[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

TaiNon1974

Xe buýt
Mấy cụ khen phim này, em nghĩ là xem phim có hơi dễ dãi.

Riêng em xem mấy trích đoạn kiểu Võ Tòng dùng Muay Thái tả xung hữu đột, Bark Bar Fee gắn cái râu giả trân như cải lương thập niên 80 lên gân đạo lí là em đã thấy ko nuốt nổi rồi. Em vừa phải xem lại "Đất phương Nam" bản truyền hình, thấy Tư Võ Tòng đi trả thù, vừa chạy vừa gào trong sự đau đớn tột cùng, băng qua sông thì phải bơi chứ ko dùng khinh công như phim điện ảnh kia, thấy bác Ba Phi rặt một ông già Nam bộ lúc nói vui, lúc nói đầy chua xót chứ ko phải đạo lý 3 xu. Thực sự đẳng cấp giữa 2 bản khác quá xa nhau!

Nếu muốn làm 1 bộ phim theo hướng võ thuật như thế thì sao ko mạnh dạn dùng tên khác, phải bám víu vào tác phẩm kinh điển để làm gì nếu không phải để dựa hơi để kiếm fame tăng doanh thu? Đó là thứ người ta ko chấp nhận nổi.
Trấn Thành dân hài nhảm nên thoại phim lạm dụng hài nhảm, nhí nhố, rẻ tiền kể cả khi cần nghiêm túc đạo lý. Có cảm giác nó nghĩ mình là chuẩn văn hóa đại chúng trên tất cả. Nên kiện nó xuyên tạc bản quyền nếu xem đây là một sản phẩm văn hóa.

Hự.

Xe điện
Truyện gốc của tác giả cũng có một số chi tiết liên Tàu, không rõ do tác giả ảnh huởng bởi truyện Thủy hử, hay dân Cà mau thời đó ảnh hửong bởi Văn hóa Tàu.
Tên nhân vật là Võ Tòng thì không bàn xuất xứ rồi
Võ Tòng trong truyện xăm dòng chữ Ninh thọ tử bất ninh thọ nhục, đọc lâu rồi không nhớ xăm chữ Tàu hay chữ Quốc ngữ. Chắc quốc ngữ thì An mới đọc được.
Ông gìa Nam bộ hát câu: Võ tòng mà đả hổ, tại Kiển dương cang.
Về ngọại hình Võ tòng phim Đất Phương nam không giống bằng phim mới nhất so với nguyên tác.
Mà phim thì các cụ dễ tính tý. TQ họ làm phim cũng toàn giết rõ lắm lính Nhật đó thôi. Cứ bắt phim giống thực tế. Giống quá thì lại chán.
Em cũng định nói cái này. Sao hình tượng anh hùng đất Phương Nam lại dùng tên 1 nv rặt Tàu mà từ người đọc truyện, xem bản truyền hình, giờ là bản điện ảnh, em ko thấy ai thắc mắc? Lẽ ra đây mới là điểm nên thắc mắc nhất nếu muốn mổ xẻ yếu tố Tàu hay ko Tàu.

Em xưa nay ghét tất cả những gì liên quan đến Tàu. Nhưng vụ phim này thì em nghĩ hơi khác 1 tí:
- Chuyện bang hội có nguồn gốc từ TQ chống Pháp là có thật. Dù chỉ giai đoạn ngắn, phạm vi hẹp. Nhưng nhặt riêng cái đó làm phim thì theo lý, về LS, ko sai. Lý ko sai, nhưng về tình thì để khán giả quyết định. Cá nhân em sẽ ko đi mua vé xem nhưng em cũng ko chỉ trích ai đi xem.
- Về nguyên tác. Bản điện ảnh nhặt riêng khúc liên quan chú Tiều và TĐH trong bản truyền hình, đặt trong bối cảnh An đi tìm cha, phát triển lên thành 1 phiên bàn hành động cũng ko có gì sai. Việc phim đi xa nguyên tác đến mức độ nào được chập nhận lại 1 lần nữa do khán giả qđ. Xa quá, khán giả tẩy chay.
- Bản điện ảnh theo như dự kiến có nhiều phần. Ko lẽ phần đầu tiên ko nhắc đến VM thì thôi, nhắc đến thì phải xây dựng ngay là tổ chức dẫn đầu, trung tâm của phong trào kháng Pháp luôn sao? ko thể để diễn biến đó cho phần sau ư?

