[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

1.25 ton

Xe điện
Đại Minh Quốc là phản Thanh phục Minh. Phản Thanh Phục Minh thì chỉ có TDH :v
Đúng rồi cụ, vậy thử hỏi xem yêu nước Việt chỗ nào đây? Thậm chí còn có nick nhét cho cụ Giàu bảo là Thiên Địa hôi yêu nước cơ. Các cụ có thời gian đọc hồi ký cụ Giàu xem vụ ấy có nhắc gì đến TĐH không. Rất hay đấy ạ. Chỉ tiếc là cụ ấy chỉ viết đến mốc thời gian 1945.

Bayi 1921

Xe tải
Cục Điện Ảnh và các cơ quan quản lý im lặng hả các cụ?
Dư luận phản đối thì cứ kệ thôi nhỉ.
Sau này cứ tự do sáng tác, hư cấu, không cần biết đúng sai vì hư cấu nên sai không sao?
Cục điện ảnh trả lời rồi
Cụ k cập nhật à

Cục trưởng Cục Điện ảnh Vi Kiến Thành, "Đất rừng phương Nam" được đánh giá là tác phẩm điện ảnh được xây dựng công phu, với âm hưởng chủ đạo là tinh thần yêu nước, chống phong kiến, đế quốc ở Nam Bộ. Bộ phim lấy cảm hứng từ tiểu thuyết cùng tên của nhà văn Đoàn Giỏi và phim truyền hình "Đất phương Nam", sản xuất năm 1997 của đạo diễn Nguyễn Vinh Sơn. Đạo diễn Vinh Sơn cũng là cố vấn cho phim lần này.

Phim kể về hành trình phiêu lưu của An, cậu bé mất mẹ trên đường đi tìm cha; làm nổi bật sự trù phú của thiên nhiên, nét đẹp văn hóa đặc sắc của vùng đất Nam Kỳ lục tỉnh, sự hào hiệp của những người nông dân bám đất bám rừng và tinh thần yêu nước, kháng Pháp.

"Đất rừng phương Nam" lấy bối cảnh phim từ những năm 1920-1930, trong khi tiểu thuyết "Đất rừng phương Nam" của nhà văn Đoàn Giỏi được xác định là năm 1945. Lý do thay đổi vì bộ phim muốn mô tả ở phần này bé An lưu lạc qua nhiều nơi, môi trường, bang hội cũng như nhóm nghĩa quân khác nhau…

"Đây là bộ phim truyện, với nhân vật hư cấu và không xác định chính xác thời điểm diễn ra câu chuyện. Các yếu tố lịch sử, nhân vật trong tiểu thuyết là cảm hứng để xây dựng nên câu chuyện phim. Bộ phim không đề cao, ca ngợi một hội nhóm nào, chỉ ca ngợi lòng yêu nước chống lại ngoại xâm của người dân Nam Bộ trong thời kỳ đó bao gồm cả người Việt, người Hoa, người Khmer…" - Cục trưởng Cục Điện ảnh Vi Kiến Thành nêu.

Trong phim có những hoạt động và lời thoại nhắc đến Nghĩa Hòa đoàn và Thiên Địa hội là hội nhóm tập hợp bởi một số người dân lao động sinh sống chủ yếu ở Sóc Trăng, Bạc Liêu, Long Xuyên - hoàn toàn không liên quan đến phong trào cùng tên do Chu Hồng Đăng lãnh đạo ở Trung Quốc. Thiên Địa hội cũng như Nghĩa Hòa đoàn chỉ được những người dân yêu nước ở Nam Kỳ lúc đó mượn tên gọi để hoạt động độc lập ở Việt Nam...

