Bình luận về LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ chuyển nhượng nhiều lần.

Viking

Xe điện
Em đang nghĩ gặp được cụ Viking chắc am tường Luật pháp, đang định "móc máy" cụ kiếm thêm ít thông tin bổ ích về Pháp luật vì mình học hành hạn chế(12/12). Nhưng hóa ra cụ lại vẫn có sơ suất đấy cụ ạ. Khi cụ dẫn cái Thông tư 01/2007/TT-BCA, cụ cũng không nói cái điều cụ dẫn nằm ở Điểm, Khoản, Điều nào? Đó là cái sơ suất sơ đẳng về mặt Pháp luật. Nhưng tai hại nhất, cái Thông tư đó nay có còn hiệu lực nữa đâu? Nó đã được thay thế bằng Thông tư 06/2009/TT-BCA ngày 11/3/2009(cái này cũng không còn hiệu lực) và tiếp tục được thay thế bằng Thông tư 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 - Cái Thông tư mà em đang dẫn trong bài viết này cụ ạ.
Cụ đúng ạ.
Tuy nhiên nó cũng không thay đổi về kết luận, tức là nó không nằm trong phạm vi em với cụ đang tranh luận.

sytam77

Xe tải
Số 26,Đ.Trường Tiến,P.Hưng Bình,TP Vinh,Nghệ An
Website
www.facebook.com
Cụ đúng ạ.
Tuy nhiên nó cũng không thay đổi về kết luận, tức là nó không nằm trong phạm vi em với cụ đang tranh luận.
Vậy nghĩa là cụ đã "nghe" cái "anh" Thông Tư 36/2010/TT-BCA, cụ đã chấp nhận "anh" ta nói đúng phải không? Vậy thì, tại Thông Tư này:

Điều 20. Giải quyết một số vướng mắc khi sang tên, di chuyển xe

..........
2. Xe đã làm thủ tục sang tên, di chuyển sang địa phương khác nhưng chủ xe chưa đăng ký, lại bán tiếp cho chủ xe mới, nếu thủ tục mua bán và lệ phí trước bạ đúng quy định thì tiếp nhận giải quyết đăng ký và gửi thông báo cho địa phương di chuyển xe biết để điều chỉnh sổ đăng ký xe.
3. Xe mua bán, cho, tặng qua nhiều chủ trong cùng một tỉnh nhưng chưa làm thủ tục sang tên, sau đó người mua cuối cùng bán tiếp xe sang tỉnh khác thì người đứng tên trong giấy đăng ký xe hoặc người bán cuối cùng của tỉnh đó làm giấy khai sang tên di chuyển; nhưng chứng từ mua bán, cho, tặng xe phải đầy đủ, hợp lệ theo quy định.
..................
Như vậy, rõ ràng là "anh" ta(TT 36) đã chấp nhận việc mua xe xong, mà chưa sang tên lại bán tiếp, chỉ cần thủ tục mua bán đầy đủ, hợp lệ

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
Cụ lại tiếp tục đánh tráo khái niệm

Đầu tiên, ta thử luận nôm na về ý nghĩa cụm từ LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ, đó là một khoản LỆ PHÍ do cơ quan NN có chức năng thu vào TRƯỚC khi cấp cho một TC, CN nào đó một cái BẠ ( có thể là Giấy CN Quyền Sử dụng Nhà Đất, Giấy Đăng ký Ô tô, Mô Tô, Xe Máy, Tàu Thuyền...). Vậy, như ví dụ trên B & C rõ ràng là không được cấp BẠ, thì có nên thu không?

