[Funland] Bố trẻ hỏi bố già (OF)

vitomxau

Xe container
Những điều mợ nói em tìm trên mạng là có, cái em muốn xem là kinh nghiệm thực tế của các cụ trên đây thế nào, ví dụ như nhiều cụ làm đồ chơi/ món ăn rất sáng tạo, có thể học để làm theo được ngay :D.
Làm đồ chơi thì phải theo ý thích của con chứ không phải cứ làm là các bạn ấy chơi đâu. Còn đồ ăn thì nên lắng nghe con cụ ạ. Mỗi bạn sẽ thích ăn cái này và không thích ăn cái kia. Lại phải có các câu truyện để các bạn ấy hiểu là ăn các món đó có tác dụng tốt, và mọi người đều có thể ăn vui vẻ có nghĩa là nó không đến nỗi khó ăn !

formen

Xe lăn
Chơi với con thật nhiều, nói chuyện với con thật nhiều, thời gian sống với con ngắn lắm cụ ơi 18 tuổi là tụi nó bay rồi.

NEKAT

Xe tải
Làm đồ chơi thì phải theo ý thích của con chứ không phải cứ làm là các bạn ấy chơi đâu. Còn đồ ăn thì nên lắng nghe con cụ ạ. Mỗi bạn sẽ thích ăn cái này và không thích ăn cái kia. Lại phải có các câu truyện để các bạn ấy hiểu là ăn các món đó có tác dụng tốt, và mọi người đều có thể ăn vui vẻ có nghĩa là nó không đến nỗi khó ăn !
Cảm ơn gợi ý của cụ, về đồ chơi thì em cũng làm những thứ đơn giản để hai bố con cùng làm và hạn chế mua đồ chơi sẵn ở ngoài. Em chỉ thấy đồ ăn em chưa làm được ngon, chỉ hai ba món thay đổi qua các ngày mà thấy cũng tội cho bạn nhỏ nhà em.

shiluo

Xe container
Ăn thì kệ nó (em thật), đừng quá nặng nề chuyện ăn uống của trẻ con.
Chơi thì ngoài đồ chơi mua ngoài hàng thì nên làm thêm (cùng con) một số món: Ví dụ đèn ông sao vào Trung Thu, bí ma vào Halloween, ăn xoài thì lấy hạt làm cối xay lúa, nghĩ ra (hoặc tìm trên mạng) một số đồ chơi đơn giản để làm cùng
Quan trọng nhất là dành nhiều thời gian để chơi cùng con (xếp lego cùng, đọc truyện, kể chuyện, đạp xe, chơi các môn thể thao,..)

NEKAT

Xe tải
Đúng là trên đây toàn ông bố giỏi việc nước đảm việc nhà đó cụ ak
Hôm qua có thớt cụ nào chơi với con mà làm nhà bằng bìa đẹp phết ý cụ,
Từ thớt đó em mới mở thớt này để hy vọng xem được nhiều thứ hay ho nữa, các cụ bên đó thật tuyệt vời.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bê hết chăn đệm ra làm cái nhà, rồi cho hai chị em nó chơi trò vượt chướng ngại vật như đặc công. Mỗi vòng là một cái gì đấy. Mấy hôm chán thì lại nghĩ trò khác !
Xong rồi có hôm nó rủ rỉ với Mẹ nó:

Hôm trước, con mang chăn đệm ra chơi vượt chướng ngại vật mà bố ứ chơi với con, bố cứ chơi với cô Lan thôi

NEKAT

Xe tải
Em cũng bê hết chăn đệm ra làm cái nhà, rồi cho hai chị em nó chơi trò vượt chướng ngại vật như đặc công. Mỗi vòng là một cái gì đấy. Mấy hôm chán thì lại nghĩ trò khác !
Bê chăn đệm ra làm chướng ngại vật cũng là một ý tưởng hay cụ ạ.

