[Funland] Bị phạt vì lắp giá nóc

polizia

Xe container

em lắp cốp nóc đi mấy năm nay chưa bị sao.
Chạy từ HN vào Đà Nẵng mấy lần cũng vậy.
Lần gần đây nhất bị bắn tốc độ ở Vinh CSGT cũng ko hỏi vụ giá nóc. Tuy nhiên nămnay tụi bạn em bảo Hà Tĩnh vẫy, doạ tiền triệu nhưng 500 là đi.
Nói chung đang nhập nhèm quy định nên chỉ doạ để vặt thôi.
Đi chơi xa cái cốp này hơi bị lợi hại, mặc dù xe em 7 chỗ nhưng e vẫn lắp vì lúc đi mang đủ thứ từ thùng đá, lavie, đồ ăn vặt trẻ con kín sau nên vali vứt lên nóc :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Xxx bảo sang tây mà chạy, bọn nó kéo nhà kéo thuyền, thồ xe đạp, chở người trên thùng cũng ok, nhưng đấy là luật tây, ta thì theo luật ta thôi :D
Dạ
Luật ta cũng cho, nếu làm đầy đủ thủ tục thì chả ai phạt được.

Dưng nhiều ông cứ so ta với tây mà íu để ý một điều đơn giản là cải tạo thì phải có hồ sơ và được phép, thế thôi.
Đơn giản như ở ta đầy xe cải tạo lại mà, họ làm đầy đủ thủ tục thì có sao đâu.

Cái này bên bển tuy là đầy, nhưng nó cũng có yêu cầu Nhà sản xuất phải đem ra Đăng kiểm đấy bác ạ.
Nó thấy OK rồi, nó mới cấp cho cái FSC, rồi mới được lắp lên xe của mình.

Ta hình như chưa có cái bộ Tiêu chuẩn đó.

Ở chiều ngược lại, các anh xe thồ lắp đủ thứ Giá nóc Giá gầm, Giá trái phải trên dưới, và hình như chưa bao giờ bị vẫy.
Tôi thì cũng sẽ chẳng bao giờ vẫy, vì hiệu quả quá thấp.

Chun SUV

Xe buýt
Nhiều cụ cong mồm chửi kông an gớm. Nhiệm vụ chúng nó phải xem cái xe có khác với đăng kiểm ko? Khác thì nó phạt.
Đây là do thằng đăng kiểm. Nó thấy dân có nhu cầu thì phải cho đăng kiểm giá nóc. Cao dài rộng bao nhiêu, ốc nhái cỡ nào, loại nào đc lắp xe nào… Nếu thằng đăng kiểm nó đã cho đăng kiểm mà thằng dân không theo thì lỗi là tại thằng dân.
Ko chuẩn chỉ tự chế cháo đi đường phanh gấp phát cả giá nóc nó lại phi bố vào đầu mấy cụ khôn dân đang chửi kông an thớt này thì hỏng,
:))

Gionam72

Xe lăn

Chỉ là mấy cái ống nước hàn lại với nhau. Nhưng tự chế thì nó hú. Nhưng mua hàng hiệu thì không. Mặc dù cắt ra đo cả độ dày của ống.
Hàn lại đúng kích thước, trọng lượng như của hãng nhưng vẫn hú.

formen

Xe lăn
Dạ

Dưng nhiều ông cứ so ta với tây mà íu để ý một điều đơn giản là cải tạo thì phải có hồ sơ và được phép, thế thôi.
Cụ nhầm chỗ này:
Tây: đăng kiểm cái giá nóc r mới cho bán ra.
Ta: đăng kiểm cái xe gắn giá nóc.
Khác nhau nhiều đấy p k cụ BMW X10

crYztaL

Xe buýt

Chỉ là mấy cái ống nước hàn lại với nhau. Nhưng tự chế thì nó hú. Nhưng mua hàng hiệu thì không. Mặc dù cắt ra đo cả độ dày của ống.
Hàn lại đúng kích thước, trọng lượng như của hãng nhưng vẫn hú.
Có thể là do lớp phủ nữa cụ. Nó sơn lên giá nóc cái j đó.

tqt77

Xe điện
Ngày hôm nay với em đen đủi quá. Chả là em đi xpander, có lắp giá nóc để chở đồ cắm trại, chạy cả nửa đất nước, chưa bao giờ bị các anh gọi. Vậy mà chiều nay, chạy từ cao tốc xuống Đồ Sơn thì bị các anh vẫy lại. Phân tích chán chê rằng lắp giá nóc là thay đổi thiết kế, theo quy định phạt từ 6-12tr, giữ bằng... Cãi một hồi, mặc cả lên xuống rồi các anh cho đi với lời cảm ơn vì đã trà nước. Đau hơn hoạn.
Không biết cụ nào trong group bị phạt vì lỗi này chưa.
trước đây các xe thường gắn cản trước, sau để hạn chế xe máy đâm vào, giờ phải bỏ hết cũng vì lỗi này đấy.

BMW X10

Xe điện
Cụ nhầm chỗ này:
Ah, thì ý tôi là vậy mà: Nó sản xuất cái giá đó, đăng ký với Đăng kiểm.
Đăng kiểm OK thì nó được bán đại trà cái sản phẩm ấy, với chú thích: Đăng kiểm đã cấp phép cho tụi tau dồi, số ABC123.

Nó không kiểm định đơn lẻ từng chiếc.

Tương tự với rất rất nhiều sản phẩm khác liên quan ô tô, kể cả những sản phẩm liên quan sống chết đến an toàn luôn: Đĩa phanh và Má phanh, Bóng đèn pha, thậm chí vớ vẩn như cái gương hậu .....

PhongFood

Xe điện
Tôi lắp giá nóc chạy và bị dừng rồi ạ.

Tôi không xin. Tôi cần biên bản anh ạ. Yêu cầu ghi rõ nội dung vi phạm luật xử lý vi phạm hành chính. Ngày giờ, địa điểm vi phạm. Nội dung vi phạm có yêu cầu ghi rõ kích thước vi phạm, chiều cao vi phạm, điều khoản nào...

Tôi vẫn lắp giá nóc đi lại khi cần
Xx nói; Biên bản nó không đủ chỗ cho cụ ghi đầy đủ nội dung trên. Cụ có khiểu nại gì về phòng ABC giải quyết nhá :))

BMW X10

Xe điện
Dạ

Đầy đủ thủ tục, ở ta thực ra rất thiếu bác ạ: Vì bác không thể kéo mọi xe ra làm Kiểm định đơn lẻ cho 01 sản phẩm gì đó được, nó quá tốn tiền một cách không xứng đáng.
Ví dụ cái Giá nóc ở #1.

Ngược lại, nếu bác độ công suất xe bằng việc thay phần mềm, thay ống xả, thay gì đó, tụi bên bển bắt buộc phải ra Đăng kiểm đơn lẻ để xác định lại công suất.
Họ có thể cũng không đem ra Đăng kiểm, nhưng nếu bị cu lít vồ, hoặc tai nạn và bị phát hiện, thì hậu quả nặng hơn rất nhiều lần.

Ở ta, một lần nữa, cái Bộ tiêu chuẩn này, có khi lại thiếu.

PhongFood

Xe điện
Đây không phải là lắp mà là chở đồ. Không có luật nào cấm chở đồ trên nóc xe cá nhân cả. Nhất là cái nóc đã thiết kế thanh để chở đồ.
Cụ chuẩn. Nói đó là đồ tôi chở nóc xe và không vi phạm quá 30cm thì xx cũng chịu. Chả có cái quy định về hình dáng, kích thước nào gọi nó là giá nóc cả :D

minhmo

Xe cút kít
Em ngồi xe ông bạn từ Phong Thổ, Lai Châu về Hà Nội, nó làm cái giá nóc này để chở hơn chục con vịt. Được cái món vịt thả suối rất ngon nên mới kỳ công như vậy.
Trường hợp này nếu bị công an gọi lại phạt thì chả bõ, tiền phạt bằng nhiều lần tiền zịt. :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Ở đây đang nói về vấn đề là có được cải tạo không nói chung, và cái giá nóc nói riêng thì là chúng ta có cơ sở pháp lý để công dân muốn thì được lắp giá nóc một cách hợp pháp, đúng, đủ thủ tục.
Chứ không phải là ở ta không có cơ sở pháp lý để lắp cái giá nóc một cách đúng pháp luật

Còn không nói đến cái thủ tục ấy nó thuận tiện hay phức tạp, nó đắt hay rẻ ạ.

Hai vấn đề hoàn toàn khác nhau mà.

Đầy đủ thủ tục, ở ta thực ra rất thiếu bác ạ: Vì bác không thể kéo mọi xe ra làm Kiểm định đơn lẻ cho 01 sản phẩm gì đó được, nó quá tốn tiền một cách không xứng đáng.
Ví dụ cái Giá nóc ở #1.

Ngược lại, nếu bác độ công suất xe bằng việc thay phần mềm, thay ống xả, thay gì đó, tụi bên bển bắt buộc phải ra Đăng kiểm đơn lẻ để xác định lại công suất.
Họ có thể cũng không đem ra Đăng kiểm, nhưng nếu bị cu lít vồ, hoặc tai nạn và bị phát hiện, thì hậu quả nặng hơn rất nhiều lần.

Ở ta, một lần nữa, cái Bộ tiêu chuẩn này, có khi lại thiếu.

wanderersg

Xe tăng
Em nhớ chỉ có quy định về chở hàng quá khổ quá tải, không có quy định cho lắp giá nóc.
Việc lắp giá nóc bị tính là thay đổi thiết kế nên dễ ăn phạt.
vấn đề khi a đã cho phép lắp giá nóc ..kể cả 5cm đổ lại thì lắp xong phải chở hàng..a ko cho chở hàng thì cho lắp giá nóc làm gì? luật ko lẽ ngu thế ?

Gionam72

Xe lăn
vấn đề khi a đã cho phép lắp giá nóc ..kể cả 5cm đổ lại thì lắp xong phải chở hàng..a ko cho chở hàng thì cho lắp giá nóc làm gì? luật ko lẽ ngu thế ?
Cái này cụ phải ý kiến lên quốc hội sửa lại luật.
Cho lắp cái gì. Không cho lắp cái gì là việc của đăng kiểm.
Còn csgt cứ Không đúng như đăng kiểm thì họ phạt thôi.

polizia

Xe container
Cụ nhầm chỗ này:
Đúng rồi, như kiểu hàng của hãng Thule đó.
Nó chế ra từng loại thanh ngang, giá nóc hợp vs từng loại xe.
Chỉ việc mua về lắp thôi.
Còn cái thanh ngang đấy có lắp đc ko thì Thule đã nghiên cứu, lắp vừa và đc phép bán ra thị trường thì là ok rồi.

CuTiVoDich

Xe điện

em lắp cốp nóc đi mấy năm nay chưa bị sao.
Chạy từ HN vào Đà Nẵng mấy lần cũng vậy.
Lần gần đây nhất bị bắn tốc độ ở Vinh CSGT cũng ko hỏi vụ giá nóc. Tuy nhiên nămnay tụi bạn em bảo Hà Tĩnh vẫy, doạ tiền triệu nhưng 500 là đi.
Nói chung đang nhập nhèm quy định nên chỉ doạ để vặt thôi.
Đi chơi xa cái cốp này hơi bị lợi hại, mặc dù xe em 7 chỗ nhưng e vẫn lắp vì lúc đi mang đủ thứ từ thùng đá, lavie, đồ ăn vặt trẻ con kín sau nên vali vứt lên nóc :))
Hè rồi em đi 2 chuyến, cỡ khoảng 6.500km khắp VN chả thấy bác CA nào hỏi. Nếu bắt em lỗi thay đổi kết cấu em cũng xin biên bản ngày, giờ, địa điểm, lỗi vi phạm ngay.