[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

Chauthanh11

Xe điện
Nói chuyện lịch sử với phim Việt thì chán lắm. Như phim Hoa ban đỏ đầu tư một mớ tiền mà rất ít người xem. Chưa xem mà vào sọt chứ đừng nói xem rồi
Quan trọng nhất là cái đội ngũ đạo diễn với kịch bản ở VN nó quá tệ thì lấy đâu ra mà đòi hay ?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Hix, toàn văn bản tư liệu từ tòa án ra đấy ạ, sử liệu vững chắc nhất rồi, mà cụ còn cố cưỡng ép làm gì. Nếu thực sự hội ấy chống Pháp thì đã bị kết án tù, chứ không bị trục xuất về Tàu làm gì.

Em cho cụ cái linh Hồi ký cụ Trần Văn Giàu, cụ làm ơn đọc thử xem có đoạn nào nhắc đến Thiên Địa Hội yêu nước phản tây phục ta không nhé. Chém gió quá đi.

Tức mình phải mò lại sách cụ Trần Văn Giàu Trần Bạch Đằng cho cụ đọc :) thôi nhé, không tám với cụ nữa

1.25 ton

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Phim sạn quá bt cụ. Phim Mỹ đầy, xl ác (em hay xem), rồi phim chưởn, phim Ấn đụ ối dồi ôi. Nhưng có những mốc giới hạn riêng, nhạy cảm từng nước, có những vấn đề không nên vượt qua và bị soi.

Vd các quan chức Nhật đi thắp hương Đền gì đấy thờ các tiền bối của họ, tại nước họ. Vài nước như lên đồng liền. Làm họ sợ v.mứt không dám tới, phải ship hương cúng tới đó kkk.

Nước em, tuyền bị bắt nạt, nhiều đau thương nhưng với lòng vị tha thấy bt. Gọi là cao thượng cũng được.
Không nói phim Đất rừng Phương Nam, mà mình thấy đó là 1 gợi ý những hướng hay làm phim về các phong tục tập quán cuộc sống Miền Tây là rất hay như phim Cánh đồng bất tận vì cái nền văn học của Nguyễn Ngọc Tư quá hay; phim cũng làm ổn.

Hay một hướng khá hay là làm về lịch sử các thời kỳ trước Việt Minh. Đó là thời kỳ các phong trào trăm hoa đua nở nên rất giàu tư liệu, tình tiết, mâu thuẫn. Chứ đôi khi lịch sử 1 chiều cũng chán.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Viết dài dòng như vậy để một số fan Lệ Tổ, Dũng Khùng hiểu rõ lời bao biện của rằng giai đoạn 1920-1930 có bang hội như Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa Đoàn đánh Pháp là bố láo, xuyên tạc. Mặt khác nếu như bọn nó giải thích là chỉ hư cấu trong phim, thì chúng nó ngay từ khâu biên kịch đã phải đổi tên TĐH, NHĐ thành tên khác chứ không đợi đến lúc người ta phát hiện ra và nhổ vào mặt.
Cứ xem phim khen phim hay thì là fan Trấn Thành và Dũng Khùng hả cụ?

Cụ quá cực đoan và vơ đũa cả nắm! Lại hung hãn một cách bất ngờ!

Em thì thấy phim cũng không có đề cao Thiên địa hội một chút nào! Thậm chí những hoạt động của họ cũng chỉ dừng ở mức Chống thôi, nhỏ lẻ, chứ cũng chưa đến mức dùng từ Đánh.

Đổi tên thì có xem phim mới thấy là tình huống đấy hoàn cảnh đấy dùng cái tên nào thì cũng thế! Đổi chắc là vì cũng đơn giản chả ảnh hưởng gì đến câu chuyện bộ phim lại tránh để bọn yêu nước nửa mùa (nhiều khi là bọn ba que trá hình) chúng nó lợi dụng để gây chia rẽ dân tộc. Thì đổi thôi. Chứ lẽ ra theo như đạo diễn Phan Đăng Di chì không nên đổi. Vì để tên cũ Thiên địa hội thì sẽ đúng với sự thật lịch sử hơn, như trong SGK Lịch sử lớp 11:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng nhất là cái đội ngũ đạo diễn với kịch bản ở VN nó quá tệ thì lấy đâu ra mà đòi hay ?
Muốn hay thì cho người ta làm. Nhiều tác phẩm, nhiều người xem, nhiều sáng tạo mới hay.

Chứ chưa gì một số cụ đã "săn phù thuỷ" rồi thì lấy đâu mà hay?

1.25 ton

Xe điện

Em thì thấy phim cũng không có đề cao Thiên địa hội một chút nào! Thậm chí những hoạt động của họ cũng chỉ dừng ở mức Chống thôi, nhỏ lẻ, chứ cũng chưa đến mức dùng từ Đánh.

