[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

1.25 ton

Xe điện
Cụ kia nói rồi heng. Phim tài liệu khác film truyện nhé.
Hehehe, mấy cu seeder cứ post sau vả post trước đấy cụ. Mồm thì bao biện phim DRPN 2023 không phải phim lịch sử/ tài liệu ( không cần đúng sự thật lịch sử ), nhưng lại lôi phim tài liệu ra làm dẫn chứng để bao biện.😀 Nói chung nếu là bài văn chứng minh thì toàn 1-2 điểm vì lạc đề và sai dẫn chứng.😀

thunder

Xe tải
Cụ cần xem bối cảnh.
Thổ dân da đỏ khả năng lật đổ nhà nước Mỹ hiện đại không?
Pháp, Mỹ còn khả năng can thiệp đa nguyên đa đảng lên Việt Nam không?
Rồi từ đó biết câu trả lời.
Ngay bối cảnh Mỹ-VN, HQ-VN như hôm nay mà đố cụ kiếm ra khả năng HQ xin lỗi chính thức nạn nhân Việt Nam, Mỹ chính thức xin lỗi nạn nhân da cam Việt Nam hau không? Mỹ có dám làm film kể tội tội ác với VN không?
Nó lại liên quan về nhận thức chính trị của các cụ.
Phim Hàn Quốc mô tả tội ác của lính Hàn tại VN thì cụ còn ý kiến gì không?
Phim Mỹ mô tả tội ác của lính Mỹ tại VN thì cụ muốn tội ác kiểu gì: tra tấn, đốt nhà, giết người, hãm hiếp... Cụ nói thử em chỉ tên phim cho tìm về xem.
Tóm lại theo em cụ nên khu trú vào phim Việt Nam, chứ phim nước ngoài phải xem nhiều mới nên thảo luận cụ ạ, nói linh tinh thiên hạ cười. :)

Kiên Khùng

Xe điện
Thế cụ còn muốn xem phim truyện Hàn Quốc không? Hay vẫn tiếp tục bốc phét theo cụ kia? =))
Thế có đọc được chữ trong khung này không nhỉ?
View attachment 8174654

Nói vậy thôi thích phim truyện Hàn Quốc thì 30s, có gì khó. =))
View attachment 8174687
View attachment 8174688
View attachment 8174691

View attachment 8174695

Tớ rất nể những tay xem chẳng được bao nhiêu phim mà lúc nào cũng phán như đúng rồi. =))
Tôi rất nể cụ.
Lính Hàn Quốc không hoảng loạn vì bắn nhầm dân thường.
Chúng lôi tất cả người dân làng, xếp họ giữa sân. Bắn, giết, h.i.ế.p.
Sau đó chúng mới bị đặc công Việt Cộng bắt đền tội. Đó mới là lúc chúng hoảng loạn.
Phim bào chữa tội ác thôi chứ có gì khó hiểu cụ ơi. Chúng sẽ còn làm nhiều loại film này.

thunder

Xe tải
Giờ cụ sang Hàn Quốc làm film mô tả các vụ giết hại người Việt của quân Đại Hàn trong chiến tranh xâm lược Việt Nam đi, xem chúng cho làm hay không? Sự thật lịch sử luôn đấy.
Nhưng giờ ở VN làm film ca ngợi lính Đại Hàn nhân danh nghệ thuật chủ nhật (à quên thứ bảy) thì được nhỉ? Như ý cụ nói phần bôi đậm.
Tôi rất nể cụ.
Lính Hàn Quốc không hoảng loạn vì bắn nhầm dân thường.
Chúng lôi tất cả người dân làng, xếp họ giữa sân. Bắn, giết, h.i.ế.p.
Sau đó chúng mới bị đặc công Việt Cộng bắt đền tội. Đó mới là lúc chúng hoảng loạn.
Phim bào chữa tội ác thôi chứ có gì khó hiểu cụ ơi. Chúng sẽ còn làm nhiều loại film này.
Haha, cụ đúng là được voi đòi Hai Bà Trưng. Hóa ra phim Hàn Quốc phải có kịch bản đúng như chỉ đạo của cụ thì mới vừa ý ạ.
Ở trên hình như cụ hay ai đó chỉ yêu cầu mô tả thôi, có thấy nhắc gì đến kịch bản hoành tráng đấy không? Hay là phải ngầm hiểu? :-o
Cụ nói luôn kịch bản yêu cầu cho phim Mỹ đi, để em xem có mối nào bên Hồ Ly Vọng đáp ứng được không? ;)

belo

Xe điện
Các cụ bình tĩnh. Các cụ bàn rộng quá em e không phù hợp nữa.