Ryan848

Xe container
Haha… em chỉ vào Phê Phim khi mà xem phim nào có nhiều phần kiểu như John Wick hay Resident Evil, nó ra phần mới thì mình vào xem review phần cũ để nhớ lại dòng truyện xem như nào :))
Trc rảnh em cũng hay vào xem rì viu Phê Phim, Phê Truyện mấy phim giải trí hoặc kiểu DC comics, Marval...để hiểu hơn cốt truyện, tuyến nhân vật...
Nhưng sau quả Phê Phim đánh giá phim Bố già đạt điểm "cực phê" em thấy team này bán cả linh hồn mình rồi.
"Và điểm cực phê này không dành cho sự hoàn hảo, nó dành cho cột mốc quan trọng của điện ảnh Việt" - Trích nhận xét của team đó.
Chả hiểu lấy gì để coi Bố già là 1 cột mốc quan trọng của Điện ảnh Việt.

cod

Xe buýt
Truyện gốc của tác giả cũng có một số chi tiết liên Tàu, không rõ do tác giả ảnh huởng bởi truyện Thủy hử, hay dân Cà mau thời đó ảnh hửong bởi Văn hóa Tàu.
Võ Tòng trong truyện xăm dòng chữ Ninh thọ tử bất ninh thọ nhục, đọc lâu rồi không nhớ xăm chữ Tàu hay chữ Quốc ngữ. Chắc quốc ngữ thì An mới đọc được.
Về ngọại hình Võ tòng phim Đất Phương nam không giống bằng phim mới nhất so với nguyên tác.
Mà phim thì các cụ dễ tính tý. TQ họ làm phim cũng toàn giết rõ lắm lính Nhật đó thôi. Cứ bắt phim giống thực tế. Giống quá thì lại chán.
Em cũng định nói cái này. Sao hình tượng anh hùng đất Phương Nam lại dùng tên 1 nv rặt Tàu mà từ người đọc truyện, xem bản truyền hình, giờ là bản điện ảnh, em ko thấy ai thắc mắc? Lẽ ra đây mới là điểm nên thắc mắc nhất nếu muốn mổ xẻ yếu tố Tàu hay ko Tàu.

Em xưa nay ghét tất cả những gì liên quan đến Tàu. Nhưng vụ phim này thì em nghĩ hơi khác 1 tí:
- Chuyện bang hội có nguồn gốc từ TQ chống Pháp là có thật. Dù chỉ giai đoạn ngắn, phạm vi hẹp. Nhưng nhặt riêng cái đó làm phim thì theo lý, về LS, ko sai. Lý ko sai, nhưng về tình thì để khán giả quyết định. Cá nhân em sẽ ko đi mua vé xem nhưng em cũng ko chỉ trích ai đi xem.
- Về nguyên tác. Bản điện ảnh nhặt riêng khúc liên quan chú Tiều và TĐH trong bản truyền hình, đặt trong bối cảnh An đi tìm cha, phát triển lên thành 1 phiên bàn hành động cũng ko có gì sai. Việc phim đi xa nguyên tác đến mức độ nào được chập nhận lại 1 lần nữa do khán giả qđ. Xa quá, khán giả tẩy chay.
- Bản điện ảnh theo như dự kiến có nhiều phần. Ko lẽ phần đầu tiên ko nhắc đến VM thì thôi, nhắc đến thì phải xây dựng ngay là tổ chức dẫn đầu, trung tâm của phong trào kháng Pháp luôn sao? ko thể để diễn biến đó cho phần sau ư?

Thì có ai bắt giống đâu các cụ. Vấn đề là làm thế thì đặt tên nhân vật kiểu khác đi, tên phim khác đi, đừng dựa hơi tác phẩm kinh điển của người ta nữa thôi.

