[VHGT] Biện pháp đối với xe đi chậm mà cứ bám trái làn!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Ô, thế vạch liền đôi thì người ta chuyển làn thế nào mà nhường cho cụ được :P Chỉ trách họ đi chậm mà không vào làn trong từ đầu thôi chứ.
Nhường được cụ nhé, chỉ cần đi gọn vào trong 1 tẹo là ngon ngay.

Hunz

Xe buýt
Em cũng hay gặp trường hợp như cụ, lúc đang có việc thì đúng là bực mình.
Tuy nhiên, ở một số cao tốc nhiều làn và đồng tốc độ, ví dụ: Đại lộ Thăng Long (2 làn sát tim đường). Những trường hợp đó, nếu có xe bám làn trái cụ chuyển làn bên phải mà đi, không sai luật mà đỡ bực. Đường nào có 1 làn thì chịu rồi.

kduc

Xe Cứu Trợ
Ở đây còn có sự khác biệt văn hóa giao thông giữa các vùng miền nữa các cụ ạ.

Đọc bài của các cụ thì thấy ngoài đấy xe chạy chậm ở làn ngoài là thiếu văn hóa.

Ở trong Nam thì bọn em lại hoàn toàn khác. Đường trường 80km/h, xe chạy 50,60 cứ ôm sát lươn mà chạy là chuyện bình thường. Vì làn giữa nó sát với làn xe máy, mà làn xe máy thì nhỏ nên họ hay lấn ra ngoài nên chạy làn giữa rất căng thẳng. Lái xe khó mà tập trung cảnh giác xe máy suốt cả hành trình như thế được. Nên đa phần các xe đều chạy làn sát lươn, rất ít xe chạy làn giữa.

Nếu anh muốn vượt thì cứ sang làn giữa mà vượt, luật có cấm đâu? Vượt là nhu cầu của anh thì anh phải tự thực hiện và tự gánh nguy hiểm trong quá trình vượt, tại sao tôi phải thay anh? Chỉ khi nào làn giữa bị hạn chế tốc độ khiến không thể vượt được thì bọn em mới vào giữa mà nhường đường cho vượt ạ.

Trong đây bọn em gặp xe chạy chậm trước mặt thì cũng chẳng bao giờ xin vượt làm gì, cứ xi nhan chuyển làn mà vượt xong lại về làn cũ, không ai phiền ai.

Chính vì có sự khác nhau trong tập quán giao thông giữa các vùng miền mà cách đây vài tháng có vụ Captiva với Innova túm đầu nhau đấm đá trên cao tốc Dầu Giây. Ông miền nam chạy Innova tốc độ 90, 100 ở làn ngoài. Ông Captiva biển số miền bắc cứ bấm còi inh ỏi đòi ông Ỉn tránh qua mà vượt. Ỉn tỉnh bơ, anh muốn vượt thì cứ qua làn cạnh mà vượt, làn đó cũng 120km/h chạy thoải mái sao không qua đó mà bắt tôi phải tránh cho anh chạy? Kết quả là cuối cùng anh Cap cũng qua làn giữa mà vượt, vượt xong tạt đầu một phát chơi khăm anh Ỉn. Và....
Chỗ xanh xanh kia chỉ phù hợp đi cao tốc ko có 2b thôi, nếu đi lẫn 2b thì rất khó vượt làn giữa vì cần khoảng trống đến 2-300m mới vượt được trong khi xe kia chỉ cần lách vào trong là được.
Tuần trước em đi từ Lào Cai về HN trên đường cao tốc. Đi sau con xe tải mà đến khổ, nó bò trên đường mà đèn, còi các kiểu nó trơ ra. Phải bám theo 5-7 km đến đường đôi mới vượt đc (vì toàn vạch liền đôi).
Mà cái đường cao tốc 80 này thì khác quái QL, cụ [@Khuu;9047] điều chỉnh thành vạch đứt đi.