1.25 ton

Xe điện
Chống Pháp thì đương nhiên phải lập ra 1 chính quyền mới, thời kỳ đó thì đó là vua, vua thì phải xưng tên nước, phải đặt phẩm cách kể cả là mê tín dị đoan vì đó là cách nghĩ thời kỳ đầu tk20. Và cụ Phan Xích Long được vô cùng nhiều người Việt phò tá chết theo.
Còn có 1 cụ khác chống pháp lên làm lãnh tụ đấy, đó là thời kỳ sau này. Hình như cụ đó mở chi Hội ở chính Nam Kinh TQ gộc chứ chả phải ở VN. Chả phải cứ chống Pháp để cho triều Nguyễn.
Bây giờ chuyển sang xét lại cả Phan Xích Long, quả thật là phong trào anti này đã đi từ ngõ cụt này sang ngõ cụt khác. Ban đầu phản đối lật sử, bây giờ lật luôn sử để anti =))
Em rất mong phong trào anti ngày một lan rộng để xem chính quyền có động thái gì =))
Vầng, sợ gì mà không lật hả cụ. Có hẳn cờ đề chữ " ĐẠI MINH QUỐC " cơ mà. Thiên tử thì có ấn cũng là " Đại minh quốc, Phan Xích Long Hoàng Đế, Thiên tử ngọc tỷ ". =)) Đúng là yêu nước nhưng mà là nước "Đại Minh " nào đó nhé.

View attachment 8159883
View attachment 8159884
View attachment 8159889

Cụ cứ đọc link em gửi đi rồi hẵng phán xét: Phan Xích Long phản Tây phục nước nào.

RongPhuongBac

Xe điện
Và theo cụ thì những hành vi của anti Trấn Thành hiện nay có giúp xóa đi những điều sai trái trong các video đó không ?
Người ta chứng minh bằng tiền của mình mua vé xem phim đấy.
Đó là lý do ban tuyên giáo bảo vệ phim chứ không bảo vệ anti, sau ban tuyên giáo là báo chí bảo vệ phim.
Chứng minh gì khi mà các trường ra văn bản chỉ đạo học sinh sinh viên đi xem thì được thưởng điểm thi đua. Dư luận không lên tiếng thì liệu các trường có dừng về sau không cụ? ;))

hd-vt

Xe container
Tại sao phải ngại ngùng, dè dặt?
Đi du lịch nước ngoài được mà du lịch nước mình phải ngại ngùng, dè dặt?
Em chịu, cụ biết ạ hehe. Tối khuya năm 95, ăn xong hỏi chủ quán hủ tíu hehe, cạnh bến xe, đường đi tới trung tâm tp Cần Thơ. Họ hô cả nhà ra xem nghe 2 chú Bắc Kỳ hỏi gì kỳ zậy, nghe không hỉu kkk.
Ý em hỏi ra bến Ninh Kiều cf ngắm ái tý thôi, dì mà căng keke.

belo

Xe điện
Em chịu, cụ biết ạ hehe. Tối khuya năm 95, ăn xong hỏi chủ quán hủ tíu hehe, cạnh bến xe, đường đi tới trung tâm tp Cần Thơ. Họ hô cả nhà ra xem nghe 2 chú Bắc Kỳ hỏi gì kỳ zậy, nghe không hỉu kkk.
Ý em hỏi ra bến Ninh Kiều cf ngắm ái tý thôi, dì mà căng keke.
Mới vào thì cụ nói chậm như tv thôi. Nhanh không ai nghe được đâu. Hồi em, mới bắt đầu đi các nơi, nghe cũng khó. Giờ nghe được kha khá rồi. Cũng nói chậm khi ở miền lạ.

hd-vt

Xe container
Mới vào thì cụ nói chậm như tv thôi. Nhanh không ai nghe được đâu. Hồi em, mới bắt đầu đi các nơi, nghe cũng khó. Giờ nghe được kha khá rồi. Cũng nói chậm khi ở miền lạ.
Còn lói ngọng nữa hiccc. Em có trách ai đâu. :D

polizia

Xe container

Hội kín đánh Pháp sách nói rõ là đánh đuổi thực dân, khôi phục đất nước.
Nhưng công nhận qua phim này mới thấy câu chuyện Thày bói xem voi đến giờ vẫn đúng. Trên Fb nhiều đứa chưa đi xem nhưng viết dài, dài kinh khủng, lan man trích dẫn này kia … nhưng chốt lại hỏi xem chưa thì kêu tao đe’0 thèm xem :))
Như người ta nếu chưa xem thì sẽ ngồi im, ko ý kiến, hoặc chỉ nói chung chung là tôi ko thích nên ko xem. Đây chưa xem nhưng trích dẫn phân tích như đúng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Bayi 1921

