[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

bearbie

Xe điện
Tạm bỏ qua các yếu tố bối cảnh, trang phục lung tung, sai tùm lum, vốn là điển hình của phim VN xưa nay thì việc bơm thổi đám xã hội đen vốn gây nợ máu ko ít như anh hùng, xứng đáng là MẤT DẠY tập 3.
Bác có vẻ thiếu kiến thức về sử việt, nhất là Miền Nam, đừng nên mạnh miệng chửi mất dạy kẻo bị vận ngược vào thân.

Tui đang mong có film Người Bình Xuyên đây. Không phải anh chị du côn xh đen thì là gì. Nhưng rất nhiều người trong số họ về sau lên tá, tướng của quân đội mình. Đọc hết truyện đó đi rồi hãy chửi tiếp bác ạ.

Nhưng với phong trào chửi cho sướng miệng thế này chắc chả ai dám làm người Bình Xuyên.

niceshot

Xe container
Tranh thủ lúc các bạn nhỏ học bài, e lướt mấy trang báo, thấy ầm ĩ lên vụ ĐRPN trên các mặt báo, Facebook đủ các kiểu. Thấy kiểu phân thành 2 bên:
1.1 bên là các ý kiến tôn trọng lịch sử, bản gốc, hơi chủ nghĩa dân tộc chút là kêu gọi tẩy chay film này...
2.1 bên là kiểu các bạn ns, và fan của họ cũng kiêu rủ nhau cùng ủng hộ...lướt qua thì thấy cũng toàn ng nổi tiếng và quyền lực trong giới
=> Không biết các bác xem chưa và có như báo nói ko a?
note: e tạo theard để cùng các cụ chia se, nc cho vui, ko tổ lái vào các vấn đề cấm ạ. Nên cụ nào ko vừa ý thì đi ra giúp e. Còn admin thấy ko đúng quy định thì xóa giúp e!
Đúng ra thì em ko quan tâm đến cái phim này, cơ mà 2 phe tranh cãi kinh quá, ngày nào cũng đọc cả chục bài tranh luận về phim làm em lại biết về phim, có tý băn khoăn có nên đi xem để biết nó thế nào ko (vẫn thiên vè hướng kệ mn, xem làm gì) ....

Như vậy là fan hay antifan thì đều đang góp công sức đắc lực để quảng bá cho phim. Ekip làm phim cũng chỉ mong có vậy thôi :)) :)) :))

fanmu12345

Xe điện
Bác có vẻ thiếu kiến thức về sử việt, nhất là Miền Nam, đừng nên mạnh miệng chửi mất dạy kẻo bị vận ngược vào thân.

Tui đang mong có film Người Bình Xuyên đây. Không phải anh chị du côn xh đen thì là gì. Nhưng rất nhiều người trong số họ về sau lên tá, tướng của quân đội mình. Đọc hết truyện đó đi rồi hãy chửi tiếp bác ạ.

Nhưng với phong trào chửi cho sướng miệng thế này chắc chả ai dám làm người Bình Xuyên.
truyện Người Bình Xuyên đã được chuyển thể thành phim Dưới Cờ Đại Nghĩa. Cũng na ná như ĐRPN, tức là lấy cốt truyện lồng ghép thêm 1 số tình tiết. Nhưng cũng sát truyện, tóm lại xem cũng được.

Để Lệ tổ làm luôn phim Người Bình Xuyên, rồi chửi 1 lần cho tiện. Không khéo Lệ tổ lại dựng Bảy Viễn lại là 1 người yêu nước, sẵn sàng hy sinh tính mạng để chống Pháp giành độc lập cho non sông và việc sau này theo Pháp là để làm nhiệm vu bí mật =))=))=))

ca_kiem

Xe container
Ngay câu đầu tiên thấy sai sai. Câu truyện đất rừng phương nam là trí tưởng tượng + thêm tính chất tuyền truyền của nhà văn Đoàn Giỏi viết lên câu truyện không liên quan tới lịch sử gì cả mà nói sai lệch lịch sử.
Nhìn xem như truyện Tây Du Ký của Ngô Thừa Ân … đên nay được biến thể cả chục loại tây có, tàu có … mặc sức sáng tạo có sao đâu.
Chính xác đất rừng phương nam không phải lịch sử.. nó là truyện dựa trên trí tưởng tượng..

Tuankhoi001

Xe tải

Cụ chưa xem Dưới cờ đại nghĩa rồi, phim truyền hình dựa trên Người Bình Xuyên đấy.