Em nhắc lại comment của em ở trên mà chắc các cụ cũng chả đọc: giả thử bên Tàu làm phim "Ỷ Thiên Đồ Long ký" trong đó chống Nguyên là Hội Ninja Nhật, Trương Vô Kỵ thề sống chết là người của Hội Ninja Nhật. Theo các cụ, dân Tàu có chửi ko hay chấp nhận? Nó y hệt như trường hợp này đấy!

Xuk.thal

Xe buýt
phim "Ỷ Thiên Đồ Long ký" trong đó chống Nguyên là Hội Ninja Nhật, Trương Vô Kỵ thề sống chết là người của Hội Ninja Nhật. Theo các cụ, dân Tàu có chửi ko hay chấp nhận? Nó y hệt như trường hợp này đấy!
Thì ăn ngay quả Phong sát 🤣 🤣

• Vodka
Reactions: cod

cod

Xe buýt
Trc rảnh em cũng hay vào xem rì viu Phê Phim, Phê Truyện mấy phim giải trí hoặc kiểu DC comics, Marval...để hiểu hơn cốt truyện, tuyến nhân vật...
Nhưng sau quả Phê Phim đánh giá phim Bố già đạt điểm "cực phê" em thấy team này bán cả linh hồn mình rồi.
"Và điểm cực phê này không dành cho sự hoàn hảo, nó dành cho cột mốc quan trọng của điện ảnh Việt" - Trích nhận xét của team đó.
Chả hiểu lấy gì để coi Bố già là 1 cột mốc quan trọng của Điện ảnh Việt.
Đậm: Em đọc đoạn này còn đang tưởng cụ nói "Bố già" xịn, hóa ra là cái phim phake :))

Em có xem cái web drama của thằng Thành trước đó và cố gắng lắm cũng ko nuốt nổi hết tập 1. À thì cứ cho là web drama thì hóa trang lởm lởm cũng đc. Nhưng đến phim điện ảnh mà cũng hóa trang như cải lương thì đúng là vô trách nhiệm thật.

Ryan848

Xe container
Đậm: Em đọc đoạn này còn đang tưởng cụ nói "Bố già" xịn, hóa ra là cái phim phake :))

Em có xem cái web drama của thằng Thành trước đó và cố gắng lắm cũng ko nuốt nổi hết tập 1. À thì cứ cho là web drama thì hóa trang lởm lởm cũng đc. Nhưng đến phim điện ảnh mà cũng hóa trang như cải lương thì đúng là vô trách nhiệm thật.
Em thì thấy chuyện đánh giá phim hay hoặc dở...theo cảm tính tùy người cảm nhận nên cũng chẳng comment gì. Nhưng 1 kênh rì viu khá uy tín như Phê Phim đưa ra đánh giá vậy thì em thấy rẻ rúng thực sự. Khác quái nào tôn cái phim thị trường đó ngang vs các tác phẩm thế giới vừa có tính hàn lâm mà lại có ý nghĩa sâu sắc, xúc phạm cảm nhận của người xem quá.

belo

Xe điện
Thì có ai bắt giống đâu các cụ. Vấn đề là làm thế thì đặt tên nhân vật kiểu khác đi, tên phim khác đi, đừng dựa hơi tác phẩm kinh điển của người ta nữa thôi.

Em nhắc lại comment của em ở trên mà chắc các cụ cũng chả đọc: giả thử bên Tàu làm phim "Ỷ Thiên Đồ Long ký" trong đó chống Nguyên là Hội Ninja Nhật, Trương Vô Kỵ thề sống chết là người của Hội Ninja Nhật. Theo các cụ, dân Tàu có chửi ko hay chấp nhận? Nó y hệt như trường hợp này đấy!
Giống quá lại chán là em nói truyện hoặc phim giống thực tế hàng ngày quá lại chán. Kiểu như TQ làm phim bị lính Nhật tàn sát giống thực tế thì dân họ chán ấy.
Phim họ làm lấy tên và cốt theo truyện kia thì người nhà ông Đoàn Giỏi có thêm tiền bản quyền. Hai bên đều có lợi, có gì mà cụ bảo dựa hơi.
Nghĩa Hòa Đoàn thì em không biết, chứ thủ lĩnh Phan Xích Long của Thiên địa hội, Wikia ghi là nhà cách mạng, và có tên đường ở các thành phố lớn ở VN. Hội Ninja Nhật, mà có thủ lĩnh được đặt tên đường ở Thượng Hải, chắc dân Tàu không chửi đâu.