Xe tải
Em xin bài này
[/QUOTE]
Từ bắc

Hội kín đánh Pháp sách nói rõ là đánh đuổi thực dân, khôi phục đất nước.
Nhưng công nhận qua phim này mới thấy câu chuyện Thày bói xem voi đến giờ vẫn đúng. Trên Fb nhiều đứa chưa đi xem nhưng viết dài, dài kinh khủng, lan man trích dẫn này kia … nhưng chốt lại hỏi xem chưa thì kêu tao đe’0 thèm xem :))
Như người ta nếu chưa xem thì sẽ ngồi im, ko ý kiến, hoặc chỉ nói chung chung là tôi ko thích nên ko xem. Đây chưa xem nhưng trích dẫn phân tích như đúng rồi.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ngồi đút chân gầm bàn thì nhầm sao được hehe.
Người m.Nam nhiêu người đi thăm đất nước từ Nam ra Bắc ạ. Nại vin vào cớ sợ lày sợ lọ rồi hehe.

Đợt em đứng chỗ cột cờ Lũng Cú - HG, đang hít hà khí đất trời địa đầu tổ quốc, chợt nghe hai vợ chồng khoảng 65 tuổi nói chuyện giọng SG rất nhỏ. Em quay sang hỏi chú SG ra chơi ạ, thế ạ quận mấy ạ. Chú ấy trả lời rất ngại ngùng, dè dặt. Khi bọn em bẩu cũng sống trong ấy, ra đây chơi thì mặt chú mới giãn ra, sau biết ở gần nhau có trăm mét, mặt giãn thêm tý nữa hehe.
Vợ chồng già ở SG - Q.PNh bay ra HN, thuê xe Innova có tài chở đi chơi khắp vùng biên Đông Bắc Bộ.
Nếu cụ người bắc vô nam đáng lẽ càng nên giúp xoá định kiến phân biệt đi đây cụ còn lấy ví dụ cá biệt nâng cao quan điểm nữa

sudichat2002

Xe container
Cố tình tạo drama để thu hút sự nổi tiếng. Nhưng đây là sự nổi tiếng vì tai tiếng!
Cố nuốt cho trôi món tiền ngân sách thôi. Chứ có khuyến mại cave em cũng chả nuốt nổi phim VN.
Đây là phim thương mại, tự bỏ tiền ra đầu tư, không phải phim cúng cụ, không dùng tiền ngân sách :))

quochiep

Xe tăng
Chứng minh gì khi mà các trường ra văn bản chỉ đạo học sinh sinh viên đi xem thì được thưởng điểm thi đua. Dư luận không lên tiếng thì liệu các trường có dừng về sau không cụ? ;))
Ko biết nhà sản xuất bộ phim này làm hợp đồng với các trường thế nào mà rất nhiều trường bắt học sinh đi xem như hoạt động ngoại khoá ! Có hình chụp 1 buổi chiều nguyên rạp toàn các em thiếu nhi cấp 1,2 thì chắc chắn là ko thể nào phụ huynh dẫn đi xem dc mà phải là lớp và trường ! Phải nói Maketing phim này đỉnh , bao nguyên rạp và làm ăn với các trường thì ko muốn doanh thu cao cũng ko dc vì đối tượng học sinh sinh viên vẫn nằm trong quản lý của trường nên dù ko thích cũng buộc phải bỏ tiền đi !!

RongPhuongBac

Xe điện
Ko biết nhà sản xuất bộ phim này làm hợp đồng với các trường thế nào mà rất nhiều trường bắt học sinh đi xem như hoạt động ngoại khoá ! Có hình chụp 1 buổi chiều nguyên rạp toàn các em thiếu nhi cấp 1,2 thì chắc chắn là ko thể nào phụ huynh dẫn đi xem dc mà phải là lớp và trường ! Phải nói Maketing phim này đỉnh , bao nguyên rạp và làm ăn với các trường thì ko muốn doanh thu cao cũng ko dc vì đối tượng học sinh sinh viên vẫn nằm trong quản lý của trường nên dù ko thích cũng buộc phải bỏ tiền đi !!
Chỉ cần cụ có pb đủ dày. Mọi thứ có hiệu trưởng và hội đồng lo :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Trong lúc mạng xã hội còn rần rần về chi tiết lịch sử và đi xem phim Đất rừng phương nam hay không thì Chính phủ và quốc hội đang ong đầu cứu Đồng bằng sông cửu long đỡ biến đổi khí hậu