Ai chửi cứ chửi, ai làm phim thì cứ làm thôi cụ. :)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có thể em cực đoan hoặc bảo thủ, em thấy phim Đất phương Nam không trung thành với nguyên tác em đã không thích. Phim Đát rừng phương Nam lần này lại còn có cả Nghĩa Hoà đoàn, Thuên Địa hội chen vai thích cánh cùng bác Ba Phi thì em không xem để giữ cho mình dư vị Đất rừng phương Nam của cụ Đoàn Giỏi.
TT là kẻ lắm chiêu, biết đâu đó là chiêu trò đánh vào tâm lý tò mò bỏ tiền đi xem cho biết
Hồi bé em đọc truyện "Đất rừng Phương Nam" thấy cuốn hút quá. Ồn ào thế này chắc phải đọc lại. Nhưng có lẽ không còn say mê như ngày xưa.

nq19832005

Xe tăng
Vì phiên bản phim truyền hình ngày xưa không 100% đúng với tác phẩm của cụ Đoàn Giỏi nên người ta vẫn lịch sự đổi cái tên đi, gọi là “Đất phương Nam”.
Còn bọn thằng Quang Dũng, Trấn Thành bây giờ thì như kiểu mất hết sĩ diện vậy, trình bày còn hơn bọn nghiện với cave.
xin lỗi các cụ chứ em thấy mặt thằng Trấn Thành em đã không muốn xem rồi.

honghadc94

Xe máy
Phim xem cũng được, hơn nhiều phim khác
Phim chỉ là phim, để giải trí, không phải chỗ để học lịch sử

ca_kiem

Xe container
Em thấy cung một tiểu thuyết… tây hay tàu nó chế ra hàng loạt bộ phim… đủ thể loại…. Cải biên các kiểu.
Nên em nghĩ ko nên quá khắt khe vì phim mục đích giải trí chứ ko phải học sử.
Còn đội Trần Thành em chưa bao giờ xem kể cả diễn hài tuy nhiên cái nào ra cái đấy ko phải vì ghét mà có thành kiến film

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Các cụ ở đây toàn trung niên với già làng hết rồi, phim điện ảnh nó không đánh vào giới khách hàng các cụ đâu, chủ yếu là các thanh niên, sinh viên trẻ.. Mà các bạn đó, mồm thì chửi nhưng vẫn mua vé để xem nên có phim nào của TT không bị chửi đâu, nhưng vẫn toàn trăm tỷ. Các cụ có đọc về nguyên gốc tác phẩm của nhà văn nhưng lứa trẻ đâu có biết nội dung nguyên tác đâu.

Tuankhoi001

Xe tải
Các cụ ở đây toàn trung niên với già làng hết rồi, phim điện ảnh nó không đánh vào giới khách hàng các cụ đâu, chủ yếu là các thanh niên, sinh viên trẻ.. Mà các bạn đó, mồm thì chửi nhưng vẫn mua vé để xem nên có phim nào của TT không bị chửi đâu, nhưng vẫn toàn trăm tỷ. Các cụ có đọc về nguyên gốc tác phẩm của nhà văn nhưng lứa trẻ đâu có biết nội dung nguyên tác đâu.
Cũng không hẳn cụ ạ, NXB Kim Đồng chắc chắn có hợp đồng với đoàn phim. Từ đầu tuần đến giờ sách DRPN với thiết kế dày đặc hình ảnh từ phim bán không kịp in. Em nghĩ không ít bạn trẻ đi xem phim và về mua sách đọc đâu.

bearbie

Xe điện
truyện Người Bình Xuyên đã được chuyển thể thành phim Dưới Cờ Đại Nghĩa. Cũng na ná như ĐRPN, tức là lấy cốt truyện lồng ghép thêm 1 số tình tiết. Nhưng cũng sát truyện, tóm lại xem cũng được.

