[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

Hieumos

Xe container
Hồi đấy xem đến đoạn An nhập môn tập võ, tiểu lí phi đao. Em nghĩ, ngon rồi đây. Cứ hồi hộp đợi sẽ có các màn hành động gay cấn, đấm đá phi dao của An, rồi của chú Tiều, chắc cực kì cao thủ. Bụp 1 cái chú Tiều lực lưỡng chắc nịch ngoan ngoãn chịu bị bắt ko phản ứng gì ngoài nói đỡ cho An 1 câu để ko bị bắt. Hồi đó em cứ nghĩ kể có thêm tập phim khai thác yếu tố võ nghệ, phóng dao, rồi hoạt động li kì của cái hội nghe kêu choang choang kia thì tốt.
Lúc đấy em cũng hơi hụt hẫng vì mấy thằng lính kia thì võ công của chú Tiều cân phút mốt, thế mà ngoan ngoãn nghe lời nhà chức trách, chả hiểu sao.
Phim tôn trọng sự thật đấy các cụ :D
Mấy ông mãi võ kiếm hiệp Trung Hoa anh hùng này chỉ múa may biểu diễn là giỏi. Đến lúc cần MMA thật là hịu ngay.

nhuataiche

Xe container
Em xin bỏ phiếu cái.

Nói riêng về chuyện dựng phim, bỏ qua chuyện chính trị, Trấn Thành làm phim dở tệ ! Chỉ giỏi dùng chiêu trò để bán vé ! Làm ra cái phim nào cũng là bên ngoài hào nhoáng bên trong vô hồn, rẻ tiền !

Bây giờ nói tới chuyện chính trị, lịch sử. Ngu thì ráng chịu, vậy thôi !

Còn khán giả, họ có quyền chê hay khen. Nếu phim anh thực sự có giá trị nhưng khán giả vẫn chê, rất dễ để anh phản bác hoặc thuyết phục. Nếu phim anh dở tệ và khán giả chê, khi anh phản bác lại, những lý lẽ anh đưa ra không ngớ ngẩn thì cũng khôi hài !

sắt con

Xe điện
Cái (1) của cụ, cứ nghĩ đến mà lại thấy cay. Cụ giải thích thêm giùm em cái (2) là gì với. Em luận mãi chẳng ra?
cái (2) là em thấy…dân cư mạng truyền nhau cái ảnh anh í dẫn chương trình, mặc quần bó quá, bục moe nó kẽ mít…🤭🤭🤭 cái này do đen thôi, 🤭🤭🤭 sự việc đâu đó cỡ 7 năm ồi

Chauthanh11

Xe điện
Ngoài lề 1 tý trước em cũng mê truyện ĐRPN , sau này lớn vì công việc thỉnh thoảng em cũng đi ngang qua chỗ chợ Vàm Chắc Băng nơi bắt đầu cuốn tiểu thuyết , có quán rượu dì Tư Béo và ông Ba Ngù , đó là giáp ranh giữa huyện Vĩnh Thuận - Kiên Giang và huyện Hồng Dân - Bạc Liêu .

Cứ tưởng chợ hoành tráng thế nào , tới nơi thì hụt hẫng té ra nó là cái chợ chồm hổm hay chợ cóc nằm ở ven sông sát UBND xã Phong Đông thì phải , khu vực này là vùng sâu xa , cũng mới có đường nhựa cách đây hơn 10 năm thôi .

Thời chống Mỹ thì đây là khu vực ác liệt , vì gần căn cứ tỉnh ủy Bạc Liêu đóng . Trước là vùng hoang vu toàn dừa nước và sậy

Cho nên khi dựng phim thấy cảnh chợ hoành tráng là em thấy nó điêu điêu làm sao ấy .

Hự.