con dơi 141

Xe tăng
Đạo diễn nghĩ gì khi chúng ta giới thiệu bức ảnh về gia đình hạnh phúc của ai đó. Bức ảnh thứ nhất khi người con trai chưa lấy vợ lập gia đình. Bức ảnh thứ 2 khi anh ấy lấy vợ lập gia đình và có con. Nếu đưa bức ảnh thứ nhất thì khi đó vợ con anh ấy có cảm thấy thoải mái công bằng và hợp lý không?

Hình ảnh bi tráng trong cuộc chiến trên chiến lũy Paris 1830 dẫn tới sụp đổ chế độ quân chủ Triều đại Bourbon. Ông đạo diễn nào đó mà lùi lại 40 năm để lấy bối cảnh của công xã Paris của dân chúng và quân đội vệ quốc. Rồi bảo không sao đâu, đều là tinh thần yêu nước bla bla thì có được không.

Bối cảnh lịch sự có yếu tố kinh tế, chính trị, xã hội văn hóa ở cả vĩ mô và cấp vi mô. Trung nhiên 7x-8x với GenZ khác xa nhau.

Đưa ra nhiều ví dụ để thấy cái bao biện của những người bảo đó không phải là xuyên tạc lịch sử thật vô lý và khiên cưỡng.

Hự.

Xe điện

Nếu so thế thì tương ứng với Ninja thông qua TVK lãnh đạo khởi nghĩa lật đổ nhà Nguyên mở ra nhà Minh, thì phim ĐRPN phải là TĐH thông qua xyx làm CMT8 thành công cơ. Còn ví dụ phim YTĐLK có đoạn Ninja Nhật cũng bơi qua lập hội, húng lên nóng vội oánh quân Nguyên xong rồi toạch hết thì phim vẫn bị chê vì rời xa nguyên tác quá đáng, sai cả LS lè lè, nhưng ko đến nỗi thay đổi LS là Ninja lật đổ triều Nguyên, lập nên triều Minh.

Nói cho khách quan thôi. Chứ cá nhân em sẽ ko xem phim ĐRPN. Người tiêu dùng nêu quan điểm bằng hành vi rút ví.

cod

Xe buýt
Giống quá lại chán là em nói truyện hoặc phim giống thực tế hàng ngày quá lại chán. Kiểu như TQ làm phim bị lính Nhật tàn sát giống thực tế thì dân họ chán ấy.
Phim họ làm lấy tên và cốt theo truyện kia thì người nhà ông Đoàn Giỏi có thêm tiền bản quyền. Hai bên đều có lợi, có gì mà cụ bảo dựa hơi.
Nghĩa Hòa Đoàn thì em không biết, chứ thủ lĩnh Phan Xích Long của Thiên địa hội, Wikia ghi là nhà cách mạng, và có tên đường ở các thành phố lớn ở VN. Hội Ninja Nhật, mà có thủ lĩnh được đặt tên đường ở Thượng Hải, chắc dân Tàu không chửi đâu.
Phan Xích Long là thanh niên bị lợi dụng làm bình phong thôi chứ thủ lĩnh gì đâu. Vấn đề là thế này:
- Dân ta vốn cảnh giác với người Tàu trong suốt cả lịch sử, tư tưởng bài Tàu ko hề nhỏ, thậm chí là lớn.
- "Thiên địa hội" ngoài vụ Phan Xích Long thì ko có hoạt động gì "chống Pháp" nữa cả, trái lại còn chuyển hóa sang hoạt động bảo kê, xã hội đen, gây tội ác. Nó ngược với nhóm Bình Xuyên, trước là băng cướp nhưng sau chuyển hóa thành Vệ quốc đoàn, ko ít thủ lĩnh của nhóm thành tướng lĩnh của QĐND.