Đổi tên thì có xem phim mới thấy là tình huống đấy hoàn cảnh đấy dùng cái tên nào thì cũng thế! Đổi chắc là vì cũng đơn giản chả ảnh hưởng gì đến câu chuyện bộ phim lại tránh để bọn yêu nước nửa mùa (nhiều khi là bọn ba que trá hình) chúng nó lợi dụng để gây chia rẽ dân tộc. Thì đổi thôi. Chứ lẽ ra theo như đạo diễn Phan Đăng Di chì không nên đổi. Vì để tên cũ Thiên địa hội thì sẽ đúng với sự thật lịch sử hơn, như trong SGK Lịch sử lớp 11:

Thế em hỏi cụ, mấy cái phong trào cụ dẫn sách gì đó ra ấy , nó thuộc giai đoạn lịch sử nào? trước năm 1920, hay là trong giai đoạn 1920-1930 ( mà đạo diễn nói là phim làm về thời kỳ này ).

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Lư nhất vũ viết Bài ca đất phương nam quá hay làm OST cho bản truyền hình 1997. Đợt này cũng không có bài nào hay hơn nên lấy lại bài cũ làm OST

Có thể nào một phần vì dư âm bài này mà nhiều người chuyển vô Nam? :) nhưng bài này có cái mình không thích là đoạn đầu thì quá buồn mà đoạn sau quá hào hùng, có vẻ như yếu tố chính trị tuyên truyền "bị kìm kẹp rồi vùng lên" hơi nhiều
Nói như cụ cứ như là cứ nhặt cái nhạc phim cũ là ra được cái Ost này vậy!

Có được cái MV này làm Ost cũng là một sự đầu tư cũng khá đấy ạ. Cộng với tài năng của nhạc sĩ Đức Trí người rất am hiểu dân ca Nam Bộ lẫn của ekip làm MV với đạo diễn Lê Thanh Sơn. Version này với giọng ca Trọng Phúc em thấy hay nhất. Cụ vẫn chưa ưng vậy cụ kết version nào nhất vậy?

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thế em hỏi cụ, mấy cái phong trào cụ dẫn sách gì đó ra ấy , nó thuộc giai đoạn lịch sử nào? trước năm 1920, hay là trong giai đoạn 1920-1930 ( mà đạo diễn nói là phim làm về thời kỳ này ).
Sự thật lịch sử là Thiên Địa hội cũng đã từng có chống Pháp nhỏ lẻ là được rồi; SGK cũng có đề cập.

Chứ còn giai đoạn 1920-1930, như phim cũng chắc đã có gì sai hả cụ? Có thể khoảng thời gian đó đâu đó có vài hội nhóm Thiên địa hội có làm mafia, bảo kê vv nhưng làm sao cụ có thể khẳng định là đâu đó trong miền rừng sông nước phương Nam không có vài nhóm Thiên địa hội nhỏ lẻ khác như ông Tiều vẫn là những con người chính trực và yêu nước như trong phim, phỏng ạ?

belo

Xe điện

Ngu ý của em là đổi hơi vội. Nhưng họ có cái lý của họ là làm thị trường, nên tránh phản ứng của đám đông.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nói như cụ cứ như là cứ nhặt cái nhạc phim cũ là ra được cái Ost này vậy!

Có được cái MV này làm Ost cũng là một sự đầu tư cũng khá đấy ạ. Cộng với tài năng của nhạc sĩ Đức Trí người rất am hiểu dân ca Nam Bộ lẫn của ekip làm MV với đạo diễn Lê Thanh Sơn. Version này với giọng ca Trọng Phúc em thấy hay nhất. Cụ vẫn chưa ưng vậy cụ kết version nào nhất vậy?
Bản Phương Mỹ Chi hát mộc khá hay. Cái chính là mình không thích OST đoạn đầu buồn quá, dù biết đó là chất buồn man mác của tài tử Nam Bộ; họ làm đúng thôi chỉ là mình không thích nhạc buồn :)

1.25 ton

Xe điện
Sự thật lịch sử là Thiên Địa hội cũng đã từng có chống Pháp nhỏ lẻ là được rồi; SGK cũng có đề cập.

Chứ còn giai đoạn 1920-1930, như phim cũng chắc đã có gì sai hả cụ? Có thể khoảng thời gian đó đâu đó có vài hội nhóm Thiên địa hội có làm mafia, bảo kê vv nhưng làm sao cụ có thể khẳng định là đâu đó trong miền rừng sông nước phương Nam không có vài nhóm Thiên địa hội nhỏ lẻ khác như ông Tiều vẫn là những con người chính trực và yêu nước như trong phim, phỏng ạ?
Viết như cụ là biểu hiện của sự lươn lẹo. Rõ ràng là Thiên Địa Hội của Phan Xích Long tồn tại trước năm 1916, tức là 4 năm trước giai đoạn 1920-1930 mà phim đề cập. Nhưng cũng phải nói rõ ông này chủ trương đánh Tây để lên làm vua, chứ không phải yêu nước, yêu non gì cả. Thêm nữa đồng ý là giai đoạn 1920-1930, luôn luôn có cá nhân yêu nước nào đó trong hội kín nào đó, nhưng không thể vì đó mà biểu dương Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa Đoàn là tổ chức yêu nước, chống thực dân.

