[Funland] Bình Tam Quốc - Mời các cụ

Mazafaka

Xe buýt
Em gúc gờ ra thì Khương Duy là thọ đến tận 62 tuổi đấy chứ cụ, đâu phải chết trẻ đâu. Em đánh giá Khương Duy như một Triệu Vân thứ 2 của nhà Thục, đều mưu lược và dũng cảm.

Ước Mơ 4B

Xe hơi
Em thích nhất Tào Tháo. Sinh không đúng thời thì bị gọi là "gian hùng", chứ thời nay mà có Tào Tháo thì chỉ có là lãnh tụ vĩ đại. Sử sách cũng ghi lại TT tuy vậy nhưng cách xử lý có phần đức độ hơn LB, trong khi LB lấy lòng dân để dân thuận, và dân đóng thuế cho đế chế LB thì TT lại miễn thuế 3 năm, hỗ trợ dân phát triển nông nghiệp, với em thì TT là chính trị gia lỗi lạc.

k_ngan124

Xe container
Cháu ko đọc 3 cuốc mà theo Hồng lâu mộng nên ko dám múa rìu qua mắt thợ. Chỉ là hồi cháu và bạn cháu đọc sách và bình cùng nhau thì cháu nhớ bạn cháu bảo : Tháo do có vẻ ngoài oai hùng còn Bị ko có đc vẻ ngoài nên phải dùng cái đức độ với nhân sinh và từ đó thu phục nhân tâm.

Về sau cháu xem phim hậu cung thì thấy Tháo giống các công nương, phi tần gọi là có thế lực đc gả cho vua, còn Bị giống như 1 cô gái con nhà nghèo ko có gì thì phải vận dụng trí thông minh. Dựa vào vẻ ngoài và dựa vào trí thông minh cái nào hơn thì ai cũng biết cái nào mang lại kết quả tốt hơn thì cháu nghĩ ai cũng rành ah.

Tất nhiên cháu ko đọc, ko xem phim nên ko rành chỉ là vài lời bàn phiếm ah

Mazafaka

Xe buýt
Cụ lại nhầm sang Thuỷ Hử rồi cụ ơi

Trang béo

Xe tăng
em phận nữ nhi chả biết cũng chả dám bàn chuyện binh đao,nhân tướng.....nhưng hôm rồi em qua văn phòng cụ OF-9099 để nhận design cho cụ í căn hộ chung cư,nghe cụ ấy nói cụ ấy thích và đang bài trí tượng Quan Công làm em thấy mến mến quá chừng :P

Sad Angel

Xe tải
Đúng là có giả thuyết đó thật đấy cụ. Nhưng chỉ là giả thuyết thôi nhưng trong cốt truyện Triệu Vân cũng có vợ và con nên giả thuyết đó không thuyết phục. Có thể là ái cũng nên.
Đem vấn đề giới tính để bình phẩm ngkhac' là điều rất k phải. Đúng là thị phi. Triệu Tử Long đc nể phục và yêu mến bởi những việc ông đã làm.
Trong các tướng của Lưu Bị thì có Triệu Vân là người thường xuyên quan tâm đến dân tình, xin Lưu Bị giảm thuế má, Bị ko nghe nên dân tình đói khổ; sau khi mất Kinh Châu, Triệu Vân can Lưu Bị đánh Ngô nhưng Bị vẫn k nghe, cuối cùng 70 vạn quân chết thảm => chả hiểu sao vẫn có ng bảo Triệu Vân hữu dũng vô mưu nhể.