Nếu so thế thì tương ứng với Ninja thông qua TVK lãnh đạo khởi nghĩa lật đổ nhà Nguyên mở ra nhà Minh, thì phim ĐRPN phải là TĐH thông qua xyx làm CMT8 thành công cơ. Còn ví dụ phim YTĐLK có đoạn Ninja Nhật cũng bơi qua lập hội, húng lên nóng vội oánh quân Nguyên xong rồi toạch hết thì phim vẫn bị chê vì rời xa nguyên tác quá đáng, sai cả LS lè lè, nhưng ko đến nỗi thay đổi LS là Ninja lật đổ triều Nguyên, lập nên triều Minh.

Nói cho khách quan thôi. Chứ cá nhân em sẽ ko xem phim ĐRPN. Người tiêu dùng nêu quan điểm bằng hành vi rút ví.
Ko cụ, ý em là Trương Vô Kỵ thề sống chết là người của Hội Ninja chứ ko phải Hội Ninja lãnh đạo dân Tàu chống Nguyên. Đây là 2 vấn đề khác nhau.

Chum mẻ

Xe hơi
Nhiều cụ ghét Trấn Thành là chính, chứ quan tâm gì đến nội dung phim đâu.
Em nói hơi thô nhưng sự thật là thế.
Cụ nói gần đúng (đối với e :P) thêm ông đạo diễn nhìn đểu giả kiểu gì...

RongPhuongBac

Xe điện
TQ kill rõ lắm lính Nhật hư cấu nhưng cũng có liên quan tới lịch sử cả 1 thời quân Thống ( sau này là QDD - Đài Loan ), mà cái gì là truyền thống kháng Nhật thì đều ok hết. Riêng cái phim DRPN mới thì nó đề cao vai trò của Thiên địa chống US thì mới đáng trách cụ nhé. Thà đổi tên thành đất rừng Vân Nam hay Trung Hoa thì có khi lại đắt như tôm tươi.

Chauthanh11

Xe điện

Võ Tòng trong tiểu thuyết cũng chỉ là nhân vật phụ , và cái tên Võ Tòng cũng chỉ là biệt hiệu , chứ không rõ tên thật ông ấy là gì ?
Dân VN mình mê truyện Tàu , các tích tuồng hay cải lương vùng Nam Bộ thì lại đa phần lấy từ truyện Tàu thì lấy tên Võ Tòng cũng dễ hiểu mà cụ .

Ngay tiểu thuyết của cụ Đoàn Giỏi cách dùng từ nó cũng khá lai căng không đúng chất Nam Bộ nữa , ví dụ như dì Tư Béo , ở miền Nam thì không ai gọi là vậy cả , béo thường gọi là mập hay ù . Hay ông dùng từ Làng , Nam Bộ thì chỉ có ấp chứ không có làng

RongPhuongBac

Xe điện
Võ Tòng trong tiểu thuyết cũng chỉ là nhân vật phụ , và cái tên Võ Tòng cũng chỉ là biệt hiệu , chứ không rõ tên thật ông ấy là gì ?
Dân VN mình mê truyện Tàu , các tích tuồng hay cải lương vùng Nam Bộ thì lại đa phần lấy từ truyện Tàu thì lấy tên Võ Tòng cũng dễ hiểu mà cụ .

Ngay tiểu thuyết của cụ Đoàn Giỏi cách dùng từ nó cũng khá lai căng không đúng chất Nam Bộ nữa , ví dụ như dì Tư Béo , ở miền Nam thì không ai gọi là vậy cả , béo thường gọi là mập hay ù . Hay ông dùng từ Làng , Nam Bộ thì chỉ có ấp chứ không có làng
Cụ Đoàn Giỏi thì đúng người sinh ra ở Đông Nam Bộ đó cụ.

belo

Xe điện
Phan Xích Long là thanh niên bị lợi dụng làm bình phong thôi chứ thủ lĩnh gì đâu. Vấn đề là thế này:
- Dân ta vốn cảnh giác với người Tàu trong suốt cả lịch sử, tư tưởng bài Tàu ko hề nhỏ, thậm chí là lớn.
- "Thiên địa hội" ngoài vụ Phan Xích Long thì ko có hoạt động gì "chống Pháp" nữa cả, trái lại còn chuyển hóa sang hoạt động bảo kê, xã hội đen, gây tội ác. Nó ngược với nhóm Bình Xuyên, trước là băng cướp nhưng sau chuyển hóa thành Vệ quốc đoàn, ko ít thủ lĩnh của nhóm thành tướng lĩnh của QĐND.

