[Funland] Bỏ thẻ xanh Đức trở về Việt Nam, cuộc sống Đức, Việt

Trạng thái
Thớt đang đóng

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bao giờ Vn bỏ đc cỗ bàn nhậu nhẹt ‘hoành tráng’ đi thì em về. Nghĩ đến cảnh suốt ngày lo đi đám cưới,đám ma, giỗ Tết, sinh nhật …, mà sợ. Rồi thì phụ nữ cắm mặt vào bếp, đàn ông lè nhè chỉ tay 5 ngón. Ngoài ra còn có rất nhiều người thích can thiệp vào cuộc sống của mình, thỉnh thoảng lại bắt mình phải làm việc này việc khác, và phải trả lời những câu hỏi rất vô duyên kiểu như sao chưa đẻ , bao giờ thì cưới, lương đc bao nhiêu….
cái cụ nói tuỳ nhà tuỳ người.
Đa số uống rượu là ham vui.
Phần nhiều là uống rượu vì quan hệ, thể hiện với sếp.
Còn như không uống, ít uống cũng k ai làm gì được.
Chuyện phụ nữ lo cỗ bàn thì xưa rồi. Đám giỗ 3 mâm cũng thuê, con cháu chỉ việc ăn chơi tụ họp. Chẳng mấy dịp. Đấy là nhà em ở quê nghèo nhé.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Những người về đa số đều là thất bại bên kia. 1 số rất ít khác là vì gia đình thôi. Về rồi mà năm nào cũng nung nấu ý định lại ra đi lần nữa.
Em ở nhóm sau, cụ ở nhóm nào?
Cụ nói chuẩn trường hợp em về. Ngày đó ông bà già rất lo không biết em về VN sẽ làm gì?
Không giống chủ thớt. Em chưa học xong

caisua

Xe lăn
you don't know what you don't know ;)
mỗi người 1 góc nhìn cụ ạ. Không biết cụ đã trải nghiệm cs ở nước ngoài chưa
Theo em thì là chưa, ở xứ người là cả 1 sự hy sinh rất lớn, người ở rồi mới hiểu tường tận. Nội ngoại nhà em đều ở bển nên em cũng hơi biết biết

Em hài lòng với quyết định của mình cụ ạ. Có được có mất. Nhiều lúc phải bon chen, nhất là chuyện hành chính thì cũng hơi nản. Tuy nhiên công việc hiện tại của em ở VN cũng khá tốt nên nói chung là ổn cụ ạ
Cụ có ít tiền vốn và tri thức thì về VN dễ sống hơn . Còn ko có gì mà đi lao đông chân tay thì lên sang Đức 😀😀

Big Bang

Xe điện
Em ở Mỹ thấy đồ ăn tươi ngon thật đấy nhưng toàn chế biến đơn giản nên ăn mãi nó cũng nhàm.

Bò Mỹ mà đem ra nấu phở về lý là phải ngon. Khốn nỗi em toàn cho xương vào nồi áp suất (ai công đâu mà đun 2 ngày như hàng), bỏ ra cho quế hồi thảo quả, ăn không giống phở VN. Nhà hàng thì toàn nấu kiểu miền Nam, nhớ đồ ăn Hà Nội :(

Giờ em rất muốn về để ăn bánh cuốn, bún chả, phở, bánh rán nhân mặn, v.v. huhu thèm quá :((

Mình tự làm được nhưng
- Quá mất công, mất thời gian
- Ăn không giống, không ngon bằng ăn hàng
- Làm xong phải dọn
:(

Mà chợ bán đồ Việt cách nhà em 20p lái xe. Đi mua cũng xa xa, ngại ngại nữa.

