[Funland] Bỏ thẻ xanh Đức trở về Việt Nam, cuộc sống Đức, Việt

Trạng thái
Thớt đang đóng

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em sống nn 14 năm ko biết mùi cỏ là gì, đến năm thứ 15 sang Mỹ thì thấy 1 lần. Cỏ với thuốc nn nó có nhưng dồn vào chỗ nào đấy mà em không biết, dù sao % dân số hút ít hơn, còn thuốc lá HN thì đi đâu cũng thấy.

Em bảo chồng về VN vì bm mà bạn ý không hào hứng lắm, bảo về Sing là đủ gần rồi. Nó là một yếu tố quan trọng trong qd ở đâu của gd em. Chia sẻ chân thành!

P.S. Úc đã có luật cấm hút thuốc lá với những người sinh từ năm 2020 hay gì gì đấy... đại khái đang trên con đường xoá bỏ thuốc lá.

Em nghĩ đã lỡ nghiện thuốc rồi thì hút ở một số chỗ thiết kế cho hút thuốc thôi. Còn như bây giờ ảnh hưởng đến người không hút quá
Không biết cụ ở đâu? Em ở Đức thấy họ vẫn hút ở nơi công cộng đó thôi. Cả hút cỏ nữa chứ không dồn vào một chỗ như cụ nghĩ đâu ạ.

starsn

Xe điện
Không biết cụ ở đâu? Em ở Đức thấy họ vẫn hút ở nơi công cộng đó thôi. Cả hút cỏ nữa chứ không dồn vào một chỗ như cụ nghĩ đâu ạ.
Em ở Úc & Mỹ. Đi ra ngoài ở khu dân cư, siêu thị, nhà hàng ko gặp đâu.

ATG

Xe buýt
Nói chung cũng vì mưu lợi thôi
Chẳng qua làm ăn 10-15 Đức có tiết kiệm đc ít usd giờ về Việt Nam! Làm 1-2 căn mặt phố cho thuê chẳng phải làm gì hoặc có tiền thâu đất của dân rồi găm chờ bán;
Giá sinh hoạt Việt Nam! Lại rẻ.

Đại tướng Alo

Xe điện
Chào các bác,

mình từng sống gần chục năm ở Đức, học hành, đi làm, và có giấy tờ định cư. Thế nhưng cuối cùng lại quyết định về Việt Nam sinh sống và làm việc. Mình đã về được hơn 1 năm. Lúc đưa ra quyết định hầu như mọi người đều can ngăn vì có người muốn đi không được, còn mình lại quay về. Trước khi rời VN sang Đức, mình cũng không có ý định trở về. Thế rồi, càng lớn, lại càng muốn về quê hương.
Nay cuối năm, mở thread chia sẻ với mọi người. Mọi người có thể đặt câu hỏi liên quan tới cuộc sống ở Đức, học hành, ... nếu mình trả lời được mình sẽ chia sẻ.
Em nghe nói dân Đức 1 tuần mới tắm 1 lần, có đúng không cụ ?

ducst

Xe máy
Em nghe nói dân Đức 1 tuần mới tắm 1 lần, có đúng không cụ ?
Cái này em ko rõ. Bạn thân em thì vẫn tắm vào buổi sáng.

Bên này k tắm tối mà thường tắm buổi sáng. Có điều nhiều thanh niên ăn thịt nhiều, không ăn rau nên mùa hè ra mồ hôi rất nồng nàn. Em đi tập gym hay gặp đội này.

td lines

Xe điện
Máy ông bạn Tây của cháu luôn mồm nói "Việt nam mới thực sự là một đất nước tự do, thích làm gì thì làm". mà suy cho cùng thì nó đúng thật đấy chứ
Ở Việt nam em thấy đừng chêu chính quyền thì thực sự tự do toải mái cụ ạ , mấy cái thằng Gió, thằng Kh lé lải nhải cũng là một cái nghề kiếm tiền . Không có thù lao đói há mồm thì chẳng thằng nào làm cả .

