[Funland] Bỏ đại học để làm cho công ty nước ngoài???

Batman

Xe điện
Cháu tôi học nghề à? Đấy là quyết định của cháu nó hay của cụ?:D
Dạ cháu vẫn theo học đại học, nhưng bỏ "đại học" theo tiêu chí thống kê của bài báo. :D
Nó xét tuyển đỗ khoa QT ĐH Ngoại thương HN theo phương thức 1, nhưng nó không chọn học trường công ạ.

Mytv

Xe điện
150tr 1 năm thì đúng là ngang 1 xuất lương 2 xuất lương rồi còn gì cụ.
Tạm tính thế này:
- tiền nhà : 20-30tr/năm
- tiền ăn: 30-40tr/ năm
- tiền sách vở, đi lại, quần áo, chi tiêu cá nhân... tầm 10-20tr/ năm
- tiền học phí: tuỳ từng trường nhưng cũng vài chục năm.
Ngang với mức lương tbk rồi. Học xong ko xin dc việc thì đúng vứt đi 4 năm & 5 7 trăm triệu của bố mẹ.
Quan điểm e đơn giản. Cần j để sống? Tiền đúng ko ạ? Vậy làm j để có tiền? Làm việc mới có tiền. Vậy thì mục đích cuối là phải có việc làm.

Batman

Xe điện
Tạm tính thế này:
Ngang với mức lương tbk rồi. Học xong ko xin dc việc thì đúng vứt đi 4 năm & 5 7 trăm triệu của bố mẹ.
Quan điểm e đơn giản. Cần j để sống? Tiền đúng ko ạ? Vậy làm j để có tiền? Làm việc mới có tiền. Vậy thì mục đích cuối là phải có việc làm.
Quan điểm của em thì lại đơn giản đến mức ngược lại với cụ.
Cần gì để sống? Tiền đúng không ạ? Vậy làm gì để có tiền? Làm việc mới có tiền. Mục đích cuối cùng chỉ là vì Tiền... xong việc thứ 1. Cấp độ mưu sinh hằng ngày.
Có tiền rồi thì làm gì? Đầu tư chứ, đầu tư vào đâu? Vào việc làm (mưu sinh cấp độ 2) hay vào Tri thức (tiến bộ của con người - Tri thức cấp độ 1)?
Tương lai của Công nhân và người có Tri thức có so sánh được không? Không thể, nếu chỉ dùng thước đo của Tiền?

Mytv

Xe điện
Quan điểm của em thì lại đơn giản đến mức ngược lại với cụ.
Cần gì để sống? Tiền đúng không ạ? Vậy làm gì để có tiền? Làm việc mới có tiền. Mục đích cuối cùng chỉ là vì Tiền... xong việc thứ 1. Cấp độ mưu sinh hằng ngày.
Có tiền rồi thì làm gì? Đầu tư chứ, đầu tư vào đâu? Vào việc làm (mưu sinh cấp độ 2) hay vào Tri thức (tiến bộ của con người - Tri thức cấp độ 1)?
Tương lai của Công nhân và người có Tri thức có so sánh được không? Không thể, nếu chỉ dùng thước đo của Tiền?
Đấy là e nói đến cái tối thiểu để tồn tại. E ko nói ko cần học đại học. Mà chỉ nói những cháu ko có khả năng, ko có chí, gia cảnh bt... thì học đại học thật sự lãng phí. Còn tất nhiên có học vẫn hơn chứ.

TorienT

Xe container
Đấy là e nói đến cái tối thiểu để tồn tại. E ko nói ko cần học đại học. Mà chỉ nói những cháu ko có khả năng, ko có chí, gia cảnh bt... thì học đại học thật sự lãng phí. Còn tất nhiên có học vẫn hơn chứ.
Chuyện này e thấy đơn giản sao moi lên mãi nhỉ. Học Đại học với đa số là đi học nghề ở mức cao có vậy thôi. Đánh giá chi phí không bù được hiệu quả thì không học.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Học ĐH không hiệu quả bằng các ngành nghề khác thì học làm gì cho tốn thời gian và tiền bạc. Các nước phát triển cũng vậy, không có gì đáng SOS.

