[Funland] Bình Tam Quốc - Mời các cụ

hanoi beer

Xe điện
Em chỉ kết mỗi mợ Điêu Thuyền...!!!

DungNui

Xe hơi
Cụ nào luộc tam quốc 6 lần thì cho em hỏi chút: Hi Chí Tài là ông nào thế?
Gấp lắm ạ! Thanks
E cùng câu hỏi! E cũng luộc nhiều mà ko biết Hi Chí Tài là Thèng nèo, nghĩ mãi ko ra hay từ Việt luận sang Hán nhỉ?
Cụ nào tinh tuờng giải ngố e cái! Thanks!

Dreamer71

Xe hơi
Cái truyện này bảo thất thực tam hư, nhưng em thấy cửu hư nhất thực mới đúng. Toàn thêu dệt, bố láo bố toét. Nhưng phải công nhận đọc nó lôi cuốn, đọc vài lần vẫn không thất nhàm chán. Về Nội dung truyện thì em thích vài đoạn, lúc luận anh hùng giữa lưu bị và tào tháo, đoạn quan vũ ngồi chơi cờ để cạo xương, tư mã ý mặc váy do gia cát lượng tặng... Về anh hùng thì có lẽ quan vân trường nổi bật hơn cả nhưng tự cao tự đại, rồi chết vì coi thường, chủ quan. Em thích tư mã ý sau quan vũ, lão này mưu kế giỏi, biết người biết ta, nghĩ xa trông rộng nhưng lại rất khiêm tốn, biết chịu nhục, chờ thời.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
thích mỗi tích bác lã bỗ hí điêu thuyền hay, hị hị

Ô La La

Xe buýt
E cùng câu hỏi! E cũng luộc nhiều mà ko biết Hi Chí Tài là Thèng nèo, nghĩ mãi ko ra hay từ Việt luận sang Hán nhỉ?
Kỳ tài đấy cụ ạ , trong dã sử ko nhắc đến ông này , cụ phải đọc chính sử mới biết . Em nhớ ko nhầm thì là quân sư đầu tiên cho anh Tào , sau đó chết sớm thì có Quách Gia thay thế ( mưu sĩ em thích bạn này nhất ), dưới trướng anh Tào chỉ có 2 bạn này xứng đáng làm quân sư , đa phần mọi người chỉ biết đến Tuân Úc và Trình DỤc bên a Tào thôi , bạn Quách Gia thì trụ đc 1 thời gian rồi cũng chết yểu , sau khi QG chết thì việc quân đa phần Tào toàn tự quyết định chứ ít khi cần tham kiến ai ( chính vì thế mà thua Xích Bích ) ,chính Tào cũng phải thốt lên " Nếu Phụng Hiếu còn ở đây thì ta đâu đến nông nỗi này ". Hí Chi Tài tuổi trẻ tuổi tài cao nhưng đáng tiêc chết quá trẻ , đc Tuân Úc đề bạt lên làm quân sư cho Tào thì cụ cũng hiểu là bạn này tầm cỡ nào .

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mercedes30k0694

[Tịch thu bằng lái]
em cũng chả hiểu là cụ gì cụ ý đẻ ra cái thèng HI CHÍ TÀI là thằng nào cả. em đoán nó là con của TỪ HI THÁI HẬU và là ANH RUỘT của nhạc ca sĩ CHÍ TÀI Ở HẢI NGOẠI Ạ

scud122

Xe tăng
công nhận tam quốc e thích và phục nhất Tư mã, cao mưu, có chí nhìn xa trông rộng, bình tĩnh chờ thời, khi có cơ hội, cướp ngay thời cơ thống lĩnh thiên hạ. Ở Tư mã sụ quyết đoán đúng thời cơ tạo lên anh hùng thâu tóm thiên hạ. Điều mà a Bị béo không thể có, cho dừ có được Khổng Minh và nhiều đàn em rất giỏi trợ gúp mà không thể thống lĩnh thiên hạ, thu phục giang sơn.
Cái vụ thống lĩnh binh mã toàn nước Thục đi đánh Tôn Quyền trả thù cho Quan Công đã thấy là thiển cận và đúng như Không Minh nói "Khí số Nhà Hán hết thật rồi" đến nước Ngô bị Tôn Quyền thui cho tý thành than.

beomap2

Xe container
Có cụ nào có hay chỗ nào chú thích bản đồ các địa danh trong Tam Quốc tương ứng với các địa danh thời bây giờ không? Khi đọc Tam Quốc nhưng không mường tượng được địa danh, quân đi đánh xa gần thế nào.

raisomoon

Xe tăng
Có cụ nào có hay chỗ nào chú thích bản đồ các địa danh trong Tam Quốc tương ứng với các địa danh thời bây giờ không? Khi đọc Tam Quốc nhưng không mường tượng được địa danh, quân đi đánh xa gần thế nào.
Có cái này hầu cụ đây ạ, bản đồ này thiếu 1 phần phía đông bắc bộ của VN kéo dài xuống phía đông Thanh Hóa Nghệ An lúc đó là thuộc bọn Ngô đô hộ