sudichat2002

Xe container
Viết như cụ là biểu hiện của sự lươn lẹo. Rõ ràng là Thiên Địa Hội của Phan Xích Long tồn tại trước năm 1916, tức là 4 năm trước giai đoạn 1920-1930 mà phim đề cập. Nhưng cũng phải nói rõ ông này chủ trương đánh Tây để lên làm vua, chứ không phải yêu nước, yêu non gì cả. Thêm nữa đồng ý là giai đoạn 1920-1930, luôn luôn có cá nhân yêu nước nào đó trong hội kín nào đó, nhưng không thể vì đó mà biểu dương Thiên Địa Hội, Nghĩa Hòa Đoàn là tổ chức yêu nước, chống thực dân.
Phan Xích Long được đặt tên đường ở SG, lại bảo là "vì muốn lên làm vua, không phải yêu nước yêu non gì cả" giờ thích lật sử à x-(

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Bản Phương Mỹ Chi hát mộc khá hay. Cái chính là mình không thích OST đoạn đầu buồn quá, dù biết đó là chất buồn man mác của tài tử Nam Bộ; họ làm đúng thôi chỉ là mình không thích nhạc buồn :)
Em cũng có xem bản PMC rồi. Cả Hương Lan nữa. Với em thì đều thua xa bản của Đức Trí với phần trình bày của Nghệ sĩ Trọng Phúc.

Mà Nam Bộ sao lắm điệu buồn thế ? Có phải do nguồn gốc phải sống tha hương ?

Mà lạ là các điệu buồn phương Nam biết là buồn nhưng nó có tính gây nghiện vô cùng, nó cứ đi thẳng vào trái tim; và cái buồn của nó hoàn toàn khác biệt với các thể loại nhạc vàng nhạc bi luỵ khác

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thanks cụ, em hết rượu để vod .

Cũng là trích dẫn từ Hồi ký Trần Văn Giàu hả cụ?
Đây là cuốn Địa chí văn hóa TPHCM 4 tập, cụ Trần Văn Giàu chủ biên. Cụ Trần Văn Giàu nguyên Bí thư Xứ ủy Nam Kỳ, nguyên Chủ tịch Ủy ban kháng chiến Nam Bộ nên đọc cũng được

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp quá, cụ không trả lời được câu hỏi của em lại còn gán cho em cái từ Lươn lẹo? Em lươn lẹo câi gì hả cụ? Và bộ phim cũng đâu có biểu dương Thiên địa hội? Cũng chả hề gọi đấy là tổ chức yêu nước vv. Cụ cứ không xem phim rồi nhét chữ lung tung em thật không nên đáu.

Em hỏi hỏi lại cụ câu hỏi mong cụ đừng lảng tránh trả lời bằng cách dùng cái từ lươn lẹo một cách hết dức tuỳ tiện và voi lý:

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có xem batn PMC rồi. Cả Hương Lan nữa. Với en thì đều thua xa bản của Đức Trí với phần trình bày của Nghệ sĩ Trọng Phúc.

Mà Nam Bộ sao lắm điệu buồn thế ? Có phải do nguồn gốc phải sống tha hương ?

Mà lạ là các điệu buồn phương Nam biết là buồn nhưng nó có tính gây nghiện vô cùng, nó cứ đi thẳng vào trái tim; và nó hoàn toàn khác biệt với các thể loại nhạc vàng nhạc bi luỵ khác
Cái này là do người Việt tha phương vô Nam, đi mở cõi theo thời chúa Nguyễn, cụ Nguyễn Hữu Cảnh, hay thời Nguyễn Ánh chạy Tây Sơn nên nhớ quê, nhớ Huế nhớ các điệu nhạc cung đinh nên mới sinh ra cái buồn man mác vậy. Đến cụ Cao Văn Lầu thì đóng đinh luôn

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Đây là cuốn Địa chí văn hóa TPHCM 4 tập, cụ Trần Văn Giàu chủ biên. Cụ Trần Văn Giàu nguyên Bí thư Xứ ủy Nam Kỳ, nguyên Chủ tịch Ủy ban kháng chiến Nam Bộ nên đọc cũng được
Thanks cụ. Thảo nào em cũng có đọc Hồi ký Trần Văn Giàu rồi mà không có nhớ từng đọc cái phần cụ trích dẫn

1.25 ton

Xe điện
Phan Xích Long được đặt tên đường ở SG, lại bảo là "vì muốn lên làm vua, không phải yêu nước yêu non gì cả" giờ thích lật sử à x-(
Vầng, sợ gì mà không lật hả cụ. Có hẳn cờ đề chữ " ĐẠI MINH QUỐC " cơ mà. Thiên tử thì có ấn cũng là " Đại minh quốc, Phan Xích Long Hoàng Đế, Thiên tử ngọc tỷ ". =)) Đúng là yêu nước nhưng mà là nước "Đại Minh " nào đó nhé.