[VHGT] Bị XXX Thái Bình bắt em không được ghi ý kiến người vui phạm đúng hay sai? có video

baochau3

Xe buýt
Vụ này phải khiếu nại chặt thôi. Cụ đừng cho Video lên đây, cứ gửi cho vnexpress với cả Thanh nien news ý. Đặc biệt đội Thanh niên đang cay vụ CSGT bắt phóng viên Hoàng Hà nhập trại. Sau khi có video lên site của họ thì cụ dẫn link là được.
Các thông tin cụ lưu ra rồi gửi cho Đội trưởng đội đó và Thanh tra Bộ nhé.
Em thấy cụ cho em hướng dẫn hữu ích quá

baochau3

Xe buýt
Biên bản bao giờ cũng có 2 liên, cụ có đang cầm liên 2 là bản có giấy than thì yên tâm thắng trận này. Về nguyên tắc không được ghi hộ phần "ý kiến người vi phạm". Hơn nữa lại là ghi bóp méo ý kiến người được cho là vi phạm nữa. Về cơ bản, trình tự làm việc của đồng chí XXX là sai. Cần phải đi học lại nghiệp vụ.
Còn ảnh mà trình khi có quyết định xử phạt thì không đủ tính minh bạch. Vì phần mềm photoshop có thể làm cho cụ đi với tốc độ 166km/h cũng được ý chứ. :))

1. Cụ làm đơn khiếu nại. Nếu không giải quyết trả giấy tờ thì cụ làm tiếp mục 2
2. Làm đơn tố cáo cán bộ nhà nước làm sai quy tắc trong trình tự xử lý vi phạm hành chính. Cung cấp bằng chứng cho báo chí để đưa ra công chúng bình luận.
)vâng nhưng em sống ở hn về tb mất nhiều time. Ko biết em có thu xếp được time để xxx khỏi coi thường dân . Liên đỏ em vẫn giữ cụ ah camara nét căng nhưng em quay cả mặt xxx nên chưa đăng lên vì sợ ạh

baochau3

Xe buýt
Chưa đọc đã thấy sai rồi cụ!
Nhưng cháu chắc là cụ đi quá tốc độ thật :) Giờ muốn đập lại xxx bằng lỗi này :D
Bẩm cụ sai thì phạt thui. Nhưng ko chào dân coi thường dân và nói là anh đang vi phạm tôi ko phải chào. Và thêm không cho em ý kiến vào mục người vi phạm mà tự ý ghi vao rồi buộc em phải ký mà ko đc phép ghi ý kiên. Em ức quá cụ ạh

Duy Trọc

Xe buýt
Em hóng với

tienlq

Xe buýt
Sao mình quá chán với những trường hợp kể xxx không cho ghi ý kiến vài biên bản.
Muón ghi thì lẳng lặng lặng đọc xong rồi ghi vào, thằng nào nói chửi vào mặt nó ấy chứ sao cứ phải rào trước đón sau là tôi sẽ ghi ý kiến v.v.. để nó gây khó dễ.

blackpaint

Xe container
xxx dạo này nghiệp vụ kém hay cố tình đấy nhỉ? Chữ của mình lại ghi hộ cho ng vi phạm thì còn ra thể thống gì nữa. Nếu mình đúng thì ng vi phạm ghi gì kệ họ, thích thì họ khiếu nại, còn chắc là bắn nhầm hay gì đó, nên cũng không dám để ng vi phạm ghi ý kiến.

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bẩm cụ sai thì phạt thui. Nhưng ko chào dân coi thường dân và nói là anh đang vi phạm tôi ko phải chào. Và thêm không cho em ý kiến vào mục người vi phạm mà tự ý ghi vao rồi buộc em phải ký mà ko đc phép ghi ý kiên. Em ức quá cụ ạh
Khi nào xong cụ cho cái cờ nhíp cho ae xem cái

Mr Win

Xe buýt
cụ lái xe tải trên này rồi mà vẫn sai lầm cơ bản cụ đúng hết nhứng sai nghiêm trọng là đã ký BB dù cho kết cục thế nào thì cụ cũng là người thua cuộc cụ ít chém gió và chịu khó đọc bài của anh em nhé

