[Funland] Bỏ đại học để làm cho công ty nước ngoài???

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Có một vấn đề là đa số những người bố mẹ ở ta ko hiểu được khả năng của con mình nên định hướng giáo dục và định hướng tương lai sai.
Con thì đi học tối ngày, gần như những năm đi học ko làm gì hết, bố mẹ thì tối mặt lao động nuôi con nên chỉ đánh giá con qua điểm số và thứ hạng trong lớp nên thường quá ảo tưởng về khả năng của con mình.
Anh trai tôi có hai đứa con, anh tự hào về chúng lắm, luôn nói chúng học tốt vì có thứ hạng tốt trong lớp. Vì nhiều khía cạnh trong thực tế nên tôi ko tin, tôi cho con bé nhà tôi (học sau chị lớn 1 năm và trên chị bé 1 năm) kiểm tra cả hai chị hầu hết các môn toán lý hóa và Anh...và nó đưa ra kết luận: Các chị rất kém, khả năng tiếp thu chậm, tư duy hạn chế!
Sau đó tôi tư vấn cho anh rất nhiều về tương lai và hướng giáo dục chúng nhưng anh ko tin, vẫn lăn lóc làm cho chunbgs có thời gian học thêm tối ngày. Kết quả khi thi TN con chị 16 điểm, con em 17 cộng thêm ko làm nổi cả việc nhà, làm thuê ở đâu người ta cũng chán!
Trường hợp em lại ngược lại.
Em lại hơi cực đơan.
Có thể do trước em học chuyên, nên nhìn bài vở của con, em toàn so với bài chuyên.
Nên em đánh giá sai, bảo con ko học, ko làm mấy bài ngoài chương trình thì sợ ko thi chuyển cấp, không thi tốt nghiệp được.
Nó bảo ui bố so với trường chuyên , xa vời, chương trình đấy có dùng đâu.
Trong khi cô chủ nhiệm và các bạn vẫn bảo con em học đc. Bản thân nó cúng nói thế.
Em còn bảo ui xời cô bao giờ chả nói tốt cho học sinh.
Nên em hướng thi mấy trường dưới khả năng của nó.
Nó buộc phải học nhưng ko phải nguyện vọng của nó.
Sau kết quả thi nếu nó nộp vào trường nó thích thì đã đỗ rồi.
Nhiều bạn điểm thi cao chả liên quan gì học chuyên.
Đúng là em vớ vẩn, mặc dù em biết chuyên là ko cần thiết, đến lúc thi thì lại lo cuống lên.
Cuối cùng lại thành hại.

TorienT

Xe container
Trường hợp em lại ngược lại.
Em lại hơi cực đơan.
Có thể do trước em học chuyên, nên nhìn bài vở của con, em toàn so với bài chuyên.
Nên em đánh giá sai, bảo con ko học, ko làm mấy bài ngoài chương trình thì sợ ko thi chuyển cấp, không thi tốt nghiệp được.
Nó bảo ui bố so với trường chuyên , xa vời, chương trình đấy có dùng đâu.
Trong khi cô chủ nhiệm và các bạn vẫn bảo con em học đc. Bản thân nó cúng nói thế.
Em còn bảo ui xời cô bao giờ chả nói tốt cho học sinh.
Nên em hướng thi mấy trường dưới khả năng của nó.
Nó buộc phải học nhưng ko phải nguyện vọng của nó.
Sau kết quả thi nếu nó nộp vào trường nó thích thì đã đỗ rồi.
Nhiều bạn điểm thi cao chả liên quan gì học chuyên.
Đúng là em vớ vẩn, mặc dù em biết chuyên là ko cần thiết, đến lúc thi thì lại lo cuống lên.
Cuối cùng lại thành hại.
Xét kiến thức một đứa trẻ đầu tiên em nghĩ nó có khả năng nắm vững kiến thức lí thuyết môn nó học không đã cụ, đa phần bài chuyên phổ thông cũng có tính mẹo mực và biết thì mới làm được. Nắm vững kiến thức cơ bản và vận dụng thành thạo là đủ để học tiếp lên cấp trên rồi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Xét kiến thức một đứa trẻ đầu tiên em nghĩ nó có khả năng nắm vững kiến thức lí thuyết môn nó học không đã cụ, đa phần bài chuyên phổ thông cũng có tính mẹo mực và biết thì mới làm được. Nắm vững kiến thức cơ bản và vận dụng thành thạo là đủ để học tiếp lên cấp trên rồi.
Thế em mới dở hơi.

