[Funland] Bo bo... ai còn nhớ???

YAMAKAWA

Xe buýt
Em ăn suốt đây, bobo có lẽ ngon và dễ ăn nhất là được nổ thành bỏng theo cách làm bỏng ngô

trauxanh

Xe lăn
Trên mạng thi thoảng lại thấy các cháu, các em khóc lóc, mê sảng nhắc mãi cái đận đói kịch liệt 80 - 84 với hình ảnh ăn bo bo lồi mồm. Nhưng hình như phần lớn cũng chả biết rõ hạt bo bo như nào, mà chỉ hóng theo các trích đoạn chém gió của mấy bác cuối 6X, đầu 7X trí nhớ đã bị lão hóa vì hủ hóa ăn bù sống gấp no đủ thời mở cửa lúc nhớ lúc quên...
Thực tế có 3 loại ngũ cốc thời đó được nhập về để chống đói: lúa miến nguyên hạt(bobo); lúa mỳ nguyên hạt; lúa mạch nguyên hạt... và đều bị gọi chung là Bobo.
Vì không có công nghệ/không đủ thời gian tinh chế... nên 3 loại hạt này rất khó nuốt, nhưng nếu được chế biến đúng thì lại là các món ăn chủ lực và rất ngon
Cụ nào sống thời đó cho các trải nghiệm cá nhân ạ
Thì đúng là có mấy loại, nhưng lúc đói và chưa có công đoạn chế biến thì chỉ coi như 1 loại “để ních căng cái bao tải” thôi.
Về trải nghiệm, nhớ mỗi 2 khúc:
- Khúc 1 là nhồi chống đói, cứ có ăn để cái bao tải (à bao tử) đỡ cồn cào đã, và 2 hàm răng không rụng là may rồi.
- Khúc 2, trước còn nhai được, vài bữa kế tiếp thì nuốt cho đỡ rụng răng và đỡ đói. Sản phẩm đào thải, nói ra mà ngượng, có nhẽ in thế nào out thế ấy, như bọn Nhựt bi chừ có nhẽ nó lọc tẩy xong lại tiếp tục được bữa nữa nguyên hạt ấy chứ!? :D

nguyen_kia

Xe điện
Bo bo mà hầm ủ trấu qua đêm ăn nhai kỹ không cũng rất ngon. Còn kiểu đầu ra đầu vào như nhao là hầm ko kỹ!

Kitcat

Xe container
Huyền thoại bo bo nó cũng huyền ảo và đứt đoạn y như câu chuyện của cụ
Con cháu vua Minh Mạng mà ko nắm quyền chức trong chế độ cũ thì làm sao phải quản chế? phải đi cải tạo 10 năm? bị tịch thu hết tài sản?
Nên nhớ chế độ cũ có gần 1 triệu quân nhân, hàng trăm ngàn công chức...họ vừa là nạn nhân vừa là nhân chứng, và đang còn sống... Nói điêu họ mắng cho vào mặt đấy
=)) Cụ nói điêu toè loe toé khói, thôi cụ nhé. Ai biết cũng đã biết rồi. Các cụ già ai mà chả khiếp hãi nhớ về món bobo anh em đồng chí gởi tặng VN "cứu đói".
Tiếc quá, nhẽ chính quyền thời ấy nên dạy dân cách ăn bo bo ra sao cụ nhì? Ngon thế giờ bo bo có xuất hiện trong bữa thực đơn chủ lực của nhân dân nước nào không cụ?

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Độn ngô khá dễ ăn Mợ nhỉ?
Em nhớ có 1 dạo còn ăn gạo Ấn Độ, hạt to như gạo nếp, ăn nhão nhẹt chán lắm
Em thì lại rất ấn tượng gạo Ân Độ vì nó ngon hơn gạo ta. Vẫn nhớ mãi Indria Gandi.

