[Funland] Bỏ thẻ xanh Đức trở về Việt Nam, cuộc sống Đức, Việt

Trạng thái
Thớt đang đóng

TSTA

Xe container
Em gửi cụ xem ảnh mẫu, search (Niederlassungserlaubnis) là ra thôi ạ.

Nếu mà che thông tin ở thẻ của em thì phải che nhiều lắm. Cụ thông cảm.
Việc dễ mà lười nên làm phiền cụ quá.

ConCuCauKinh

Xe buýt
em đang muốn từ giã thiên đường ko được, cụ thì lại trở lại thiên đường.
Mỗi người đều có lựa chọn cho riêng mình, ko có lựa chọn đúng cho tất cả. Chúc cụ sớm từ giã thiên đường, tuy nhiên không phải là không có khả năng cụ sẽ quay về thiên đường sớm thôi. Cuộc sống bên "Tây" không phải là màu hồng cho mọi người, và chỉ những người đã từng trải qua mới thấu hiểu.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em thấy sống ở đâu cũng giống nhau thôi, đều phải ăn uống, làm việc. Tuy nhiên, có một điểm em thấy sống ở Đức có vẻ hơn mình là sống thanh thản, hưởng thụ cuộc sống hơn. Trước em ở bên đó, cuối tuần vợ chồng tay trong tay chơi bời thoải mái. Về Việt Nam thì chồng trước vợ sau, cầm tay nhau cứ ngài ngại kiểu gì í. Với lại em thấy em về Việt Nam thì tính tình cũng cục hơn, không kiểu hòa nhã như sống bên kia.

kimma

Xe điện
Ông anh trai em hiện đang sống ở Đức hơn 10 năm rồi, lang bạt khắp châu Âu đã hơn 30 năm.
Cuộc sống, thu nhập cũng bình thường. Năm 2019 về VN 3-4 tháng mà nhìn như ông ngáo, kiểu shock văn hóa.
Gia đình bên này cũng thuyết phục về VN sống hưởng thụ cho sướng nhưng lão nhất định không chịu.
Cụ nói đúng, shock văn hóa nặng bởi không sống thật thà tử tế đc ở VN. Sẽ bị cho là ngố là dại dột. Muốn sống tử tế thật thà, tôn trọng, xếp hàng, nhỏ nhẹ..... ở VN thật là khó hơn lên trời. Nên Anh trai của Cụ đòi biến là đúng đấy. Bởi chính bản thân cụ cũng cho là ông Anh bị ngáo :D. Cu mà đi cỡ thời gian đấy Cụ cũng Ngáo y chang thôi. Đó là Ngáo của sự tử tế Cụ ạ
Tôi cũng từng là nạn nhân của cách sống này nên rất khó chịu khi lần đầu về VN làm việc.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nói chung là giỏi thì ở đâu cũng sống tốt, dốt thì sốn
Em thấy sống ở đâu cũng giống nhau thôi, đều phải ăn uống, làm việc. Tuy nhiên, có một điểm em thấy sống ở Đức có vẻ hơn mình là sống thanh thản, hưởng thụ cuộc sống hơn. Trước em ở bên đó, cuối tuần vợ chồng tay trong tay chơi bời thoải mái. Về Việt Nam thì chồng trước vợ sau, cầm tay nhau cứ ngài ngại kiểu gì í. Với lại em thấy em về Việt Nam thì tính tình cũng cục hơn, không kiểu hòa nhã như sống bên kia.
Ở lâu rồi thì đâu cũng quen thôi cụ, con người ta vốn rất dễ thích nghi. Ở HN vào SG vài năm thì khi ra HN cũng thấy không quen chứ chưa nói ở tây về.

meotamthe

Xe cút kít
Chúc mừng cụ chủ đã tìm được hướng đi phù hợp,đúng là ở đâu cũng phải cố gắng,quan trọng là trong lòng thấy thoải mái
Cụ chủ thấy quyết định hợp lý nữa lão ợ, cái đấy quan trọng, nó giúp người ta thoải mái tinh thần. Mà nói chung em vẫn thấy đi ra nước ngoài kiếm tiền thôi, còn khi có tích luỹ rồi vẫn nên về với quê hương xứ sở, mọi thứ nó vẫn tự nhiên hơn.

