[Funland] Bố em cưng chiều con riêng hơn con đẻ.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ không hiểu à, ở đây ko đơn giản là chuyện cho cái nọ cái kia, mà còn là chuyện trách nhiệm nuôi nấng con cái. Ông bố sinh con ra đối với con cái trong giá thú thì không chăm sóc, lo lắng mà mang hết tiền bạc đi nuôi con ngoài giá thú mà cụ cho là bình thường thì chịu cụ. Đã vậy, lại còn bắt những đứa con trong giá thú phải phục vụ đứa ngoài giá thú. Chuyện này mà cụ bênh được thì đúng là …
Cũng có thể ông ấy cũng chẳng chăm đứa nào đâu.

Đây là mình đang nghe kể theo chiều hướng của mợ thớt thôi.

M0002

Xe đạp
Chuyện này en chứng kiến ở vùng quê ngoại em ở Nghệ An rồi, hình như là YT.

M0002

Xe đạp
Bọn e ở 1 huyện miền núi mợ ah. Bm e 6x còn chỉ học hết lớp 3 lớp 4 thôi. Thời giờ còn chưa phổ cập đh nữa kìa. Em dc đi học đh là kì tích lắm rồi, em là ng đầu tiên trong họ nhà em cả bên nội và ngoại đi học đh, sau đó, em thuyết phục bố mẹ e cho các em em theo chân e học đh hết đó ạ. Ngành của từng đứa, trường của từng đứa e cũng chọn hộ luôn, e kéo cả chùm ra HN học hết và ở cùng 1 chỗ luôn
Gia cảnh thế mà mợ vào đc ĐH tóp nhì là quá giỏi rồi :(

canhhoabatdiet

Xe container
Có ai có con riêng mà lại cưng chiều hơn con đẻ ko?
....em xin phép chỉ ghi lại vắn tắt ntn. Chắc có lẽ chúng ta nên chia sẻ với nhau những chuyện vui, những điều văn minh tốt đẹp hơn là những điều ko vui ạ!
Cụ chủ thớt cho em hỏi: con riêng của bố cụ là con đẻ của bố cụ hay con riêng của bà kìa?

M0002

Xe đạp
Giải pháp có rồi cụ ơi. Và e cũng khuyên mẹ e ly hôn nhưng mẹ e muốn út học hết 12 xong đã còn gì. Thớt này e cũng ko viết để mong nhận sự thương cảm của m.ng vì ko ai biết e là ai, e cũng ko nhận dc tiền nong hay gì từ việc mở thớt cả.
Út nhà e học hết 12, nếu em ra HN học thì e sẽ đón mẹ ra đây, hoặc mẹ ở với út hoặc là ở cùng bọn em ạ.
Đọc qua 1 lượt thì nhiều ng biết mợ là ai rồi, chuyện cũng chỉ là chia sẻ chứ ko có giải pháp gì hơn được vì mẹ con mợ không làm được, nên báo mode xóa thớt.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đọc qua 1 lượt thì nhiều ng biết mợ là ai rồi, chuyện cũng chỉ là chia sẻ chứ ko có giải pháp gì hơn được vì mẹ con mợ không làm được, nên báo mode xóa thớt.
Là ai đấy cụ ?