cmyk77

Xe điện
Nói dân dã là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Mình thấy cái gì phù hợp với mình thì làm. Em thấy nhiều cụ quy chụp và áp đặt cái tiêu chuẩn của mình lên đầu người khác. Ý như tao phải thế này thế kia. Bỏ ngay cái ý nghĩ bố đời đó đi. Em xem thớt và tôn trọng cụ chủ đã chia sẻ. Ở một khía cạnh nào đó em cũng biết thêm nhiều cái mới. Người ta hài lòng với cái thay đổi của người ta mà nhiều người mỉa mai, bỉ bôi vcl.

starsn

Xe điện
Em đi Mĩ thì thấy tụi nó hút cỏ đầy trong khu downtown (San Jose, San Francisco, Dallas ...).
Vâng lần đầu tiên em thấy cỏ là trong downtown US đấy. Nhưng dân thường ai ở downtown đâu, downtown toàn bọn nghiện :)

coolpix8700

Xe ngựa
Ngược lại với nhà cháu, lúc còn trẻ thì nhà cháu sừng sực quyết tâm về, giờ già lại muốn đi.....dưng chỉ đi du lịch thôi. :D
Trước cô vít hàng năm các đối tác cũng hay mời đi, nhưng chưa nói đến nước ngoài mà cứ hơi xa là lại bảo F1 với bà xã. Có lúc bà xã cũng chán nên, cử nhân viên.
Không chỉ ở nước ngoài lâu, mà thời còn làm Nhà nước cũng hay đi. Có những lần đi họp, em chỉ loanh quanh KS, chiều tối xuống góc phố rồi lên. Những lúc đó rất thấm thía câu của các cụ "Xảy nhà ra...!".

ducst

Xe máy
Vâng lần đầu tiên em thấy cỏ là trong downtown US đấy. Nhưng dân thường ai ở downtown đâu, downtown toàn bọn nghiện :)
Về VN thì ở 1 số nhà hàng đúng là có tình trạng hút thuốc tự do, nhưng nhiều nơi họ chỉ cho hút ở những phòng nhất định thôi bác ạ.

Chỉ có khi về quê là thấy hơi khó chịu khi khách tới nhà cứ châm thuốc hút giữa nhà mình =]]

Em thì không hút.

ducst

Xe máy
Nói dân dã là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Mình thấy cái gì phù hợp với mình thì làm. Em thấy nhiều cụ quy chụp và áp đặt cái tiêu chuẩn của mình lên đầu người khác. Ý như tao phải thế này thế kia. Bỏ ngay cái ý nghĩ bố đời đó đi. Em xem thớt và tôn trọng cụ chủ đã chia sẻ. Ở một khía cạnh nào đó em cũng biết thêm nhiều cái mới. Người ta hài lòng với cái thay đổi của người ta mà nhiều người mỉa mai, bỉ bôi vcl.
Cám ơn bác đã chia sẻ. Nhiều bác khá là "húng". Em hết rượu rồi chứ ko đã vodka cho bác ngay lập tức.

starsn

Xe điện
Về VN thì ở 1 số nhà hàng đúng là có tình trạng hút thuốc tự do, nhưng nhiều nơi họ chỉ cho hút ở những phòng nhất định thôi bác ạ.

Chỉ có khi về quê là thấy hơi khó chịu khi khách tới nhà cứ châm thuốc hút giữa nhà mình =]]

Em thì không hút.
Người ta vô tư thế mình càng không dám nói cụ nhỉ :D

Thế hệ trên gần như ai cũng hút rồi, nên cũng khó. Ngoài nhà hàng còn hành lang chung cư, trà đá vỉa hè, ra đầu ngõ..