Cũng có thể sau khi về VN ăn vặt tứ tung xong lại nhớ đồ ăn bên này, vì nguyên liệu của nó đại khái chất lượng hơn :)
Thực phẩm bên đó sạch, nhưng đôi khi nấu món ăn Việt không phù hợp. Ngay ở Việt nam, nếu làm món bắp bò kho mía thì phải chọn bò từ Nghệ án cho tới quảng ngãi mới ngon.
Rau thơm ngay ở Việt nam cũng thế, rau thơm miền Bắc thơm hơn rau thơm trồng ở miền nam.
Món gà nướng lu, nướng ống tre mà không chọn loại gà đồi, chơi mấy anh gà công nghiệp ăn không ra gì cả.
Nhưng Bitet thì cứ phải Bò Úc, Bò Mỹ mới đúng vị

ducst

Xe máy
Chúc mừng cụ đã đi đến một quyết định không hề dễ dàng , chúc cho cụ và gia đình có những ngày tháng hạnh phúc ở Việt nam .
Em cũng đang sống ở Đức , có lẽ cụ nhìn cái phù hiệu cụ cũng biết em sống ở tp nào. Hôm qua em có livestream "nhậu online" với hai người bạn thân của em , hai người họ mới trở về sống ở Việt nam được 2 năm . Trước đó họ đã sống ở Đức, một người 15 năm và người kia 9 năm .
Khi còn sống bên Đức bọn em cũng hay mang vấn đề lựa trọn nơi để sống tiếp theo ra bàn tán , sau khi tranh luận thì tất cả cho rằng nước Đức là nơi an toàn chứ không phải là nơi đem đến thỏa mãn cảm xúc cuộc sống cho mỗi cá nhân
Sẽ có rất nhiều người cả trong lẫn ngoài nước ngạc nhiên tiêc nuối cho cụ cũng như bạn em , đối với em thì không có gì ngạc nhiên cả . Chỉ là cụ quyết đoán dám bước ra khỏi cái vòng an toàn đó mà thôi , cụ hướng đến cái mà cụ cho rằng nó mang đến cho mình nhiều thứ hơn sự an toàn . Tất cả là sự hoán đổi , không có đúng hay sai .
Chắc chắn sẽ còn có một thớt tương tự như cụ xuất hiện
Ich wünsche dir und deiner Familie alles Gute, Gesundheit und weiterhin viel Spass in Vietnam :D
Cám ơn cụ đã chia sẻ. Bạn bè em cũng có 1 số không nhỏ trở về VN sau khi học và làm ở Đức.

Danke Dir. wünsche Dir auch viel Spass in Deutschland. Genieße Dir die wunderschöne Umwelt

thngaylangthang

Xe ngựa

ducst

Xe máy
Thực phẩm bên đó sạch, nhưng đôi khi nấu món ăn Việt không phù hợp. Ngay ở Việt nam, nếu làm món bắp bò kho mía thì phải chọn bò từ Nghệ án cho tới quảng ngãi mới ngon.
Rau thơm ngay ở Việt nam cũng thế, rau thơm miền Bắc thơm hơn rau thơm trồng ở miền nam.
Món gà nướng lu, nướng ống tre mà không chọn loại gà đồi, chơi mấy anh gà công nghiệp ăn không ra gì cả.
Cụ nói chuẩn. Em đã từng trồng thử nhiều loại rau Việt Nam ở Đức, hương vị thay đổi rất nhiều khi trồng tại đây. Còn đồ ăn thì em đánh giá theo cảm nhận cá nhân. Em cũng chưa gặp ai trong số bạn bè em (người Việt) mà bảo đồ ăn Đức ngon cả. Nếu các cụ bảo đồ ăn Pháp hay Ý thì lại là 1 câu chuyện khác.