Sad Angel

Xe tải
Đọc Tam Quốc lâu lắm rồi chỉ nhớ Mã Siêu đánh nhau ngang ngửa với Trương Phi thôi chứ có đoạn nào Mã Siêu đánh nhau với cả Quan VT đâu mà biết được.
Nếu đánh tay đôi thì Quan VT có thể chỉ thua Lã Bố thôi. Quan VT vác thanh Long Đao phang thì mấy ai chịu thấu.
Cũng khó so sánh lắm cụ ơi, Triệu Tử Long cũng là nhân vật hư cấu thôi, nếu để ý kỹ thì Triệu Vân mắc nhiều lỗi phết đấy. Triệu Vân chưa uýnh nhau với tướng nào đẳng cấp cả, mới đụng phải Khương Duy đã chạy rồi.
Quan Vân Trường qua 5 ải chém 6 tướng chỉ là tướng quèn, không đáng nói, nhưng Quan VT chém Nhan Lương, Văn Sú của Viện Thiệu thì quá khủng, vì không tướng nào của Tào Tháo dám nghênh chiến với Nhan Lương và Văn Sú. Hình như còn vụ Quan VT đánh nhau, chém chết Hoa Hùng nữa. Một mình Quan VT dám sang Đông Ngô trong tình huống các tướng Đông Ngô mai phục chỉ rình xông ra giết. Quan VT thu phục được hổ tướng Hoàng Trung cũng đáng nể. Về già mà Quan VT vẫn đại chiến, rồi hạ thủ được Bàng Đức cũng quá khủng.
Nhân nói đến Quan Vân Trường, em chưa bao giờ nể phục ông này cả. Khỏe cũng bình thường, mạnh như Vân Trường hoặc hơn Vân Trường bên Tào bên Ngô đều có, bên Thục người nhà ko oánh nhau nên k biết, đâu phải vô địch thiên hạ mà lúc nào cũng chỉ thằng nọ mắng thằng kia là nó sao dám so với ta. Có 1 đoạn cả Quan Vân, Trương Phi, Lưu bị đánh nhau với 1 tướng, hình như là Điển Vi bên Tào, và k thắng đc. Cuối cùng Quan Vân cũng chết vì sự ngạo mạn của mình.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Quan Vũ được người Tàu thờ phụng coi như bậc Thánh là vì lòng trung nghĩa của ông ta, một lòng với chủ - cũng là ông anh kết nghĩa quý hóa Lưu Văn Bị. Nói đến Quan Công là nói đến sự trung tín, phẩm chất cao đẹp nhất của 1 bề tôi, 1 nam tử Hán đại trượng phu, bọn Tàu nó thích tự nâng bi thế. Chứ còn ông ta máu gái bủ mợ, tranh Điêu Thuyền với Lã Bố, rồi chén cả 2 chị dâu - vợ Lưu Bị - trong lúc còn nương náu bên chỗ Tào Tháo, cái này La Quán Trung ko nhắc đến nhưng dã sử thì vẫn truyền lại. Tính cách thì kiêu ngạo, hiếu thắng, trấn thủ Kinh Châu mà cứ thấy Hán Trung có tướng nào vang danh là đòi về tỉ thí.

Luận về võ công thì hắn cũng thuộc dạng khá chứ chưa phải vô địch thiên hạ, oánh với Bàng Đức toát mồ hôi hột mới hạ được, 3 thằng Lưu Quan Trương đánh hội đồng Lã Bố cũng có làm gì được họ Lã đâu. Lúc bị Đông Ngô chặt đầu hồn bay đến chỗ Phổ Tĩnh lải nhải đòi đầu, Phổ Tĩnh mới mắng cho là mày cứ một mực đòi đầu thế còn Nhan Lương, Văn Sú biết đòi vào đâu. Thế là hồn xiêu phách tán rồi được bọn Hán cẩu nó phong làm Thánh :D Nói chung thuộc loại hữu dũng vô mưu, hơn Trương Phi ở chỗ đẹp trai và chưa đến nỗi nát rượu.

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Trước bọn em cũng hay hỏi nhau: chả hiểu Quan Vũ giỏi võ kiểu gì mà từ đầu truyện đến cuối truyện chỉ có mỗi chước Đà Đao không hơn ko kém. Sau này ngẫm nghĩ mới ngộ ra cái thằng này nó như con trâu đất, sức khỏe phi thường, nó cầm cái long đao nặng tới 81 cân tàu (khoảng 36-37 kgs), nó lại có con ngựa tốt chạy như gió, thế thì nó cứ phóng vùn vụt rồi vung cái đao ấy ra thì đến voi cũng chết với nó chứ chả nói đến Nhan Lương - Văn Sú. Trong võ học có câu: nhất đảm - nhị lực - tam công phu, thì thằng này có ít nhất là 2 thứ tiên quyết rồi: nó dám đánh (đảm), nó khỏe (lực), còn công phu chắc chỉ có mỗi đường Đà đao chứ chả mợ gì hơn.