M0002

Xe đạp
Ck em quan điểm hơi hướng giống bố em cơ. Ko ủng hộ mẹ e ly hôn, ck e bảo mang lễ vào nhà bà dì, 2 bà bắt tay nhau vui vẻ mà sống, 2 bà đi lại. 2 bà chăm ông thì mình càng nhàn thân chứ việc gì phải nói, phải ghen tuông. Ck e nói thật chứ ko fai đùa đâu ạ.
Ck e cũng khuyên e là nên qt giúp đỡ em trai, cái bạn vừa đậu đại học đó. Bảo dù gì nó cũng là em mình. Riêng về khoản hiếu thảo, tình cảm anh em thì ck em tốt lắm ạ.
Việc của mẹ mợ chắc vô phương rồi, nhưng em thấy mấy còm này có ích cho mợ này.
Đàn ông thường sẽ có xu hướng khuyên bảo như thế vì đó không phải là ruột thịt, nếu là mẹ đẻ hoặc chị ruột ông ấy thì ông ấy sẽ không khuyên vậy. Gì chứ bạo hành gia đình là cứ phải lo lấy thân trước. Chồng mợ ủng hộ là phải vì mợ mà tư tưởng giống mẹ thì chồng mợ tha hồ gái gú mà ko phải ngại
Chồng mợ vớ vẩn vụ này!
nếu có ngưỡng mộ thì cũng để trong lòng, trong hoàn cảnh đó mà hớn hở tay bắt mặt mừng với bà dì 3 thì nói xin lỗi, thiếu tôn trọng mẹ vợ và vợ. Với tư tưởng người chồng như thế mợ cũng liệu mà lo tương lai dần đi là vừa
Ô thế mợ là cái gì với chồng mà để cho chồng mợ như thế🤣??? Mợ có bị làm sao không đấy? Em nói hơi phũ Mợ không trị được chồng mợ rồi biết đâu lối mòn đợi sẵn đó
Không nói chuyện mẹ mợ nữa. Mợ đã là người lớn, tự quyết định được cuộc đời mình. Quá khứ là quá khứ. Có để quá khứ quyết định hiện tại + tương lai không là lựa chọn của mợ.

Mợ nên chuẩn bị tinh thần với anh chồng của mợ, bạn ấy với bố mợ có vẻ hợp cạ đấy.

Isu_zu

Tháo bánh
Em hiểu cảm giác rất đời thường của chủ thớt.
Nhưng nếu hiểu theo cách là giúp đc ai cái gì trong khả năng của mình, thì đó cũng là niềm vui của chính bản thân mình, mợ sẽ thấy nhẹ lòng hơn. Quan điểm của em là ráng ko nhờ ai, nhưng ai nhờ gì mình giúp đc thì sẵn sàng, nó là niềm vui và biết đâu tạo phước cho mình con cái mình thì sao :)).
Ghen tỵ cũng như hận thù, nó làm chính người mang nó mệt mỏi trước.

kduc

Xe Cứu Trợ
Có 1 lần, mẹ e đang ở nhà, mà bà dì kia ra nhà em. Láo toét thật dám ra nhà e thách thức mẹ e. Mẹ e có nói mấy câu ý đuổi bà kia về nhưng mặt dày lắm, ko về đâu. Ngồi cả buổi ở vườn nhà e, nói chuyện ríu rít với bố e. Mẹ e sôi máu nên có nói mấy câu, nhưng ko fai nói chuyện chửi rủa đâu, mà bảo là :''anh làm ck như vậy là anh ko tôn trọng tôi". Vậy là bố em lôi mẹ e ra đánh đòn, đánh dã man tàn bạo lắm. Em thấy thì ra can( lúc đó em đang có bầu, dịch covid 19 nên e về quê, cùng cái thai trong bụng và 1 cháu nữa). Em can và ông đánh luôn cả em, em sốc, mẹ e thì quỳ xuống van lạy ông chắc bà cũng sốc khi ông đánh cả con gái mình khi nó đang mang thai. Và đánh vk, đánh con trước mặt cháu ngoại mình. Cu lớn nhà em thấy cảnh đánh nhau, rồi bà khóc, mẹ khóc nó cũng khóc thét lên. Em bị đánh xong e điên, em bảo bố là, bọn con đã ko ngăn cản bố đến với dì, nếu bố thích bố có thể vào nhà dì ấy ở luôn chứ bố đừng đem dì ấy về cái nhà này. Bố em quay ra bảo em là mất dạy, rằng đây là nhà của ông ấy, ông có quyền và ông ở đây, ko đi đâu cả.
Nên cụ đừng bảo việc bố em đến nhà dì ở. Giờ đêm ông vẫn vào nhà dì chơi. Nhưng chỉ vào chơi xong đến giờ lại về nhà em ngủ
THợ xây là lao động chân tay thì hiểu biết có hạn, động viện mẹ mợ ly dị, lấy nửa tài sản rồi mẹ con nuôi nhau, xóa vùng ký ức kia đi là xong. ko làm sớm thì sau mẹ và mấy chị em mợ là người khổ.