Em chưa hiểu ý của cụ là như thế nào, còn trong ví dụ trên thì nó vẫn xảy ra trong thực tế đó thôi:
A có một tài sản, đã làm thủ tục đăng ký sở hữu đứng tên A, A bán tài sản đó cho B, B không đăng ký sang tên mà bán lại cho C, C cũng không đăng ký sang tên mà bán tiếp cho D. D sẽ làm thủ tục đăng ký sang tên mình, tất nhiên mọi giấy tờ thủ tục mua bán từ A=>B=>C=>D là đầy đủ hợp lệ, và B & C không có chức năng mua bán loại tài sản đó. V
ấn đề em nêu ra ở đây là về lệ phí trước bạ của D phải đóng, chỉ đóng một lần của D, hay phải đóng cả phần của B & C nữa. Cụ chịu khó đọc kỹ lại bài viết của em tý nhé ! Thanks cụ !

Vấn đề tranh luận của em và cụ ở đây là B và C có phải đóng trước bạ không, có hay không?

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nếu cụ nói đến đây, thì cái sự mâu thuẫn của hệ thống Văn bản Pháp luật nhà nước mà em nêu ra, đã có người hiểu ra. Vấn đề tiếp theo, là giải quyết thế nào? Ai giải quyết? Đó là cái đáng bàn, riêng trong nội dung bài viết của em. Em nhờ cụ(có am hiểu về PL), cụ có thể cho chính kiến, thanks cụ !

Viking

Xe điện
Nói thật là tranh luộn với cụ cháu cũng thấy các cái văn bản nó lổm ghê gớm, khiến mấy anh công quyền muốn làm hiểu thế nào cũng dễ.
Ta dừng tranh luộn ở đây.

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nói thật là tranh luộn với cụ cháu cũng thấy các cái văn bản nó lổm ghê gớm, khiến mấy anh công quyền muốn làm hiểu thế nào cũng dễ.
Thứ nhất, em phê bình tinh thần của cụ trên diễn đàn này, sao lại "dừng tranh luận" một cách cộc lốc như vậy? Mà cụ viết chính tả còn sai đấy(chữ em đánh dấu bôi đỏ, đậm), nếu cụ có biến thể trong viết lách, thì cụ cũng nên cho nó vào ngoặc kép chứ! Chữ luộn mà cụ viết, em nghĩ ai mà đọc cũng dễ xẩy ra tình trạng lưỡi biến hình, răng & lưỡi sai đội hình mất.
Thứ hai (hơi cá nhân tý), trong bài viết của em, em viết với tinh thần xây dựng, nghĩa là để anh em trong diễn đàn cùng thảo luận, góp ý về một vấn đề đang xảy ra trong thực tế. Cụ vào, cụ "tẩn" em, cụ "ném đá" em tơi bời, may mà em mộc mạc, vẫn "quàng áo tơi" không thì "sập" !!! Cụ nghĩ sao? Nói về văn hóa giao tiếp? Đáng ra, cụ cũng nên có đôi lời trước lúc cụ nói "dừng tranh luận" chứ cụ!

Chỉnh sửa cuối:

vinhtn6789

[Tịch thu bằng lái]
Không đâu bác ạ, em chỉ học hết 12/12 ai dám nhận em vào làm NN! Em chỉ học mót vậy thôi, chủ yếu lấy văn bản trên mạng mà. Cái gì liên quan mà còn hiệu lực thì mình nghe nó thôi.
bác có trang web nào lấy đựng nhưng tài liêu hay hay thế này cho em với thanhvinh165@gmail.com cám ơn bác. bác lý luân hay lắm

