[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

nhuataiche

Xe container
Cụ việt vị rồi. Phim Bố Già của Trấn Thành đoạt rất nhiều giải thưởng.

Nếu như cụ bảo giải Cánh diều, hoặc giải Liên hoan phim Việt Nam là giải thưởng vớ vẩn không có giá trị nghệ thuật thì em im miệng vậy.
Em không có ý định bàn về giải thưởng, em chỉ muốn bàn về phim. Cụ xem phim Bố Già rồi nhận xét giúp em. Cụ khen ngợi phim một cách logic là thuyết phục được mọi người chứ không riêng gì em !

Riêng em, em xin mượn lời một người xưa, phim đó có nhiều cái hay và cái mới. Cái hay thì không mới và cái mới thì không hay !

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Hôm nọ em mở thớt về phim đất rừng Phương Nam, mà tự dưng bị xoá thớt là sao các cụ nhỉ?

Kiên Khùng

Xe điện
Khi ra phim là bộ phận marketing với xử lí truyền thông phải lên hết các kịch bản tình huống rồi cụ. Dân thường cứ nghĩ mọi thứ là ngẫu nhiên nhưng thực tế đều có tính toán hết, có khi còn chạy truyền thông hai đầu tạo tranh luận :))
Họ tỏ ra nguy hiểm, nhưng sai lầm. Tự dưng chọc vào cơn tam bành của con cháu nhà đỏ. Cụ xem Hoài Linh, Colorman mấy nay trốn đâu rồi.

bearbie

Xe điện
TT mới mướn được seeder này coi bộ nổ to hơn mr 1921 gì gì hôm trước. Rác như thế nào vậy?
Đây bác:
Nguyên cái tập 1 tưởng film câm, nói được có vài câu. Tới lúc các nv chính xuất hiện thì thoại như kịch, nhạt toẹt.

Bonus thêm khoản tiết tấu siêu chậm, chắc tốc độ ngang film thời 1980.

Trên youtube có đó, bác mở lên coi 1 tiếng mà không phải tua nhanh tui bái bác làm sư phụ 😂

bearbie

Xe điện
Lịch sử cho thấy không có phong trào cách mạng vì nước vì dân nào từ các bang hội đó. Tích cực nhất là họ vì nhau. Tiêu cực hơn là chuyển sang bảo kê, trấn lột, chống phá lẫn nhau, giết người cướp của. Gọi là du côn xã hội đen không biết sai mấy phân. Kẻ dùng hình tượng du côn xã hội đen để nhào nặn thành người làm cách mạng hy sinh vì dân vì nước thì đúng là MẤT DẠY rồi. Cụ có chấp nhận chân lý đơn giản này không?
Cho hỏi bác đọc Người Bình Xuyên chưa? Nếu chưa thì xin đọc đi rồi bàn tiếp. Nếu rồi thì bác nghĩ gì về Ba Dương, Hai Vĩnh?

Kiên Khùng

Xe điện
Cho hỏi bác đọc Người Bình Xuyên chưa? Nếu chưa thì xin đọc đi rồi bàn tiếp. Nếu rồi thì bác nghĩ gì về Ba Dương, Hai Vĩnh?
Phải tựu trường dưới cờ Việt Minh, dưới trướng tướng Nguyễn Bình mới nên người cụ ạ.

Hieumos

Xe container
Em không có ý định bàn về giải thưởng, em chỉ muốn bàn về phim. Cụ xem phim Bố Già rồi nhận xét giúp em. Cụ khen ngợi phim một cách logic là thuyết phục được mọi người chứ không riêng gì em !
Riêng em, em xin mượn lời một người xưa, phim đó có nhiều cái hay và cái mới. Cái hay thì không mới và cái mới thì không hay !
Em chưa xem phim của Trấn Thành bao giờ, và cũng không có ý định xem phim điện ảnh Việt Nam. Ra rạp em chỉ xem phim nước ngoài thôi.