LuckyCar

Xe container
Truyện chỉ là truyện, hư cấu không nhiều thì ít, các cụ có thích cũng được, không cũng được, nhưng em thắc mắc tý là sao nhiều người cứ phải thờ thằng Quan Vũ, một thằng tàu khựa, nhỉ.

raisomoon

Xe tăng
Truyện chỉ là truyện, hư cấu không nhiều thì ít, các cụ có thích cũng được, không cũng được, nhưng em thắc mắc tý là sao nhiều người cứ phải thờ thằng Quan Vũ, một thằng tàu khựa, nhỉ.
Thờ Quan Thánh thì chủ yếu là dân buôn bán bác nhé. Chủ yếu là vì chữ Trung Tín, cái uy tín thì dân buôn cần nên khi thờ Quan Thánh thì nó vượt xa khỏi câu chuyện Tam Quốc rồi. Nên em thấy cũng không sao, vì lấy Quan Công là biểu tượng cho sự Trung Tín cũng thấy xứng đáng, cụ ý vượt qua khỏi quyền lực, tiền bạc và gái đẹp để giữ vững lời thề với người anh kết nghĩa thủa hàn vi thì người đời mấy ai làm được.=D>

Nói thêm về vụ thờ tượng Quan Công, thường thì có tượng Quan Công cầm đao hoặc cầm sách. Em để ý thì thấy dân buôn có tí ngoài luồng PL thì hay dùng tượng quan thánh cầm đao(nhờ uy lực) còn dân buôn nhỏ lẻ hoặc nghiêm chỉnh thì hay thờ tượng cầm sách. Các cụ nào đi mua tượng thì chú ý ạ.

nông^_^dân

Xe tăng
Em thích nhất anh Tào, mưu trí đủ cả, biết cách dùng người và biết cách thu hút người tài
Em ghét nhất Quan Vũ . Người này tuy Uy dũng nhưng bản tính cao ngạo, tự coi mình là thái sơn mà khinh mạn kẻ khác. Sự sụp đổ có tính hệ thống của Lưu Bị bắt đầu chính từ Quan Vũ khi để mất Kinh Châu. Thân vong lại gây nên mối thù với Đông Ngô, gián tiếp gây ra cái chết của Trương Phi. Uy thế quân thục suy giảm nên Lưu bị kéo quân đánh Đông Ngô trả thù cũng thảm bại.
Tam quốc em xem đi xem lại , đọc đi đọc lại mãi vẫn chưa chán được :)

BACK

Xe hơi
Ngày xưa em đọc 1 bộ Tam Quốc được viết lại theo kiểu có những chuyện siêu nhiên , tâm linh. Đọc hay lắm

xetaiben1979

Xe buýt
Chuyện hay lên đọc, thời thập niên 7x8x ko có truyện tranh , em toàn đọc truyện chữ, với nghe đài qt bắc kinh tung của đọc lúc 17h 45 hàng ngày.

Xe Tháo Bánh

Xe container
Ngày xưa, e mê mẩn đọc trọn bộ 8 quyển Tam Quốc, nhớ từng nhân vật sử dụng lạo vũ khí j, hix, giờ biết có bộ phim Tam Quốc mới hay lắm, trên MyTv có sẵn, vậy mà chả có thời gian mà xem nữa, về nhà chỉ muốn ngủ thôi. Chán quá.

beomap2

Xe container
Ngày xưa, e mê mẩn đọc trọn bộ 8 quyển Tam Quốc, nhớ từng nhân vật sử dụng lạo vũ khí j, hix, giờ biết có bộ phim Tam Quốc mới hay lắm, trên MyTv có sẵn, vậy mà chả có thời gian mà xem nữa, về nhà chỉ muốn ngủ thôi. Chán quá.

Cụ được xem bộ Tam Quốc 8 quyển à, tôi chưa được xem bộ này, nhưng xa xưa những năm 196x có bộ 13 tập, có các hình vẽ cũng đẹp. Gần đây dồn lại còn có 2 quyển.
Dù sao Tam Quốc cũng được liệt vào truyện hay của nhân loại.

beomap2

Xe container
Em thích nhất anh Tào, mưu trí đủ cả, biết cách dùng người và biết cách thu hút người tài
Em ghét nhất Quan Vũ . Người này tuy Uy dũng nhưng bản tính cao ngạo, tự coi mình là thái sơn mà khinh mạn kẻ khác. Sự sụp đổ có tính hệ thống của Lưu Bị bắt đầu chính từ Quan Vũ khi để mất Kinh Châu. Thân vong lại gây nên mối thù với Đông Ngô, gián tiếp gây ra cái chết của Trương Phi. Uy thế quân thục suy giảm nên Lưu bị kéo quân đánh Đông Ngô trả thù cũng thảm bại.
Tam quốc em xem đi xem lại , đọc đi đọc lại mãi vẫn chưa chán được :)

Nếu thế còn phải kể là Quan VT tha Tào Tháo và một loạt tướng tài của Tào Tháo ở tiểu lộ Hoa Dung, nếu Quan VT lúc đó giết hết đám đó thì coi như bên Thục vô địch nhỉ, coi như hết Tam Quốc luôn.