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
bác có trang web nào lấy đựng nhưng tài liêu hay hay thế này cho em với thanhvinh165@gmail.com cám ơn bác. bác lý luân hay lắm
À, một câu hỏi thú vị! Em xin chia sẻ cách của em cụ nhé! Ví dụ, lĩnh vực của em là hay tư vấn về giấy tờ xe ô tô, nó sẽ liên quan đến Thuế và CSGT..., cho nên trước hết là em vào những trang web chính của 2 nghành này, tìm đến mục liên quan, và góp nhặt thông tin liên quan, nhưng phải thường xuyên cập nhật. Thứ hai, cầu kỳ hơn tý là nhờ cái "anh" Google, cách này thì quan trọng nhất, theo kinh nghiệm của em là cách gõ từ khóa. Đôi khi, trong một từ khóa, ta chỉ có thể tìm được điều mình cần ở trang thứ mấy chục, thậm chí là hàng trăm...cho nên phải kiên nhẫn, chịu khó. Thậm chí, ta dùng từ khóa thứ nhất, nó cho ta từ khóa thứ 2, thứ 3... rồi mới đến cái ta cần tìm. Tất nhiên, thông tin mạng là một dạng thông tin đa chiều, dễ dẫn ta đến tình trạng lan man, khó định hướng, nên ta phải có tính chắt lọc, ghép nó với thực tế cho phù hợp. Như em cũng vậy, phải đi từ thực tế là những bộ hồ sơ mà họ nhờ mình giúp đỡ, tư vấn, gặp càng nhiều trường hợp, nhiều tình huống thì mình càng có kinh nghiệm. Em thì học hết 12, nhưng kinh nghiệm về giấy tờ xe ô tô đã có hơn chục năm rồi cụ ạ. Cảm ơn cụ quá khen! Nhạt miệng rồi, cụ cho em xin chén ! Thanks cụ !

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ Viking lâu đi đâu vắng nhà? Bọn em ghé qua không gặp, lâu ngày thèm chen rượu nhạt mà không có bạn hàn huyên, cũng buồn...

longnguyenpvp

Xe buýt
Đúng là tuổi tre tài cao. Cụ ăn nói nhã nhặn thật đấy. Em bái phục Cụ.

autocare24/7

Xe tăng
@Sytam: Vấn đề cụ đưa ra rất đáng để tranh luận. Công việc của em nhiều lúc phải giải quyết giấy tờ liên quan đến xe ô tô nhiều (Sang tên, hoán cải, đổi biển....) nhưng nhiều khi vào thực tế mới thấy có rất nhiều văn bản chồng chéo nhau mà cán bộ thụ lý hồ sơ, xử lý hoặc không lưu ý hoặc cố tình không hướng dẫn người dân mà chỉ chăm chăm thu tiền và .....

Vấn đề Lệ phí trước bạ khi sang tên nếu không tìm hiểu kỹ có khi bị nộp nhiều lần.

E vodka cho kụ rồi nhá.

Bùi Cao Cửu

Đi bộ
Số 5 NO3 - Khu đô thị Dịch Vọng - Cầu Giấy - Hà Nộ
Em đọc đi đọc lại 5 lần mà chưa hiểu ý bác viết, Chẳng hiểu cái văn bản pháp quy của nước mình nó thế nào mà càng đọc càng thấy rối. Giờ bảo chuyển sang chế độ 1 cửa rồi mà em đi làm cái gì cũng phải mở rất nhiều khóa mới xong chế độ một cửa. Than ôi !!!!!!

butlong1112

Xe hơi
cũng lằng nhằng nhỉ . tui chỉ quan tâm khi mua xe tên cty và tên tu nhân thì muốn chuyển sang tên mình thì xe tên cty hay tên tu nhân mất nhìu tiền hơn hay vẫn như nhau

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em đọc đi đọc lại 5 lần mà chưa hiểu ý bác viết, Chẳng hiểu cái văn bản pháp quy của nước mình nó thế nào mà càng đọc càng thấy rối. Giờ bảo chuyển sang chế độ 1 cửa rồi mà em đi làm cái gì cũng phải mở rất nhiều khóa mới xong chế độ một cửa. Than ôi !!!!!!
He he !! Vậy đọc lại lần nữa đi, suy nghĩ về cái tiêu đề của bài viết: "lệ phí trước bạ chuyển nhượng nhiều lần" sẽ hiểu ra đấy !

