[Funland] Bố trẻ hỏi bố già (OF)

NEKAT

Xe tải
Qua các thớt liên quan đến chăm sóc nuôi dạy con, em biết các bố già OF đều là những ông bố giỏi việc nước đảm việc nhà, rất thành công trong việc chăm sóc, nuôi dạy con. Em (bố của một em bé 4 tuổi) xin mở thớt này để học hỏi kinh nghiệm "chơi" với mầm non tương lai của các bố già OF, hoặc của các bố trẻ khác có từ 3 đến 5 năm kinh nghiệm 😛. Một vài điểm em quan tâm như sau:
- Làm đồ ăn sao cho hấp dẫn.
- Làm đồ chơi và chơi cùng.
- Các vấn đề liên quan đến sự hình thành tính cách của bé.

Em cảm ơn 😘!

vneseman

Xe lăn
Em chịu không trả lời được vì chẳng giỏi việc nước, đảm việc nhà :D

MinhHai3010

Xe hơi
Cái này e để gấu nhà nó lo cụ ah. Mình chơi với con ko thôi cũng đứt hơi rồi 😩😩😩

pain

Xe ba gác
Em xin giả nhời:
1- Cưới thêm 5 con dì về để thay phiên nấu các món luân chuyển thì sẽ ngon và lạ miệng.
2- Tương tự vậy, vật nhau luân phiên với 5 dì sẽ nghĩ ra các kiểu trò chơi lạ.
3- Cho f1 lần lượt hoặc cùng lúc với 5 dì, bé sẽ nhận thấy sự khác biệt và tự học được cách phù hợp cho mình.

Dễ ợt! Muỗi!

Cụ thớt hỏi khó hơn đi.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Ủng hộ tinh thần tất cả vì tương lai con em chúng ta của cụ. Tìm được người cha thương con và có tư duy vì con như cụ thời buổi này không dễ nhé.
Theo em, trước hết cụ cứ bày tỏ thật nhiều tình thương yêu với con, qua lời nói, hành động, ánh mắt, nụ cười..., về làm đồ ăn thì cũng không nên cầu kỳ quá, tốt nhất là mình ăn gì thì con ăn nấy và ngày càng mở rộng ra; về đồ chơi thì cụ có thể mua sẵn hoặc xem bé thích gì thì làm, làm đơn giản và vật liệu dễ kiếm chứ không phải cứ là xẻ gỗ làm ô tô hay may áo cho búp bê nhé, kiểu như xin mấy thùng bìa về dán lại, làm thành cái đường hầm; hay chơi kiểu các bạn búp bê/siêu nhân nói chuyện với nhau, dẫn con ra công viên chơi, mua cái thổi bóng 10k là có thể chơi suốt cuối tuần cùng con rồi...
Trẻ con hạnh phúc nhất khi bố mẹ dành thời gian trò chuyện và chơi cùng, chứ không phải là con thích quá nhiều đồ chơi hay đồ đắt tiền. Tính cách của trẻ cũng hình thành dần từ đó. Cảm ơn cụ vì đã và sẽ tạo ra những đứa trẻ hạnh phúc.

matizvan2009

Xì hơi lốp
OFer già giờ toàn nuôi con đường thôi.

NEKAT

Xe tải
Em xin giả nhời:
1- Cưới thêm 5 con dì về để thay phiên nấu các món luân chuyển thì sẽ ngon và lạ miệng.
3- Cho f1 lần lượt hoặc cùng lúc với 5 dì, bé sẽ nhận thấy sự khác biệt và tự học được cách phù hợp cho mình.

Dễ ợt! Muỗi!

Cụ thớt hỏi khó hơn đi.
Làm sao để có 5 dì ạ?

Kacar1102

Xe buýt
Em xin giả nhời:

Dễ ợt! Muỗi!

Cụ thớt hỏi khó hơn đi.
Sau 5 tháng thì bố trẻ kia sẽ thành bố già. Và 5 năm thì đi chạy thận. 😀

