[Funland] Bộ phim ĐRPN 2023 có đáng xem ko ạ?

vừa đi vừa láii

Xe container

Em tưởng đang xem “ bến thượng hải “ =))
Nhìn hình này, em tưởng em phim Quốc Dân Đảng đánh Nhật những năm 30 ở Bến Thượng Hải
Như vậy chỉ 1 phim về Nam bộ hồi xưa mà người xem không những biết về đất và người phương Nam mà còn hiểu thêm được lịch sử TQ. Quả là thiên tài đạo diễn Dũng khùng :D

sắt con

Xe điện
Tối nay, ngồi ăn bánh chuối đọc được bài này, thấy hay hay, lôi vào đây câc bác thưởng thức cùng:

1 phút review phim
Rất đừng Phương Nam
Ghệ nhà tôi đi xem đất Phương Nam cứ nhầm nhọt anh em đảng đoàn (Nghĩa Hoà đoàn) với anh em xã hội (Thiên địa hội). Phim 15 phút bắn nhau 1 lần. Cũng chả biết là đảng đoàn hay xã hội. Uh khi cướp pháp trường thì còn hiểu được chứ lúc ở trạm BOT, hay ngoài chợ chả hiểu sao tự dưng bắn nhau.
Nội dung phim đại ý cậu bé An theo mẹ tìm cha. Tới trạm BOT thì mẹ Hồng Ánh trúng đạn. Cậu được anh Út Lục Lâm cưu mang, rồi lạc sang sống với cha con Xinh, gặp
Cò. An cắt máu thề sống là người Nghĩa Hoà đoàn, chết làm ma Thiên địa hội.
Rồi phim cho An tráng men khắp nơi: ra đồng xíu, bắt rắn tẹo, xem đá- hình như là gà- rồi ngồi quán, sang dì 4 mắm ăn lẩu mắm bông điên điển.
Nếu so với bản truyền hình, bản điện ảnh tráng men hoàn toàn. Thành ra phim danh đề đất rừng Phương Nam nhưng chẳng thấy đất, ko thấy rừng cũng chẳng có những số phận như trong phim truyền hình.
Tất nhiên phim cực có tính giải trí.
Tới đoạn cuối, bỗng đâu xuất hiện 1 cô gái rõ đẹp, cô đang hát thì bơi ra một con cá sấu cắn chó. Anh Võ Tòng bấy giờ bỗng dưng xuất hiện phụp cái, con cá sấu đi đời. Nhưng đừng nghĩ thế là vô nhân đạo. Ghệ nhà tôi bảo đấy mới là cách ông Dũng khùng nhân đạo: nhân đạo với Mai Tài Phến. Ảnh đóng vai Võ Tòng mà từ đầu đến cuối ko có nổi một câu thoại, xồm xoàm toàn râu. Ko có con cá sấu hàng fake lòi thì còn chẳng thấy mặt.
Còn Trấn Tường thì à mà thôi…. Ngược với Võ Tòng ko nổi 1 câu thoại, trong phin ảnh đóng vai bác 3 có đặc điểm là nói nhiều lắm. Lúc cần nói thì ảnh nói mà ko cần nói thì ảnh vẫn nói. Cảnh cuối ảnh nói xong đạo diễn đòm cho ảnh phát ngòm củ tỏi. Đúng là Dũng khùng mà ko hề khùng.
Nhưng phải công nhận bé Xinh đóng cực đạt cũng như Tuấn Trần vào vai Út lục lâm như thể đo ni đóng giày, có tính giải trí rất cao.
Tôi phải khẳng định là phim ko hề buồn ngủ. Còn ai đó (tôi ko nhớ) phiên tên phim thành Rất đừng Phương Nam thì phải nói là thiên cmn tài.

Nói ko vừa tai, nhưng khá đúng và trúng 😆

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn hình này, em tưởng em phim Quốc Dân Đảng đánh Nhật
những năm 30 ở Bến Thượng Hải
Bởi vậy nên có nhẽ không nên chỉ nhìn một tấm hình để đánh giá cả một bộ phim.

Hình này là lấy từ Đại cảnh ngay đầu phim. Đại cảnh đậm chất Nam bộ. Nên là chả ai buồn để ý đến trang phục cả. Mặc gì đi nữa, thì Đại cảnh cũng vẫn thể hiện chất sông nước Phương Nam, rất Việt nam, không lẫn đi đâu được.