belo

Xe điện
Em thấy ĐRPN thể hiện rất rõ một điều xuyên suốt trong lịch sử VN: nhiều người gốc Hoa, khi đến sinh sống trên đất nước này đều trở thành người Việt nam. Tự bản thân họ sẵn sàng đứng lên bảo vệ đất nước họ sinh sống, sống chết vì nó.
Góc nhìn của em đơn giản vậy thôi.

haipvg

Xe tăng
Cụ viết như vây là cụ tự mâu thuẫn rồi.Thiên Địa Hội trong lịch sử nó là tổ chức của người Hoa nhằm lật đổ nhà Thanh, khôi phục nhà Minh bên Trung Quốc.Ở Việt Nam trong giai đoạn 1920-1930 và đến tận thời VNCH nó là tổ chức tôi phạm.
Chả có lý do biên kịch, đạo diễn đặt hẳn tên nó là TĐH và cho nó là một tổ chức yêu nước (Việt ) ở miền Tây như trong phim. Và trong phim nên để tên khác, hoặc cho nó là " Hôi kín " vô danh nào đó, vì nó chỉ tạo " bối cảnh " theo như diễn giải của cụ.

Nói chung phim hư cấu gì thì hư cấu nhưng đừng bóp méo lịch sử.
Ví dụ như vậy thì khác nào ở Mỹ có phim tâm lý/ chính kịch Hollywood hư cấu cho hôi 3K tham gia chống phát xít Đức ở thế chiến II.

Mà cụ đừng cố thu hẹp bối cảnh phim như vậy, cụ xem lại các thông quảng cáo, review phim đi 😀. Bối cảnh của phim là Nam Bộ thời kỳ 1920-1930 nhé.

Năm nào thì năm chẳng ảnh hưởng . Tđh thì có nhiều tđh, ở ngoài đời chả liên quan gì đến phim cả. Thích gán ghép vậy thôi.
cứ gán ghép như vậy thảo nào cụ Văn Cao ôm hận vì mùa xuân đầu tiên. Không ngờ sắp giữa TK21 rồi mà còn tư tưởng chẳng khác gì 50 năm trước.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy ĐRPN thể hiện rất rõ một điều xuyên suốt trong lịch sử VN: nhiều người gốc Hoa, khi đến sinh sống trên đất nước này đều trở thành người Việt nam. Tự bản thân họ sẵn sàng đứng lên bảo vệ đất nước họ sinh sống, sống chết vì nó.
Góc nhìn của em đơn giản vậy thôi.
Cụ nhìn như vậy.
Có những người lại thấy cảnh đẹp, con người phóng khoáng.. và thấy phim hay.
Người khác lại cảm nhận khác...
Cũng có những đối tượng lại lợi dụng phim để làm cái gì đó phục vụ lợi ích riêng.
Ví dụ: có những phim không chiếu được, hay ít khách lại có vị hả hê, chê bai film cúng cụ này nọ :))
Có đối tượng ********* lại lợi dụng. 1 chút gì đó của film để bố láo, xuyên tạc lịch sử.
Chỗ này em ủng hộ cụ Kiên Khùng, thà giết nhầm còn hơn bỏ sót. Cứ chỗ nào bậy bạ, sai lệch là cắt. Phải chỉnh đốn ngay. Đội duyệt film cứ buông lỏng là không được

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ nhìn như vậy.
Có những người lại thấy cảnh đẹp, con người phóng khoáng.. và thấy phim hay.
Người khác lại cảm nhận khác...
Cũng có những đối tượng lại lợi dụng phim để làm cái gì đó phục vụ lợi ích riêng.
Ví dụ: có những phim không chiếu được, hay ít khách lại có vị hả hê, chê bai film cúng cụ này nọ :))
Có đối tượng ********* lại lợi dụng. 1 chút gì đó của film để bố láo, xuyên tạc lịch sử.
Chỗ này em ủng hộ cụ Kiên Khùng, thà giết nhầm còn hơn bỏ sót. Cứ chỗ nào bậy bạ, sai lệch là cắt. Phải chỉnh đốn ngay. Đội duyệt film cứ buông lỏng là không được
Việt Nam mạnh như Hàn Quốc về kinh tế, có vũ khí chiến lược như Bắc Hàn, thì cụ muốn nới lỏng kiểm duyệt hẵng tính.
Giờ mà nới dây lưng quần sớm là bị thông...ngay.
Không thiếu kẻ muốn thông...lịch sử cách mạng nước này đâu. Vì cách mạng đã thông...hết lượt bọn cha chú và chủ cũ của họ.
Đau đấy. Liệu mà khép mông vào mấy ông hội đồng ạ.

