng nào cũng có ánh sáng tự nhiên, thông gió (kể cả vệ sinh). Cụ lên vnexpress xem, thỉnh thoảng có mẫu nhà đẹp
Goo với Vne mà ra được nhà ưng ý thì các KTS và KS chơi hết hả bác, cái gì chẳng có giá của nó, chất xám ko dễ phơi bày thế đâu bác ơi =))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

ĐÌ DAI LẠI CHO CỤ :D
Khách ngủ cạnh phòng thờ
Khách bị tách biệt
Khách phải leo nhiều nhất
Phòng ngủ cho khách quá to
WC quá to
Tường sau bỏ đi nhỡ có quy hoạch lấy mương làm đường phải chặt ban công xây đúng đất thì tính làm sao ???

P/s: Cầu thang em vẽ có làn rông hơn 1m, giếng thang rộng gần 1,5m. Hành lang em cũng để ~ 1,5m đấy cụ :D

Chỉnh sửa cuối:

Hai cang

Xe buýt
Đúng cụ ạ. Kts kn thì giá chát quá em ko kham đc. Mất ngay cái bệt wastlet toto của em. Mà kts ít kn thì ko tư vấn đc nhiều
http://gamudalandvietnam.com.vn/news/164/109/Mau-thiet-ke-lien-ke-gamuda-giai-doan-3-ST4/

Chính xác là mẫu ST4
Hồi trước E mê cái nhà này lắm mỗi tội ko đủ xèng.
Nhà Bác có mương đằng sau thì ko phải để sân sau lấy sáng nữa.
Sân trước để 5.5m + cổng mở ra ngoài là đủ để xe 7 chỗ.
Không sân sau như vậy cầu thang Bác có thể để 1 vế => có thể để giếng trời giữa nhà hoặc có thêm không gian cho phòng sinh hoạt chung ở T2. Mà thoáng trước thoáng sau thì cũng ko nhất thiết giếng trời trừ khi KTS có ý đồ tạo cảnh quan điểm nhấn.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào làm nhà ống nhớ chú ý mấy điều này nhé.

1. Đừng bao giờ ham hố phòng ngủ rộng, phòng ngủ chỉ có chức năng để ngủ, nên làm đơn giản, không gian chỉ tầm trên dưới 10m2 là đủ với nhà 100m2. Nên đầu tư diện tích vào phòng vệ sinh+ phòng thay đồ +để tủ quần áo, phòng khách hay phòng bếp, sân vườn. Đấy là những nơi mình sinh hoạt thường xuyên, nên ưu tiên.

2. Không nên để ban công, nên xây hết đất. Nếu muốn để ban công đất phải thật rộng. Chứ để 1,2m dài làm ban công vừa lãng phí, vừa không tiện ích.

3. NÊN ĐỂ GIẾNG TRỜI để lấy thoáng và ánh sáng. Nhà dài 20m nên để tầm 4m dài làm sân vườn ở giữa nhà, vừa tạo cảnh quan, vừa lấy được khí và ánh sáng. Cái này cực kỳ quan trọng.

4. Đồ đạc nên thiết kế vuông vắn, đơn giản và đồng bộ, màu sáng ưu tiên màu sáng như trắng, kem , be, xanh nhạt, vàng nhạt... Nếu thiết kế được âm tường thì tốt nhất, vì trông không gian nhà sẽ rộng hơn hẳn. Nên thuê một đơn vị thiết kế và thi công nội thất riêng để họ làm.

Tư duy người VN hiện nay chỉ thích to, hoành tráng chứ chưa chú trọng đến công năng sử dụng của từng không gian trong nhà. Em đã từng đến nhà 1 đại gia. Nhà biệt thự 150m2 trên nền diện tích 600m2. Xây phòng ngủ chính tầm 30m2 nhưng WC trong phòng chỉ tầm 5m2, thậm chí trong phòng ngủ còn để 1 tủ quần áo rất to nữa???
Mỗi người 1 gu, mỗi thời 1 quan điểm bác ơi, không nên chê bai khi họ để tủ quần áo trong phòng ngủ.