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đúng là tuổi tre tài cao. Cụ ăn nói nhã nhặn thật đấy. Em bái phục Cụ.
Cụ quá lời, em không dám ! Nhưng dẫu sao cũng rất cảm ơn Cụ vì đã viết hoa cái đại từ nhân xưng "Cụ" mà Cụ đã dùng để xưng hô với em ! (em cũng viết hoa lại đấy rồi nhé, he he!)

tvip

Xe hơi
Em mạn phép có vài ý kiến như thế này:
1. Đề tài cụ đưa ra rất hay, có thể trong thực tế đã xảy ra nhưng nhiều người lách luật để tránh những phức tạp nên các vấn đề đó chưa ai đưa ra bàn luận.
2. Em đã tìm hiểu kỹ nhưng chưa tìm ra văn bản nào qui định B, C phải nộp lệ phí trước bạ nhưng cũng không có văn bản nào khẳng định B, C không phải nộp.
3. Nếu trong mua bán nhà đất, thì có qui định:" Chỉ khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ( đã nộp lệ phí TB) mới được mua bán, nhưng trong mua bán Ô tô hiện tại em cũng chưa tìm ra văn bản nào qui định phải Đăng ký lại mới được quyền mua bán.
4. Có thể đây là một phần chưa hoàn thiện của pháp luật.

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em mạn phép có vài ý kiến như thế này:
1. Đề tài cụ đưa ra rất hay, có thể trong thực tế đã xảy ra nhưng nhiều người lách luật để tránh những phức tạp nên các vấn đề đó chưa ai đưa ra bàn luận.
2. Em đã tìm hiểu kỹ nhưng chưa tìm ra văn bản nào qui định B, C phải nộp lệ phí trước bạ nhưng cũng không có văn bản nào khẳng định B, C không phải nộp.
3. Nếu trong mua bán nhà đất, thì có qui định:" Chỉ khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ( đã nộp lệ phí TB) mới được mua bán, nhưng trong mua bán Ô tô hiện tại em cũng chưa tìm ra văn bản nào qui định phải Đăng ký lại mới được quyền mua bán.
4. Có thể đây là một phần chưa hoàn thiện của pháp luật.
Cảm ơn cụ đã hiểu vấn đề, nhưng cho em nhắc lại một chi tiết trong bài viết của em:
* Theo Pháp Lệnh Phí và Lệ Phí, Số 38/2001/PL-UBTVQH10 ngày 28/8/2001, do CTQH Nguyễn Văn An ký.
Tại " Điều 3: Lệ phí là khoản tiền mà tổ chức, cá nhân phải nộp khi được cơ quan nhà nước hoặc tổ chức được ủy quyền phục vụ công việc quản lý nhà nước được quy định trong Danh mục lệ phí ban hành kèm theo Pháp lệnh này."

=> như vậy, ta hiểu là chỉ khi được cơ quan nhà nước hoặc tổ chức được ủy quyền phục vụ về việc đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì mới phải chịu nộp lệ phí. Còn B & C rõ ràng là chưa được phục vụ về việc đăng ký quyền sở hữu, sử dụng, đúng không ạ.
* Theo Nghị Định 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 do Chính Phủ ban hành.
Tại " Điều 3. Người nộp lệ phí trước bạ
Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hợp quy định tại Điều 4 Nghị định này."
=> như vậy, chỉ khi tổ chức, cá nhân nào đó đăng ký quyền sở hữu, sử dụng tài sản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì mới phải nộp lệ phí trước bạ. Còn B & C rõ ràng là chưa đăng ký quyền sở hữu, sử dụng, đúng không ạ !
Đó là cơ sở rồi, văn bản đó rồi cụ nhỉ ? Em thích câu này của cụ: "Có thể đây là một phần chưa hoàn thiện của pháp luật". Em nói thêm là "một phần" trong rất nhiều phần cụ ạ.

sytam77

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vấn đề này, em đã gõ cửa hỏi tương đối nhiều nơi nhưng vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng, hầu như vẫn theo cách tính lệ phí trước bạ là qua bao nhiêu tay thì bấy nhiêu lần trước bạ.

bonamkhanh

Xe tải
Em cũng mong tin chính thức của cụ chủ thớt ạ

bonamkhanh

Xe tải
Cụ Sytam chưa có thông tin chính thức ạ