just for fun

Xe lăn
Cụ còn đỡ. Nhà đứa bạn vợ em ông bố còn chăm cho con riêng của vợ sau hơn con đẻ mình. Cho đi du học châu âu trong khi con gái đẻ của mình lấy chồng mua cái nhà chung cư con con mà vẫn nợ đầy.
Hơ, giống chuyện 1 nhà hôm tết bà chị dâu nhà cháu kể ghê á. Ông này là bộ đội biên phòng, lương và thu nhập khá cao. li hôn vợ trước, con 2 đưá ở với mẹ. Ông này lấy vợ 2 ko có con, cả 2 vợ đều là giáo viên, bà vợ sau dạy trường mà con vợ trước học, bà vợ trước dạy ở xã khác. Giờ thì lương và thu nhập ông này vợ sau nắm hết, mỗi tháng đóng 2 triệu nuôi 2 đứa mà bà vợ sau ra tận đội thi hành án của toà để nộp chứ ko chuyển cho vợ trước cũng như ko gửi thẳng tiền cho 2 đứa con. Ông bố thì cưng chiều đứa con gái của bà vợ sau (là con riêng vợ sau thôi) vô đối. Tết nhất cũng đón con đẻ về 1-2 ngày cho có lệ, giờ chúng nó lớn hơn chút thì chúng nó ko chịu về cũng thôi luôn. Tài thế chứ lị.

Xechaybangcom

Xe điện
Một sự thật trong topic này mà mợ thớt chia sẻ: đó là mợ ấy sợ nếu chồng biết rõ gia cảnh của nhà mợ ấy mà học theo ông nhạc đối xử tệ với mợ đó. Vậy nên mợ ấy giấu chồng, thể hiện rõ sự trốn tránh sự thật.

Có 1 điều là càng trốn tránh thì càng lo lắng và chồng thớt biết được sẽ có thể lấy đó để uy hiếp vợ. Nếu tôi ở trong vị trí của mợ thớt, tôi sẵn sàng cho chồng biết mọi thứ, nhưng đừng có vì thế mà lấn lướt tôi. Tôi sẽ đặt ra giới hạn chồng được phép thực hiện điều gì: ví dụ nếu đánh tôi, tôi sẽ đánh trả. Nếu không thể đánh ban ngày, tôi đánh ban đêm, lúc ông đã ngủ rồi. Nếu vợ nhỏ con to, tôi cho lướt trong 1 nốt nhạc.

Kể cả với bố, bây giờ tôi đã trưởng thành, tôi cũng sẽ đặt giới hạn cho ông được phép làm gì với mẹ, với tôi. Những chuyện đã xảy ra trong quá khứ, bỏ qua hết. Nhưng nếu ông vượt quá giới hạn ở hiện tại hoặc tương lai, ông cũng sẽ phải chịu trách nhiệm.

Chỉ có thế, chủ thớt mới làm chủ được cuộc sống của mình.

Bakanbonko

Xe tải
Đây là do hủ tục trọng nam khinh nữ, nhất là ở các vùng quê, đặc biệt ở các tỉnh xa xa như miền Trung Tây Nguyên, em cũng gặp một vài trường hợp như vậy rồi: ng phụ nữ bị đối xử rất tệ, nhưng từ sâu trong ý thức vẫn là sự cam chịu, sự phục tùng và sự hạnh phúc khi có ng đàn ông đó bên cạnh, và thù hận ng phụ nữ thứ ba, chứ tuyệt nhiên ko dám phản kháng chồng. Đây là ý thức hệ ăn vào máu, vào tâm trí từ nhỏ, như kiểu tôn giáo rồi. Ng thế hệ sau như chúng ta ở đây ko thể hiểu nổi, cũng khó chấp nhận, nhưng đấy là cuộc đời.
Có điểm chung khá dễ nhận thấy là những người phụ nữ như vậy khá yếu đuối về kinh tế, ko thể tự lực cánh sinh, đa phần phụ thuộc chồng.
Các cụ cũng đừng xúi ng ta ly hôn. Những ng chồng đánh vợ thành quen thì vũ phu khủng khiếp, tự ái bố mày là nhất nhà khủng khiếp. Đòi ly hôn là họ đốt nhà giết ng ngay đó. Nhất là bét luôn. Nhiều bài học rồi.
Hoàn cảnh đã vậy, là con cái tốt nhất khuyên mẹ đừng chọc ổng. Lúc trẻ còn ăn thua chứ giờ U70 còn sân si làm gì nữa, sống an nhiên cho lành. Ông bố có con riêng thì ông ấy sẽ để tài sản cho con theo phần ông ấy, đấy là quyền của bạn con riêng kia, có phải tiền của con hợp pháp của ông ấy đâu mà giành.

