Biển ngược chiều này có chuẩn không ?

BMW530d

Xe tăng
7 cái biển ở cái cột đấy, treo thế ....éo nào thì treo - tao bận việc đại sự. Dân nói kệ mợ nó, quan thì chẳng thằng nào quan tâm đến lẻ tẻ này đâu. Chỉ phong bì dầy thì mày có làm biển bằng cót ép cũng không sao.

Em chỉ quan tâm ông nào bây giờ công bố được cái "HỒ SƠ HOÀN CÔNG" của cái cầu này. Nghe nói hơn 200 tỷ (10tr$) Hay đúc bằng thép không gỉ xong sơn?

mrkoi

Xe tăng
thực ra thì việc bố trí biển ở trên cột hay giá long môn thì không có quy định là anh nào phải trước hay anh nào sau cả, cháo thấy biển báo ở đây nằm đúng phần làn đường của xe chạy nhìn rõ ràng vậy là cháo mừng rùi.

mrkoi

Xe tăng
Có cầu vượt thì bên dưới thông thoáng hơn , đi trên hay dưới đều OK , về quy định tốc độ 30 nhà cháu thấy hợp lý vì chỉ trên 300 mét thì có chạy 50 cũng chẳng nhanh hơn đáng kể gì .
cụ thử "bò"4b = 30 xem ;;), mà gọi là cầu vượt để trách tắc giao thông thì đi với 30km như thế thì tình đèn giao thông ở dưới và đi trên cầu cũng chênh nhau không mấy ( lúc bắt đầu đèn đỏ tới đèn xanh) như vậy lúc qua cầu và đèn bắt đầu sang xanh thì vẫn bị dồn toa.

Website
www.facebook.com
Chuẩn cụ ạ
Hiệu lực của biển bắt đầu từ đằng sau và bên trái biển
Như vậy, xe tải có thể chay ở làn trong cùng bên phải (thẳng dưới biển 30km/h), miễn là dọi theo dây dọi xe tải chạy bên phải biển cấm xe tải là được chứ, kụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
Như vậy, xe tải có thể chay ở làn trong cùng bên phải (thẳng dưới biển 30km/h), miễn là dọi theo dây dọi xe tải chạy bên phải biển cấm xe tải là được chứ, kụ nhỉ?
miễn là cái biển cấm kia nó dóng xuống ko chạm vào cái xe tải thì chạy vô tư cụ ah :))
cụ có chạy xe tải qua đấy thì cố mà căn cho chuẩn nhé :D

now_what

Xe điện
Sao cái 3 biển cấm: người đi bộ, xe đạp và xe tải không để gần nhau cho logic nhỉ?

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Biển treo đúng quá rồi mà bác chủ còn phải hỏi!

TVPL

Xe container
Qua mấy cái cầu cạn như này chưa bao giờ em đi đúng tốc độ được cả, đè phanh rồi mà toàn quá 5 cây chuối :(

Website
www.facebook.com
miễn là cái biển cấm kia nó dóng xuống ko chạm vào cái xe tải thì chạy vô tư cụ ah :))
cụ có chạy xe tải qua đấy thì cố mà căn cho chuẩn nhé :D
Việc gì phải cố, kụ nhỉ.

Biển cấm ngược chiều nằm giữa giải phân cách giữa đường.
Đường kính biển cấm là 70cm.
Như vậy, khoảng cách từ giải phân cách giữa đường đến mép bên trong biển cấm xe tải bằng 1.5 đường kính biển, là bằng 1.05m
Chiều rộng một làn đường khoảng 3m.

Kụ cứ lái xe tải ở làn bên trong, sẽ cách giải phân cách giữa đường ít nhất là 3m, cách mép biển cấm xe tải 2m rồi. Cần gì dây rọi nữa, kụ nhỉ.

Nói như thế với kụ là nói vui thôi, để thấy rằng một nhóm tất cả các biển cắm trên giá long môn như vậy, kể cả biển cấm xe ngược chiều đó, đều có hiệu lực với tất cả các làn của hướng di chuyển bên trái chân giá long môn.
Do đó biển cấm ngược chiều đó cắm sai luật ợ.