LongLH

Xe điện
Từng trường hợp cụ thể bỏ không học đại học thì em không bàn, nhưng một đất nước mà mỗi năm có một nửa số thanh niên đến tuổi ra đường đời mà theo học đại học thì về vĩ mô cần xem lại, như thế là quá nhiều.

dracula_bg

Xe điện
chuẩn rồi ạ, thế nên nếu các cháu ko có khả năng thì nên đi học trung cấp hoặc học nghề. thời bọn em đi học đúng thời điểm bùng nổ đại học, trường trường mở thêm khoa, các trường dân lập đào tạo liên kết mọc lên như nấm, các bạn thuộc dạng lìu phìu nhất khối cũng khăn gói quả mướp lên thủ đô học đại học, toàn nghành hót như cntt, quản trị kinh doanh, kinh tế, kế toán,……. cuối cùng về xin đi làm thợ còn khó vì ko làm bằng đồng chí học trung cấp, trừ mấy đc có cơ cánh quan hệ xin vào trái ngành trái nghề thì chẳng nói. tóm lại thì lãng phí từ tiền bạc đến nguồn lực lao động, vì những thợ tay nghề cao vẫn thiếu.

Rivers

Xe container
Chuẩn đó cụ, thời của ô ng tốt mở cho lắm trường ĐH vào bây giờ các cháu lựa chọn con đg lập nghiệp phù hợp. Thế có khi mấy trg lởm sẽ thiếu chỉ tiêu.
Học ĐH giờ cũng tốn đôi ba trăm của bố mẹ, ra trường thất nghiệp hoặc lương ba cọc ba đồng, tương lai trên không tới, dưới không thông thì thà tìm hướng khác còn hơn, cố kiết chỉ béo bọn kinh doanh.

suzu37

Xe container
Có nhiều lý do nhưng có lẽ không ít trường hợp trong số đó rơi vào tình huống:

- đã có định hướng khác nhưng cần dự phòng, em cũng từng làm vậy với F1.

- đỗ nhưng ứ phải ngành mình thích. Bỏ, năm sau làm lại. Thế nên k ít trường hợp PH cứ kè kè với ông con khi đi nhập học. Em đã chứng kiến trường hợp con gắt với mẹ: mẹ thích thì mẹ vào mà nộp hồ sơ!

- hoàn cảnh thay đổi hoặc không bố trí đủ tài chính, ... Cá nhân iem đã từng rơi vào vế một trường hợp này.

alceste

Xe điện
Thật ra ko phải tất cả các bạn kô đi nhập học đợt 1 là sẽ kô đi học, mà họ có thể nộp vào các trường có nhận tuyển sinh bổ sung, hoặc chuyển nộp cao đẳng hoặc trường nghề.
Mà hay thật, nếu các bạn đi học nghề hay đi làm công nhân thì có sao đâu nhỉ, topic khác lại gào lên ai cũng đi học đại học :)

MuathuHN252

Xe cút kít
Học ĐH giờ cũng tốn đôi ba trăm của bố mẹ, ra trường thất nghiệp hoặc lương ba cọc ba đồng, tương lai trên không tới, dưới không thông thì thà tìm hướng khác còn hơn, cố kiết chỉ béo bọn kinh doanh.
Học phí là 1 phần. E thấy chi phí ăn ở của ko ít bạn trẻ bh là quá nhiều. Đành rằng nhiều bạn nhà có điều kiện, bố mẹ muốn con ăn ở fai sướng cơ. Nhưng nếu để các em đầy đủ quá thì em e là cũng nhiều em thiếu đi sự cố gắng. Bên cạnh đó như cụ nói, fai tính đến chi phí bỏ ra và sau này giá trị thu về. Giờ nhiều cháu sv nhưng đi học tiền ăn ở thôi chưa học phí đã xin bố mẹ tháng 10tr chưa kể học phí. ( em ko nói du học nhé, du học nhiều cháu cố gắng đi làm thêm lắm).
Ra trường đứng trước nguy cơ thất nghiệp cao hoặc lương khởi điểm 5 6tr thì giãy nãy ko làm, nghĩ ít fai mấy chục....
Học đh ko phải là con đường duy nhất, nhất là với nhiều gđ chưa có điều kiện lắm, và cũng fai nhìn vào tính cách con em mình nữa để có lựa chọn tốt nhất cho gia đình mình.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Năm nay x2 x3 học phí
Tổng chi trường công ~ trường tư
Nhiều nhà thấy chi 400-500tr chỉ béo bọn kinh doanh giáo dục nên bỏ
Đi làm thừa tiền mới tính chi cho tiền học
Em cũng gặp mấy trường hợp bỏ đh đi làm lập trình viên, làm có lương cao lại quay lại lấy bằng, ko có thời gian, bài học khác với chuyên môn, làm bài, làm đồ án, toàn thuê. Mà tiền đi thuê nhiều phết.