Xe điện
Lúc đấy em cũng hơi hụt hẫng vì mấy thằng lính kia thì võ công của chú Tiều cân phút mốt, thế mà ngoan ngoãn nghe lời nhà chức trách, chả hiểu sao.
Đoạn Đồng Nọc Nạng em cũng nghĩ sẽ quyết liệt, nhưng lên phim thì chậm rãi kiểu... bi kịch cải lương, thêm nhạc nền rất lâm ly. Tuy vậy đoạn này cũng ấn tượng nên phần nhạc được đưa vào phim điện ảnh lúc bác Ba Phi của Trấn Thành bị bắn, nghe cái nhận ra ngay.
Chắc chú nảy số là hợp tác án nhẹ hơn là chống người thừa hành công vụ. Hoặc võ biểu diễn ngoài chợ thế thôi chứ dùng thật ko tự tin lắm.

nhuataiche

Xe container
Đúng ra thì em ko quan tâm đến cái phim này, cơ mà 2 phe tranh cãi kinh quá, ngày nào cũng đọc cả chục bài tranh luận về phim làm em lại biết về phim, có tý băn khoăn có nên đi xem để biết nó thế nào ko (vẫn thiên vè hướng kệ mn, xem làm gì) ....

Như vậy là fan hay antifan thì đều đang góp công sức đắc lực để quảng bá cho phim. Ekip làm phim cũng chỉ mong có vậy thôi :)) :)) :))
Cái câu: fan hay anti fan đều quảng bá cho phim, ekip làm phim chỉ mong có vậy, đã lột tả đầy đủ giá trị nghệ thuật của phim !

Nghĩa là chả có nghệ thuật gì ở đây cả, mọi việc đều là tiền, tiền và tiền. Nghệ thuật chỉ là cái nhãn đẹp dán lên một thứ vớ vẩn hay thậm chí rác rưởi trong vụ này !

nhatthang

Xe Cứu Trợ
cái (2) là em thấy…dân cư mạng truyền nhau cái ảnh anh í dẫn chương trình, mặc quần bó quá, bục moe nó kẽ mít…🤭🤭🤭 cái này do đen thôi, 🤭🤭🤭 sự việc đâu đó cỡ 7 năm ồi
Dạ, cảm ơn cụ nhiều. Vụ này giờ em mới biết.

sắt con

Xe điện
Nhiều cụ trên này đưa ra ý kiến: dòng phim thương mại hư cấu; dòng phim hiện đại sắp xếp chi tiết có quyền ko bám gốc; nghệ thuật thì phải thăng hoa.
🙂 em tôn trọng ý kiến của các cụ. Nói thật là rất tôn trọng vì năm người mười ý. Nhưng…
Thương mại/ nghệ thuật hay hiện đại siêu tưởng thì ko bẻ cong lịch sử…”không bẻ cong lịch sử của dân tộc” được 🙂
Các cụ cũng đừng sa đà tranh cãi bối cảnh 🙂
Cũng đừng tranh công của các bang hội hay Việt Minh. Mất công thôi, vì lịch sử ghi nhận là người nước Nam cứu nước Nam, ko có mấy bang hội tàu tưởng nào đó sang giải phóng nước Nam đâu.🙂 đấy là điểm ko hư cấu hay phóng tác thay thế nguyên gốc được.
Suy nghĩ ko rõ ràng thì tình yêu Tổ Quốc…hơi bồng bềnh

nhuataiche

Xe container
Thực ra nếu đây là một kịch bản ko nói là dựa theo tác phẩm văn học và cảm hứng từ phim truyền hình cũ thì em cũng chả kêu ca mấy. Nhưng việc Lệ tổ và Dũng khùng rêu rao thế để thu hút khán giả, tạo fame thì đúng là MẤT DẠY thực sự!

Chưa kể mồm thì bảo ko phải phim lịch sử đâu, hư cấu thôi nhưng lại đi đêm với các trường học bắt học sinh đi xem. Nếu là phim lịch sử thực sự thì còn bắt đc, chứ phim hư cấu thì nhà trường có quyền gì đòi bắt học sinh, sinh viên đi xem? Đây là MẤT DẠY tập 2.