Nam việt nam

Xe buýt
Gần 50% thanh niên trong độ tuổi học đại học là con số mơ ước của một quốc gia, đang sẵn sàng nhân lực được đào tạo mà còn bỉ bôi

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Theo em thì học ĐH vẫn cứ là quan trọng chứ
Xã hội phân chia mỗi người mỗi việc,nhưng đại đa số đều là đi làm thuê cả ( trong đó có cả làm thuê cho nhà nước )
Trong số những người đi làm thuê, người giỏi hơn sẽ nhảy dần lên làm quản lý, lương cao, việc nhẹ hơn so với người thao tác. Học ĐH cho dù ra làm trái ngành, thậm chí thất nghiệp làm công nhân nhưng sẽ phát triển tư duy hơn so với không học. Tất nhiên là học cho ra học chứ mang tiếng đi học ĐH rồi chỉ chơi không có học thì khổ bố mẹ, khổ chính bản thân các bạn đó

Vomoicuoi

Xe tăng
Có một vấn đề là đa số những người bố mẹ ở ta ko hiểu được khả năng của con mình nên định hướng giáo dục và định hướng tương lai sai.
Con thì đi học tối ngày, gần như những năm đi học ko làm gì hết, bố mẹ thì tối mặt lao động nuôi con nên chỉ đánh giá con qua điểm số và thứ hạng trong lớp nên thường quá ảo tưởng về khả năng của con mình.
Anh trai tôi có hai đứa con, anh tự hào về chúng lắm, luôn nói chúng học tốt vì có thứ hạng tốt trong lớp. Vì nhiều khía cạnh trong thực tế nên tôi ko tin, tôi cho con bé nhà tôi (học sau chị lớn 1 năm và trên chị bé 1 năm) kiểm tra cả hai chị hầu hết các môn toán lý hóa và Anh...và nó đưa ra kết luận: Các chị rất kém, khả năng tiếp thu chậm, tư duy hạn chế!
Sau đó tôi tư vấn cho anh rất nhiều về tương lai và hướng giáo dục chúng nhưng anh ko tin, vẫn lăn lóc làm cho chunbgs có thời gian học thêm tối ngày. Kết quả khi thi TN con chị 16 điểm, con em 17 cộng thêm ko làm nổi cả việc nhà, làm thuê ở đâu người ta cũng chán!
Cái chính là nó đi học thêm tối ngày, ko biết làm việc gì. Em vẫn thích kiểu vừa học , vừa làm , kể cả từ cấp 2, cho học sinh có trải nghiệm thực tế 1 tý. Từ đó nó biết xem trong quá trình làm mình thích cái gì, một khi con người ta đã thích nó thì làm việc hăng say, quên cả vất vả , mệt nhọc luôn

BMW X10

Xe điện
Cách đây 10 năm đã vậy rồi cụ, bây giờ lớp trẻ còn tệ hơn ngày xưa, tư duy ý thức nhiều lúc còn kinh khủng hơn, học ra không biết gì là chuyện thực tế bây giờ rồi.
Tôi cố gắng công bằng mà đánh giá: Nhiều bạn trẻ bây giờ vượt xa tôi và đồng đội thời trước, về mọi phương diện.

Bù lại, tỷ lệ sinh viên tệ hại thời nay, có lẽ do cơ chế Bao đậu, cũng vượt xa thời tôi và đồng đội trước kia.