Mr Win

Xe buýt
xxx dạo này nghiệp vụ kém hay cố tình đấy nhỉ? Chữ của mình lại ghi hộ cho ng vi phạm thì còn ra thể thống gì nữa. Nếu mình đúng thì ng vi phạm ghi gì kệ họ, thích thì họ khiếu nại, còn chắc là bắn nhầm hay gì đó, nên cũng không dám để ng vi phạm ghi ý kiến.
bọn xxx toàn bọn con cháu ngu như con lợn nghiệp vụ j hả cụ, con mạ chúng nó điều hành hướng dẫn người đi đường thì không làm nhăm nhăm đi bắt láo lừa dân

Bummer9332

Xe buýt
E hóng

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
thôi xong mời cụ đi nộp phạt
nếu cứ cứng thì đâu phải như thế này @@

Lái xe quê

Xe buýt
Nhìn cái chữ xxx viết vào phần ý kiến người vi phạm và những chỗ khác thì trẻ con cũng biết là cùng 1 người viết ra. Sao xxx này nông nổi thế nhỉ? Vụ này em hóng xem đến đâu.

baochau3

Xe buýt
Theo em thì em thấy thế này!
1- Không chào cụ mà đã làm việc là sai. Cái này em đã xem vài video của mấy đồng chí thắng xxx ở khoản này rồi và đuối lý
2 - Không cho cụ ghi ý kiến là sai. Đáng kể lúc đó cụ xin phép là ghi âm hoặc quay gì đó và nói rằng. Tôi muốn ghi ý kiến vào BB nhưng đồng chí xxx số hiệu xxx không đồng ý cho tôi ghi ý kiến và tự ý ghi.
Thêm nữa, Em chẳng thấy bác nói gì đến hình ảnh cả. Không cung cấp hình ảnh mà cụ đã ký nhanh thế. Cái quan trọng nhất thì lại phớt lờ đi thế cụ
Em có vi phạm tốc độ cụ ah. Và chuyện ghi y kiến vào biên bản em cũng làm như cụ nói em sẽ có video làm bằng chứng khi khiếu nại xxx

baochau3

Xe buýt
Sao mình quá chán với những trường hợp kể xxx không cho ghi ý kiến vài biên bản.
Muón ghi thì lẳng lặng lặng đọc xong rồi ghi vào, thằng nào nói chửi vào mặt nó ấy chứ sao cứ phải rào trước đón sau là tôi sẽ ghi ý kiến v.v.. để nó gây khó dễ.
Em cũng đã làm như cụ nói nhưng nó vừa nhìn em định ghi thì nó giật bút luôn rồi . Nó bảo chỉ đc ký thôi.

Mr.Dzoãn

Xe tải
chắc vẫn kiện đc. vì xxx làm sai quy định cũng như điều lệ ngành

AcidS

Xe điện
cụ lái xe tải trên này rồi mà vẫn sai lầm cơ bản cụ đúng hết nhứng sai nghiêm trọng là đã ký BB dù cho kết cục thế nào thì cụ cũng là người thua cuộc cụ ít chém gió và chịu khó đọc bài của anh em nhé
Càng không ký biên bản càng chết, cụ nên tìm hiểu kỹ thêm:
1: XXX có quyền để 2 người khác ký vào biên bản như người làm chứng và trong biên bản đó ghi gì trời biết. Lúc đó chỉ có nhận biên bản và đi nộp phạt
2. Không ký biên bản thì rất dễ bị quy vào tội " Cản trở người thi hành công vụ" theo nghị định 73, "không chấp hành hiệu lệnh" theo nghị định 71 thậm chí " chống người thi hành công vụ" theo điều 257 bộ luật hình sự

wallbio

Xe buýt
Khi tham gia giao thông người dân bắt buộc phải nắm rõ các quy định về luật an toàn giao thông, tuân thủ theo sự hướng dẫn của CSGT.