RongPhuongBac

Xe điện
Đi như anh chị U cà bán mì rồi về quê hương bản xứ. Thành ông nọ bà kia.

duyhung10

Xe buýt
Chào các bác,

mình từng sống gần chục năm ở Đức, học hành, đi làm, và có giấy tờ định cư. Thế nhưng cuối cùng lại quyết định về Việt Nam sinh sống và làm việc. Mình đã về được hơn 1 năm. Lúc đưa ra quyết định hầu như mọi người đều can ngăn vì có người muốn đi không được, còn mình lại quay về. Trước khi rời VN sang Đức, mình cũng không có ý định trở về. Thế rồi, càng lớn, lại càng muốn về quê hương.
Nay cuối năm, mở thread chia sẻ với mọi người. Mọi người có thể đặt câu hỏi liên quan tới cuộc sống ở Đức, học hành, ... nếu mình trả lời được mình sẽ chia sẻ.
Em quê ra hn ăn hocn làm ăn mới hơn 40 sọi giờ đã muokns về quê nói chi lão đivtaanj nước ngoài. Đôi khi ko có tiền cũng khó nhưng đôi khi nhìn mọi người ở quê ko có tiền nhưng có nhiều cái khác hơn mình, 1 mình lủi thủi gồng ghánh tự thân nó hết mọi việc chán

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sống mãi ử một nơi cũng chán, cuộc đời còn trẻ thì cứ vi vu cũng tốt mà

duyhung10

Xe buýt
Cuộc sống bên này em thấy khá ổn định và có đôi chút nhạt nếu mình lớn lên bon chen ở VN quen rồi. Công ty làm việc thì khá nghiêm túc, có giờ nghỉ giải lao để cà phê chém gió riêng, chứ ko phải thích chém lúc nào thì chém. Làm việc với cơ quan chính phủ thì khá là nhiều thủ tục, nhưng mọi thứ rất rõ ràng, cụ chỉ cần đọc hiểu là ok, ko cần phải quen biết hay bị ai làm khó khăn cả.
Làm thì 8 tiếng, họ nghỉ trưa rất ít, tầm 30p thôi. Nên 8h đi làm thì tâm 16:30 họ về rồi. Thứ 7 chủ nhật thì bên hành chính nghỉ hoàn toàn, chỉ có quán ăn là mở cửa vào thứ 7. Chủ nhật thì tất cả đều đóng. Im lìm!
Hết giờ làm ai về nhà đó. Thứ 6, thứ 7 thì giới trẻ sẽ đi club, bar để rượu bia và quẩy. Cũng có nhiều gia đình đi leo núi, dã ngoại cuối tuần.
Bên này cũng ít la cà quán xá hơn VN và đặc biệt là khi uống bia rượu thì không dùng mồi.
So với cs bên này thấy vn mình nó xok bồ sao ấy lão nhỉ

z300

Xe điện
Em đi làm nghiên cứu ở doanh nghiệp bác ạ. Nếu đi dạy thì lương cũng ko thấp như bác tả đâu. So với Mĩ thì nó ko giống lắm. Postdoc ở Mĩ lương bèo bọt so với mặt bằng chung, nhưng Postdoc ở Đức nếu hợp đồng 100% thì cũng đc tầm 60k euro/1 năm (vậy là cao hơn mặt bằng chung rồi). Chừng đó cũng đủ chi phí cho 1 gia đình, nếu ở tp nhỏ thì chắc dư ra chút đỉnh. Nếu vợ bác đi làm nữa thì cũng thoải mái.
Thế thì ở Đức đúng là rẻ thật. Vậy sao khi em qua Đức em thấy tiêu xài tốn vậy ta?
Ban đầu em làm Assistant Professor, lương sau thuế chỉ khoảng $50k. Sau này có tăng lên thì cũng chỉ đến $70. Từ mức 80-100k phải full professors là những nhà khoa học thực thụ, không phải thợ dạy như em. Với 70 K em có 2 con đi học đại học, thuế, tiền nhà, bảo hiểm, utilities, trả góp xe hơi, ăn uống, sinh hoạt phí rất căng bác ạ. Bác nào từng hoặc hiện đang ở Bờ Tây xác nhận em nhá :)

