[Funland] Bộ Giáo dục và thực trạng giáo dục nước nhà

Lavande

Xe điện
Tương lai vẫn còn loay hoay lắm, chỉ có 1 số ít là vui thôi, hix

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
bổ sung thêm: ko hiểu thằng nào nghĩ ra quả h học tiểu học tan vào 4h10
Mình lại phải dưa góp cho các cô chông đến 5h. Mà nhà cháu bức xúc nhất vẫn là SGK chửi cái Đ M chúng nó phát.

Nghĩa nghĩa

Xe đạp
Các cái khác e k dám ý kiến nhưng phần SGK kiểu gì chả có đống cụ trên này trc chửi là GD độc quyền sách GK và muốn để tư nhân hóa cái này. Và giờ là kết quả đấy. Thì lại 1 cơ số ông vào chửi sao k làm 1 bộ sách học chung....Nói chung là....
nói chung là bác suy nghĩ như bíp .
hiện giờ là tư nhân hoá hay lợi ích nhóm ?
bộ giáo dục cầm trịch
thì ít nhất là phải điều phối sao cho sgk có thể có lợi nhất cho hs và phụ huynh ( tái bản sách )

TUCSON9389

Xe điện
Sách học là một vấn đề lớn, F1 nhà em học lớp 9 quận hoàng mai học bộ cánh dìu, đi học thêm cô giáo lại dạy bộ sách "tiến tới tri thức", vì các bạn ở cầu giấy học bộ này. haizz...Ngay trong một thành phố mà trường này học sách này, trường kia học sách kia...Nhưng lạ cái là đề thi vào lớp 10 lại là đề chung. Vậy đẻ ra nhiều bộ sách để làm gì, có phải để làm giầu cho người in sách. [-O<
học tây cụ ạ. học nửa vời thành ra nó là học cái thói mất dạy thì đúng hơn
con nhà em cũng học ở NN, việc chọn sách nào học ko bao giờ ảnh hưởng đến phụ huynh cả. nhà trường chọn sách và cho học sinh mượn sách. phụ huynh chả quan tâm lắm đến sách nào được chọn

clicklacp

Xe buýt
Em đọc ngôn ngữ các cụ ở đây là biết BGD thất bại không phải từ bây giờ mà từ cách đây 40 năm, không phải chỉ ở thủ đô mà trên toàn quốc. Từ quan sát cá nhân em, xin hỏi:
- Cụ nào đèo con đi đúng luật, xin giơ tay?
- Cụ nào mạnh dạn cho con tự đi đến lớp, xin giơ tay?
- Cụ nào không lo cho con vào trường chuyên lớp chọn (học đúng tuyến, học theo khả năng) mà các cụ đồng thanh kết án, xin giơ tay?
- Cụ nào không nói xấu giáo viên trước mặt con, xin giơ tay?

nguyentranduc

Xe buýt
- Cụ nào không lo cho con vào trường chuyên lớp chọn (học đúng tuyến, học theo khả năng) mà các cụ đồng thanh kết án, xin giơ tay?
Em được 2 mục này, 2 mục còn lại cụ nêu khó quá

clicklacp

Xe buýt
Cái này tôi nói chung cho tất cả các ngành, không riêng gì ngành giáo dục.
Như cố TBT NPT đã nói là làm sao để cán bộ không dám làm sai, không muốn làm sai và không cần làm sai. Cái "không cần" ở đây thì rõ ràng là phải đảm bảo cuộc sống của bản thân họ và gia đình họ, sao cho họ chỉ cần làm đúng và làm hết trách nhiệm là sống khỏe mà không cần phải làm sai hay lách luật, làm thêm.

Tôi đã từng được trải nghiệm dịch vụ hành chính công ở nước ngoài mới thấy nhân viên công vụ họ nhiệt tình và trách nhiệm như thế nào.

Đầu tiên khi được cấp học bổng, ĐSQ gọi lên bảo mang theo hộ chiếu, sau khi chào hòi bắt tay bắt chân chúc mừng thì họ bảo đưa họ hộ chiếu, tự họ đi photocopy. Ở nước họ cũng thế, bất cứ khi nào cần giấy tờ gì của mình thì họ cũng bảo đưa bản chính đến, tự họ đi photocopy chứ không bao giờ bắt phải đi sao chụp rồi công chứng.

Tiếp theo là những lần xin visa, gia hạn visa, sẽ có người chỉ cho đến đâu, gặp ai và chỉ có ký chứ không phải điền gì vì ở trường người ta đã điền hết cho. Thậm chí đi lại họ cũng đặt vé cho. Có người có bà bị mất ở nhà, họ kiểm tra trong bảo hiểm thấy ok nên cũng đặt vé cho về dự đám tang bà rồi sang. Cần mời gia đình sang du lịch họ cũng làm giúp. Thậm chí trong quá trình đi chơi bị trục trặc visa (kiểu visa du lịch single entry nhưng trót xuất cảnh Shengen rồi nhập cảnh lại) họ cũng can thiệp xử lý ổn thỏa.
Khi điền form bị sai họ chỉ dẫn cho là bạn làm sai rồi, điền đúng phải như thế này, nhưng cũng không bắt điền lại.

