Bố trí phòng trên nhà ống 5x20

paradise_ndk

Xe hơi
Cụ thuê kts tử tế có tầm 1 tí thì họ tư vấn đc cho cụ mà. Còn cụ thuê giá rẻ chỉ thuê đc cadman thôi. Cadman đc cái ngoan chúng nó chiều cụ như hàng, sẽ vẽ lại y hệt nhưng gì cụ muốn haha. Lúc nào xây xong sử dụng cụ mới ăn đạn. Còn như e còn lâu e mới chiều cụ :)) Việc của cụ là đưa ra nhu cầu, em sẽ làm theo chuyên môn và cảm nhận của e về gu thẩm mỹ của cụ. Cụ góp ý nếu e thấy hợp lý thì e sửa còn nếu bất hợp lý quá e ko thuyết phục đc cụ thì đành mời cụ thuê ng khác. =))
Vâng cụ. Cadman thì nói thật em cũng chơi dc. Cơ bản là cái em chưa có cái ý nào nhất quán. Chỉ áng áng. Đâm ra mới hỏi ý các cụ. Xem cụ nào có ý hay thì em học hỏi

Hai cang

Xe buýt
Bác tham khảo mẫu ST3 hay ST4 gì đó của Gamuda. E thấy cũng được và có không gian sinh hoat chung như Bác muốn.
Nhà dài nên tha hồ làm giếng trời giữa nhà để lấy sáng các phòng. (Phòng ngủ và vệ sinh)
Bác tham khảo xong, ra thì mới đưa đề bài cho KTS. Chứ E nói thật là nhiều KTS cứ như chỉ là thợ vẽ chứ đâu có tư vấn được nhiều.
Nếu muốn công trình ngon thì phải thuê KTS kinh nghiệm và giá sẽ hơi chát đấy ạ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

paradise_ndk

Xe hơi
Bác tham khảo mẫu ST3 hay ST4 gì đó của Gamuda. E thấy cũng được và có không gian sinh hoat chung như Bác muốn.
Nhà dài nên tha hồ làm giếng trời giữa nhà để lấy sáng các phòng. (Phòng ngủ và vệ sinh)
Bác tham khảo xong, ra thì mới đưa đề bài cho KTS. Chứ E nói thật là nhiều KTS cứ như chỉ là thợ vẽ chứ đâu có tư vấn được nhiều.
Nếu muốn công trình ngon thì phải thuê KTS kinh nghiệm và giá sẽ hơi chát đấy ạ.
Đúng cụ ạ. Kts kn thì giá chát quá em ko kham đc. Mất ngay cái bệt wastlet toto của em. Mà kts ít kn thì ko tư vấn đc nhiều

Grand 2016

Xe tăng
tư vấn gì mà bảo Phòng ngủ chỉ cần trên dưới 10m2, ngoài ra để tập trung không gian cho WC, tủ quần áo... thế là rất bé.
PN chính phải 20m2 + WC + tủ áo: tổng cộng tầm 30m2 là đẹp.
Các PN nhỏ: 15m2 - 20m2 có WC riêng, tủ áo.

dexom

Xe Cứu Trợ
Đúng cụ ạ. Kts kn thì giá chát quá em ko kham đc. Mất ngay cái bệt wastlet toto của em. Mà kts ít kn thì ko tư vấn đc nhiều
Có tiền xây nhà thì bỏ ít ra thuê kts tử tế đi cụ thớt, trên này đầy nhưng có tư vấn họ cũng chẳng đến nơi đến chốn cho cụ đâu làm thế này thì kts bốc mứt hết.
Cụ lại đi ví von thế thì lũ kts chả bằng cái bệt nhà cụ thế này thì chệt.

paradise_ndk

Xe hơi
Có tiền xây nhà thì bỏ ít ra thuê kts tử tế đi cụ thớt, trên này đầy nhưng có tư vấn họ cũng chẳng đến nơi đến chốn cho cụ đâu làm thế này thì kts bốc mứt hết.
Em cũng chỉ cần hợp ý em thôi. Ngay từ đầu em đã nói em xin cccm góp ý để ra đề cho kts. Em nào có xin cc bản vẽ mà bảo bốc mứt hết

q84neu

Xe tải
Em cảm ơn cụ. Nhưng theo ngu ý của em tầng 2 cụ đẩy hết ra thì làm j còn sân ở tầng 1 ạ. Với lại tầng 2 em cũng muốn có 2 pn thô. Em tính tầng 2 xây đua ra cũng thành 16m là cùng
xây theo cụ ý là hợp lý đó cụ. PHòng ngủ trong cũng được 20m2. giờ nếu cụ ít dùng vệ sinh thì nên ghép lại thội. còn phân phòng hợp lý đó.

Nozomi

Xe buýt
em hóng kỹ sư ọp

isabinh

Xe điện
Cứ phải có thang máy thì mới đọ đc ching cư, không có leo nản vãi

thichxeoto

Xe điện
mảnh đất dài 20m để ban công có ổn không cụ???
vườn giữa nhà, xử lý hàng lang nối thế nào cho hợp lý ah???
Em có mảnh 5mx20 cảm thấy khó nghĩ y như cụ chủ thớt nhà dài thượt, sâu.
Đang ở mảnh 10x12m của bố mẹ dễ sắp xếp chuyển sang mảnh này khó.
Ban công chỉ tổ bụi mất diện tích sử dụng, em xây nhà hết đất luôn, mặt tiền phẳng đét rộng ra bao nhiêu.