thichxeoto

Xe điện
Đối với nhà ống khi phòng ngủ chưa đủ chỗ kê bàn làm việc, sofa, phòng thay đồ, vệ sinh riêng thì việc xây hết đất là hợp lý.
Nhưng khi không gian đủ các chức năng cần thiết rồi thì phần còn lại nên đầu tư vào sân vườn cảnh quan, ban công, giếng trời, tiểu cảnh.
Đất cụ chủ quá rộng cho nên làm cái ban công như 1 khoảng sân vườn ngồi uống trà hút thuốc là hợp lý.
Nhà em mặt tiền 4*30 em xây 4 tầng đủ các chức năng như khu giải trí, khu sinh hoạt chung, vườn cây cảnh, giếng trời(em làm 2 giếng) lên mặc dù nhà sâu nhưng phòng cũng có đủ ánh sáng, trên nóc tầng 4 em lợp tấm sáng thông minh làm vườn rau hơn 30m2 ăn thoải mái, nói chung là đúng ý tưởng và mục đích sử dụng không lãng phí một không gian nào cả.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Như trường hợp của cụ chỉ cần làm ý tưởng, mặt bằng mặt đứng phối cảnh...không cần kết cấu điện nước dự toán thì nhà ống nó chỉ rơi vào tầm 70-100k/m2 sàn
Vậy khéo thương lượng thì cụ có thể làm với giá dưới 20tr em bảo đảm.

Với 20tr mà cụ được 1 thiết kế kiến trúc ưng ý phù hợp lại còn đẹp, tính trên tổng vốn đầu tư của cụ xây cái nhà hàng trăm m2 3 tầng hết cả tỷ mà cụ lại mang lên đây chắp vá thì em thấy hơi lạ.

20tr không thể nói là rẻ được, mà nó gọi là bèo bọt cụ ạ, không hề đắt tí nào với giá trị cụ được hưởng!
Cụ lại đi ví von "thuê kts thì mất cái xí xịn nhà em" ... :| [-X
10tr e cũng làm được :D Mà 100tr e cũng làm được :)))))) Mà vẫn đầy đủ hạng mục từ kiến trúc, kết cấu, điện nước, vẫn đảm bảo an toàn chất lượng... Cái 10tr làm theo kiểu thừa hơn thiếu. Cái 100tr sẽ chăm chút nên tiết kiệm được cho chủ nhà ít nhất 10-20% trong quá trình thi công xây lắp + tính thẩm mỹ cao hơn. (ví dụ cái dầm chìm trong tường ko bị lồi ra, cột chịu lực thay bằng vách chịu lực, sàn truyền thống chuyển sang sàn phẳng ko dầm...)
Cho cụ chủ chọn =)))))

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em mặt tiền 4*30 em xây 4 tầng đủ các chức năng như khu giải trí, khu sinh hoạt chung, vườn cây cảnh, giếng trời(em làm 2 giếng) lên mặc dù nhà sâu nhưng phòng cũng có đủ ánh sáng, trên nóc tầng 4 em lợp tấm sáng thông minh làm vườn rau hơn 30m2 ăn thoải mái, nói chung là đúng ý tưởng và mục đích sử dụng không lãng phí một không gian nào cả.
Cụ có thể share lên cho em mở mang đầu óc với đc ko ạ? Đội ơn cụ.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Hiện nay có một số trang nhận thiết kế miễn phí cho gia chủ, chỉ tính phí giấy vẽ bút mực ko hết bao nhiêu. Cụ có thể lên Gúc, rồi cung cấp cho họ vị trí, diện tích, tuổi gia chủ,mong muốn như nào là họ thiết kế cho. Em thì chưa có nhà, nhưng thiển ý của em là cụ xây tầm 2 tầng thôi. Đủ 1 phòng khách, 3 phòng ngủ (1 vợ chồng, 1 con, 1 khách ở lại),1 bếp, 2 wc 2 tầng. Một khu sinh hoạt chung là đc rùi. Đừng nghe họ xúi làm thác, làm tiểu cảnh gì trong nhà cho hợp phong thủy..nó chật chội lắm.

thichxeoto

Xe điện
Cụ có thể share lên cho em mở mang đầu óc với đc ko ạ? Đội ơn cụ.
quan trọng ban đầu là ý tưởng, sau đó tìm thiết kế cứng nói ý tưởng và lên bản vẽ demo xem trước và chỉnh sửa, lúc thi công kết hợp với thợ xây (Cái này cũng rất quan trọng vì thợ cả giỏi trong quá trình thi công sẽ tư vấn cho mình những cái phù hợp với thực tế vì nhìn trên bản vẽ với lúc thi công nó khác nhau tương đối nhiều đấy cụ ạ, thiết kế chỉ theo được 70% thôi còn 30% là phải chỉn sửa theo thực tế lúc thi công)vừa làm vừa điều chỉnh sao cho nó phù hợp, cuối cùng là tìm thiết kế nội thất cũng phải cứng, lên bản demo duyệt công năng sử dụng cho từng phòng từng khu, ok thì tiến hành làm là ổn.