HuyArt

Xe lăn
=)) Cụ nói điêu toè loe toé khói, thôi cụ nhé. Ai biết cũng đã biết rồi. Các cụ già ai mà chả khiếp hãi nhớ về món bobo anh em đồng chí gởi tặng VN "cứu đói".
Tiếc quá, nhẽ chính quyền thời ấy nên dạy dân cách ăn bo bo ra sao cụ nhì? Ngon thế giờ bo bo có xuất hiện trong bữa thực đơn chủ lực của nhân dân nước nào không cụ?
Cái mà bọn m.õm vuông trên mạng vẫn khóc, gọi chung là "bo bo" thì ngày nay tây vẫn bú đớp suốt, nó là lúa mỳ, lúa mạch đấy
Còn hat cây lúa miến mới cho gia súc ăn
Cũng chả có đồng chí nào tự dưng gửi tặng cứu đói đâu, vật nài sang xin xỏ, đổi hàng...đủ trò mới có mà xơi đấy

Romeo_HN

Xe tăng
Cháu phải ăn hạt bo bo 2 năm (1978 - 1979), là con cả nên luôn phải nấu. Nhớ nhất phải ngâm hạt nửa ngày trong nước ấm, sau đó nấu như nấu cơm. Hạt bobo giống hạt lúa mạch nhưng nhỏ và cứng hơn hạt mạch, bây giờ mà còn cũng muốn ăn lại xem ntn...

Xichlo0banh

Xe tăng
Nói mới nhớ con gấu nhà nó đang đua đòi mua từ Mỹ về ăn giảm béo!

Kitcat

Xe container
Cái mà bọn m.õm vuông trên mạng vẫn khóc, gọi chung là "bo bo" thì ngày nay tây vẫn bú đớp suốt, nó là lúa mỳ, lúa mạch đấy
Còn hat cây lúa miến mới cho gia súc ăn
Cũng chả có đồng chí nào tự dưng gửi tặng cứu đói đâu, vật nài sang xin xỏ, đổi hàng...đủ trò mới có mà xơi đấy
Cụ trả lời câu hỏi của em mí ạ. Như cụ nói bobo ngon và làm món ăn chủ lực. Cụ cho em xin ví dụ nó ngon và làm món ăn chủ lực ở nước nào thời hiện tại?

HuyArt

Xe lăn
Cháu phải ăn hạt bo bo 2 năm (1978 - 1979), là con cả nên luôn phải nấu. Nhớ nhất phải ngâm hạt nửa ngày trong nước ấm, sau đó nấu như nấu cơm. Hạt bobo giống hạt lúa mạch nhưng nhỏ và cứng hơn hạt mạch, bây giờ mà còn cũng muốn ăn lại xem ntn...
Hạt lúa miến muốn ăn được chế biến cầu kỳ lắm
Hôm nọ em mua được 1 túi, đang ủ miu cách chế biến, nhìn nó tự dưng nhớ về 1 ngày chưa xa

hacvuphong

Xe tăng
Bo bo mà hầm ủ trấu qua đêm ăn nhai kỹ không cũng rất ngon. Còn kiểu đầu ra đầu vào như nhao là hầm ko kỹ!
Cụ ơi người lớn làm đc như vậy tụi trẻ như em nhai không kỹ . Mấy thằng đi ị cùng nhau đụn nào cũng như nhau vàng ươm. Chủ thớt k bị ăn bo bo mà mở thớt hơi bị xúc phạm kẻ kinh qua khốn khó đới..

Pumzen

Xe ba gác
Hạt bo bo khó chế biến, nhưng lúa mỳ và lúa mạch sau khi xay xát còn phải ủ men mới xơi được
Dân lúa nước không quen chế biến kiểu này lão anh nhỉ?
Ngày trước,a thổi cơm bằng bo bo mãi. Thường thì thổi buổi sáng ( hồi đó a học chiều) nên hạt bo bo phải ngâm cả đêm cho mềm ra mà vẫn ko ăn thua. Nồi bo bo nấu xong,mở vung ra cũng bốc hơi nghi ngút thơm kiểu bột mỳ,đói nên ngửi cái mùi đó cũng nước rãi nước rớt chảy thòng thòng. :D
Màu của nó nâu nâu đậm hơn màu rượu nếp,hạt béo tròn hình quả bàng có đường xẻ ở giữa,nếu hồi đó mà có Mu thì hạt bo bo này có thể dùng làm hình ảnh minh hoạ. :D
Khi ăn thì có cảm giác hạt bo bo vẫn còn sống,hầu như nó ko có chất dính như gạo nên hạt rời rạc,mồm trệu trạo nhai mà ko thể nuốt trôi. Đã có 1 vài sáng kiến cho tý muối vào để ninh cho hạt này chóng nhừ,nhưng cũng ko ăn thua mấy.
Hồi đó có câu hát chế mà có lẽ mn còn nhớ lời chế của bài "Người đi xây hồ Kẻ gỗ":
-Nghệ tĩnh mình ơi năm nay lại mất mùa
- Bà già đau khổ ngồi nhá bo bo.
:D