Chỉnh sửa cuối:

vam

Xe buýt
bới bèo ra bọ chán cụ chủ thớt và cụ sg. Diện tích đường thì bé bằng cái mắt muỗi mà cắm một loạt bên phải thì ko phải mình cụ mà tất cả các cụ ở đây đều chửi từ lâu rồi.

anhtho

Xe ngựa
Biển đúng đó cụ, đối với luồng đi thẳng, biển ở bên trái, còn đối với bên ngược lại, biển ở bên phải. Quan trọng là cái biển đó có hình chiếu đứng thẳng xuống vạch phân làn !

dhcuong84

Xe buýt
Em không ủng hộ cách bắt bẻ theo kiểu bới bèo ra bọ của cụ chủ thớt. Đường có nhiều biển cấm, các biển cấm cũng được treo nơi thoáng đãng, dễ thấy là OK. Chả nhẽ cụ bắt họ phải treo theo đúng 1 cột dọc cạnh lề phải tất cả các biển đó hay sao, rồi treo thế thì cụ lại bảo là khuất, khó nhìn...

Bình luận gì cũng nên có tính xây dựng thì tốt hơn!
Em cũng không ủng hộ cách trả lời của cụ, vì em ko thấy bac chủ thread "không có tính xây dựng" ở chỗ nào..

USS

Xe tải
Em không ủng hộ cách bắt bẻ theo kiểu bới bèo ra bọ của cụ chủ thớt. Đường có nhiều biển cấm, các biển cấm cũng được treo nơi thoáng đãng, dễ thấy là OK. Chả nhẽ cụ bắt họ phải treo theo đúng 1 cột dọc cạnh lề phải tất cả các biển đó hay sao, rồi treo thế thì cụ lại bảo là khuất, khó nhìn...

Bình luận gì cũng nên có tính xây dựng thì tốt hơn!
Nhiều biển rối cả mắt. Kẻ vặch liền từ đầu này sang đầu kia,gắn thêm cái camera xxx ngồi hai đầu mà vợt!

Website
www.facebook.com
bới bèo ra bọ chán cụ chủ thớt và cụ sg. Diện tích đường thì bé bằng cái mắt muỗi mà cắm một loạt bên phải thì ko phải mình cụ mà tất cả các cụ ở đây đều chửi từ lâu rồi.
Kụ hiểu chưa đúng ý nhà cháu muốn phản biện rồi. Nhà cháu chỉ nói biển ngược chiều cắm sai, các biển khác cắm ok.

Thứ nhất, theo luật hiện hành thì tất cả các biển cắm theo một nhóm trên giá long môn đó, kể cả biển cấm xe ngược chiều, cùng có hiệu lực cho tất cả các làn xe bên trái của (chân) giá long môn. Do đó biển cấm xe ngược chiều đó cắm sai vị trí. Các biển còn lại cắm đúng luật, nhưng cắm hơi tùy tiện và lung tung, khiến người đi bộ và đi xe đạp khó nhìn để tuân thủ.

Thứ hai, cũng theo luật, để một biển chỉ có hiệu lực cho 1 làn thì dưới biển đó phải cắm thêm biển phụ số 504 "làn xe". Để biển cấm xe ngược chiều gắn trên giá long môn kia có hiệu lực cho làn đối diện thì phải gắn thẳng phía trên làn ngược chiều, phía dưới có biển phụ "làn xe", nếu muốn cắm giữa giải phân cách thì phải gắn trên cột riêng để tách nó ra khỏi nhóm các biển áp dụng cho hướng di chuyển bên này.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Biển đúng đó cụ, đối với luồng đi thẳng, biển ở bên trái, còn đối với bên ngược lại, biển ở bên phải. Quan trọng là cái biển đó có hình chiếu đứng thẳng xuống vạch phân làn !
Xin nói về hình chiếu thẳng đứng một chút ạh. Thẳng đứng hay không phụ thuộc vào góc nhìn từ đâu, kụ à.