Đa phần bà con còn nghèo và dân dã, dù đã khá hơn trước nhiều

hd-vt

Xe container
Nếu cụ người bắc vô nam đáng lẽ càng nên giúp xoá định kiến phân biệt đi đây cụ còn lấy ví dụ cá biệt nâng cao quan điểm nữa
Chuyện phân biệt thì cc miềng Nôm tự điều chỉnh, ai mà điều khiển được cc ý à cụ.
Tiện thớt thì chém cho mn biết thực tế khác với sách vở, gầm bàn gầm giường :P khác với gầm cầu vỉa hè.
Cc chữ nghĩa đầy người chiến với nhau còn chưa ai chịu ai nữa là.

Bayi 1921

Xe tải
Đây là phim thương mại, tự bỏ tiền ra đầu tư, không phải phim cúng cụ, không dùng tiền ngân sách :))
Phim cúng cụ đúng với lịch sử nè cụ :P

Bộ phim “Sống cùng lịch sử” hiện đang gây bão trong giới truyền thông bởi số tiền làm phim lên đến 21 tỷ đồng nhưng không bán nổi dù chỉ... một tấm vé.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Lời ca, nền nhạc, hình ảnh đậm chất phương Nam thế này mà có kẻ vẫn có thể gọi là Đất rừng phương Bắc?:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện phân biệt thì cc miềng Nôm tự điều chỉnh, ai mà điều khiển được cc ý à cụ.
Tiện thớt thì chém cho mn biết thực tế khác với sách vở, gầm bàn gầm giường :P khác với gầm cầu vỉa hè.
Cc chữ nghĩa đầy người chiến với nhau còn chưa ai chịu ai nữa là.
Thôi không nói chuyện phân biệt vùng miền với cụ nữa. Cụ nói chuyện gầm cầu vỉa hè cũng là 1 đề tài hay

Đề tài này giới thiệu với cụ phim Ròm của đd Trần Thanh Huy cũng hay

Tại sao cứ phải trích sách trích phim, vì cái đó trực quan dễ nhìn. Chứ nói trải nghiệm thực tế cá nhân thì lại tranh cãi chứ không đến mức đút chân gầm bàn đâu :)

Bayi 1921

Xe tải
Nói về đại chế tác về phim cổ trang
Em thích nhất phim Đại Tần Phú
Từ tạo hình, bối cảnh hoành tráng cực kỳ

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự thấy rất đáng tiếc khi do vấn đề kinh phí nên bộ phim đã không thể ra luôn phần 2. Phần mà "... nhân vật Hai Thành (bố của An) là thủ lĩnh quan trọng được nhắc đến xuyên suốt phim, được xây dựng như trong bản truyền hình 1997, với định hướng ông và tổ chức của ông về sau sẽ tham gia mặt trận Việt Minh, đi theo tiếng gọi của Đ ảng để đoàn kết và dẫn dắt các lực lượng trong phim tập hợp lại và đấu tranh có mục tiêu, đường lối cụ thể, rõ ràng dẫn đến Cách Mạng Tháng 8 sau này. .." (trích dẫn trải lòng của nhà biên kịch Trần Khánh Hoàng)
---

Nếu phim ra luôn được phần 2 cùng lúc phần 1, thì sẽ không bị rơi vào những rắc rối lùm xùm như hiện nay, bị một số kẻ kém nhận thức vu khống, chụp mũ là Lật sử vv.

Em đang mong phần 2 sớm ra, để vả vào mặt những kẻ nào đang chụp mũ vu khống bộ phim là "lật sử". Phần 2, Hai Thành bố của An sẽ tham gia mặt trận Việt Minh, đi theo tiếng gọi của Đảng để cùng dẫn dắt các lực lượng trong phim tập hợp lại và đấu tranh có mục tiêu, đường lối cụ thể, rõ ràng dẫn đến Cách Mạng Tháng 8 sau này.

Lúc đó, những ket chụp mũ nếu còn chút lòng t tr và l s thì nên chui xuống đất ...
---