Để Lệ tổ làm luôn phim Người Bình Xuyên, rồi chửi 1 lần cho tiện. Không khéo Lệ tổ lại dựng Bảy Viễn lại là 1 người yêu nước, sẵn sàng hy sinh tính mạng để chống Pháp giành độc lập cho non sông và việc sau này theo Pháp là để làm nhiệm vu bí mật =))=))=))
Cái dcđn đó k0 có tí gì bình xuyên luôn, và nó dở ẹc. Sao hồi đó không ai chửi ta? Tui mong 1 film người Bình Xuyên đàng hoàng, cỡ cái đất rừng phương nam này được rồi.

sắt con

Xe điện
Film của tt em ko xem, sẽ ko xem. Dòng phim ko ra thương mại, cũng ko tác phẩm. Với tt nhớ tới 2 điều: (1) cứ như vầy…riết rồi nghệ sỹ sợ, lấy ai đi làm từ thiện 🤭🤭🤭 ; (2) toạc đũng quần🤭🤭🤭

fanmu12345

Xe điện
Cái dcđn đó k0 có tí gì bình xuyên luôn, và nó dở ẹc. Sao hồi đó không ai chửi ta? Tui mong 1 film người Bình Xuyên đàng hoàng, cỡ cái đất rừng phương nam này được rồi.
bộ đội Bình Xuyên lúc đầu chống Pháp, sau Bình Xuyên chia thành nhiều phe, đặc biệt là Bảy Viễn sau này theo Pháp.

Có lẽ vì nhạy cảm nên phim Dưới Cờ Đại Nghĩa phải lồng ghép thêm các phe phái khác chống Pháp cho bớt nhạy cảm.

Em chưa xem truyện Người Bình Xuyên, nhưng xem phìm Dưới Cờ Đại Nghĩa thấy cũng ổn. Dù sao cũng thuần Việt, không lai căng như bản điện ảnh Đất Rừng Phương Nam

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Film của tt em ko xem, sẽ ko xem. Dòng phim ko ra thương mại, cũng ko tác phẩm. Với tt nhớ tới 2 điều: (1) cứ như vầy…riết rồi nghệ sỹ sợ, lấy ai đi làm từ thiện 🤭🤭🤭 ; (2) toạc đũng quần🤭🤭🤭
Cái (1) của cụ, cứ nghĩ đến mà lại thấy cay. Cụ giải thích thêm giùm em cái (2) là gì với. Em luận mãi chẳng ra?

bearbie

Xe điện
bộ đội Bình Xuyên lúc đầu chống Pháp, sau Bình Xuyên chia thành nhiều phe, đặc biệt là Bảy Viễn sau này theo Pháp.

Có lẽ vì nhạy cảm nên phim Dưới Cờ Đại Nghĩa phải lồng ghép thêm các phe phái khác chống Pháp cho bớt nhạy cảm.

Em chưa xem truyện Người Bình Xuyên, nhưng xem phìm Dưới Cờ Đại Nghĩa thấy cũng ổn. Dù sao cũng thuần Việt, không lai căng như bản điện ảnh Đất Rừng Phương Nam
Vậy gu bác lạ quá. Tui xem film đầu tiên là thoại phải hay, tiết tấu phải nhanh, trừ khi cần chậm. Ý nghĩa văn hóa lịch sử gì đó xếp sau tính hấp dẫn. Nguyên cái tập 1 tưởng film câm, nói được có vài câu. Tới lúc các nv chính xuất hiện thì thoại như kịch, nhạt toẹt. Nói chung là dở dưới mức loài người có thể tưởng tượng ra

fanmu12345

Xe điện
Cái (1) của cụ, cứ nghĩ đến mà lại thấy cay. Cụ giải thích thêm giùm em cái (2) là gì với. Em luận mãi chẳng ra?
(2) là chuyện bà Hằng chửi nghệ sĩ làm từ thiện không minh bạch. Trấn Thành bảo cứ chửi như thế thì sau này nghệ sĩ sẽ không ai dám lam từ thiện.

Thực tế nghệ sĩ bỏ tiền túi làm tự thiện thì ít, mượn hoa cúng Phật thì nhiều, cụ thể là Công Viên - Thủy Tinh

fanmu12345

Xe điện
Vậy gu bác lạ quá. Tui xem film đầu tiên là thoại phải hay, tiết tấu phải nhanh, trừ khi cần chậm. Ý nghĩa văn hóa lịch sử gì đó xếp sau tính hấp dẫn. Nguyên cái tập 1 tưởng film câm, nói được có vài câu. Tới lúc các nv chính xuất hiện thì thoại như kịch, nhạt toẹt. Nói chung là dở dưới mức loài người có thể tưởng tượng ra
Em thích ăn thịt chó mắm tôm kệ em

Cụ thích ăn Pizza kệ cụ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tay TT này tiền lắm nghỉ mẹ cho nó lành, hùng hục làm xong toàn ăn gạch.