Tạm bỏ qua các yếu tố bối cảnh, trang phục lung tung, sai tùm lum, vốn là điển hình của phim VN xưa nay thì việc bơm thổi đám xã hội đen vốn gây nợ máu ko ít như anh hùng, xứng đáng là MẤT DẠY tập 3.

Một bộ phim tràn ngập sự MẤT DẠY mà vẫn có người bênh đc mới tài nhỉ?

Các cụ bênh phim này, cho em hỏi, giả sử Tàu dựng bộ phim theo tiểu thuyết "Ỷ Thiên Đồ Long ký" của Kim Dung, trong đó các nhân sĩ của Hội Ninja Nhật Bản là những anh hùng chống lại nhà Nguyên, Trương Vô Kỵ thề cả đời là người của Hội Ninja, theo các cụ, phim đó có đc dân Tàu ủng hộ hay ko? Nó y xì đúc như trường hợp này đấy!
Các cụ già rồi, bọn Trấn Thành không lừa được, và bọn nó cũng không định làm vậy.

Bọn nó lừa bọn nhóc học sinh sinh viên cơ, đó mới là mục tiêu chính !

bearbie

Xe điện
Em xin bỏ phiếu cái.

Nói riêng về chuyện dựng phim, bỏ qua chuyện chính trị, Trấn Thành làm phim dở tệ ! Chỉ giỏi dùng chiêu trò để bán vé ! Làm ra cái phim nào cũng là bên ngoài hào nhoáng bên trong vô hồn, rẻ tiền !

Bây giờ nói tới chuyện chính trị, lịch sử. Ngu thì ráng chịu, vậy thôi !

Còn khán giả, họ có quyền chê hay khen. Nếu phim anh thực sự có giá trị nhưng khán giả vẫn chê, rất dễ để anh phản bác hoặc thuyết phục. Nếu phim anh dở tệ và khán giả chê, khi anh phản bác lại, những lý lẽ anh đưa ra không ngớ ngẩn thì cũng khôi hài !
Chính xác mà bác. Xem về rồi chê thoải mái. Chưa xem sao biết dở tệ mà cũng chê?

Phim càng nhiều người xem thì số lượng người chê càng nhiều. Film bán 5 ngàn vé, 50% có chê cũng chỉ là 2500 người. Film 5tr vé, chỉ cần 10% chê đã là 500k người rồi

bearbie

Xe điện
Các cụ già rồi, bọn Trấn Thành không lừa được, và bọn nó cũng không định làm vậy.

Bọn nó lừa bọn nhóc học sinh sinh viên cơ, đó mới là mục tiêu chính !
Hẳn mẹ tui, bác tui, anh chị em họ nhà tui là học sinh sinh viên ráo. Nhà tui là từ ông bà hạ lệnh xuống bắt mấy đứa nhóc phải đi xem đây. Mà vẫn chưa đi được, haha, toàn người già trẻ em, khó thu xếp quá

nhuataiche

Xe container
Chính xác mà bác. Xem về rồi chê thoải mái. Chưa xem sao biết dở tệ mà cũng chê?

Phim càng nhiều người xem thì số lượng người chê càng nhiều. Film bán 5 ngàn vé, 50% có chê cũng chỉ là 2500 người. Film 5tr vé, chỉ cần 10% chê đã là 500k người rồi
Có những cái mùi mới thoảng qua thôi là người ta đã chạy mất !

Bố già, rồi ĐRPN. Toàn cái mùi rẻ tiền !

Bemagauvn

Xe điện
Có những cái mùi mới thoảng qua thôi là người ta đã chạy mất !