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói đúng, shock văn hóa nặng bởi không sống thật thà tử tế đc ở VN. Sẽ bị cho là ngố là dại dột. Muốn sống tử tế thật thà, tôn trọng, xếp hàng, nhỏ nhẹ...
Tôi cũng từng là nạn nhân của cách sống này nên rất khó chịu khi lần đầu về VN làm việc.
Chẳng hiểu các bác nhìn xã hội như thế nào.
Em kinh doanh, nhưng cũng chẳng thấy như vậy.
Em từ chối mọi việc dính đến tiền Nhà nước. Khi mua cái Cty này nó đang có 1 DA đang thực hiện, 1 DA đang chuẩn bị được phê duyệt, 1 chương trình hàng năm toàn từ tiền ngân sách nhà nước. Tụi em làm công văn xin rút hết. Thỉnh thoảng có người của các chương trình có vốn ngân sách hỏi mua sản phẩm tụi em trả lời họ không có chênh lệch giá, thị trường thế nào họ sẽ được mua giá ấy và bán giá nào tụi em xuất hóa đơn giá ấy.
Mà không chỉ với tiền ngân sách, với khách hàng, với các nhà cung ứng khách cũng vậy. Quan hệ sòng phẳng về chất lượng giá cả. Tất nhiên nhiều lúc cũng không thuận buồm, xuôi gió, nhưng trục trặc thì thương lượng. Tụi em có 1 tập hợp khách hàng, trên Face họ còn kết nối với nhau thành nhóm khách hàng.
Ngay cả các đối thủ cạnh tranh với nhau cùng mặt hàng, nhưng trước cô vít tụi em vẫn thường xuyên gặp và ngồi uống rượu với nhau.
Còn quan hệ trong xã hội em thấy cũng bình thường. Người Việt vốn có tính đùm bọc lẫn nhau. Cái thói quen thăm viếng,... em thấy rất tình cảm.
Em cũng hay thích tụ tập, chơi với nhiều nhóm khác nhau mà vẫn thấy rất thoải mái. Có thể cũng vì như vậy em mới thấy thích cái cuộc sống hiện tại!

Chỉnh sửa cuối:

GiayGiare360

Xe máy
Website
www.facebook.com
Rất chuẩn.

Nhưng tớ nghe đồn 80% đàn ông Việt lấy vợ Tây, khi đến tuổi 50 đều bị vợ Tây bỏ vì không đáp ứng được nhu cầu của cái lọ mỡ Tây.
thật hả cụ

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì ở Đức đúng là rẻ thật. Vậy sao khi em qua Đức em thấy tiêu xài tốn vậy ta?
Ban đầu em làm Assistant Professor, lương sau thuế chỉ khoảng $50k. Sau này có tăng lên thì cũng chỉ đến $70. Từ mức 80-100k phải full professors là những nhà khoa học thực thụ, không phải thợ dạy như em. Với 70 K em có 2 con đi học đại học, thuế, tiền nhà, bảo hiểm, utilities, trả góp xe hơi, ăn uống, sinh hoạt phí rất căng bác ạ. Bác nào từng hoặc hiện đang ở Bờ Tây xác nhận em nhá :)
2 con cụ học đại học ở Mỹ chắc tiền học cũng khá khá. Ở Đức thì miễn phí. Chi phí ở Đức cho cuộc sống cơ bản thì khá rẻ, rẻ so với cả các nước khác ở Tây Âu chứ ko chỉ so với Mỹ. Giá thuê nhà (chiếm tỷ trọng nhiều nhất trong chi phí hàng tháng) cũng ko cao lắm, so với bên Mỹ, chắc chỉ bằng 1 nửa (so sánh cùng loại thành phố). Còn ăn uống mua siêu thị về nấu thì rẻ. Nếu hay đi ăn hàng thì tốn kém hơn chút nhưng cũng chả đắt lắm, như ở Mỹ thôi.