Đó là nền hành chính công của việc "chọn đúng người, đúng việc và trả đúng thù lao".
Chắc cụ đi cụ đi nước ít khách, và du lịch hành chính công. Em đi nước đông khách như quân Nguyên thì nó coi mình như mẻ, và làm thủ tục hành chính lưu trú nó nhìn mình như hủi. Hành chính công đâu cũng vậy cụ ạ.

moly

Xe điện
Giờ này rất oái oăm, đón muộn là PH phải nộp tiền trông ngoài giờ. Tay nào nghĩ ra giờ này khăm thật. :(
Nộp tiền ngoài giò đã tốt. Đây làm con tìn đề lùa hết vào lớp liên kết, Bắt phụ huynih với viết đơn tự nguyện mà không thể ko tự nguyện vì cái vòng kim cô đón con giờ đó nó thắt. Sư bố thằng nào nghĩ ra cái giờ đón con vào tầm đó

Việt_PT

Xe hơi
Nếu được e xin ứng cử bộ trưởng quốc hội. Hehe

xedaprach

Xe điện
F1 nhà em bắt đầu bộ sgk mới 2018 đời đầu, giờ ko biết đằng nào mà lần thi cử kiểu gì. Tay dục này nó đẩy dân đen vào cách tung đồng xu tìm may mắn.
Sa mạc lời với bộ dục mù chữ nên ko biết viết định hướng.
Cụ Avata là con cua, Nick là Ngang Ngạnh mà cũng chỉ đứng ngoài ch.... đổng thì dân đen thấp cổ bé họng bọn em bít phải làm sao.

xedaprach

Xe điện
Với lại em nghĩ cho dù có trả lương đủ sống tầm 20-30tr/ giáo viên đi thì ở các thành phố lớn chưa chắc họ đã hài lòng. Đơn giản dạy thêm các thành phố lớn nhiều người kiếm cả trăm mỗi tháng. Vậy 20-30tr thấm vào đâu, họ vẫn thấy ko đủ thôi, lại tìm cách tăng thu nhập. Đội tiểu học thì em nghĩ cần gì phải học thêm, đã học cả ngày ở trường mà ko đủ kiến thức phải học thêm thì nên xem lại cách dạy học.
Em thấy cụ đang bị lẫn giữa bộ Dục và các thầy cô giáo, ra các quyết sách đi vào lòng đất là các anh các chị ngồi trên bộ đấy ah.

caukit

Xe đạp
Riêng cách dạy toán mới cho trẻ vào lớp 1 em đã thấy vấn đề rồi. Cô giáo dạy 1+1=2 là học thuộc, 1+3 thì sẽ nhớ bằng 4 chứ không phải tư duy logic kiểu 1 cái đũa thêm 1 cái nữa thì thành mấy cái rồi

lta500

Xe buýt
Học 2 tháng rồi mà trường vẫn chưa thông báo đóng tiền. Năm nay được miễn học phí với các loại tiền khác hả các cụ?

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Nói đến vấn đề này ai ai cũng muốn chửi thề các cụ nhề. TSBNCN! Tội cả thầy cô giáo í chứ!

Lead vịt

Xe buýt
Em đọc ngôn ngữ các cụ ở đây là biết BGD thất bại không phải từ bây giờ mà từ cách đây 40 năm, không phải chỉ ở thủ đô mà trên toàn quốc. Từ quan sát cá nhân em, xin hỏi:
- Cụ nào đèo con đi đúng luật, xin giơ tay?
- Cụ nào không nói xấu giáo viên trước mặt con, xin giơ tay?
Có em.

MyMac

Xe điện
Cái ngành giáo dục giờ nó nát hơn tương Bần rồi. Nát lâu rồi chứ đâu phải bây giờ mới nát đâu. Bây giờ lớp trẻ không còn biết đến ngữ pháp, tiếng Việt nữa. Gần như 100% viết sai chính tả. Viết không biết ngắt nghỉ dấu câu ở đâu. Sau dấu chấm và dấu phẩy là viết liền luôn. Ôi sao nó lại tệ hại đến thế. Ngày xưa em ở trong rừng, học thầy cô cắm bản mà ngữ pháp, câu cú viết đâu ra đấy. Giờ nhìn lớp trẻ viết mà em tan nát cả con tim CCCM ợ. Đã thế sách giáo khoa thì không phù hợp, không dạy lớp trẻ được cái gì. Những cuốn sách giáo khoa ngày xưa của thế hệ anh trai em cực hay. Nó hun đúc tình yêu quê hương, yêu tổ quốc và sẵn sàng hy sinh vì tổ quốc. Giờ toàn những thứ xàm xí gì đâu.

Marble Trans

Xe tăng
Nộp tiền ngoài giò đã tốt. Đây làm con tìn đề lùa hết vào lớp liên kết, Bắt phụ huynih với viết đơn tự nguyện mà không thể ko tự nguyện vì cái vòng kim cô đón con giờ đó nó thắt. Sư bố thằng nào nghĩ ra cái giờ đón con vào tầm đó
Chỗ con em không lùa như vậy, chỉ đóng phí trông ngoài giờ thôi.

Marble Trans

Xe tăng
Với lại em nghĩ cho dù có trả lương đủ sống tầm 20-30tr/ giáo viên đi thì ở các thành phố lớn chưa chắc họ đã hài lòng. Đơn giản dạy thêm các thành phố lớn nhiều người kiếm cả trăm mỗi tháng. Vậy 20-30tr thấm vào đâu, họ vẫn thấy ko đủ thôi, lại tìm cách tăng thu nhập. Đội tiểu học thì em nghĩ cần gì phải học thêm, đã học cả ngày ở trường mà ko đủ kiến thức phải học thêm thì nên xem lại cách dạy học.
Chắc các cháu học thêm kỹ năng sống, ngoại ngữ, đàn ca sáo nhị từ cấp 1 hoặc có chăng học luyện chữ.