Tôi đã từng nghiên cứu luật an toàn giao thông đường bộ và thấy quy trình làm việc với CSGT sẽ diễn ra theo các bước như sau:

Bước 1. CSGT ra hiệu lệnh dừng xe vi phạm

CSGT là những người mặc quần, áo màu vàng lúa chín, đeo thẻ xanh, trên thẻ ghi số hiệu, cấp hiệu theo quy định, đội mũ kêpi có vành màu đỏ hoặc mũ bảo hiểm cùng màu với quần áo, phía trước mũ gắn Công an hiệu, hai bên mũ có chữ “CSGT” màu xanh phản quang (sử dụng khi tuần tra, kiểm soát bằng xe mô tô), có dây lưng và dây chéo bằng da màu nâu, giầy da màu đen.

Theo điều 13, chương V, TT 65/2012/TT-BCA, khi bạn vi phạm lỗi, CSGT sẽ ra hiệu lệnh dừng xe bằng tay, gậy chỉ huy giao thông, còi, loa pin cầm tay, loa điện gắn trên phương tiện tuần tra, bằng đèn tín hiệu, biển báo hiệu, barie hoặc rào chắn.

Lúc này bạn nên bình tĩnh, giảm tốc độ từ từ và quan sát phía trước, hai bên và phía sau xe. Bật đèn dừng khẩn cấp (với xe ô tô). Cho xe dừng vào khu vực CSGT chỉ dẫn, dừng xe vào vị trí an toàn.

Bước 2: Chào hỏi

CSGT luôn có thái độ kính trọng, lễ phép, tận tụy, đúng mực. Vì thế họ thực hiện chào bạn theo đúng hiệu lệnh Công an nhân dân (trừ trường hợp bạn có dấu hiệu tội phạm, phạm tội quả tang, đang có lệnh truy nã hoặc có hành vi thiếu văn hóa...).
Đây là thủ tục bắt buộc đối với CSGT khi bắt đầu làm việc với nhân dân, được quy định rõ tại Khoản 1 điều 10 Thông tư số 60/2009/TT-BCA ngày 29/10/2009 của Bộ Công an quy định về quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ.

Sau khi CSGT chào bạn, bạn cũng nên chào lại và chú ý dùng đại từ nhân xưng cho phù hợp.

Bước 3: Kiểm tra, kiểm soát giấy tờ

Sau khi thực hiện hiệu lệnh chào CSGT sẽ nói: “Yêu cầu ông (bà, anh, chị...) cho chúng tôi kiểm soát các loại giấy tờ có liên quan và kiểm soát phương tiện”.

Trong trường hợp CSGT thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phải nói lời: “Xin lỗi ông (bà, anh, chị...) cho chúng tôi kiểm soát các loại giấy tờ liên quan và kiểm soát phương tiện”.

Việc thực hiện kiểm tra này được ghi tại điều 16, chương V, thông tư 65/2012/TT-BCA có hiệu lực từ ngày 22/12/2012.

Bước 4: Thông báo lỗi

CSGT sẽ thông báo bạn đã vi phạm an toàn giao thông đường bộ. Họ sẽ chỉ rõ cho bạn đã vi phạm lỗi như thế nào. Trong lúc này, nếu bạn chưa nhận diện được lỗi của mình thì bạn có thể yêu cầu được xem hình ảnh thu được về hành vi vi phạm.

CSGT sẽ cho bạn xem ngay nếu đã có hình ảnh thu được tại đó. Nếu chưa có thì bạn sẽ được hướng dẫn đến bộ phận xử lý để xem.

Bạn hoàn toàn có quyền được xem chứng cứ về lỗi vi phạm của bạn. Điều này được quy định rõ tại mục a, khoản 2, điều 16, chương V tại thông tư 65/2012/TT-BCA.

Bước 5: Lập biên bản vi phạm

Theo điều 17, chương V, thông tư 65/2012/TT-BCA, việc lập biên bản vi phạm chỉ được thực hiện sau khi bạn đã nghe CSGT thông báo cho bạn biết rõ về lỗi vi phạm. Khi lỗi vi phạm mà CSGT đưa ra là đúng thì bạn hãy nhận lỗi.