Coi như nợ nhau kiếp trước.

XSim

Xe container
Em đang quan ngại cho gia đình nhỏ của mợ chủ đấy nhé. Sau khi lên đây nhờ các chuyên gia tư vấn, trong khi gia đình lớn của bố mẹ mợ chưa giải quyết được thì gia đình nhỏ đang yên đang lành lại sắp cháy rồi kìa :D

Dù em theo chủ thuyết tự do hôn nhân, ly hôn không phải vấn đề nhưng mà cháy nhà vì OF thì hơi lãng xẹt đấy :))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói ra thì nhiều ng nghĩ như phim. Vâng nó ko khác gì những cảnh trong các bộ phim phong kiến hồi xưa...Nhưng là thật ạ. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, quê e, còn nhiều câu chuyện li kì lắm. Mà e thấy ai cũng khổ.
Quê bác ở đâu thế?

LinhNguyễn

Xe tăng
Mỗi nhà 1 cảnh, người ngoài ko hiểu khó mà đưa ra lời khuyên được. Có khi nào mấy chị em nhà mợ chuyển cho bà về ở gần 1 người con nào đấy phù hợp,ở gần cạnh nhau tiện việc nếu có chuyện. Việc này con trai sẽ quyết mạnh mẽ đc.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hơ, giống chuyện 1 nhà hôm tết bà chị dâu nhà cháu kể ghê á. Ông này là bộ đội biên phòng, lương và thu nhập khá cao. li hôn vợ trước, con 2 đưá ở với mẹ. Ông này lấy vợ 2 ko có con, cả 2 vợ đều là giáo viên, bà vợ sau dạy trường mà con vợ trước học, bà vợ trước dạy ở xã khác. Giờ thì lương và thu nhập ông này vợ sau nắm hết, mỗi tháng đóng 2 triệu nuôi 2 đứa mà bà vợ sau ra tận đội thi hành án của toà để nộp chứ ko chuyển cho vợ trước cũng như ko gửi thẳng tiền cho 2 đứa con. Ông bố thì cưng chiều đứa con gái của bà vợ sau (là con riêng vợ sau thôi) vô đối. Tết nhất cũng đón con đẻ về 1-2 ngày cho có lệ, giờ chúng nó lớn hơn chút thì chúng nó ko chịu về cũng thôi luôn. Tài thế chứ lị.
Nếu mình mà có đi bước nữa, được thằng dượng nó cũng cưng chiều con gái riêng của mình như thế thì thay vì "Tài thế chứ lị" lại thành "Yêu thế chứ lị" nhờ :))

chieubuon

Xe tăng
Có ai có con riêng mà lại cưng chiều hơn con đẻ ko?
....em xin phép chỉ ghi lại vắn tắt ntn. Chắc có lẽ chúng ta nên chia sẻ với nhau những chuyện vui, những điều văn minh tốt đẹp hơn là những điều ko vui ạ!
Ý là con riêng của mẹ mợ hay con riêng của bố mợ. Chưa hiểu lắm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ý là con riêng của mẹ mợ hay con riêng của bố mợ. Chưa hiểu lắm
Em nghĩ là con riêng của bố mợ ấy với người đàn bà khác. Quan hệ của mợ ấy với ace kia là cùng cha khác mẹ thôi. Còn với ông bố thì đều là con đẻ của ông ấy!