Nói chung Cao tốc bây giờ xuất hiện hai loại lợn:
Lợn loại 1 là chạy chậm mà cứ bám ngoài (e ko nói các cụ chạy 95-100 nhé ) .
Lợn loại 2 là cứ dứt khoát phải vượt trái dù làn bên phải ko có xe. :D

Dr Oil

Xe máy
Chỗ xanh xanh kia chỉ phù hợp đi cao tốc ko có 2b thôi, nếu đi lẫn 2b thì rất khó vượt làn giữa vì cần khoảng trống đến 2-300m mới vượt được trong khi xe kia chỉ cần lách vào trong là được.

Mà cái đường cao tốc 80 này thì khác quái QL, cụ [@Khuu;9047] điều chỉnh thành vạch đứt đi.

Nói chung Cao tốc bây giờ xuất hiện hai loại lợn:
Lợn loại 1 là chạy chậm mà cứ bám ngoài (e ko nói các cụ chạy 95-100 nhé ) .
Lợn loại 2 là cứ dứt khoát phải vượt trái dù làn bên phải ko có xe. :D
Cụ nói phải. Làn phải ko xe, lại ko có cs thì vượt phải cho xong ch

thaibom

Xe buýt
Tuần tới em có việc đi HN - Hải Dương, các cụ cho em vài lời khuyên đi đường 5 với!

09 - 09 -09

Xe hơi
Phải hết sức bình tĩnh, nếu nóng vội vượt lên trên một đoạn là gặp xxx nhé

sylilave

Xe buýt
Xi nhan ko nhường; Đèn & Còi cũng chệu: Em bật nuôn pha, rồ ga đến sát mít rồi phanh ự 1 phát (thử phanh luôn mà!). Sau lần thử phanh thứ 3 nà nhường ngay & luôn. :))
Em chả dại như cụ. Mình chưa kịp phanh thì hắn đã cho mình vỡ mồm, lại phải đền vì húc mít hắn.

TONGIA

Xe lừa
Đất không chịu giời thì giời chịu.
Cụ vượt phải lên đóng 30km/h lấy 5p

ninhku1234

Xe đạp
E đi xe tải là e cứ dí còi với nháy đèn liên tục, đến khi xe đó phát hoảng tại ngang sang phải luôn :))

Pisces138

Xe máy
Bó tay với những người có ý thức như vậy. Ko biết có bằng là từ đâu ra nữa!!!

tranminhhoa

Xe tăng
Gặp trường hợp như thế mà không thể vượt được thì thôi cứ coi như hôm nay mình xui một tí, hoặc coi như đấy là điềm báo hôm nay không được đi nhanh đi. Chứ còn các cụ toàn xui nhau làm bậy, tự dước hoạ vào thân, nhỡ nó phanh cho phát lại vỡ mồm, rồi lại phải bồi thường xe cho nó, hoặc trên xe toàn hổ báo nó lại cho mấy phang thì mệt nữa.

faocau

Xe hơi
Thầy dạy lái của em bảo mày cứ bám lề trái mà đi kệ bọn nó :D

Sleeping Dragon

Xe buýt
Thầy em thì lại bảo đi chưa chắc đừng chạy nhanh, vào làn giữa để người ta vượt cho tiện (hồi em còn đi học lái ợ).

Version S

Xe đạp
otofun hiện là diễn đàn lớn,được sự quan tâm & "soi mói" của nhiều đơn vị truyền thông lớn tại Việt Nam!Em nghĩ tổ chức 1 khu để ofer up clip về những "con bò vô ý thức" lên,dần cũng sẽ tạo được 1 sự ảnh hưởng đến nhiều người hơn & nâng cao dầný thức tham gia giao thông!
Riêng em,em chưa có đủ điều kiện để làm 1 "phóng sự",chứ em biết 1 đơn vị hành chính lớn,cấp bộ,nhưng đến 70-90% xe ra khỏi cơ quan là sẽ đi ngược chiều 1 cách rất "con bò"!Nhìn mà gai con mắt bên phải,ngứa con mắt bên trái lắm,ngay giữa lòng Thủ Đô & tình trạng này kéo dài nhiều năm nay teo hướng "tăng mạnh"