[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Ý nói là các antifan ấy bài Trung xong mượn cớ đập luôn... Hoa Kiều ạ? Sao lại giận cá chém thớt thế nhỉ?
Chứ ở Nam Kỳ hồi xưa đào đâu ra... Trung Cộng, hay ý của cụ là Trung Hoa dân quốc? :-o
E chỉ thấy ngày xưa xem phim thì Thiên địa hội phản Thanh phục Minh là quen thuộc nhất qua bao bộ phim Tàu, Hong Kong thôi. Vài chục năm nước mình không ai đả động đến mấy hội nhóm kia trên truyền thông chỉ lướt qua trong lịch sử cũng xa tít tắp, giờ tự nhiên làm phim nhét 2 tên bang hội nguồn gốc từ Tàu chạy nạn vào Việt Nam thì chả bị phản ứng. Có phản ứng xã hội mới là chuyện bình thường trong trường hợp này đấy cụ

thunder

Xe tải
Cụ khóc , cười, cay cú ... về ai, về cái gì.là việc riêng của cụ, nhưng tranh luận về vấn đề lịch sử gây tranh cãi trong phim DRPN thì cần đưa ra dẫn chứng / bằng chứng.cho đàng hoàng để bảo vệ quan điểm của mình.Thế mới là tranh luận đúng đắn cụ ạ.
Không ai đi lôi phim siêu anh hùng, viễn tưởng ( Batman ) ra so sánh với phim chính kịch ( DRPN ).
Quả này hay thật, thế Forrest Gump là phim chính kịch hay phụ kịch thế?
Cụ vẫn chưa giải thích ý đồ đạo diễn là gì khi tổng Giôn vừa trao huân chương xong là anh lính Forrest tuột quần chổng mông vào mặt tổng.
Nếu cụ có xem đoạn trước, khi tổng Ken vừa bắt tay chúc mừng, hỏi cảm tưởng của vận động viên bóng bầu dục Forrest siêu sao nước Mỹ, cậu ta nói luôn là em đang muốn đi tè. Tay đạo diễn này đúng là có chuyện với mấy đời các tổng rồi.
Phim "lật sử" thế mà vẫn giải Oscar, bọn Mỹ có vấn đề về tư tưởng thật. ;)

haipvg

Xe tăng
À cụ không hiểu ba dấu chấm đằng sau chữ tư tưởng nhỉ, em thay chữ chính trị bằng dấu ... đấy. Cụ muốn xuyên tạc quan điểm của em theo hướng gì thì em kệ cụ thôi. Quan điểm nhất quán của em trong thread này ( hình bắt đầu từ trang 23 ) phim này hư cấu đến mức xuyên tạc lịch sử. Cụ quan tâm đọc các post của em thì sẽ thấy đa phần là đưa ra các bằng chứng lịch sử từ sách báo ( thập niên 1920-1930 ), tư liệu lịch sử ( tạp chí nghiên cứu lịch sư ...) để chứng minh quan điẻm của em rằng trong giai đoạn 1920-1930, không có Thiên Địa Hội chống Pháp , yêu nước Việt nào cả.
Cụ làm sao mà chứng minh được trong TĐH đó không có bất kỳ 1 ai chống Pháp? Có vài người trong rừng U Mình thì sao? Và họ chống lại vì bị áp bức chứ chẳng vì cái gì khác cả, cụ đừng gán ghép cho họ.
Phim dã sử đầy đoạn nhân vật yêu đương, nam nữ đi chơi với nhau. Ngày xưa có đúng thế không? Đại trà thì không có nhưng vài người có thể vẫn có.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn chưa giải thích ý đồ đạo diễn là gì khi tổng Giôn vừa trao huân chương xong là anh lính Forrest tuột quần chổng mông vào mặt tổng.
Nếu cụ có xem đoạn trước, khi tổng Ken vừa bắt tay chúc mừng, hỏi cảm tưởng của vận động viên bóng bầu dục Forrest siêu sao nước Mỹ, cậu ta nói luôn là em đang muốn đi tè. Tay đạo diễn này đúng là có chuyện với mấy đời các tổng rồi.
Một số cụ cận vệ già garde impériale có lẽ không nghe đài khác, không xem phim Mỹ đâu nói cũng bằng thừa :) nếu nói phim Mỹ kể về "người Mỹ xấu xí" thì nhiều lắm, nhiều người không thể tưởng tượng được việc đó vì nó vượt ra khỏi định kiến của họ