Con nhóc nhà em vào lớp 1, cả nhà em sắp cháy đến nơi rồi. Chả tâm trạng đâu mà trả lời cụ :))

pham minh

Xe container
Sau 5 tháng thì bố trẻ kia sẽ thành bố già. Và 5 năm thì đi chạy thận. 😀
Làm gì mà chạy thận. Sau 1 tháng phục vụ 5 dì thì thành bã thuốc. Sau 2 tháng đi bẳng 4 chân và sau 3 tháng đảm bảo nằm cáng

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Qua nhiều thớt em thấy cụ cũng là ông bố nuôi con giỏi dạy con ngoan, có kinh nghiệm gì chỉ em với :D.
Kinh nghiệm là không áp dụng kinh nghiệm gì cả. Rất đơn giản là theo sát và là bạn của chúng nó thôi!

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Từ thớt đó em mới mở thớt này để hy vọng xem được nhiều thứ hay ho nữa, các cụ bên đó thật tuyệt vời.
Dạ cụ cũng là ông bố tuyệt vời đó ah
Ông xã e cũng hay chơi với con nhưng lại toàn mua đồ chơi chứ ko chịu học hỏi để làm cụ ah

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì thì làm, nên để cho con trẻ hiểu:
Bố là người quan trọng và bận rộn, đóng góp cho xã hội & kiếm tiền nuôi con
Bố rất có quyền trong nhà, phải nghe lời Bố
Tất nhiên, Bố rất yêu con và cả Mẹ nữa :)

P/S: Lên OF chém gió thì đừng để nó biết.
F1 nhà em hồi lớp 4/5 nó tả bố mẹ là mẹ em hay đọc chuyện, xem phim Hàn Quốc còn bố em toàn đọc ô-tô-phăn :)):)):))

edc

Xe lăn
Qua các thớt liên quan đến chăm sóc nuôi dạy con, em biết các bố già OF đều là những ông bố giỏi việc nước đảm việc nhà, rất thành công trong việc chăm sóc, nuôi dạy con. Em (bố của một em bé 4 tuổi) xin mở thớt này để học hỏi kinh nghiệm "chơi" với mầm non tương lai của các bố già OF, hoặc của các bố trẻ khác có từ 3 đến 5 năm kinh nghiệm 😛. Một vài điểm em quan tâm như sau:
- Làm đồ ăn sao cho hấp dẫn.
- Làm đồ chơi và chơi cùng.
- Các vấn đề liên quan đến sự hình thành tính cách của bé.

Em cảm ơn 😘!
Cụ cứ làm theo món này. Đảm bảo hiệu quả :))
- Làm đồ ăn sao cho hấp dẫn.==> Mua đồ ăn nhanh kiểu nướng, chiên
- Làm đồ chơi và chơi cùng ==> Cụ cứ quăng cho cái điện thoại. Chả bao giờ tụi nó làm phiền cụ
- Các vấn đề liên quan đến sự hình thành tính cách của bé ==> ĐT chơi games, youtobe... nó dạy hết :))

vitomxau

Xe container
Cảm ơn gợi ý của cụ, về đồ chơi thì em cũng làm những thứ đơn giản để hai bố con cùng làm và hạn chế mua đồ chơi sẵn ở ngoài. Em chỉ thấy đồ ăn em chưa làm được ngon, chỉ hai ba món thay đổi qua các ngày mà thấy cũng tội cho bạn nhỏ nhà em.
Nấu ăn dễ cụ ạ. Dễ nhất trong mấy thứ trong đề bài của cụ đấy. Cụ nên đi theo hướng là hỏi con cụ muốn ăn gì rồi làm. Yên tâm đê, tự làm được hết đấy. Em thua mỗi món mì tôm hand made :D

NEKAT

Xe tải
Nấu ăn dễ cụ ạ. Dễ nhất trong mấy thứ trong đề bài của cụ đấy. Cụ nên đi theo hướng là hỏi con cụ muốn ăn gì rồi làm. Yên tâm đê, tự làm được hết đấy. Em thua mỗi món mì tôm hand made :D
Em muốn cho ăn cả những thứ nó không thích cụ ạ, ví dụ con em nó rất ghét nấm, chuối, tôm, bơ....Món nào dính đến mấy thứ này là nó để lại luôn, nhiều khi cứ phải xay ra cho lẫn vào đồ ăn khác để nó không biết :)).