haipvg

Xe tăng
À mà cụ nào bảo sao không có VM trong phim thì hỏi xem sao seri Batman chả thấy Tổng thống Mỹ rồi FBI ở đâu mà để tp Gotham đầy tội phạm và tham nhũng như vậy. Lãnh đạo diệt tội phạm lại là tay người dơi vớ vẩn nào đấy. Tư tưởng của phim hết sức có vấn đề.

haipvg

Xe tăng
Việt Nam mạnh như Hàn Quốc về kinh tế, có vũ khí chiến lược như Bắc Hàn, thì cụ muốn nới lỏng kiểm duyệt hẵng tính.
Giờ mà nới dây lưng quần sớm là bị thông...ngay.
Không thiếu kẻ muốn thông...lịch sử cách mạng nước này đâu. Vì cách mạng đã thông...hết lượt bọn cha chú và chủ cũ của họ.
Đau đấy. Liệu mà khép mông vào mấy ông hội đồng ạ.
Ngày xưa học thì chữ Hán, thi chữ Hán, lý luận thì tầm chương trích cú toàn điển tích TQ, triều đình thì năm nào cũng cống nạp, vua mới nào lên cũng lại xin sắc phong thiên triều, thế mà còn chằng mất được nước. Giờ có tí phim mà đã lo bò trắng răng.

Kiên Khùng

Xe điện
À mà cụ nào bảo sao không có VM trong phim thì hỏi xem sao seri Batman chả thấy Tổng thống Mỹ rồi FBI ở đâu mà để tp Gotham đầy tội phạm và tham nhũng như vậy. Lãnh đạo diệt tội phạm lại là tay người dơi vớ vẩn nào đấy. Tư tưởng của phim hết sức có vấn đề.
Bạc man không có ngoại xâm.
Còn đánh nhau đường phố có Bụi đời Chợ Lớn. Có ai hỏi han gì?

Kiên Khùng

Xe điện
Ngày xưa học thì chữ Hán, thi chữ Hán, lý luận thì tầm chương trích cú toàn điển tích TQ, triều đình thì năm nào cũng cống nạp, vua mới nào lên cũng lại xin sắc phong thiên triều, thế mà còn chằng mất được nước. Giờ có tí phim mà đã lo bò trắng răng.
Lo sớm chứ cụ. Để ướt mông nhoe nhoét thì mếu à?

1.25 ton

Xe điện
Năm nào thì năm chẳng ảnh hưởng . Tđh thì có nhiều tđh, ở ngoài đời chả liên quan gì đến phim cả. Thích gán ghép vậy thôi.
cứ gán ghép như vậy thảo nào cụ Văn Cao ôm hận vì mùa xuân đầu tiên. Không ngờ sắp giữa TK21 rồi mà còn tư tưởng chẳng khác gì 50 năm trước.
Tranh luận kiểu này thì tranh luận làm gì hả cụ? Đuối lý thì chuyển sang bâng quơ mát mẻ đả kích cá nhân?Nếu cụ có bằng chứng có nhiều Thiên Địa Hội tồn tại tại Nam Kỳ trong giai đoạn 1920-1930 thì xin mời cụ đưa ra, chứ viết như vậy là vô căn cứ và ngụy biện.

haipvg

Xe tăng
Tranh luận kiểu này thì tranh luận làm gì hả cụ? Đuối lý thì chuyển sang bâng quơ mát mẻ đả kích cá nhân?Nếu cụ có bằng chứng có nhiều Thiên Địa Hội tồn tại tại Nam Kỳ trong giai đoạn 1920-1930 thì xin mời cụ đưa ra, chứ viết như vậy là vô căn cứ và ngụy biện.
Em chả cần bằng chứng, em tưởng tượng ra đấy. Truyện hư cấu mà.

1.25 ton

Xe điện
Mỹ to nhất quả đát. Bỏ chính phủ hình thức đó đi vẫn còn chính phủ ngầm.
Cụ đừng sa đà vào bẫy của đội seeder cụ ạ. Lưu ý thể loại phim ĐRPN 2023 là phim tâm lý- chính kịch. Cũng có thể đội seeder ấy còn không phân biệt nổi thể loại phim, nhưng nếu cứ theo đội ấy thì mình tự kéo mình tụt ngang họ.