1.25 ton

Xe điện
Cụ làm sao mà chứng minh được trong TĐH đó không có bất kỳ 1 ai chống Pháp? Có vài người trong rừng U Mình thì sao? Và họ chống lại vì bị áp bức chứ chẳng vì cái gì khác cả, cụ đừng gán ghép cho họ.
Phim dã sử đầy đoạn nhân vật yêu đương, nam nữ đi chơi với nhau. Ngày xưa có đúng thế không? Đại trà thì không có nhưng vài người có thể vẫn có.
Thế có một ( vài ) người trong Thiên Địa Hội yêu nước , đồng nghĩa với cả tổ chức tội phạm Thiên Địa Hôi là chống Pháp, yêu nước?

sudichat2002

Xe container
Thế có một ( vài ) người trong Thiên Địa Hội yêu nước , đồng nghĩa với cả tổ chức tội phạm Thiên Địa Hôi là chống Pháp, yêu nước?
Cụ đã xem phim chưa mà kết luận phim nó bảo cả tổ chức tội phạm Thiên Địa Hội chống Pháp, cụ chỉ hóng hớt đâu đâu rồi bảo nó xuyên tạc :))

1.25 ton

Xe điện
Cụ càng khoe khoang kiến thức cái mớ kiến thức hổ lốn của cụ, thì cụ càng chứn tỏ cụ lố bịch ra sao . Đây là topic về phim ĐRPN 2023 xuyên tạc lịch sử, khi cho Thiên Địa Hôi chống Pháp trong giai đoạn 1920-1930. Có bằng chứng, chứng minh biện hộ cho phim này không xuyên tạc thì đưa ra.
Muốn bàn sâu về phim Mỹ thì đi chỗ khác mà bàn

1.25 ton

Xe điện
Cụ đã xem phim chưa mà kết luận phim nó bảo cả tổ chức tội phạm Thiên Địa Hội chống Pháp, cụ chỉ hóng hớt đâu đâu rồi bảo nó xuyên tạc :))
Đã tìm hiểu được chức năng quản lý của Cục Quản lý nghệ thuật để ai bức xúc với phim còn gửi đơn khiếu nại chưa? Nói linh tinh người ta chỉ cho còn chưa gửi được lời vản ơn đâu đấy

sudichat2002

Xe container
Đã tìm hiểu được chức năng quản lý của Cục Quản lý nghệ thuật để ai bức xúc với phim còn gửi đơn khiếu nại chưa? Nói linh tinh người ta chỉ cho còn chưa gửi được lời vản ơn đâu đấy
Cụ đừng lảng đi, hỏi lại lần nữa là cụ đã xem phim chưa mà kết luận phim nó bảo cả tổ chức tội phạm Thiên Địa Hội chống Pháp, cụ chỉ hóng hớt đâu đâu rồi bảo nó xuyên tạc :))
Nó xuyên tạc thì nó đã bị cấm chiếu rồi :))

langtoilangtoi

Xe điện
Hơn 7 chục trang rồi mà em vẫn chưa thấy ngã ngũ xem cái phim này có đáng xem ko để xuống tiền mua vé, mệt phết nhỉ.