HuyArt

Xe lăn
Lão nhắc Bobo làm e nhớ tới mì sợi độn cơm và khoai độn với gạo mậu dịch nữa :(
Bột mì viện trợ úp lên vung nồi, ăn chấm mắm cũng ngon, mà cũng dễ nuốt
Chỉ tội bột mì để kho lâu nên mùi hôi
Bột mì phải lên men, thêm bột nở, chứ chế biến thành sợi như nhà mình ăn tù hết cả miệng:D

trinhhunghb

Xe lăn
Trên mạng thi thoảng lại thấy các cháu, các em khóc lóc, mê sảng nhắc mãi cái đận đói kịch liệt 80 - 84 với hình ảnh ăn bo bo lồi mồm. Nhưng hình như phần lớn cũng chả biết rõ hạt bo bo như nào, mà chỉ hóng theo các trích đoạn chém gió của mấy bác cuối 6X, đầu 7X trí nhớ đã bị lão hóa vì hủ hóa ăn bù sống gấp no đủ thời mở cửa lúc nhớ lúc quên...
Thực tế có 3 loại ngũ cốc thời đó được nhập về để chống đói: lúa miến nguyên hạt(bobo); lúa mỳ nguyên hạt; lúa mạch nguyên hạt... và đều bị gọi chung là Bobo.
Vì không có công nghệ/không đủ thời gian tinh chế... nên 3 loại hạt này rất khó nuốt, nhưng nếu được chế biến đúng thì lại là các món ăn chủ lực và rất ngon
Cụ nào sống thời đó cho các trải nghiệm cá nhân ạ
Chả có mà ăn nốt thì lấy đâu mà chế biến lão ơi . Đúng là vào thế nào ra thế ấy .
( Bo bo hạt mì mà tiền lương mỗi tháng năm tỳ )

thngaylangthang

Xe ngựa
Thì đúng là có mấy loại, nhưng lúc đói và chưa có công đoạn chế biến thì chỉ coi như 1 loại “để ních căng cái bao tải” thôi.
Về trải nghiệm, nhớ mỗi 2 khúc:
- Khúc 1 là nhồi chống đói, cứ có ăn để cái bao tải (à bao tử) đỡ cồn cào đã, và 2 hàm răng không rụng là may rồi.
- Khúc 2, trước còn nhai được, vài bữa kế tiếp thì nuốt cho đỡ rụng răng và đỡ đói. Sản phẩm đào thải, nói ra mà ngượng, có nhẽ in thế nào out thế ấy, như bọn Nhựt bi chừ có nhẽ nó lọc tẩy xong lại tiếp tục được bữa nữa nguyên hạt ấy chứ!? :D
Như cafe chồn phải hơm cụ :D

zoro1970

Xe container
Hình như Sau đợt bo bo những năm 77-80 thì đến gạo tấm Ấn độ , nhà e 5 người mỗi bữa 7 lon bò sữa gạo

Romeo_HN

Xe tăng
Hạt lúa miến muốn ăn được chế biến cầu kỳ lắm
Hôm nọ em mua được 1 túi, đang ủ miu cách chế biến, nhìn nó tự dưng nhớ về 1 ngày chưa xa
Cháu nhớ nhất là phải ngâm, sau đó nấu như nấu cơm, khi chín thì trộn thêm hành phi mỡ thơm lừng :D

HuyArt

Xe lăn
Cụ trả lời câu hỏi của em mí ạ. Như cụ nói bobo ngon và làm món ăn chủ lực. Cụ cho em xin ví dụ nó ngon và làm món ăn chủ lực ở nước nào thời hiện tại?
Em lại giải thích lần 3 cho cụ
Cái mà nhiều người gọi là bo bo bao gồm cả 3 loại: Lúa Miến, lúa mỳ, lúa mạch... cả 3 loại này đều ở dạng nguyên hạt chưa chế biến, bị gọi chung là bo bo
Trong đó lúa mỳ, lúa mạch chế biến đúng chuẩn tây làm thì là món chủ lực và có rất nhiều biến thể ngon
Vào chém từ nãy vẫn chưa phân biệt được "bo bo" là những loại nào, mệt quá

YAMAKAWA

Xe buýt
Ăn bobo không ấn tượng bằng ăn sữ a bột