Đối với các xe chạy song song và sát con lươn giữa đường tài xế có thể kẻ một đường dây dọi từ biển xuống và thấy biển cấm ngược chiều cắm giữa con lươn.

Nhưng đối với những xe đi chéo từ đường nhánh vào, sẽ thấy con lươn chạy chéo so với hướng xe di chuyển, rất khó để thấy biển cấm ngược chiều đó có nằm giữa con lươn hay không. Sẽ mất vài giây để suy nghĩ nên chạy xe kiểu gì.
Hơn nữa khi trời mưa to, trời tối không nhìn thấy rõ con lươn ở giữa thì lấy đâu ra mốc để xác định biển cấm đó dành cho làn bên nào?

Làm được cái cầu vượt hoành tráng mà cắm mấy cái biển chẳng tương xứng, chẳng danh chính ngôn thuận. Buồn thay, kụ à.

duybe

Xe máy
Theo em thì cái biển đó không phải cho làn bên kia vì đã có vạch liền rồi. Cái biển đó phải cắm ở chân cầu tại đầu con lươn phân cách cầu với đường phía dưới để cấm rẽ từ đường phía dưới vào cầu. Các bác 2b hay đi kiểu này để rẽ sang đường lắm.

anhtho

Xe ngựa
Xin nói về hình chiếu thẳng đứng một chút ạh. Thẳng đứng hay không phụ thuộc vào góc nhìn từ đâu, kụ à.

Đối với các xe chạy song song và sát con lươn giữa đường tài xế có thể kẻ một đường dây dọi từ biển xuống và thấy biển cấm ngược chiều cắm giữa con lươn.

Nhưng đối với những xe đi chéo từ đường nhánh vào, sẽ thấy con lươn chạy chéo so với hướng xe di chuyển, rất khó để thấy biển cấm ngược chiều đó có nằm giữa con lươn hay không. Sẽ mất vài giây để suy nghĩ nên chạy xe kiểu gì.
Hơn nữa khi trời mưa to, trời tối không nhìn thấy rõ con lươn ở giữa thì lấy đâu ra mốc để xác định biển cấm đó dành cho làn bên nào?

Làm được cái cầu vượt hoành tráng mà cắm mấy cái biển chẳng tương xứng, chẳng danh chính ngôn thuận. Buồn thay, kụ à.
Các cụ đòi hỏi quá, không lẽ cái cầu bé tẹo thế lại làm một cái cột ở giữa để phân định ? Với biển 1 chiều, em có 1 thói quen là: không bao giờ đi bên trái nó. Và điều đó bao giờ cũng đúng.

mrkoi

Xe tăng
e lại PS lại cụ sgb:
Biển số 102 "Cấm đi ngược chiều" : Biển báo đường cấm tất cả các loại phương tiện tham gia giao thông đi vào theo chiều đặt biển, trừ các xe được ưu tiên theo Luật Giao thông đường bộ gồm có 40 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 101 đến biển số 140 nhằm báo các điều cấm hoặc hạn chế sự đi lại. "

Website
www.facebook.com
Các cụ đòi hỏi quá, không lẽ cái cầu bé tẹo thế lại làm một cái cột ở giữa để phân định ? Với biển 1 chiều, em có 1 thói quen là: không bao giờ đi bên trái nó. Và điều đó bao giờ cũng đúng.
Chỉ là thuần túy tranh luận cắm thế đúng hay sai thôi. Cũng giống như tại các thớt khác tranh luận thuần túy về luật í mà, kụ ui.
Chứ như kụ với nhà cháu đây thì làm sao mà đi sai được nữa ợ.

Thôi cũng đành bớt đòi hỏi vậy.

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
theo QCVn:41 sắp có hiệu lực thì ko được quá ba biển sát nhau thì phải ạ. dù sao thì biển này cắm ở cột bên phải thì ý nghĩa vẫn áp dụng cho ca làn bên phải, em thấy ko hợp lý lắm

Sent from my iPad using Forum Runner