NEKAT

Xe tải
Cụ cứ làm theo món này. Đảm bảo hiệu quả :))
- Làm đồ ăn sao cho hấp dẫn.==> Mua đồ ăn nhanh kiểu nướng, chiên
- Làm đồ chơi và chơi cùng ==> Cụ cứ quăng cho cái điện thoại. Chả bao giờ tụi nó làm phiền cụ
- Các vấn đề liên quan đến sự hình thành tính cách của bé ==> ĐT chơi games, youtobe... nó dạy hết :))
He he, làm bố không khó :)).

vitomxau

Xe container
Em muốn cho ăn cả những thứ nó không thích cụ ạ, ví dụ con em nó rất ghét nấm, chuối, tôm, bơ....Món nào dính đến mấy thứ này là nó để lại luôn, nhiều khi cứ phải xay ra cho lẫn vào đồ ăn khác để nó không biết :)).
Phải có một câu chuyện cụ ạ. Con có biết tại sao bạn này là cao không ...... vì bạn ấy ăn ...... Con ăn cà rốt đi con, ăn cà rốt sáng mắt đó. Con gái ơi, ăn cái này một miếng nào, ăn để xinh gái nào. Không lại xấu xí như quả bí đấy. Cách làm của em như vậy, không rõ có hiệu quả với bạn nhà cụ không. Nên theo phương châm mẹ nó mình còn tán được nữa là :D Đọc vị các bạn trẻ con dễ hơn nhiều :D Trước con em 100% không ăn rau đến mức táo bón mà giờ bạn ấy tự động ăn rau đấy !

B_M_T

Xe buýt
cụ hỏi nhầm chỗ rồi, trên này phần đa các cụ là sugar daddy chỉ nuôi các cháu gái lớn thôi,

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ xem sở thích của con muốn chơi gì...thì nghiên cứu đồ đơn giản nhất, vật liệu dễ kiếm nhất...để làm. Nếu con có những ý thích không pguf hợp, hãy giải thích cho nó hiểu nên chơi cái này, không nên chơi cái kia...tác hại và tác dụng. Trẻ sẽ hiểu và không những sau tránh được sai lầm, mà còn thông minh hơn.
- Món ăn tùy khẩu vị trẻ. Nhưng muốn con ăn thay đổi luân phiên, sẽ phải nghĩ ra cách chế biến và nấu phù hợp. Nếu muốn chúng ăn những món ăn vốn không thích, ngoài việc "lừa" cho thêm vào trong khi ăn, còn phải làm từ từ. Ép nó là không bao giờ được cả.

NEKAT

Xe tải
Phải có một câu chuyện cụ ạ. Con có biết tại sao bạn này là cao không ...... vì bạn ấy ăn ...... Con ăn cà rốt đi con, ăn cà rốt sáng mắt đó. Con gái ơi, ăn cái này một miếng nào, ăn để xinh gái nào. Không lại xấu xí như quả bí đấy. Cách làm của em như vậy, không rõ có hiệu quả với bạn nhà cụ không. Nên theo phương châm mẹ nó mình còn tán được nữa là :D Đọc vị các bạn trẻ con dễ hơn nhiều :D Trước con em 100% không ăn rau đến mức táo bón mà giờ bạn ấy tự động ăn rau đấy !
He he, em sẽ học theo cách này, đúng là phải cần có một câu chuyện để tăng sức hấp dẫn :D.