Tuy nhiên em cũng chỉ dám tự nhận xét là vì em không thích. Còn nhận xét là phim chả có tý nghệ thuật nào như cụ thì...
Phim có tính nghệ thuật hay không, có chất lượng hay không thì nên để cho các nhà chuyên môn bình chọn, và thể hiện qua kết quả là các giải thưởng.

Lencii

Xe đạp
Đất rừng phương Nam là phim điện ảnh mang tính thương mại, lấy cảm hứng từ tiểu thuyết cùng tên và phim truyền hình Đất phương Nam. Phim có cố vấn nghệ thuật là đạo diễn Nguyễn Vinh Sơn - đạo diễn bản truyền hình.

Nhà em xem suất chiếu sớm, trước khi có những tranh cãi xung quanh. Cảm nhận của em là phim ổn, xem được chứ chưa hay.
Có những phân cảnh cảm động về tình người, lòng yêu nước thì cũng có phân cảnh hài em thấy thô và em ko thích. Cảnh vật có phần sạch sẽ và hiện đại, nhiều góc máy, nhiều kỹ xảo, ai thích sẽ thấy đẹp, còn em thấy bình thường, ko khen cũng ko chê. Ngoại trừ Trấn Thành diễn hơi chán thì em thấy các diễn viên đều diễn tốt.
Một điểm cộng lớn là nhạc phim. Giá mà phim có thêm nhiều câu hò như lúc Út Trong xuất hiện nữa thì sẽ rất hay. Bài ca đất phương Nam được phối lại vừa trữ tình, vừa hào hùng.

Còn về tranh cãi Thiên Địa Hội thì thật ra phim ko hề đề cao hội này. TĐH muốn lợi dụng An để được hội của Hai Thành (cha bé An) giúp đỡ giải cứu người của mình nhưng ko được. Sau đó hội này mắc bẫy quân Pháp và bị đánh cho tan tác.
Nếu ko mang theo định kiến khi đi xem phim thì sẽ dễ dàng nhận ra nhân vật Hai Thành mới là người lãnh đạo quan trọng nhất. Quan trọng hơn là phim còn phần 2, và con đường của các nhân vật đang hướng về phía trước, phía cách mạng.

P/S: Trấn Thành chỉ xuất hiện khoảng 3-5 phút trong phim, góp vốn đâu đó ~30%. Ghét TT thì bỏ qua ko xem thôi, chứ ko nên vì ghét một người mà vùi dập bao nhiêu con người còn lại. Đọc các comments đao to búa lớn mà em thấy sợ quá.

Tuankhoi001

Xe tải
Lịch sử cho thấy không có phong trào cách mạng vì nước vì dân nào từ các bang hội đó. Tích cực nhất là họ vì nhau. Tiêu cực hơn là chuyển sang bảo kê, trấn lột, chống phá lẫn nhau, giết người cướp của. Gọi là du côn xã hội đen không biết sai mấy phân. Kẻ dùng hình tượng du côn xã hội đen để nhào nặn thành người làm cách mạng hy sinh vì dân vì nước thì đúng là MẤT DẠY rồi. Cụ có chấp nhận chân lý đơn giản này không?
Cụ ạ, cụ nói về lịch sử cứ như là kẻ... không đến trường vậy. Hay là cụ lại trốn học giờ Lịch sử nhỉ?
Hoặc có thể cụ chưa học đến cấp 3 mà lên đây để học hỏi thêm các bậc cha chú chăng?
Vui lòng xem sách giáo khoa Lịch sử cấp 3 nhé cụ. :)

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ ạ, cụ nói về lịch sử cứ như là kẻ... không đến trường vậy. Hay là cụ lại trốn học giờ Lịch sử nhỉ?
Hoặc có thể cụ chưa học đến cấp 3 mà lên đây để học hỏi thêm các bậc cha chú chăng?
Vui lòng xem sách giáo khoa Lịch sử cấp 3 nhé cụ. :)