Bọn tây nó hay có câu ví von (cho vui thôi):
Ở thiên đường: người Đức là kĩ sư, người Anh là cảnh sát, và người Pháp là đầu bếp.
Ở địa ngục: người Đức là cảnh sát, người Anh là đầu bếp, người Pháp là kĩ sư.

fanmu1234

Xe container
Em vừa vào quốc tịch BDN năm ngoái, ông Cậu sống 40 năm ở Đức thì luôn miệng mấy năm nữa Cậu về Việt nam. Cho nên đi hay ở là quan điểm cá nhân, mỗi người có một lý do để đưa ra quyết định, đầu tiên thì nơi nào kiếm được thì đến, sau khi có tự do về tài chính thì lại cần vị thế trong xã hội, kiểu như được thể hiện, được khẳng định bản thân, rồi còn tỉ tỉ các lý do vụn vặt khác, tuy nhiên có một sự thật là được mặt này mất mặt khác, không có nơi nào là hoàn hảo với tất cả mọi người. Nếu bỏ qua cái lý do đầu tiên nhưng rất quan trọng đó là thu nhập, tức là khi đã phần nào tự do tài chính, hoặc ở cả hai nơi đều mang lại thu nhập xấp xỉ nhau thì quan niệm của em là nơi nào hòa nhập hơn thì sẽ muốn sống.

Bố Mẹ em sang đây khi ngoài 70-80, lúc các Cụ còn khỏe bao lần muốn đón các Cụ sang nhưng các Cụ không chịu, sau có tuổi chợt nhận thấy mình cô đơn ra vào không có con cái ở bên nên mới chịu sang, sang rồi thì thấy vui vì được gần con cháu. Thế nên có ý bảo người Việt có tuổi bên nước ngoài đều có nỗi buồn là không chính xác, bởi có tuổi rồi ai cũng có nỗi niềm hết, sức thì yếu, muốn làm gì lực bất tòng tâm, ham muốn không còn thì bớt hưng phấn, con cái thành bại cũng tạo ra áp lực, thử áp luôn vào các cụ trong nước xem các cụ ấy có nỗi buồn không? Nói vui là không có nỗi buồn xa xứ có khi lại buồn vì tuổi này rồi mà chưa được đi đến đâu.

Có nhiều người chưa từng ra nước ngoài, hay được nghe con em hay thằng bạn nó bảo ở nước ngoài buồn lắm abcd.. em góp thêm một góc nhìn là câu đó không hẳn là sự thật, qua chứng kiến những người xung quanh, có một số lý do để họ phải nói thế, đó là những mối quan hệ sơ giao, nếu cứ nói sướng lắm thích lắm thì mang tiếng là khoe mẽ, là mất gốc, hoặc tiếng là ích kỷ không cưu mang giúp đỡ đưa bà con sang, cho nên sau câu "ở bên này thu nhập cũng ổn, cuộc sống đầy đủ hơn trong nước.." sẽ đến câu "nhưng mà buồn lắm, chẳng có bà con họ hàng nhiều, ngôn ngữ thì bất đồng.." để tạo cảm giác cân bằng lại, làm người đối diện không cảm thấy ghen tỵ.. Tức là họ tìm những điểm thiếu để bù vào các điểm hơn chứ chưa chắc họ đã thấy thiếu như thế. Thực sự họ cảm thấy chán, họ muốn về, điều gì giữ chân họ được.

Theo góc nhìn của em, 5 năm đầu sẽ còn cảm giác buồn và nhớ nhà, 10 năm thì sẽ quen hoặc cố phải quen, 15 năm bắt đầu thấy bình thường, hơn 20 năm thì khi về chơi lại cảm thấy nhớ "nhà". Cho nên nếu nghe ai đó nói ở đây ở kia 5 năm thì bọn em thường thầm nghĩ "lính mới, còn chưa cai nhớ nhà.." chỉ muốn nói là 5 năm ở nước ngoài là quá ít ỏi, không có ý gì khác.
ở BĐN hoặc TBN khí hậu phù hợp với dân Việt hơn cụ nhỉ.

BĐN và TNB có dễ sống, hoặc nếu có bằng cấp ngon lành có dễ kiếm việc không cụ. Tình hình phân biệt chủng tộc và an ninh nói chung thì sao cụ oi.