Ko cụ, ý em là Trương Vô Kỵ thề sống chết là người của Hội Ninja chứ ko phải Hội Ninja lãnh đạo dân Tàu chống Nguyên. Đây là 2 vấn đề khác nhau.
Chết dở. Danh nhân được đặt tên đường mà cụ hạ thấp người ta chỉ để chiếm ưu thế tranh luận thế này thì ngại quá. Em xin phép ngừng ạ. Cảm ơn cụ.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]

Em vừa xem phim về xong nóng hổi vừa thổi vừa nhâm nhi đây ạ.

Em sẽ viết review đầy đủ sau giờ em nghỉ ngơi chút ạ.

Ngắn gọn trước review thì đây ạ:

- phim rất đáng xem. Tình cảm, nhân văn, có tính giáo dục (tình người, tình cảm gia đình, tình yêu đất nước, con người)
- phim giải trí / thương mại hạng A. Một trong vài phim hiếm hoi của Việt Nam đạt đến đẳng cấp này. Có thể kể tên từ trước đến nay chỉ có: Dòng Máu Anh Hùng + Áo lụa Hà Đông . Mấy đại cảnh phati nói là thật sự đẳng cấp. Có tiền có tài chưa đủ để làm ra những đại cảnh này, mà phati có cả kinh nghiệm, tâm huyết lẫn cả một ekip đồng lòng đồng tâm đồng ý.

Tóm lại phim không hề khiến em liên tưởng đến bất kỳ những comment / review tiêu cực đang lan tràn trên mxh mấy hôm rồi.

Em sẽ còn xem lại phim này, đưa cả gia đình đi xem

Đồng thời, em xin thanh toán 10 vé cho các cụ nào đi xem phim mà thấy phim dở, với điều kiện:

- dùng nick thật không phải nick ảo
- nick sử dụng trên 2 năm và có ít nhất trên 100 comment trên quán cafe otofun
- show vé cùng comment công khai chê phim dở + lý do dở ở chỗ nào khâu nào vv

Giờ em nghỉ trưa chút. Lát rảnh em sẽ review sâu hơn

P.S là em đã xem đủ cả bản Truyền hình Đất Phương Nam và Tiểu thuyết Đất Rừng Phuóng Nam

Chỉnh sửa cuối:

belo

Xe điện
TQ kill rõ lắm lính Nhật hư cấu nhưng cũng có liên quan tới lịch sử cả 1 thời quân Thống ( sau này là QDD - Đài Loan ), mà cái gì là truyền thống kháng Nhật thì đều ok hết. Riêng cái phim DRPN mới thì nó đề cao vai trò của Thiên địa chống US thì mới đáng trách cụ nhé. Thà đổi tên thành đất rừng Vân Nam hay Trung Hoa thì có khi lại đắt như tôm tươi.
Thiên địa hội chống US thì quá đáng trách ạ. Em ủng hộ phê bình hội thiếu kiến thức lịch sử VN ạ. Cụ chửi mạnh vào cho em.

BMW Z69

Xe buýt
Am cứ nhìn thấy mẹt chú Trấn Lột là em không muốn xem rồi.

RongPhuongBac

Xe điện
Am cứ nhìn thấy mẹt chú Trấn Lột là em không muốn xem rồi.
Em thấy 1 đoạn clip thấy Chấn Thành đạo lý ở quán rượu và đạo lý ở sân khấu thì bị cô đào nào đó bùm 1 cái ngã lăn quay ra chết rồi cụ. Thực ra phim này đề cao 2 tổ chức lạ hoắc và Võ Tòng thôi cụ. Ngoài ra hết cái xem rồi.