View attachment 8151697

Các cụ đừng cố lừa tôi chứ:
1. Các phong trào hội kín của nông dân Nam Kỳ, là có thật, nhưng không phải là Thiên Địa Hội của người Hoa. Có 1 chút dựa dẫm về mô hình, tính chất thần bí. Còn lại là khởi nghĩa nông dân.
Nhưng chấm dứt vào 1916, sau cuộc phá khám lớn Sài Gòn thất bại. Đến đây là hết. Kết thúc các phong trào "hội kín" của nông dân miền nam trước 1920.
2. Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa đoàn, của người Hoa, sau 1920 đến trước 1945: Thì là hội kín biến tướng thành du côn, trấn thành, à quên, trấn lột, bảo kê cả cho người chết. Nó chính là kiểu mafia màu sắc người Hoa ở miền nam.
Đó là thứ mà tôi đề cập đến. Nó không ích lợi gì cho cách mạng giải phóng dân tộc kể cả đôi lúc máu anh hùng rơm nổi lên.
3. Tiểu thuyết "Đất rừng phương Nam" của nhà văn Đoàn Giỏi là một biểu tượng khắc họa chân dung người miền Nam anh hùng bất khuất, giản dị mà cao quý. Thế nên các thế lực đen muốn ăn trộm để ngụy trang cho các tổ chức đen không công lắm tội, hòng mưu thay đổi cái nhìn, nhận thức của người VN hôm nay.
Nhưng không lừa được đâu, người Việt Nam chúng tôi nhạy ba cái chuyện này lắm.

Tuankhoi001

Xe tải
Ngôn ngữ không phù hợp - Miệt thị thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 29/10/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

sắt con

Xe điện
Ngoài lề tý, quan điểm của nghệ sỹ với nghệ gừng các cụ nhé 🙂

sthd

Xe lăn

Các cụ đừng cố lừa tôi chứ:
1. Các phong trào hội kín của nông dân Nam Kỳ, là có thật, nhưng không phải là Thiên Địa Hội của người Hoa. Có 1 chút dựa dẫm về mô hình, tính chất thần bí. Còn lại là khởi nghĩa nông dân.
Nhưng chấm dứt vào 1916, sau cuộc phá khám lớn Sài Gòn thất bại. Đến đây là hết. Kết thúc các phong trào "hội kín" của nông dân miền nam trước 1920.
2. Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa đoàn, của người Hoa, sau 1920 đến trước 1945: Thì là hội kín biến tướng thành du côn, trấn thành, à quên, trấn lột, bảo kê cả cho người chết. Nó chính là kiểu mafia màu sắc người Hoa ở miền nam.
Đó là thứ mà tôi đề cập đến. Nó không ích lợi gì cho cách mạng giải phóng dân tộc kể cả đôi lúc máu anh hùng rơm nổi lên.
3. Tiểu thuyết "Đất rừng phương Nam" của nhà văn Đoàn Giỏi là một biểu tượng khắc họa chân dung người miền Nam anh hùng bất khuất, giản dị mà cao quý. Thế nên các thế lực đen muốn ăn trộm để ngụy trang cho các tổ chức đen không công lắm tội, hòng mưu thay đổi cái nhìn, nhận thức của người VN hôm nay.
Nhưng không lừa được đâu, người Việt Nam chúng tôi nhạy ba cái chuyện này lắm.
mục 3 của bác chắc chuẩn. em ko xem phim nhưng đã đọc chuyện ĐRPN. Không có tí gì về TĐH. nay phim lại pr cho TĐH thì đúng là xuyên tạc, lừa đảo rồi

cod

Xe buýt
Tui bàn về cái câu: đám du côn xã hội đen mà tung hô lên cao là mất dạy. Câu đó của bác rất thiển cận bác nhé. Còn cái Dưới cờ đại nghĩa là rác không hơn không kém, bác đừng trưng ra kẻo nhục team diễn viên.
Thế là ko đúng? Cụ kể thử công cán của đám xã hội đen đó xem nào! Chứ Bình Xuyên thì công lao ko hề ít rồi.