Vomoicuoi

Xe tăng
Đánh giá năng lực của một đứa trẻ rất khó mà cụ nhất là con mình thì bao giờ cũng bị những cảm xúc chủ quan chi phối. Điểm số trên lớp giờ cũng không còn nhiều tính tin cậy như trước nữa rồi, và nói chung có một cái phải nhạy cảm với nhận ra là điểm số đó (giả sử là công chính) là do nó học thêm nhiều thành phản xạ hay là nó thực sự hiểu kiến thức đó một cách sâu sắc và ứng dụng vào bài tập một cách nhuần nhuyễn - 2 thứ này rất dễ nhầm lẫn ở mức phổ thông (mức chuyên thì thường không mắc). Cá nhân em cho một đứa trẻ c3 một quyển sách giáo khoa trên nó một lớp và yêu cầu nó tự học tập trung trong 2 tuần nếu nó có thể hiểu tự hiểu 60-80% thì coi như nó có khả năng học đại học. Ngoài ra thì phải cân nhắc.
p/s: Chuyện việc nhà thì mỗi đứa trẻ đến 18 tối thiểu phải vận hành được một cái nhà ở mức cơ bản + các hoạt động thể thao, nghệ thuật (vì cuộc đời này vốn rất chán) nên nếu nó dành toàn bộ thời gian học sinh chỉ để học và học thì trừ phi nó có khả năng từ giải nhì thành phố đổ lên thì mới tạm gọi là ổn vì thời gian hao phí của nó quá nhiều cho một thứ.
Em muốn mời rượi bác 1000 lần, nhưng quy định diễn đàn chỉ có 1. Như em ngày xưa học đại học, lắm lúc chán, vì thừa thời gian. Nên cắp đàn ghita theo học khá bài bản khoảng 2 năm. Nên bây giờ vẫn bập bùng được. Nên cuộc sống đỡ chán hơn hẳn. Thôi thì mình chưa giàu về vật chất , thì mình giàu về tâm hồn vậy

DVG

Xe điện
Học nghề, giỏi còn hơn chán ĐH.
Nhất nghệ tinh... :)

Thích Nói Phét

Xe điện
Screenshot_2023-09-09-08-22-19-66_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Có nên không nhỉ các cụ?

Gần 118.000 thí sinh trúng tuyển đại học đợt 1 nhưng không xác nhận nhập học, tính đến 17h ngày 8/9.
Bộ Giáo dục và Đào tạo tối nay cho biết trong hơn một triệu thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT năm nay, có hơn 660.000 đăng ký xét tuyển đại học. Trong đó, số trúng tuyển đợt 1 là gần 612.300, chiếm 92,7%.

Tính đến 17h ngày 8/9, hạn cuối để thí sinh xác nhận nhập học trực tuyến trên hệ thống của Bộ, gần 494.500 em đã thực hiện, chiếm 80,8% so với số trúng tuyển.

Số thí sinh không xác nhận nhập học là gần 118.000. Theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, nếu không có lý do chính đáng, những thí sinh này coi như từ chối quyền nhập học. Muốn học đại học, các em phải tham gia các đợt xét tuyển bổ sung hoặc đăng ký xét tuyển lại vào các năm sau.

Nếu tính trên tổng thi sinh dự thi tốt nghiệp THPT, số thí sinh vào đại học năm nay sau đợt tuyển sinh đầu tiên chiếm tỷ lệ 49,3%.

Năm ngoái, trong hơn 567.000 thí sinh trúng tuyển đợt 1, khoảng 103.000 bỏ nhập học. Tỷ lệ thí sinh vào đại học đợt 1 trên tổng số thi tốt nghiệp là 45,77%

Năm nay, hơn 660.000 thí sinh đăng ký xét tuyển đại học.

Tại hội nghị tổng kết năm học với giáo dục đại học hôm 26/8, bà Nguyễn Thu Thuỷ, Vụ trưởng Giáo dục đại học, Bộ Giáo dục và Đào tạo, đánh giá công tác tuyển sinh đại học đã có chuyển biến tích cực. Tuy nhiên, các trường có quá nhiều phương thức, phương án xét tuyển phức tạp, nhiều nơi chưa đảm bảo công bằng, phân bổ chỉ tiêu chưa hợp lý, gây khó khăn cho thí sinh và hệ thống xét tuyển của Bộ

Ngay sau khi thông báo điểm chuẩn hôm 24-25/8 đến đầu tháng 9, hàng chục trường thông báo tuyển bổ sung. Với số lượng bỏ nhập học lên tới gần 118.000, dự kiến số chỉ tiêu tuyển bổ sung sẽ tiếp tục tăng.

Theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, các trường được phép tuyển bổ sung đến tháng 12 nếu thiếu chỉ tiêu

Xem chi tiết:
Chém vớ vẩn nó quen ;)

le_petit

Xe tăng
Đánh giá khả năng trẻ theo comment trên của cụ chính xác.
Hè cho nó quyển toán năm sau, nó tự đọc và hiểu rồi làm bài tập, ở tốc độ và tỷ lệ nào sẽ phản ánh tốt khả năng tư duy. Thêm kiểm tra các kiến thức phổ thông và những nhận định của trẻ về các lĩnh vực kt, xh hay vấn đề trong gia đình sẽ có cái nhìn khá chính xác và toàn diện về khả năng và thiên hướng của trẻ. Điểm số của trẻ giờ phụ thuộc nhiều vào chuyên cần hay thậm chí là ma mãnh nên giá trị tham khảo khá thấp, trừ với các đối tượng vượt trội hay ở đáy!