Phim điện ảnh thì quay đại cảnh luôn khó.
Đại cảnh này của ĐRPN làm rất tốt, nếu không cho được điểm 10 thì ít nhất cũng phải điểm 8!

Nhà quay phim Nguyễn Hữu Tuấn (chồng Nghệ sĩ Như Quỳnh) dành lời khen hết mức cho ĐRPN

belo

Xe điện
Họ mua bản quyền và lấy cảm hứng từ Tiểu thuyết ĐRPN lẫn phim TH Đất Phương Nam, thì họ lấy tên phim là Đất Rừng Phương Nam em thấy là hợp lý chứ. Gia đình nhà văn Đoàn Giỏi người nắm giữ bản quyền tác phẩm đã không hề phản đối mà còn rất appreciate bộ phim, em thấy lạ sao một số người như cụ lại phải bức xúc ạ?
Phim này trẻ con 10 tuổi xem được không cụ nhỉ. Em định cho con đi xem cùng mà thấy trailer đánh đấm, bắn nhau, xác chết. Không biết có dãn nhãn gì không?
Rủ vợ thì nhận được lời từ chối do đọc phản hồi trên mạng.

Mr.Chem

Xe điện
Phim này trẻ con 10 tuổi xem được không cụ nhỉ. Em định cho con đi xem cùng mà thấy trailer đánh đấm, bắn nhau, xác chết. Không biết có dãn nhãn gì không?
Em nhớ ko nhầm thì rạp quốc gia dán nhãn 13 cụ ạ.

chuotdong

Xe điện
Vừa lướt fb thấy cả rạp phim toàn trẻ con tầm lớp 3 4 đang ngồi chờ xem fim e tưởng fim cho trẻ e cơ nhưng lại thấy cả dàn diễn viên của fim DRPN đứng dưới nc giao lưu với các cháu nhỏ chả hiểu sao lại cho trẻ e dưới 10t đi xem fim có nội dung có tính bạo lực đánh đấm bắn nhau như này đc
Đạo diễn giỏi thật, đề nghị đặt cụ đạo diễn này làm phim về lịch sử VN có khi hot

firefox4

Xe điện
Em với gấu vừa đi xem về. Với cá nhân 2 vợ chồng em thì phim ok, xem có cảm xúc, thế là đủ cho 1 buổi tối thứ 7 nghỉ ngơi thư giãn.
À, nói thêm 2 vợ chồng bọn em 8x đời giữa, đã xem trọn vẹn bộ Đất phương Nam và cũng ko đọc review hay quảng cáo trước khi đi xem phim để cảm nhận đc chân thực nhất.

Chỉnh sửa cuối:

bomon

Xe tăng
Họ mua bản quyền và lấy cảm hứng từ Tiểu thuyết ĐRPN lẫn phim TH Đất Phương Nam, thì họ lấy tên phim là Đất Rừng Phương Nam em thấy là hợp lý chứ. Gia đình nhà văn Đoàn Giỏi người nắm giữ bản quyền tác phẩm đã không hề phản đối mà còn rất appreciate bộ phim, em thấy lạ sao một số người như cụ lại phải bức xúc ạ?
- Quan điểm cá nhân em là phim này xét trên nội dung không phải nội dung truyện ĐRPN, và nhiều người cũng vậy
- Nó không phải vấn đề pháp lý, nên gia đình nhà văn (có hoặc không ký hợp đồng nhận thù lao) lên tiếng ủng hộ (hoặc không dám phản đối) thì cũng không liên quan
- Bức xúc vì cảm thấy bị lừa, tên truyện, lôi nhà văn và gia đình vào quảng cáo rùm beng mà thứ em được xem không phải ĐRPN
- Đơn giản thế thôi, còn em bỏ qua tất cả vấn đề nói về xuyên tạc lịch sử, vì phim không phải lịch sử, nó thích làm gì cũng được

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em không hiểu tại sao đạo diễn NQD lần làm phim này lại dại dột thế. Khi nhắc đến các thời kỳ lịch sử kháng chiến của đất nước thì luôn là khu vực nhạy cảm rồi. Đáng ra cụ ấy nên làm với thái độ tôn trọng những gì đã có của tác phẩm thay vì sáng tạo quá đà thì thành công là điều chắc chắc bởi nguyên tác tác phẩm đã quá hay rồi.