Hay cụ cũng chỉ "trust me, bro"?

cod

Xe buýt
mục 3 của bác chắc chuẩn. em ko xem phim nhưng đã đọc chuyện ĐRPN. Không có tí gì về TĐH. nay phim lại pr cho TĐH thì đúng là xuyên tạc, lừa đảo rồi
Em ví dụ với Ỷ Thiên Đồ Long ký mà chẳng có cụ bênh phim nào phản biện cả. Chán chán là!

nhuataiche

Xe container
Em chưa xem phim của Trấn Thành bao giờ, và cũng không có ý định xem phim điện ảnh Việt Nam. Ra rạp em chỉ xem phim nước ngoài thôi.

Tuy nhiên em cũng chỉ dám tự nhận xét là vì em không thích. Còn nhận xét là phim chả có tý nghệ thuật nào như cụ thì...
Phim có tính nghệ thuật hay không, có chất lượng hay không thì nên để cho các nhà chuyên môn bình chọn, và thể hiện qua kết quả là các giải thưởng.
Vâng, cụ phát biểu rất khách quan và thận trọng, em không có gì để phản bác.

Em có thể là hơi mạnh miệng, thậm chí quá lời, nhưng em vẫn giữ nhận định mang tính cá nhân như vậy không thay đổi.

Giải thưởng, như cụ nói, do các nhà chuyên môn bầu chọn, em không có gì tranh luận. Khốn nỗi ở VN ta thì khó nói lắm ạ, niềm tin là thứ gì đó hơi xa xỉ, cá nhân em thấy vậy.

Em ít xem phim, chỉ xem những phim nào em thực sự thấy hay. Hay là em sẽ xem đi xem lại vài lần. Giống như cụ, đại đa số là phim nước ngoài.

Một phim mà em đánh giá rất cao tài nghệ của đạo diễn và đội ngũ làm phim là phim Rush. Một phim khác nữa là America made do Tom Cruise đóng, đội ngũ làm phim và diễn viên đã thể hiện tuyệt vời !

_MeoTom_

Xe tăng
Có 2 luồng trái chiều: Soi xét và so sánh với tiểu thuyết gốc cho ra những nhận xét mang tính kinh điển :D. Hai là coi nó là film giải trí thuần tuý.
Em sẽ đi xem cùng vk, còn các nhóc sẽ cho đi xem phim hoạt hình của VN mới ra rạp (tự nhiên e quên tên) mà tivi mới giới thiệu hôm vừa rồi.
Chắc do e dễ tính, e cứ quan niệm động viên sp của VN trong khả năng là làm thôi :)
Tối nay ra rạp ko có phim hoạt hình cho f1 nên cả nhà e vào xem ĐRPN luôn (phim ko dán nhãn giới hạn độ tuổi). Nói thực là em chưa đọc tiểu thuyết của nhà văn Đoàn Giỏi nên cũng ko rõ gốc nội dung ntn. Còn phim em đánh giá ok, nội dung có thắt có mở, hình ảnh đẹp, âm thanh tốt ... còn gì nữa nhỉ :D mấy f1 nhà e u13 thấy có lúc sụt sùi có lúc cười rinh rích với em thế là ok.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ok, như vậy là đã thông não được 1 phần rồi nhỉ? Để biết chỗ nào ghi "sau 1916 thì hết chống thực dân yêu nước" 1 cách tường minh thì đi tìm đọc sách khác nhé. Có mấy post phía trên nhắc đến rồi, tui ko tiện nhắc lại.

P/s: như vậy, tụi Nsx cố cãi chày cối là "bối cảnh film ko phải sau 1945 mà là trước 1930" thì thực ra vẫn chỉ là "chữa Lợn què thành Heo bại liệt" mà thôi. Nói rõ là tầm 1911-1916 đi, hoặc "nửa đầu thập niên 1910" cho nó sang mồm đi, thì còn khả dĩ chấp nhận được.

Thế chỗ nào nó ghi sau 1916 thì hết chống thực dân yêu nước vậy cụ? Nẫu. =))

Chỉnh sửa cuối: