[Funland] Bị phạt vì lắp giá nóc

JasonNghia

Xe điện
Theo bác, cái đó không phải giá nóc thì những cái này gọi là giá nóc à?
View attachment 8031075
View attachment 8031091
các cái này không phải là giá nóc
và 2 cái thanh nẹp nóc gắn sẵn cũng vậy, bác nhé. 2 cái thanh đấy chỉ là để bắt các giá nóc, cốp nóc, lều nóc lên thôi (không có 2 cái thanh đấy thì vẫn gắn được trực tiếp lên nóc xe), chứ tự 2 cái thanh đấy không thể nào chở đồ vật, ví dụ như quả mít, mà vẫn phải qua 1 cái giá nóc, cốp nóc.

TN1805

Xe điện

con dơi 141

Xe điện
Không được bác nhá.
Vì theo Đăng kiểm, Giá nóc trống.
Thế nên, bác cứ việc vác giá nóc chạy vòng vòng.
Đừng để cái gì lên đó là được.

Còn bác lách luật, để lên 1 valy và ra đăng kiểm: Bác được chở đồ trên đó, đúng thế, và chỉ được chở đúng 01 cái valy màu đỏ ấy thôi.
Và luôn luôn phải có valy đỏ trên giá nóc nhé, 24/7.

Nguyên bản nó phải như thế ạ.
Em nhớ quy định về chở trên nóc đối với XE TẢI dành cho HÀNG HOÁ . Xe chở khách và chở hành lý thì ko đề cập

cutic

Xe buýt
Giá nóc theo bài báo thì nó chỉ là phụ kiện, không thay đổi kết cấu của xe nhé, cụ cứ mạnh dạn xin biên bản xem sao
.https://vietnamnet.vn/lap-gia-noc-o-to-co-bi-phat-khong-2012789.html#:~:text=Theo quy định, kích thước,không bị sai quy định.
Cụ xin thì có ngay ấy mà, nếu theo trích dẫn luật.
Không thay đổi kết cấu thì dính kiểu dáng, kích thước, mà mở đăng kiểm ra không có thì mình sai lè rồi.

Demchinhhang.net

Xe container
Cái này là ảnh hưởng nghiêm trọng cao đến an toàn giao thông quốc gia bác ạ, bị phạt là chuẫn rồi.

Nghiêm trọng cao cỡ nào thì các ảnh Đồ Sơn chắc là biết.
Gây nguy hiểm cho toàn XH, 1 hành vi không thể chấp nhận:)).
Xưa có nhớ là ko quá 40cm lắp giá nóc mà, nhớ mang mang đọc ở đâu thôi ko chốt chính xác.

patuana76

Xe container
và 2 cái thanh nẹp nóc gắn sẵn cũng vậy, bác nhé. 2 cái thanh đấy chỉ là để bắt các giá nóc, cốp nóc, lều nóc lên thôi (không có 2 cái thanh đấy thì vẫn gắn được trực tiếp lên nóc xe), chứ tự 2 cái thanh đấy không thể nào chở đồ vật, ví dụ như quả mít, mà vẫn phải qua 1 cái giá nóc, cốp nóc.
Chở tốt nhé.
Nó y chang cái giá để đồ sau xe máy. Muốn buộc cái giỏ vào hay lắp cái thùng GIVI vào thì tùy.
Xe không có cái đó mà muốn lắp thêm thì mới là thay đổi kết cấu. Còn nếu có sẵn thì muốn chở cái gì thì buộc cái đó thôi.
Em ngồi xe ông bạn từ Phong Thổ, Lai Châu về Hà Nội, nó làm cái giá nóc này để chở hơn chục con vịt. Được cái món vịt thả suối rất ngon nên mới kỳ công như vậy.
Trường hợp này nếu bị công an gọi lại phạt thì chả bõ, tiền phạt bằng nhiều lần tiền zịt. :D

View attachment 8030868

View attachment 8030869

patuana76

Xe container
Cái cụ khoang tròn đỏ là nẹp giá nóc....không phải giá nóc. Giá nóc lắp trên nẹp giá nóc hoặc gắn nối vào bên trong xe như ảnh cụ trên đăng.
Cái này nó theo xe. Tương tự như móc kéo

Xe phải có thì mới tính đến chuyện sử dụng.
Còn không có mà "độ đẽo" để gắn thêm thì mới là nội dung cấm đoán.
Tôi là tôi ủng hộ nếu xe đã có trang bị thì đó là tính năng và được phép dùng. Không có thì miễn.

xukthal

Xe lăn
Em ngồi xe ông bạn từ Phong Thổ, Lai Châu về Hà Nội, nó làm cái giá nóc này để chở hơn chục con vịt. Được cái món vịt thả suối rất ngon nên mới kỳ công như vậy.
Trường hợp này nếu bị công an gọi lại phạt thì chả bõ, tiền phạt bằng nhiều lần tiền zịt. :D

View attachment 8030868

View attachment 8030869
2 ông bạn mua xe giống hệt nhau nhỉ? ;))

Macgregor

Xe điện
đến ạ các bố hp, tận thu tận diệt khắp trốn khắp nơi, khắp hang cùng ngõ hẻm, không kể điều kiện thời tiết. đây có lẽ là 1 trong những bức xúc nhất hàng ngày.

ssgabeo

Xe buýt
Cụ xin thì có ngay ấy mà, nếu theo trích dẫn luật.
Không thay đổi kết cấu thì dính kiểu dáng, kích thước, mà mở đăng kiểm ra không có thì mình sai lè rồi.
Sai nhưng lại không có chế tài để phạt, như một bác nói ở trên, chính CSGT nói không có điều luật cụ thể để phạt bao nhiêu

bbuct

Xe tải
Ngày hôm nay với em đen đủi quá. Chả là em đi xpander, có lắp giá nóc để chở đồ cắm trại, chạy cả nửa đất nước, chưa bao giờ bị các anh gọi. Vậy mà chiều nay, chạy từ cao tốc xuống Đồ Sơn thì bị các anh vẫy lại. Phân tích chán chê rằng lắp giá nóc là thay đổi thiết kế, theo quy định phạt từ 6-12tr, giữ bằng... Cãi một hồi, mặc cả lên xuống rồi các anh cho đi với lời cảm ơn vì đã trà nước. Đau hơn hoạn.
Không biết cụ nào trong group bị phạt vì lỗi này chưa.
đã từng đắn đo rất nhiều định mua/ thuê cái giá nóc này khi đi chơi xa vào tới Hội An, nhưng nghĩ tựu trung lại là ko lắp thì hơn ít nhất tránh va chạm và cãi cọ xin xỏ mất tgian với xxx. chắc đọc xong CS của cụ cũng ko có ý định lắp cái giá này nữa.

BMW X10

Xe điện
Sai nhưng lại không có chế tài để phạt, như một bác nói ở trên, chính CSGT nói không có điều luật cụ thể để phạt bao nhiêu
Dại mồm, bác lắp Giá nóc và không may lao vô đâu đó.
Bảo hiểm sẽ bẩu: Aida, bác làm thay đổi kích cỡ kết cấu xe, sai lòi và hết sức nghiêm trọng. Đếch bồi thường nữa.
Thế thì bác làm răng!!

con dơi 141

Xe điện
Điều 18. Chiều cao xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ

1. Đối với xe tải thùng hở có mui, chiều cao xếp hàng hóa cho phép là chiều cao giới hạn trong phạm vi thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

2. Đối với xe tải thùng hở không mui, hàng hóa xếp trên xe vượt quá chiều cao của thùng xe (theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt) phải được chằng buộc, kê, chèn chắc chắn đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ. Chiều cao xếp hàng hóa cho phép không vượt quá chiều cao quy định dưới đây, tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên:

a) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 5 tấn trở lên (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 4,2 mét;

b) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở từ 2,5 tấn đến dưới 5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 3,5 mét;

c) Xe có khối lượng hàng hóa chuyên chở dưới 2,5 tấn (ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe): chiều cao xếp hàng hóa không quá 2,8 mét.

3. Xe chuyên dùng và xe chở container: chiều cao xếp hàng hóa tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên không quá 4,35 mét.

4. Trường hợp xe chở hàng rời, vật liệu xây dựng như đất, đá, cát, sỏi, than, quặng hoặc các hàng có tính chất tương tự, chiều cao xếp hàng hóa không vượt quá chiều cao của thùng xe ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe.

Tuy không vướng cái chiều cao chở hàng nhưng sẽ có thể dính lỗi thay đổi kết cấu hay tổng thành
nghị định 100

Mức phạt với lỗi thay đổi kết cấu ô tô
Phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng đối với cá nhân, 600.000 - 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

• Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;
  • Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong giấy đăng ký xe;
  • Không làm thủ tục khai báo với cơ quan đăng ký xe theo quy định trước khi cải tạo xe (đối với loại xe có quy định phải làm thủ tục khai báo).
Phạt tiền từ 2 - 4 triệu đồng đối với cá nhân, 4 - 8 triệu đồng với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

• Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy;
  • Đưa phương tiện đã bị cắt, hàn, đục lại số khung, số máy trái quy định tham gia giao thông;
  • Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;
  • Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.
Phạt tiền từ 8 - 8 triệu đồng đối với cá nhân, 12 - 16 triệu đồng với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

• Tự ý thay đổi tổng thành khung, tổng thành máy (động cơ), hệ thống phanh, hệ thống truyền động (truyền lực), hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế đã đăng ký với cơ quan đăng ký xe hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt;
  • Tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe.

SunshineA

Xe tăng
Lắp thêm hay gỡ bớt nhiều khi thiếu việc các anh sẽ lại hỏi thăm. Kiểu thỉnh thoảng bắt xe máy, moto không gương :D

Matizcoi

Xe cút kít
Phải em là em xin cái biên bản ghi rõ nội dung, dưới cùng em sẽ ghi ko đồng ý với vi phạm để còn làm căn cứ khiếu nại cho các cụ còn có chuyện để cãi nhau ;))

CuTiVoDich

Xe điện
Hè rồi em đi 2 chuyến, cỡ khoảng 6.500km khắp VN chả thấy bác CA nào hỏi. Nếu bắt em lỗi thay đổi kết cấu em cũng xin biên bản ngày, giờ, địa điểm, lỗi vi phạm ngay.
Bác nào bảo luật không cho lắp kể cũng buồn cười. Như xe em thiết kế nó có sẵn giá dọc, có sẵn lỗ để bắt thanh ngang chính hãng (Thule-có cửa hàng chính hãng, được kinh doanh hợp pháp ở Việt Nam). Vậy tại sao e không được lắp. Nếu phạt thì đáng nhẽ phải cấm Thule kinh doanh các loại giá nóc cốp nóc ở VN chứ

harrynh

Xe container
Bác nào bảo luật không cho lắp kể cũng buồn cười. Như xe em thiết kế nó có sẵn giá dọc, có sẵn lỗ để bắt thanh ngang chính hãng (Thule-có cửa hàng chính hãng, được kinh doanh hợp pháp ở Việt Nam). Vậy tại sao e không được lắp. Nếu phạt thì đáng nhẽ phải cấm Thule kinh doanh các loại giá nóc cốp nóc ở VN chứ
Chắc phải làm thủ tục đăng ký hoán cải như là nắp thùng xe bán tải ấy cụ, lúc mua xe mới mà muốn lắp nắp thùng thì bên bán xe họ làm dv nên có khi nhiều cụ ko để ý, cứ nghĩ là hiển nhiên có nắp thùng.

BMW X10

Xe điện
Hiện tại cái cậu Luật nó lờ lớ lơ đi không nhắc gì đến khoản này, bác ạ.
Thế nên, từ khóa hắn hay xài là "Nguyên bản".

Còn, để tương đồng với những xứ có Thule hay tương tự, bác phải có 1 bộ tiêu chuẩn, khá dài đấy.
Bao gồm:
+ Yêu cầu về đánh giá an toàn.
+ Phương pháp thẩm định sản phẩm ấy.

Cả 2 cái đều tốn thời gian, không hiệu quả, không rõ làm thế thì tôi có được cái gì bỏ túi không. Nếu chẳng được gì thì cứ từ từ, tụi tôi bận lắm ạ.

PS: Dễ nhất là copy của tụi bên bển, xào nấu thành của mình, ta kêu là Đạo văn một cách hợp lệ, bác ạ.