kiendaydien

Xe buýt
Tào Tháo ở Hán Trung chả bị Khổng Minh lùa cho như vịt còn gì Cụ?
Đánh Hán Triung đều do mưu lược của Pháp Chính hết cụ ạ , cũng như trận Xích Bích là công của Chu Du . Chẳng qua tác giả thần thánh hóa nhân vật Gia Cát Lượng nên mà thôi . Mã Siêu đánh một ngày đã lấy được Tràng An trong khi đó Khổng Minh cứ quanh quẩn ở Kỳ Sơn mãi

mercedes30k0694

[Tịch thu bằng lái]
Quan Vũ được người Tàu thờ phụng coi như bậc Thánh là vì lòng trung nghĩa của ông ta, một lòng với chủ - cũng là ông anh kết nghĩa quý hóa Lưu Văn Bị. Nói đến Quan Công là nói đến sự trung tín, phẩm chất cao đẹp nhất của 1 bề tôi, 1 nam tử Hán đại trượng phu, bọn Tàu nó thích tự nâng bi thế. Chứ còn ông ta máu gái bủ mợ, tranh Điêu Thuyền với Lã Bố, rồi chén cả 2 chị dâu - vợ Lưu Bị - trong lúc còn nương náu bên chỗ Tào Tháo, cái này La Quán Trung ko nhắc đến nhưng dã sử thì vẫn truyền lại. Tính cách thì kiêu ngạo, hiếu thắng, trấn thủ Kinh Châu mà cứ thấy Hán Trung có tướng nào vang danh là đòi về tỉ thí.

Luận về võ công thì hắn cũng thuộc dạng khá chứ chưa phải vô địch thiên hạ, oánh với Bàng Đức toát mồ hôi hột mới hạ được, 3 thằng Lưu Quan Trương đánh hội đồng Lã Bố cũng có làm gì được họ Lã đâu. Lúc bị Đông Ngô chặt đầu hồn bay đến chỗ Phổ Tĩnh lải nhải đòi đầu, Phổ Tĩnh mới mắng cho là mày cứ một mực đòi đầu thế còn Nhan Lương, Văn Sú biết đòi vào đâu. Thế là hồn xiêu phách tán rồi được bọn Hán cẩu nó phong làm Thánh :D Nói chung thuộc loại hữu dũng vô mưu, hơn Trương Phi ở chỗ đẹp trai và chưa đến nỗi nát rượu.
cụ nói không đúng rồi. QVT nào mà tranh điêu thuyền với lã bố. chén chị dâu bao giờ? cụ về đọc lại truyện đi nhé

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Đánh Hán Triung đều do mưu lược của Pháp Chính hết cụ ạ , cũng như trận Xích Bích là công của Chu Du . Chẳng qua tác giả thần thánh hóa nhân vật Gia Cát Lượng nên mà thôi . Mã Siêu đánh một ngày đã lấy được Tràng An trong khi đó Khổng Minh cứ quanh quẩn ở Kỳ Sơn mãi
Em tưởng là công của Nhiếp Chính chứ ?

yeuxangnhumau

Xe tải
Nói dài, nói dai thành nói dại hết rồi.
Quan Vũ mà lăng loàn thế thì dân Tàu nó đã đào mả rồi.

maybach57

Xe tăng
Em đọc truyện thấy Khương Duy và Tào Tháo là ngon. Khương Duy xuất hiện cuối truyện nên ít đc chú ý.

yeuxangnhumau

Xe tải
Cụ nào luộc tam quốc 6 lần thì cho em hỏi chút: Hi Chí Tài là ông nào thế?
Gấp lắm ạ! Thanks

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chỉ biết phim chứ chưa đọc truyện bao giờ.

hanoi beer

Xe điện
TRuyện 3 cuốc của Tàu rống Truyện Kiều của VN thôi, kiểu như "Mỗi người một vẻ 10 cm vẹn 10"!:-??
Thế nhưng sự thật là : Truyện Kiều của VN có nguồn gốc từ 3 Tàu mới chết chứ ạ..!:-w