Bố già, rồi ĐRPN. Toàn cái mùi rẻ tiền !
Thực ra không có ý kiến gì cả mà cứ làm phim kiếm tiền bt em lại có cái nể. Thậm chí uh làm thương mại và kiểu phim chưa được chỉnh chu nhưng doanh thu tốt em lại càng phục.
Nhảm ra nhảm đi.
Đây nó cứ choang choang như là nó giỏi nhất VN và không ai bằng như một loạt lùm xùm vừa rồi bỉ bôi cả ngôi trường đào tạo diễn xuất mà nó bị đuổi.
Rồi đủ các thái độ, đạo lí linh tinh mà muốn người ta nhìn nhận là nó mới là best.Rút cuộc chỉ là để đánh bóng bản thân.
Còn em nói thẳng là no choice - Ekip lũng đoạn này là từ trên xuống dưới. Trường học còn ra văn bản dụ đi coi thì các cụ hiểu hàng.
Em không nói nó ko có tài - công nhận nó duyên riêng nhưng chưa đủ giỏi để nhận đc những thứ nó có bây giờ - thế nên e nhiều lần nói nó may- May ở VN😂.
Ps : em ưng cái còm các vụ già rồi nó không lừa được nữa và nó target vào cái khác của cụ quá 👍.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Thực ra không có ý kiến gì cả mà cứ làm phim kiếm tiền bt em lại có cái nể. Thậm chí uh làm thương mại và kiểu phim chưa được chỉnh chu nhưng doanh thu tốt em lại càng phục.
Nhảm ra nhảm đi.
Đây nó cứ choang choang như là nó giỏi nhất VN và không ai bằng như một loạt lùm xùm vừa rồi bỉ bôi cả ngôi trường đào tạo diễn xuất mà nó bị đuổi.
Rồi đủ các thái độ, đạo lí linh tinh mà muốn người ta nhìn nhận là nó mới là best.Rút cuộc chỉ là để đánh bóng bản thân.
Còn em nói thẳng là no choice - Ekip lũng đoạn này là từ trên xuống dưới. Trường học còn ra văn bản dụ đi coi thì các cụ hiểu hàng.
Ps : em ưng cái còm các vụ già rồi nó không lừa được nữa và nó target vào cái khác của cụ quá 👍.
Em tán thành ý kiến của cụ, cứ làm phim rẻ tiền rồi lẳng lặng kiếm tiền, chả ai nói gì.

Đằng này làm ra cái đống phân rồi lên giọng đạo lý !

puredoll

Xe điện
Hôm trực tiếp Việt Nam Idol mà giám khảo cứ nói các bài hát trong phim ĐRPN như quảng cáo lộ liễu trong sóng trực tiếp luôn. E thấy mọi người bàn tán nhiều về nội dung, trang phục...khiến nhiều người đi xem thì đó vô tình lại làm cho phim có doanh thu khủng. E không đi xem nên k dám bình luận :D

trungthu2020

Xe tăng
1 số nhà báo đang đặt nghi vấn VB 1867 scan kia là VB giả , vì không tìm thấy VB gốc, chỉ thấy VB đóng dấu treo của Nsx kia thôi
Bộ xác nhận vb đó có chuẩn rồi cụ. Kịch bản đã được duyệt. Chỉ ko đủ kinh phí thôi

3005

Xe tăng
Phim do Nhà nước đặt hàng, kịch bản do Nhà nước duyệt, Cục ĐA bảo ok, Ban Tuy.ên Gi.áo đã xem và không ý kiến gì. Nhiều người cũng đã trích lịch sử ra là năm đó có hội nhóm đó hoạt động thật. Hội nhóm đó cũng không liên quan gì TQ ngoài cái tên mượn. Vậy mà khắp cõi mạng nhiều người nhảy lên như là thuộc lịch sử cách mạng hơn cả BTG. Đúng là yêu nước mõm.
Rồi lại còn yêu cầu phim phải giống 100% tiểu thuyết. Bối cảnh phải giống cảnh quê tôi. Quần áo phải giống quần áo mẹ tôi mặc, mặc khác là *********.

Nguy hại của việc không coi trọng giáo dục lịch sử, nghệ thuật.