lovecarhpqn

Xe điện
Tạm tính thế này:
Cạnh nhà có cu cháu hơn 1 tuổi con em, nhà nó bố mẹ cv ko ổn định, kt khó khăn mà nó lại có năng khiếu bẩm sinh, ko đi học thêm nếm đâu cả chỉ học ở trường với toàn tự học mà thi vào c2, c3, thi tn, học ở lớp điểm nó đều toàn cao chót vót thừa tc vào bk, xd, gt... em động viên bố mẹ nó cố gắng đầu tư cho nó học hành em tin thằng này ra trường đi pv xin việc ko thiếu gì vin, sun, cty ld, nước ngoài nó nhận chứ ko loằng ngòng nhà nc làm éo gì mà bố mẹ nó chắc củ bắt nó học trường sỹ quan luộc quân ở sơn tây để nhà nước còn bao cấp nuôi ăn nuôi mặc ra trường bố trí cho cv🤣 . Sống trong mt mà năm về nhà đôi lần,còn cấm cho dùng đt, sáng sớm dạy thể dục, đọc báo chí cm...thì nó cũng thui chột hết, thật sự là em quá tiếc 1 tài năng như thằng này

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thằng nào đầu têu ra cái câu 'thừa thầy, thiếu thợ', xong cứ nhải nhải nhồi sọ cho dân thuộc lòng, em cũng thấy nó ngu bử mợ.
Đâu chả thừa đâu chả thiếu
Nó làm đến lờ đờ mà nói ngu
Em tầm đấy em nói
Thừa công dân hạng 2 thiếu công dân hạng 1

Dr.Gentleman

Xe hơi
Chà chà, nhờ mấy tập đoàn nước ngoài như Grab và tập đoàn trà đá vỉa hè mà tỉ lệ thất nghiệp của VN lúc nào cũng gần như là zero nhỉ. Tài thật!

Rivers

Xe container
Học phí là 1 phần. E thấy chi phí ăn ở của ko ít bạn trẻ bh là quá nhiều. Đành rằng nhiều bạn nhà có điều kiện, bố mẹ muốn con ăn ở fai sướng cơ. Nhưng nếu để các em đầy đủ quá thì em e là cũng nhiều em thiếu đi sự cố gắng. Bên cạnh đó như cụ nói, fai tính đến chi phí bỏ ra và sau này giá trị thu về. Giờ nhiều cháu sv nhưng đi học tiền ăn ở thôi chưa học phí đã xin bố mẹ tháng 10tr chưa kể học phí. ( em ko nói du học nhé, du học nhiều cháu cố gắng đi làm thêm lắm).
Ra trường đứng trước nguy cơ thất nghiệp cao hoặc lương khởi điểm 5 6tr thì giãy nãy ko làm, nghĩ ít fai mấy chục....
Học đh ko phải là con đường duy nhất, nhất là với nhiều gđ chưa có điều kiện lắm, và cũng fai nhìn vào tính cách con em mình nữa để có lựa chọn tốt nhất cho gia đình mình.
Đại học nhiều lúc nó như con dao hai lưỡi ấy mợ, nếu con cái không thích hợp với việc học thì cũng không cần cố quá, thà chọn đường khác còn hơn để nó cưỡi ngựa xem hoa mấy năm rồi chẳng đi đến đâu.

le_petit

Xe tăng
Nhóc nhà tôi đăng ký 4 trường, đỗ nguyện vọng 1, chỉ có trường ấy gọi, và nó nhập học.
Nhóc hàng xóm, đăng ký 3 trường,ko đỗ trường nào (bố nó bảo chỉ cho đi học nếu đỗ Y nên nó đăng ký 3 trường YHN, TN, HP.) sau khi nó trượt hàng chục trường điện thoại trực tiếp mời nó ghi danh (Nó thi được 17 điểm)!
Phí đăng ký các trường thấp nên nhiều cô cậu hs dù chắc chắn ko học đại học cũng đăng ký...cho vui!
Rất ít vì hoàn cảnh mà đa số là do học dốt quá,chỉ vào được các trường ĐH lấy hs chỉ cần TN (tầm 13-14 điểm 3 môn) biết vào học các trường đó xong cũng về làm việc như người TNc3.