Xin cụ cho biết thêm thông tin, cám ơn cụ

ducst

Xe máy
Đọc tựa thớt em vẫn không rỏ cho lắm. Bỏ thẻ xanh là sao vậy cụ. Có phải là huỷ bỏ hoàn toàn và không thể quay trở lại nước Đức. Hay vẫn còn hiệu lựcvà có thể quay trở lại nước Đức bất cứ lúc nào.
Ở Đức dù bác có định cư vĩnh viễn thì cũng không được rời Đức quá 6 tháng, nếu quá 6 tháng thì thẻ cư trú đó không còn hiệu lực. Nếu muốn quay lại Đức thì phải xin visa lại bác ạ.

Vào quốc tịch Đức cũng được, nhưng em không muốn bỏ quốc tịch Việt Nam.

ducst

Xe máy
Bác chủ thớt cho hỏi
làm việc ở Đức thì có gặp vấn đề về phân biệt chủng tộc không vậy ?
Em làm ở Đức cũng được vài năm. Bản thân em chưa gặp phân biệt chủng tộc bao giờ. Tính em cũng thẳng, nếu chúng nó nói gì em thấy không hợp lý là em bật lại luôn. Với cả chắc cũng tùy môi trường nữa. Môi trường làm việc của em thì đồng nghiệp cũng cởi mở và được đi đây đó nên họ nhìn mọi thứ khách quan hơn.
Bác mà nói tiếng Đức thì cũng sẽ được đối xử 1 cách "fair" hơn.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Giờ ở Việt Nam sướng hơn nhiều, ngày đi làm 3, 4 h. Ăn trưa, ngủ trưa thoải mái, đồ ăn ngon, rẻ, phục vụ tận chân giường...có tiền thì là Vua luôn, ở Đức khổ như...gì. Siu cao, thuế nặng. Được cái khí hậu và môi trường.

starsn

Xe điện
Hihi cụ kén ăn nhỉ, ở VN em cũng không ăn rau thơm mấy nên nó có không thơm bằng em cũng không biết. Cơ bản là lười muốn ra hàng, mà hàng không có như mình muốn. Còn thật sự kén ăn & chịu bỏ công vào thì đồ ăn còn ngon hơn cả VN ý cụ ạ. Đây vẫn có gà chạy bộ mà. Bò cũng vậy, ngon cụ ạ, bắp bò hay gì. Bên topic "Món ngon mỗi ngày" nhiều cụ mợ xa xứ phết.

VN đồ ăn ngon là do:
- Nhân công giá rẻ -- người ta chịu bỏ công vào món ăn
- Khách hàng cực đông (dân đông, món bản xứ)
- Chuyên môn hoá cao. Hàng nổi tiếng món nào bán mỗi món đấy nên có kinh nghiệm, làm tươi ngon, logistics dễ dàng.

3 yếu tố trên nước ngoài không thể lại được. Nhân công đắt, bán khách không nhiều, phải trộn khách Việt khách Tây mỗi người 1 khẩu vị, rồi lại Bắc Nam, lại phải đa dạng món mới có khách,.. thì ngon làm sao được.