VN bụi & hút thuốc là vấn đề chán nhất. Thứ 2 là thiếu không gian xanh quanh nhà (chứ không nói ra Ecopark hay lên Sóc Sơn) làm giảm chất lượng cs. Nếu có về VN sống thì em muốn ở Đà Nẵng. Sợ HN lắm :) Tất nhiên phải theo công việc :)

ducst

Xe máy
Người ta vô tư thế mình càng không dám nói cụ nhỉ :D

Thế hệ trên gần như ai cũng hút rồi, nên cũng khó. Ngoài nhà hàng còn hành lang chung cư, trà đá vỉa hè, ra đầu ngõ..

VN bụi & hút thuốc là vấn đề chán nhất. Thứ 2 là thiếu không gian xanh quanh nhà (chứ không nói ra Ecopark hay lên Sóc Sơn) làm giảm chất lượng cs. Nếu có về VN sống thì em muốn ở Đà Nẵng. Sợ HN lắm :) Tất nhiên phải theo công việc :)
Cơ hội tốt thì chủ yếu ở Hn với Sg thôi cụ ạ. Vụ thuốc lá em thấy không tới mức ảnh hưởng quyết định về hay không đâu cụ. Tùy khu cụ ở thôi. Không gian xanh thì cũng thế. Quan trọng là cụ ở khu nào, càng xanh mà gần chỗ sầm uất thì càng đắt (ví dụ như khu ngoại giao đoàn, HN)

Cube_touring

Xe tải
Chào các bác,

mình từng sống gần chục năm ở Đức, học hành, đi làm, và có giấy tờ định cư. Thế nhưng cuối cùng lại quyết định về Việt Nam sinh sống và làm việc. Mình đã về được hơn 1 năm. Lúc đưa ra quyết định hầu như mọi người đều can ngăn vì có người muốn đi không được, còn mình lại quay về. Trước khi rời VN sang Đức, mình cũng không có ý định trở về. Thế rồi, càng lớn, lại càng muốn về quê hương.
Nay cuối năm, mở thread chia sẻ với mọi người. Mọi người có thể đặt câu hỏi liên quan tới cuộc sống ở Đức, học hành, ... nếu mình trả lời được mình sẽ chia sẻ.
Chúc mừng bạn thành công khi có cuộc sống tại Việt Nam!
Khi đã đón cả vợ con đoàn tụ và đã hòa nhập văn hóa, cuộc sống và học hành của con nít tại Hamburg nhưng vẫn quyết định cả nhà lại một lần chuyển nhà về Việt Nam cũng 10 năm rồi.

ducst

Xe máy
Chúc mừng bạn thành công khi có cuộc sống tại Việt Nam!
Khi đã đón cả vợ con đoàn tụ và đã hòa nhập văn hóa, cuộc sống và học hành của con nít tại Hamburg nhưng vẫn quyết định cả nhà lại một lần chuyển nhà về Việt Nam cũng 10 năm rồi.
Cám ơn cụ. Lý do cụ quyết định như vậy là gì thế?

starsn

Xe điện
Cơ hội tốt thì chủ yếu ở Hn với Sg thôi cụ ạ. Vụ thuốc lá em thấy không tới mức ảnh hưởng quyết định về hay không đâu cụ. Tùy khu cụ ở thôi. Không gian xanh thì cũng thế. Quan trọng là cụ ở khu nào, càng xanh mà gần chỗ sầm uất thì càng đắt (ví dụ như khu ngoại giao đoàn, HN)
Hồi em về chưa có ngoại giao đoàn. Em muốn ở chỗ xanh & sạch nên hồi ở VN mua nhà VP4 Linh Đàm, có thuê ở đấy một thời gian. Không gian tưởng rộng rãi biệt lập nhưng vẫn rất bụi. Năm 2019 em về vào khu Vinhomes riverside vẫn thấy đường bụi đắp thành cát, Ecopark cũng vậy.

Nhà em không có vấn đề với việc bỏ ra 10t mua chung cư để ở - trong tầm ấy không tìm được nơi nào. Vấn đề có vẻ không phải là tiền :)

Giờ Gamuda có khi sạch sẽ thoáng mát? Cụ ở khu nào ạ,?

Trạng thái
Thớt đang đóng