1.25 ton

Xe điện
Cụ đừng lảng đi, hỏi lại lần nữa là cụ đã xem phim chưa mà kết luận phim nó bảo cả tổ chức tội phạm Thiên Địa Hội chống Pháp, cụ chỉ hóng hớt đâu đâu rồi bảo nó xuyên tạc :))
Nó xuyên tạc thì nó đã bị cấm chiếu rồi :))
Cái câu hỏi kiểu " đã đi xem chua mà chém " cụ đã nhắc nhiều lần trong topic này, đến mức em không thèm trả lời câu này của cụ.Nếu cụ vẫn muốn xem câu trả lời của em thì mời lội lại xem câu trả lời trước đó của em. Thẻm nữa chính các seeder trong topic này thậm chí đến giờ vẫn bô lô ba la là có nhiều hội kín yêu nước lấy tên là Thiên Địa Hội, thì cụ đặt câu hỏi hơi thừa.

sudichat2002

Xe container
Mà đời iem gần 50 tuổi rồi mới chỉ biết Cục Nghệ thuật biểu diễn, chứ chưa từng nghe đến Cục Quản lý nghệ thuật nó là gì cả, cụ khai sáng cho iem phát :))
Phim thì chưa xem, nhưng cứ chụp mũ nó xuyên tạc lịch sử, cơ quan chức năng họ đã thẩm định rồi, muốn làm review thì cũng phải cố đi xem rồi về mắng chửi sau chứ, đằng này cứ adua, bầy đàn :))

sudichat2002

Xe container
Cái câu hỏi kiểu " đã đi xem chua mà chém " cụ đã nhắc nhiều lần trong topic này, đến mức em không thèm trả lời câu này của cụ.Nếu cụ vẫn muốn xem câu trả lời của em thì mời lội lại xem câu trả lời trước đó của em. Thẻm nữa chính các seeder trong topic này thậm chí đến giờ vẫn bô lô ba la là có nhiều hội kín yêu nước lấy tên là Thiên Địa Hội, thì cụ đặt câu hỏi hơi thừa.
Cục Quản lý nghệ thuật ở đâu để em gửi đơn tố cáo phim này xuyên tạc phát cụ ơi :))

1.25 ton

Xe điện
Mà đời iem gần 50 tuổi rồi mới chỉ biết Cục Nghệ thuật biểu diễn, chứ chưa từng nghe đến Cục Quản lý nghệ thuật nó là gì cả, cụ khai sáng cho iem phát :))
Phim thì chưa xem, nhưng cứ chụp mũ nó xuyên tạc lịch sử, cơ quan chức năng họ đã thẩm định rồi, muốn làm review thì cũng phải cố đi xem rồi về mắng chửi sau chứ, đằng này cứ adua, bầy đàn :))
À ừ, đúng là Cục Nghệ thuật biểu diễn. Nhưng đã tra ra chức năng của nó chưa mà xui người ta đến đấy kiện phim? Có thấy bản thân mình xấu hổ không?

Những lời qui chụp của cụ erm coi như bụi dưới dép em đi thôi, cứ " giải trí " thoải mái nhé. Phim hòa vốn rồi, còn được tham dự cả LHP mà ( tất nhiên đã phải bỏ đi những Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa Đoàn ), có ai bắt bẻ nữa đâu.

Nhưng nếu muốn tranh luận đàng hoàng thì bỏ đi những câu ngụy biện như " có xem đâu, đã xem đâu...mà nói ". Còn không thì đừng quote bài của em nữa, tìm người khác mà huênh hoang.

sudichat2002

Xe container
À ừ, đúng là Cục Nghệ thuật biểu diễn. Nhưng đã tra ra chức năng của nó chưa mà xui người ta đến đấy kiện phim? Có thấy bản thân mình xấu hổ không?

Những lời qui chụp của cụ erm coi như bụi dưới dép em đi thôi, cứ " giải trí " thoải mái nhé. Phim hòa vốn rồi, còn được tham dự cả LHP mà ( tất nhiên đã phải bỏ đi những Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa Đoàn ), có ai bắt bẻ nữa đâu.