ducst

Xe máy
Em hỏi hơi tò mò nếu bác không phiền thì trả lời, không cũng không sao.
Bác có bằng tiến sỹ ở 1 trường của Đức, sau đó bác làm nghề dạy học hay bác làm nghiên cứu ở DN nào đó? Nếu dạy học thì lương khá thấp, 1 mình bác sinh hoạt thì ok, nhưng không thể chi phí cho gia đình và tích lũy. Em qua Đức nhiều nhưng chưa từng sống nên không rõ, chỉ là em so như với Mỹ 1 cách tương đối. Hoặc nếu bác là "soái" (như ngôn từ Đông Âu thì bác buôn bán có thể đã rất giàu có.
Em hỏi bác vì em cũng học cho đến khi có bằng tiến sỹ và em được ở lại trường làm giáo viên, sau đó phát triển thành 1 giáo viên cấp cao hơn. Lúc trẻ còn nhỏ, đi học mọi thứ miễn phí nên cũng rất ok. Sau chúng nó lớn, học đại học, em càn nhà to hơn, chi phí học ĐH cũng tốn kém hơn, dù chúng nó có thể vay để đi học ... Cả đời làm nghiên cứu, dạy học nên có tuổi rồi chuyển việc kinh doanh không dễ. Xã hội người ta nghiêm chỉnh, không như Việt nam.
Rồi ba mẹ em già và ốm, thế là mấy bố con đành về VN ...
Em coi thế là thất bại =))
Em đi làm nghiên cứu ở doanh nghiệp bác ạ. Nếu đi dạy thì lương cũng ko thấp như bác tả đâu. So với Mĩ thì nó ko giống lắm. Postdoc ở Mĩ lương bèo bọt so với mặt bằng chung, nhưng Postdoc ở Đức nếu hợp đồng 100% thì cũng đc tầm 60k euro/1 năm (vậy là cao hơn mặt bằng chung rồi). Chừng đó cũng đủ chi phí cho 1 gia đình, nếu ở tp nhỏ thì chắc dư ra chút đỉnh. Nếu vợ bác đi làm nữa thì cũng thoải mái.

UFA

Xe điện
ở BĐN hoặc TBN khí hậu phù hợp với dân Việt hơn cụ nhỉ.

BĐN và TNB có dễ sống, hoặc nếu có bằng cấp ngon lành có dễ kiếm việc không cụ. Tình hình phân biệt chủng tộc và an ninh nói chung thì sao cụ oi.

Xin cụ cho biết thêm thông tin, cám ơn cụ
Nếu được đi để định cư chắc em cũng chọn 1 trong 2 ông này, ưu tiên TBN hơn tí he he

matizac

Xe tăng
em có một thời mơ ước đi học Đức mà không thực hiện được, sau này có dịp sang vài ngày thì ấn tượng với suất ăn nửa con gà quay

ducst

Xe máy
OF mình nhiều cụ giỏi quá ạ. Cháu muốn đi nước ngoài mà không được các cụ lại về huhuhu. Cụ ơi xưa cụ có học chuyên chọn gì không mà giỏi thế cụ.
Em học trường làng, tỉnh lẻ thôi bác ạ. Giỏi thì em không dám nhận, chỉ chăm chỉ cày kéo + may mắn và nỗ lực

nickky

Xe hơi
Em có khá nhiều bạn bè đang sống ở nước ngoài, nhưng lạ là phần lớn đều không muốn quay lại VN nữa. Một nhóm là do điều kiện kinh tế chưa chủ động được, về VN chả biết làm gì để đảm bảo nguồn thu nhập, kỹ năng đưa phong bì với xử lý tình huống là con số không nên về là chết.
Một nhóm khác là những người đã thành công, khẳng định được vị trí ở nước sở tại. Nhóm này có những bác đã nghỉ hưu, trình độ, kỹ năng cỡ quốc tế, nhưng cũng từ chối về VN vì không chịu được văn hóa làm việc tại VN.
Còn về ăn uống, ẩm thực thì công nhận Đức là một trong những nới chán nhất thế giới, trừ mỗi uống bia :)

Big Bang

Xe điện
Cụ nói chuẩn. Em đã từng trồng thử nhiều loại rau Việt Nam ở Đức, hương vị thay đổi rất nhiều khi trồng tại đây. Còn đồ ăn thì em đánh giá theo cảm nhận cá nhân. Em cũng chưa gặp ai trong số bạn bè em (người Việt) mà bảo đồ ăn Đức ngon cả. Nếu các cụ bảo đồ ăn Pháp hay Ý thì lại là 1 câu chuyện khác.