matizvan2009

Xì hơi lốp
Ủng hộ tinh thần tất cả vì tương lai con em chúng ta của cụ. Tìm được người cha thương con và có tư duy vì con như cụ thời buổi này không dễ nhé.
Theo em, trước hết cụ cứ bày tỏ thật nhiều tình thương yêu với con, qua lời nói, hành động, ánh mắt, nụ cười..., về làm đồ ăn thì cũng không nên cầu kỳ quá, tốt nhất là mình ăn gì thì con ăn nấy và ngày càng mở rộng ra; về đồ chơi thì cụ có thể mua sẵn hoặc xem bé thích gì thì làm, làm đơn giản và vật liệu dễ kiếm chứ không phải cứ là xẻ gỗ làm ô tô hay may áo cho búp bê nhé, kiểu như xin mấy thùng bìa về dán lại, làm thành cái đường hầm; hay chơi kiểu các bạn búp bê/siêu nhân nói chuyện với nhau, dẫn con ra công viên chơi, mua cái thổi bóng 10k là có thể chơi suốt cuối tuần cùng con rồi...
Trẻ con hạnh phúc nhất khi bố mẹ dành thời gian trò chuyện và chơi cùng, chứ không phải là con thích quá nhiều đồ chơi hay đồ đắt tiền. Tính cách của trẻ cũng hình thành dần từ đó. Cảm ơn cụ vì đã và sẽ tạo ra những đứa trẻ hạnh phúc.
Em hồi trước con bé nhà em cứ lấy chăn với ghế che làm nhà. Em thấy thương quá đi mua ống nước, tê, cút về lắp thành cái nhà con con cho chơi. Nó đòi ngủ trong đấy luôn...Sau đấy thì nhà hay bị sập vì ống nước yếu. Em mua thép lỗ V về làm luôn. Tốn gần triệu được cái nhà to đùng (dài 1m6, rộng 1m2, cao 2m). Để cả giường (giường trẻ mẫu giáo), chăn, gối, thú bông trong đấy ngủ luôn. Có hôm còn đòi em ngủ cùng thế là em phải trải đệm bên cạnh ngủ chung với nó.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Em hồi trước con bé nhà em cứ lấy chăn với ghế che làm nhà. Em thấy thương quá đi mua ống nước, tê, cút về lắp thành cái nhà con con cho chơi. Nó đòi ngủ trong đấy luôn...Sau đấy thì nhà hay bị sập vì ống nước yếu. Em mua thép lỗ V về làm luôn. Tốn gần triệu được cái nhà to đùng (dài 1m6, rộng 1m2, cao 2m). Để cả giường (giường trẻ mẫu giáo), chăn, gối, thú bông trong đấy ngủ luôn. Có hôm còn đòi em ngủ cùng thế là em phải trải đệm bên cạnh ngủ chung với nó.
Đúng chuẩn BỐ CỦA CON đây rồi. Cụ chủ phải tìm đâu xa.
Đoạn mà lấy chăn với ghế để làm nhà thì em cũng từng chứng kiến bọn trẻ nhà em như thế. Chúng nó làm cả cầu trượt rồi sân bay các kiểu, chỉ với mấy thùng bìa và vài thứ chăn, khăn, búp bê... Ngộ nghĩnh và sáng tạo mà vui đến bất ngờ cụ ạ. Công nhận, có con là niềm hạnh phúc lớn lao. Đôi khi em chỉ ước chúng nó bé mãi thế này cho mình ôm ấp, yêu thương :))

NEKAT

Xe tải
Theo em, trước hết cụ cứ bày tỏ thật nhiều tình thương yêu với con, qua lời nói, hành động, ánh mắt, nụ cười..., về làm đồ ăn thì cũng không nên cầu kỳ quá, tốt nhất là mình ăn gì thì con ăn nấy và ngày càng mở rộng ra; về đồ chơi thì cụ có thể mua sẵn hoặc xem bé thích gì thì làm, làm đơn giản và vật liệu dễ kiếm chứ không phải cứ là xẻ gỗ làm ô tô hay may áo cho búp bê nhé, kiểu như xin mấy thùng bìa về dán lại, làm thành cái đường hầm; hay chơi kiểu các bạn búp bê/siêu nhân nói chuyện với nhau, dẫn con ra công viên chơi, mua cái thổi bóng 10k là có thể chơi suốt cuối tuần cùng con r:)ồi...
Trước có thớt của cụ Tép Suối làm cái nhà bằng bìa catton cho con đẹp quá, em thì không khéo tay và cũng muốn hai bố con cùng làm cho vui nên tuần trước cũng làm ra cái nhà này :).

Chỉnh sửa cuối:

Chembao

Xe container
Làm đồ ăn là việc của gấu, làm đồ chơi mất thời gian tốt nhất đi mua, cụ có thời gian thì chơi cùng hoặc đưa đón f1 là ok. Việc hình thành tính cách của trẻ là do nhà trường, xã hội, gia đình kết hợp mới thành, bản thân cụ phải tấm gương tốt cho con trẻ... nói tóm lại rau nào sâu ấy :D

Nha Trang@

Xe điện
Nhớ ngày xưa khi còn bé em toàn lấy cây gỗ chế thành kiếm chơi trò đánh nhau với lũ trẻ ở xóm. Giờ làm thử cái khiên với cây kiếm cho thằng con chơi, thấy nó rất thích chơi cả ngày đỡ phải cầm điện thoại, ipad chơi game.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
E thì nhận là ko giỏi việc nước lại còn dốt việc nhà. Chăm sóc con cái nhà cửa đều một tay vợ. Nên ko dám chém gió với thớt :D

RAVA

Xe ba gác
-Nhà thớt chắc toàn ng làm công ăn lương, chỗ lv gần nhà thì mới có nhiều tg ntn? :D

NEKAT

Xe tải
-Nhà thớt chắc toàn ng làm công ăn lương, chỗ lv gần nhà thì mới có nhiều tg ntn? :D
Ít thời gian là do lúc nào cũng nghĩ mình là người quan trọng, phải ở ngoài đường 18/7, đi sớm về muộn mới là người đàn ông thành đạt :D.

RAVA

Xe ba gác
Ít thời gian là do lúc nào cũng nghĩ mình là người quan trọng, phải ở ngoài đường 18/7, đi sớm về muộn mới là người đàn ông thành đạt :D.
-Cái gì nó cũng có giá của nó, trừ khi sinh ra đã ở vạch đích bác nhé:

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì thì làm, nên để cho con trẻ hiểu:
Bố là người quan trọng và bận rộn, đóng góp cho xã hội & kiếm tiền nuôi con
Bố rất có quyền trong nhà, phải nghe lời Bố
Tất nhiên, Bố rất yêu con và cả Mẹ nữa :)

P/S: Lên OF chém gió thì đừng để nó biết.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Làm gì thì làm, nên để cho con trẻ hiểu:
Bố là người quan trọng và bận rộn, đóng góp cho xã hội & kiếm tiền nuôi con
Bố rất có quyền trong nhà, phải nghe lời Bố
Tất nhiên, Bố rất yêu con và cả Mẹ nữa :)

P/S: Lên OF chém gió thì đừng để nó biết.
Phận làm bố ít khi con nó quý hơn mẹ lắm :)) nó là tạo hoá!