Các sự kiện lịch sử bị sáng tạo hư cấu quá đà mà lại được công nhận lưu truyền lâu ngày sẽ tạo thành tin giả, kiến thức giả, gây ra những nhận thức chính trị văn hóa xã hội sai lệch cho nhiều người xem, đặc biệt là cho trẻ em và giới trẻ, những người chưa đọc tác phẩm và không có nhiều hiểu biết về lịch sử kháng chiến của dân tộc. Hệ lụy của tin giả là rất lớn và nằm sâu lan truyền như sóng ngầm vậy. Tin giả có thể trở thành độc hại nếu bị cài cắm các động cơ không chính đáng vào đó nữa. Đối với ĐRPN, nó có thể tạo ra sự hâm mộ ngầm của một số người xem với các tổ chức đầy thị phi như TĐH vì sự tôn vinh hư cấu trong phim.

Em cũng háo hức muốn đi xem ĐRPN lắm vì em rất thích tác phẩm này. Nhưng sau những thông tin được đưa ra và xem trailer của phim thì em quyết định không xem nữa. Em không muốn xem một nội dung khác, một tinh thần khác hẳn so với những điều em cảm nhận được từ tác phẩm. Đó chắc chắn không phải câu chuyện ĐRPN mà em đã đọc và yêu thích. Giá như đạo diễn QD tỉnh táo hơn, biết đâu đã có 1 tác phẩm để đời được mọi khán giả yêu thích chứ ko bị chỉ trích như bây giờ. Thật đáng tiếc ạ.

Phim này đd QD chuyển ghi chú thành "một bộ phim hư cấu bởi hãng phim ..." và đổi tên phim đi, đừng dựa hơi vào cái tên ĐRPN nữa cộng với vc đổi tên các nhóm hội đã làm thì em nghĩ là đúng đắn nhất. Phim này cũng sẽ được nhìn nhận ở đúng vị trí của nó là 1 bộ phim giải trí. Vậy thôi ạ.
Em nghĩ sáng tạo quá đà có thể do sự góp vốn của TT, dẫn đến việc yêu cầu sửa kịch bản để thêm phần ăn khách.

QUANG1970

Xe lăn
Tối nay, ngồi ăn bánh chuối đọc được bài này, thấy hay hay, lôi vào đây câc bác thưởng thức cùng:

1 phút review phim
Rất đừng Phương Nam
..............................................................................................

Thấy cái tựa, tôi tưởng "Rất đừng Phương Nam" và cũng xin "lôi vào đây câc bác thưởng thức cùng:" :D

HAPPY WEEKEND!!!! :)) :)) :)) :)) :)) :))

quochiep

Xe tăng
Ngó qua rạp thì phim drpn chơi trò bao rạp nên suất chiếu mới nhiều nhu vậy. Nhưng doanh thu ngày cuối tuần tới giờ mới có 7 tỷ là toang rồi đó. (Bao rạp nghĩa là rạp ko cần biết doanh thu bao nhiêu, cứ tính theo rạp và suất chiếu mà tính tiền ).
Sau nhiều phốt thì phim DRPN đang thất thu rất nhiều mặc dù chơi trò bao gần như hoàn toàn rạp ! Ngay chính NPH cũng thừa nhận các xuất chiếu khá vắng chứ ko full dc , mà lại còn là cuối tuần thì chắc phim này sẽ lỗ nặng đấy !

chuot08

Xe lăn
Sau nhiều phốt thì phim DRPN đang thất thu rất nhiều mặc dù chơi trò bao gần như hoàn toàn rạp ! Ngay chính NPH cũng thừa nhận các xuất chiếu khá vắng chứ ko full dc , mà lại còn là cuối tuần thì chắc phim này sẽ lỗ nặng đấy !
Em thấy đội làm phim này chỉ chạy theo tiền chứ éo tôn trọng lịch sử và tự hào dân tộc gì. Việc đi xem thì tuỳ mỗi người; trước 1 phin, 1 truyện hay gì thì do tâm thế nhìn nhận, là vui thì sa vào cho vui hay muốn đón nhận và học hỏi. Cá nhân em thấy éo ngửi được. Đứng ngoài bịt mũi còn thấy thối nữa là vào; nên em éo xem! Nhỡ nó rơi vào mắt thì em phải tra thuốc nhỏ mắt 10 lần cho sạch!
Lộn cả ruột với vài thằng nghệ sỹ nửa mùa, đám nào cũng dây phần; từ điện ảnh, hài, ca nhạc... hốt cả hền!
Éo chỉnh thì bọn này còn phá hoại nhiều; chả khác gì việc đưa bài thơ “Bắt nạt” vào trong sgk!