Bọn tây nó hay có câu ví von (cho vui thôi):
Ở thiên đường: người Đức là kĩ sư, người Anh là cảnh sát, và người Pháp là đầu bếp.
Ở địa ngục: người Đức là cảnh sát, người Anh là đầu bếp, người Pháp là kĩ sư.
Hihi cụ kén ăn nhỉ, ở VN em cũng không ăn rau thơm mấy nên nó có không thơm bằng em cũng không biết. Cơ bản là lười muốn ra hàng, mà hàng không có như mình muốn. Còn thật sự kén ăn & chịu bỏ công vào thì đồ ăn còn ngon hơn cả VN ý cụ ạ. Đây vẫn có gà chạy bộ mà. Bò cũng vậy, ngon cụ ạ, bắp bò hay gì. Bên topic "Món ngon mỗi ngày" nhiều cụ mợ xa xứ phết.

VN đồ ăn ngon là do:
- Nhân công giá rẻ -- người ta chịu bỏ công vào món ăn
- Khách hàng cực đông (dân đông, món bản xứ)
- Chuyên môn hoá cao. Hàng nổi tiếng món nào bán mỗi món đấy nên có kinh nghiệm, làm tươi ngon, logistics dễ dàng.

3 yếu tố trên nước ngoài không thể lại được. Nhân công đắt, bán khách không nhiều, phải trộn khách Việt khách Tây mỗi người 1 khẩu vị, rồi lại Bắc Nam, lại phải đa dạng món mới có khách,.. thì ngon làm sao được.
Ẩm thực nó cọn tùy vào vị giác và khứu giác của từng người.
Nhưng có một điều chắc chắn là thực phẩm nó phụ thuộc rất nhiều vào vùng miền để có hương vị đặc trưng. Điều đó lý giải tại sao người ta không thể nhân giống bưởi Phúc Trạch ở Hà tĩnh sang các vùng khác, Bưởi Chí Đoán ở Đoan Hùng cũng chỉ ở xá Chí Đoán mới ngon.
Hiện tại mọi người đã nhân giống Vải trồng ở Lục ngạn Bắc giang, nhưng nếu ăn, cảm nhận và so sánh với Vải Thanh Hà Hải Dương, vẫn thấy có sự khác biệt đáng kể về mùi vị, về độ ngọt.

starsn

Xe điện
Ẩm thực nó cọn tùy vào vị giác và khứu giác của từng người.
Nhưng có một điều chắc chắn là thực phẩm nó phụ thuộc rất nhiều vào vùng miền để có hương vị đặc trưng. Điều đó lý giải tại sao người ta không thể nhân giống bưởi Phúc Trạch ở Hà tĩnh sang các vùng khác, Bưởi Chí Đoán ở Đoan Hùng cũng chỉ ở xá Chí Đoán mới ngon.
Hiện tại mọi người đã nhân giống Vải trồng ở Lục ngạn Bắc giang, nhưng nếu ăn, cảm nhận và so sánh với Vải Thanh Hà Hải Dương, vẫn thấy có sự khác biệt đáng kể về mùi vị, về độ ngọt.
Đúng thế, rau thơm thì chắc là khác, còn các món khác mà đặc trưng VN thì toàn là đông lạnh chuyển từ VN qua thôi, chất lượng tốt vì là hàng xuất khẩu.

Gà chạy bộ nữa thì em không biết khác thế nào, vì là nuôi ở đây (vì ngay ở VN em đã ghét gà ta nhiều xương rồi :D).

Nói chung chắc chất VN của cụ đậm hơn. Em dễ tính hơn, cứ cử 1 đầu bếp VN giỏi giỏi đến đây, bỏ công vào đồ ăn ko quan tâm đến lãi lời thì em ăn vẫn thấy ngon :">

Trạng thái
Thớt đang đóng