Nhưng nếu muốn tranh luận đàng hoàng thì bỏ đi những câu ngụy biện như " có xem đâu, đã xem đâu...mà nói ". Còn không thì đừng quote bài của em nữa, tìm người khác mà huênh hoang.
Cụ lưu ý về các cơ quan chức năng nhà nước nhé, chứ xong rồi lại à với ừ nó không hay, tranh luận thì phải có kiến thức, chuyên môn, sống và làm việc theo pháp luật nữa cụ nhé, chứ adua theo đội anti bất chấp chụp mũ nó xuyên tạc là coi thường cơ quan thẩm định có chuyên môn rồi, vậy thôi nhé :))

langtoilangtoi

Xe điện
Giải trí thì cụ đi xem thoải mái, còn muốn làm nhà sử học thì thôi cụ ạ, đơn giản mà
Hi, vậy tức là rõ, vậy mà các cụ cãi nhau rõ nhiều, vậy em chốt lại là
1. Phim có tính giải trí, xem OK
2. Phim có yếu tố lịch sử chưa khớp nên bỏ qua.

1.25 ton

Xe điện
Cụ lưu ý về các cơ quan chức năng nhà nước nhé, chứ xong rồi lại à với ừ nó không hay, tranh luận thì phải có kiến thức, chuyên môn, sống và làm việc theo pháp luật nữa cụ nhé, chứ adua theo đội anti bất chấp chụp mũ nó xuyên tạc là coi thường cơ quan thẩm định có chuyên môn rồi, vậy thôi nhé :))
Nói như trên thì tự mâu thuẫn giữa lời nói và kiến thức. Vì có biết cái Cục nghệ thuật biểu diễn ấy nó không quản lý ngành điện ảnh đâu, nhưng lại khoe khoang kiến thức, xúi bẩy, thách thức mới kinh.

[
chị Hà Thanh Vân xem rồi đấy, cụ giỏi thì bẻ lý luận của chị ấy đi. Còm kiểu xem rồi mới đc chê thì khôn vãi. A Dũng sao ko nói xem rồi thấy dở thì tôi trả tiền vé đê :)), seeder khôn thấy mẹ :))

thunder

Xe tải
Cụ càng khoe khoang kiến thức cái mớ kiến thức hổ lốn của cụ, thì cụ càng chứn tỏ cụ lố bịch ra sao . Đây là topic về phim ĐRPN 2023 xuyên tạc lịch sử, khi cho Thiên Địa Hôi chống Pháp trong giai đoạn 1920-1930. Có bằng chứng, chứng minh biện hộ cho phim này không xuyên tạc thì đưa ra.
Muốn bàn sâu về phim Mỹ thì đi chỗ khác mà bàn
Thế cụ nào bi bô phát biểu về Forrest Gump nhận huân chương mà không biết vụ chổng mông (chắc google ra huân chương chứ có xem đâu mà biết), rồi lu loa phim tài liệu Hàn không tính, rồi lúc đưa phim truyện Hàn ra thì trốn mất tăm luôn đấy nhỉ? Có phải cụ không hay ai khác vậy?
Đã nói là phim truyện người ta có quyền hư cấu, mức độ hư cấu đến đâu, có vi phạm hay không đã có các cơ quan nhà nước xử lý. Thế mà có những người cho mình cái quyền tự vạch ra luôn phải thế này, thế kia cho... điện ảnh từ Việt Nam đến Huê Kỳ với Hàn Quốc, sướng thật đấy.
Nhưng mà thôi, tự do ngôn luận mà. Bốc phét chơi chứ cũng biết các cụ có xem phim, xem kịch mấy đâu. Nếu xem thì sẽ thấy thiếu gì tác phẩm sáng tạo khác hẳn nội dung so với chính sử. Mỹ Hàn thì biết rồi. Châu Âu, Châu Á, ngay cả Việt Nam nếu thích thì đây kể cho nghe, toàn tác phẩm kinh điển, mấy lần chính kịch chứ chả phải viễn tưởng gì đâu.
Các tác phẩm ấy mà rơi vào đây chắc các cụ cũng lu loa là xuyên tạc mất, làm văn hóa nghệ thuật xem ra khó quá đi. =))