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Tôi cố gắng công bằng mà đánh giá: Nhiều bạn trẻ bây giờ vượt xa tôi và đồng đội thời trước, về mọi phương diện.

Bù lại, tỷ lệ sinh viên tệ hại thời nay, có lẽ do cơ chế Bao đậu, cũng vượt xa thời tôi và đồng đội trước kia.
Đúng cụ ah, nhóm trên chóp giờ cả kiến thức sách vở và kỹ năng sống của chúng tuyệt vời,càng ngày vượt trội so với lứa trước. Tuy nhiên,GD ĐH và cơ chế sử dụng ở nước mình chưa phát huy được.
Còn lớp đáy giờ quá tệ, từ việc học cho đến làm việc, đúng là thế hệ "học ko hay, cày ko biết"!

le_petit

Xe tăng
Cái chính là nó đi học thêm tối ngày, ko biết làm việc gì. Em vẫn thích kiểu vừa học , vừa làm , kể cả từ cấp 2, cho học sinh có trải nghiệm thực tế 1 tý. Từ đó nó biết xem trong quá trình làm mình thích cái gì, một khi con người ta đã thích nó thì làm việc hăng say, quên cả vất vả , mệt nhọc luôn
Vâng cụ, với tôi, con trẻ đầu tiên phải ý thức được trách nhiệm và nghĩa vụ của mình thì mới tự tin và đủ bản lĩnh vào đời. Học chỉ là một phần quan trọng của trẻ thôi, hàng ngày chúng cần thấy trách nhiệm của mình trong nhiều công việc nữa.
Một đứa trẻ cần biết yêu thương và chia sẻ, biết sống cho và nhận mà như thế thì ko thể ko biết dọn nhà, nấu ăn, giúp đỡ người thân hàng ngày...Theo tôi, một đứa trẻ ko thể được đánh giá tốt khi trong gia đình, nó là đứa con chỉ biết nhận.

Húp sụp sụp

Xe điện
Tính trung bình chi phí ở quê lên hn khoảng 10tr/tháng thì hết 4 năm cũng bay của bố mẹ khoảng 500 củ
Khoản tiền này ở quê nghèo là lớn, chỉ nên đầu tư cho các cháu học khá trở lên
Chứ đủ đởn đốt tiền theo xh, bắt các cháu dốt phải đối phó trong 4 năm trời khổ thân

ubisapro

Xe trâu
Vào đợt đầu tiên đã 49,3% số thí sinh thi tốt nghiệp cấp 3 rồi thì kể ra bỏ nữa càng tốt :D

psy

Xe buýt
Đầu vào đại học duy trì số gần 50% này mới đủ giữ trường, nhưng đầu ra nên chỉ để 50% đầu vào thì giữ được chất lượng đào tạo. Lâu dần bà con sẽ hiểu là không nên giữ sĩ diện hão, đầu vào còn khoảng 35%, nhưng lúc đó, bà con cũng hiểu là học đại học cần phải chi học phí cao. Thế thì 2 bên mới sống được. Các trường tư giờ mới kinh, em nhìn vào hệ giảng viên, toàn lãnh đạo về hưu, có số ít trong đó giỏi chuyên môn thì cũ rồi... họ tiếp tục chỉ đạo giới trẻ được tuyển mới. Nên trường tư cũng vẫn là trường công thôi, mà lại tốn tiền. Chắc phải 20 năm nữa đám già về hẳn đã.

Binbi

Xe điện
Một trong những lý do mà em muốn cho con em đi du học đó là ủn chúng nó ra ngoài để học cách sống tự lập.

cunglatruong

Xe container
1 đứa trẻ giỏi hoặc giỏi theo tiêu chí gì cũng xem nó sinh ra ở quốc gia nào . học cho giỏi mà chính phủ ko có job cho ngành học hoặc mặt bằng tụi giỏi thì .. như ko . Lội mấy page thấy các cụ bóng bàn nghe thì tâm huyết lắm nhưng vẫn dính quốc tính là " kiêng". Kiêng nói ra sự thật:)) . sự thật là học xong job ko đủ cho tụi sinh viên giỏi . thế thôi.