Biên bản vi phạm hành chính được lập ít nhất hai bản, một bản giao cho người vi phạm, một bản CSGT giữ lại dùng cho việc ra quyết định xử phạt và lưu hồ sơ. Biên bản được ban hành theo đúng mẫu đã quy định, có dấu đỏ, có số thứ tự. Lỗi của bạn sẽ được ghi rất rõ ràng theo điều, khoản mục nào trong luật giao thông đường bộ hay các văn bản hướng dẫn dưới Luật.

Sau khi biên bản được lập, bạn cần đối chiếu xem nội dung có đúng với lỗi đã vi phạm hay chưa. Nếu chưa đúng thì bạn có thể yêu cầu CSGT sửa lại và họ sẽ ký tên trước khi đưa cho bạn ký.

Ngoài ra, nếu bạn có ý kiến gì thì bạn có thể ghi ở mục ý kiến của người vi phạm trước khi bạn ký tên.

Sau khi biên bản được lập vì lý do nào đó mà bạn từ chối ký, thì lúc này CSGT sẽ ghi rõ lý do vào biên bản.

Nếu như CSGT xử phạt "nhầm" đối với bạn thì có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính. Mục đ, điều 13 tại Luật xử lý vi phạm hành chính, Luật số 15/2012/QH13 quy định rất rõ việc này.

Còn trong trường hợp, bạn bị CSGT tuýt còi nhưng không phát hiện vi phạm thì CSGT phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị,...) đã giúp đỡ lực lượng Cảnh sát làm nhiệm vụ”.

Cũng có những lỗi CSGT có thể sẽ không phạt mà chỉ nhắc nhở bạn như: đè vạch, vượt phải, vượt tại đoạn đường con, vượt đèn đỏ mấy giây, xi-nhan hoặc khi bạn chạy vượt quá tốc độ cho phép dưới 5km..

Nếu có điều gì thắc mắc, bạn có thể gọi điện đến đường dây nóng tiếp nhận thông tin phản ánh của người dân từ khắp nơi trên mọi miền Tổ quốc về tình hình trật tự ATGT.

1. Số điện thoại đường dây nóng của Cục CSGT đường bộ - Đường sắt: 069.42608

Link: http://megafun.vn/ban-doc-viet/201304/quy-trinh-lam-viec-voi-csgt-khi-vi-pham-luat-266283/

CỤ CHỦ CHÚ Ý NHỮNG DÒNG EM BÔI ĐỎ
Cụ có nhầm bước 3 - Kiểm tra giấy tờ, với Bước 4 - Thông báo lỗi ko đấy ??? Việc kiểm tra giấy tờ trước chỉ xảy ra khi tiến hành kiểm tra hành chính thôi chứ nhỉ - còn nếu dừng xe do lỗi vi phạm thì phải thông báo + cung cấp bằng chứng sau đó mới được kiểm tra giấy tờ.
Cụ giải ngố thêm cho e phát.

MIT-ONE

Xe điện
Hôm nay em về Đông Hưng-Thái Bình thì XXX chỉ thẳng mặt
xxx1:chào em theo đúng luật
em : em bị lỗi gì thế anh?
xxx1 anh vi phạm tốc độ đề nghị suất trình giấy tờ
em :ok nếu em vi phạm cho em xem hình ảnh(xxx1 ra chao đổi với xxx2 và xx2 ra làm việc với em)
xxx2:ra làm việc với em nhưng không chào ? có sai ko ah?
xxx3:không cho em ghi ý kiến người vi phạm mà xxx đã ghi sẵn và yêu cầu em ký
Như vậy là sai hay đúng thưa các cụ:

em xin được ghi ý kiến người vi phạm thì nó bảo ko cho phép ghi chỉ được ký.em đã ghi chú ở dưới chữ ký ko biết có hiệu lưc ko.
Ở đây em muốn hỏi 2 vấn đề là
1: xxx1 chào em nhưng ko làm việc được nên mời xxx2 ra nhưng xxx2 ko chào có có đúng luật ko ah?
2 xxx3 lập biên bản nhưng không cho em ghi ý kiến người vi phạm có đúng ko ah

em sẽ up video sau(ko biết có vi phạm pháp luật ko nhỉ)

Cụ pho to gửi thanh tra csgt lại có người đến nhà xin lỗi ngay thôi