Cụ sang du lịch hay công tác nên phải ở khách sạn, ăn hàng nên chắc thấy tiêu tốn. Chứ sống bình thường thì khá rẻ.

Hoàng Lang

Xe hơi
Chúc mừng cụ chủ đã tìm được con đường đi riêng cho mình. Mỗi người một hoàn cảnh nên không thể nói về là thất bại còn ở lại là thành công. Nhiều người về đơn giản vì họ thấy cuộc sống ở VN phù hợp hơn. Trong nhiều khía cạnh như công việc hay tiền bạc nhiều người thành công hơn khi về VN.
Em chỉ bổ sung nhận xét cá nhân của em về những điều khó chịu khi về VN vào những điểm mà cụ chủ đã nêu:
- Hệ thống công quyền: bất kỳ những đụng chạm về mặt thủ tục, giấy tờ ... em thấy mệt mỏi hơn ở châu Âu. Ngay cả đến giờ, dự án chính phủ điện tử có từ hơn chục năm và hô hào phát triển công nghiệp 4.0 nhưng có rất nhiều thứ còn rất bất tiện. Nhiều nơi là doanh nghiệp cũng vậy.
- Mối quan hệ xã hội ở VN: đây cũng là điểm vừa có mặt tốt mặt xấu. Xấu là rất nhiều việc trong xã hội để giải quyết được thì phải cần quan hệ. Vì thế muốn dễ sống thì cần có rất nhiều các mối quan hệ chồng chéo. Điểm tốt là nếu như có quan hệ thì nhiều việc sẽ giải quyết rất nhanh chóng :D.

Em chỉ thắc mắc với cụ chủ là cụ về có làm trong cơ quan nhà nước không hay cụ làm cty nước ngoài?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ chủ thấy quyết định hợp lý nữa lão ợ, cái đấy quan trọng, nó giúp người ta thoải mái tinh thần. Mà nói chung em vẫn thấy đi ra nước ngoài kiếm tiền thôi, còn khi có tích luỹ rồi vẫn nên về với quê hương xứ sở, mọi thứ nó vẫn tự nhiên hơn.
E lúc nào cũng coi đất khách quê người k thoải mái như quê hương được,gần tết e lại nhớ nhà quá lão ạ

td lines

Xe điện
Ông anh trai em hiện đang sống ở Đức hơn 10 năm rồi, lang bạt khắp châu Âu đã hơn 30 năm.
Cuộc sống, thu nhập cũng bình thường. Năm 2019 về VN 3-4 tháng mà nhìn như ông ngáo, kiểu shock văn hóa.
Gia đình bên này cũng thuyết phục về VN sống hưởng thụ cho sướng nhưng lão nhất định không chịu.
Em nghĩ ông anh cụ cũng hơi quá , hoặc ông ấy không muốn hội nhập nên chót mua vé dài hạn đành ngồi đếm từng ngày để quay lại
Con gái em nó đẻ ở Đức , năm 17 tuổi nó về chơi với ông bà gia đình một mình . Về 2 tuần đầu thì mọi người phải chở nó đi chơi , sang tuần thứ 3 nó nói nó thích tự do đi mua sắm ăn uống nên đòi đi một mình . Mọi người sợ nó bị bắt nạt nhưng nó chỉ muốn đi một mình , thế rồi khắp Hà nội tự nó đi hết , dĩ nhiên cũng chỉ quanh bờ Hồ rồi mấy cái Vincom . Duy nhất có một lần nó bị ông Taxi dù định luộc nó , nó đoán được bị gian nên nó chạy vào nhà gọi chú nó ra can thiệp , chú chửi thằng taxi rồi trả một nửa tiền .
Con trai ông anh bạn em năm 18 tuổi ( cũng Tây ngố ) nó về một mình đi xe máy vào đến tận Đà nẵng rồi quay ra .
Còn em , lần đầu em về cũng mất 2-3 tuần chưa được linh hoạt nhưng bản thân mình là người Việt thì bản năng gốc :D nó hồi lại nhanh lắm . Từ lần sau về ít người phát hiện ra là mình không phải dân sống ở VN

Trạng thái
Thớt đang đóng