Phucyenxanh

Xe điện
Dư nài gọi là cóp nhặt ý tưởng. Cụ nôn ra hơn chục củ là ngon ngay

paradise_ndk

Xe hơi
http://gamudalandvietnam.com.vn/news/164/109/Mau-thiet-ke-lien-ke-gamuda-giai-doan-3-ST4/

Chính xác là mẫu ST4
Hồi trước E mê cái nhà này lắm mỗi tội ko đủ xèng.
Nhà Bác có mương đằng sau thì ko phải để sân sau lấy sáng nữa.
Sân trước để 5.5m + cổng mở ra ngoài là đủ để xe 7 chỗ.
Không sân sau như vậy cầu thang Bác có thể để 1 vế => có thể để giếng trời giữa nhà hoặc có thêm không gian cho phòng sinh hoạt chung ở T2. Mà thoáng trước thoáng sau thì cũng ko nhất thiết giếng trời trừ khi KTS có ý đồ tạo cảnh quan điểm nhấn.
Mẫu này em thấy rất ưng cụ ạ

paradise_ndk

Xe hơi
10tr e cũng làm được :D Mà 100tr e cũng làm được :)))))) Mà vẫn đầy đủ hạng mục từ kiến trúc, kết cấu, điện nước, vẫn đảm bảo an toàn chất lượng... Cái 10tr làm theo kiểu thừa hơn thiếu. Cái 100tr sẽ chăm chút nên tiết kiệm được cho chủ nhà ít nhất 10-20% trong quá trình thi công xây lắp + tính thẩm mỹ cao hơn. (ví dụ cái dầm chìm trong tường ko bị lồi ra, cột chịu lực thay bằng vách chịu lực, sàn truyền thống chuyển sang sàn phẳng ko dầm...)
Cho cụ chủ chọn =)))))
Em bắt đầu thấy kết cách làm việc của cụ rồi

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người 1 gu, mỗi thời 1 quan điểm bác ơi, không nên chê bai khi họ để tủ quần áo trong phòng ngủ.
Các cụ ấy khi ngủ thì nude, chịch xong khỏi thay đồ nên không cần tủ đồ, một số anh em khác thích vợ bỏ ít đồ sexy trong tủ phòng ngủ và sử dụng trước khi lâm trận nên có tủ đồ trong phòng.

NQHU

Xe điện
Hiện nay có một số trang nhận thiết kế miễn phí cho gia chủ, chỉ tính phí giấy vẽ bút mực ko hết bao nhiêu. Cụ có thể lên Gúc, rồi cung cấp cho họ vị trí, diện tích, tuổi gia chủ,mong muốn như nào là họ thiết kế cho. Em thì chưa có nhà, nhưng thiển ý của em là cụ xây tầm 2 tầng thôi. Đủ 1 phòng khách, 3 phòng ngủ (1 vợ chồng, 1 con, 1 khách ở lại),1 bếp, 2 wc 2 tầng. Một khu sinh hoạt chung là đc rùi. Đừng nghe họ xúi làm thác, làm tiểu cảnh gì trong nhà cho hợp phong thủy..nó chật chội lắm.
Tiểu cảnh như này cũng được mà cụ đâu có chật gì đâu. Em thấy bọn tàu nhanh cho lên (nhà 5.5m x 15m)

mongchieuxua1412

Xe buýt
Tiểu cảnh như này cũng được mà cụ đâu có chật gì đâu. Em thấy bọn tàu nhanh cho lên (nhà 5.5m x 15m)

hàng trúc thì tạm được. chứ trồng cây, trồng thảm cỏ, cây bụi nhỏ trong nhà...mới thì đẹp. càng về sau càng bẩn,ko tin cụ cứ thử.

yoko_pro

Xe buýt
Cụ hỏi thêm anh Google. Cháu vừa tìm được 2 bản đây.

Con Vinhomes Thăng Long này là mẫu song lập cụ nhé. Thiết kế này rất dở không hợp lý tý nào đâu.
Thiết kế quá dở ấy cụ. Em nói đơn giản là đường nước thôi. Mỗi tầng 1 wc một nơi thì xử lý ntn. Chả nhẽ lại 2 hộp kt