dexom

Xe Cứu Trợ
Em cũng chỉ cần hợp ý em thôi. Ngay từ đầu em đã nói em xin cccm góp ý để ra đề cho kts. Em nào có xin cc bản vẽ mà bảo bốc mứt hết
Ra đề cho kts thì chỉ cần vài cái gạch đầu dòng như là sở thích, mong muốn, nhu cầu...Là Kts sẽ xử lý cho cụ.
Chứ ko phải chi tiết thế kia em thật xây cái nhà 5 người 10 ý lắm thầy thối ma nữa là đem lên đây thì cái nhà nó không phải là của cụ nữa rồi, em cũng chẳng biết nó ra cái hình gì nữa.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em có e cho cụ ngay :D Nhưng có điều là cụ có dùng đc đâu. Cùng lắm cụ bắt chước đc cái p/a kiến trúc thôi chứ thiết kế còn 1 đống thứ nữa chứ.
Ban công chỉ tổ bụi mất diện tích sử dụng, em xây nhà hết đất luôn, mặt tiền phẳng đét rộng ra bao nhiêu.
Đối với nhà ống khi phòng ngủ chưa đủ chỗ kê bàn làm việc, sofa, phòng thay đồ, vệ sinh riêng thì việc xây hết đất là hợp lý.
Nhưng khi không gian đủ các chức năng cần thiết rồi thì phần còn lại nên đầu tư vào sân vườn cảnh quan, ban công, giếng trời, tiểu cảnh.
Đất cụ chủ quá rộng cho nên làm cái ban công như 1 khoảng sân vườn ngồi uống trà hút thuốc là hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

paradise_ndk

Xe hơi
Cụ lại đi ví von thế thì lũ kts chả bằng cái bệt nhà cụ thế này thì chệt.
Trăm câu nói đi ko bằng 1 câu nói lại. Ý em cao tiền cụ ơi :))

dexom

Xe Cứu Trợ
Trăm câu nói đi ko bằng 1 câu nói lại. Ý em cao tiền cụ ơi :))
Như trường hợp của cụ chỉ cần làm ý tưởng, mặt bằng mặt đứng phối cảnh...không cần kết cấu điện nước dự toán thì nhà ống nó chỉ rơi vào tầm 70-100k/m2 sàn
Vậy khéo thương lượng thì cụ có thể làm với giá dưới 20tr em bảo đảm.

Với 20tr mà cụ được 1 thiết kế kiến trúc ưng ý phù hợp lại còn đẹp, tính trên tổng vốn đầu tư của cụ xây cái nhà hàng trăm m2 3 tầng hết cả tỷ mà cụ lại mang lên đây chắp vá thì em thấy hơi lạ.

20tr không thể nói là rẻ được, mà nó gọi là bèo bọt cụ ạ, không hề đắt tí nào với giá trị cụ được hưởng!
Cụ lại đi ví von "thuê kts thì mất cái xí xịn nhà em" ... :| [-X

ototrieutien

Xe buýt
Cụ còn làm hầm để xe thì chi phí bỏ ra tương đối lớn cụ nhỉ. Em cũng làm mặt tiền kiểu của cụ. Nhưg chắc em ko làm ban công vì chắc chả bh ra cái ban công tầng 2 vì bụi
Nhà em trong khu đô thị mới, phải xây chừa trước sau & giới hạn chiều cao ...
Tk Bắt buộc phải làm ban công (e thấy có ban công thì nhìn tổng thể căn nhà hợp lý hơn)
Hầm để xe Ps thêm kha khá , bù lại để xe & kho mênh mông..
Phòng ngủ em làm rộng (25-30m2/ p), vs khép kín (lavabo, tắm kính...)

TrumpVietnam

Xe tăng
Em muốn xin ý kiến cccm trên này xem ưu nhược điểm của từng cách bố trí rồi mới tính tiếp. Trc em có trình bày qua với ông kiến trúc sư vườn ở quê nhưng thấy bố ấy cho mấy mẫu hiện đại làm cái vườn
to uỳnh giữa nhà. Xong bảo vệ đến cùng cái ý của hắn. Trong khi đó nhà là em xây em ở
Vườn, màu xanh, ánh sáng nhiều giữa nhà quá ổn. Cụ cá trê thì k bắt được ý kts

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Tự thiết kế căn nhà của mình là 1 việc không dễ nhưng không phải là không thể.
Nó là 1 trải nghiệm rất đặc biệt, nếu bạn làm đúng nó sẽ có giá trị hơn nhiều so với thuê thiết kế !

ZARG

Xe container

fun4u

Xe tăng
Cụ ngắm thử cái này:

https://eva.vn/nha-dep/xay-60m2-nha-pho-noi-troi-o-bac-ninh-c169a149526.html

Tình hình em có mảnh đất định sang năm làm cái chỗ chui ra chui vào. Rộng 5x20m. Nghĩ đi nghĩ lại vẫn chưa đc cái ý tưởng nào sáng sủa. Em định tầng để 6m sân trước. Đằng sau có 2 m mương thừa lấy sáng rồi. Tầng 1 có phòng khách và phòng bếp. Tầng 2 một phòng của vc em có nhà vs riêng. 1 p ngủ nữa vs đặt ngoài. Có tý không gian sh chung thì tốt bởi em đua đc ra sân phía trước thoải mái.Tầng 3 sân phơi. 1 p ngủ và 1 phòng thờ. Em tính nó táy máy không phải dân kiến trúc nhưng lại biết vẽ vời cad củng tý. Cũng định lấy le với con vợ già ở nhà cho oai nhưng đến h 2 tháng vẫn bí chưa rặn ra được tý nào. Nhờ các cụ có cao kiến góp em phát. Cụ nào có nhà diện tích như trên thì show em xem phát ạ.