Chỉnh sửa cuối:

Red2010

Xe điện
Em chưa xem nhưng thấy bảo khá công phu và cảm xúc. Còn quan điểm thì em coi nó là giải trí vì là phim điện ảnh. E thấy hạt sạn lớn nhất là bối cảnh lịch sử bị sai. Lẽ ra ekip nên lùi bối cảnh về những năm 191x - khi mà mấy bang hội Trung hoa ở Nam Bộ vẫn chưa bị biến tướng.

chuot08

Xe lăn
Em chưa xem nhưng thấy bảo khá công phu và cảm xúc. Còn quan điểm thì em coi nó là giải trí vì là phim điện ảnh. E thấy hạt sạn lớn nhất là bối cảnh lịch sử bị sai. Lẽ ra ekip nên lùi bối cảnh về những năm 191x - khi mà mấy bang hội Trung hoa ở Nam Bộ vẫn chưa bị biến tướng.
Mình là khán giả, ai cũng có quan điểm và tôn trọng nhau, như e tôn trọng cụ. Nhưng người làm nghề thì ko thể 3 phải, nhất là lại dựa theo lịch sử!
Nghệ thuật vô cùng nhưng lịch sử chỉ có 1! Đừng nhân danh nghệ thuật mà lấp liếm; mà mấy thằng đó tuổi gì mà nhân danh nghệ thuật?! Ma cô lươn lẹo thì đúng hơn!

Nevermind_1102

Xe máy
Xem phim của chúng nó là góp phần cổ vũ cho chúng nó bịa đặt, xem thường khán giả bác ơi. Chúng nó thấy dù chúng nó có khinh thường ý kiến khán giả, trà đạp vào lịch sử dân tộc thế nào thì cũng vẫn có kẻ tặc lưỡi “phim mà, xem thôi” thì còn phải sợ gì nữa

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy xem được cụ ạ. Cụ nên rủ cả vợ cụ; nói vợ cụ nên đọc những nhận xét tích cực từ:

- nhà quay phim Nguyễn Hữu Tuấn
- Nhà văn Nguyễn Quang Thiều
- Đạo diễn Khải Hưng
- Lê Hồng Lâm bình luận phim số 1 Việt Nam hiện nay

Phim có thiếu nhi là nhân vật chính (bé An); lấy cảm hứng từ tiểu thuyết ĐRPN cũng là một cuốn sách thiếu nhi khuyến khích nên đọc, nên các cảnh đánh đấm, bắn nhau, xác chết được làm rất cẩn thận để không gây phản cảm hay cảm xúc tiêu cực và không bị dán nhãn ạ

Đây là link bài review ĐRPN của nhà quay phim Nguyễn Hữu Tuấn:

Đây là review của Lê Hồng Lâm:

Đây là cái nhìn của nhà văn Nguyễn Quang Thiều và Đạo diễn Khải Hưng:

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Đạo diễn phim TH Đất Phương Nam có những chia sẻ về bản phim Điện ảnh Đất Rừng Phương Nam:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Không cãi lý được lại chuyển sang nhục mạ nhau thế này sao, doanh thu giảm mạnh nên seeder có vẻ mất bình tĩnh tợn :-w

Dốt lịch sử. Nguyễn Hữu Cảnh đến sao, khi gần như vùng đất đc khai phá

Mạc cửu nào làm theo lệnh chúa Nguyễn thế? K phân biệt đc Trần Thượng Xuyên vs Mặc Cửu à?

Xây dựng Cù Lao Phố thành thương cảng lớn top đầu miền Nam và mở làng lập ấp khắp nam mà ông bảo đóng góp nhỏ thì ông mới là thằng lật sử đấy :D

Chỉnh sửa cuối: