[Funland] Bị móc túi nhiều năm mà không biết

gld

Xe điện
Em chạy con Morning, trung bình 1 tuần bơm xăng 1 lần, thường là 500k cho tròn và bao giờ cũng lọt tõm chứ ko dư ra bao giờ... Tâm lý xăng rẻ cộng với trước đi xe to đổ bình toàn trên triệu nên em hầu như không để ý đến. Cho đến gần đây gần nhà em khai trương cây xăng mới, vẫn con xe morning em bơm chỉ 450-460 là đầy phè trào cả xăng ra ngoài (đồng hồ cứ báo xe còn đi được khoảng 70-80km là em đổ). Em để ý đến hiện tượng dôi xăng này và đã thử vác xe đi đổ hầu như khắp các cây xăng khác quanh khu vực (toàn cây xăng NN) thì vẫn cứ hết bay 500k nhưng không đầy bình...
Sáng nay em lại ghé cây xăng gần nhà, đồng hồ xe báo còn đi được 69km và trong tình hình giá xăng vừa tăng nhưng cũng chỉ bơm được 470k là đầy phè bình rồi... Giờ vừa lái xe vừa lăn tăn CCCM ạ... Nghĩ mà cay ... mười mấy năm nay 3 con xe nhà em bơm trung thành với 1 cây xăng cũng gần nhà khác để lấy hóa đơn thanh toán Cty cho tiện... chắc thất thoát oan cũng khá tiền.
Không biết cái tình trạng này có phổ biến trên khắp cái lãnh thổ VN hay không và không biết bao nhiêu con người đang hàng ngày bị móc túi mà không biết... :(
Cái này ai cũng biết mà k làm gì đc, trong khi hộiQLTT, xxx kinh tế, Hội bv người tiêu dùng biết cả mà lại k làm gì

IP man

Xe lăn
Em chạy con Morning, trung bình 1 tuần bơm xăng 1 lần, thường là 500k cho tròn và bao giờ cũng lọt tõm chứ ko dư ra bao giờ... Tâm lý xăng rẻ cộng với trước đi xe to đổ bình toàn trên triệu nên em hầu như không để ý đến. Cho đến gần đây gần nhà em khai trương cây xăng mới, vẫn con xe morning em bơm chỉ 450-460 là đầy phè trào cả xăng ra ngoài (đồng hồ cứ báo xe còn đi được khoảng 70-80km là em đổ). Em để ý đến hiện tượng dôi xăng này và đã thử vác xe đi đổ hầu như khắp các cây xăng khác quanh khu vực (toàn cây xăng NN) thì vẫn cứ hết bay 500k nhưng không đầy bình...
Sáng nay em lại ghé cây xăng gần nhà, đồng hồ xe báo còn đi được 69km và trong tình hình giá xăng vừa tăng nhưng cũng chỉ bơm được 470k là đầy phè bình rồi... Giờ vừa lái xe vừa lăn tăn CCCM ạ... Nghĩ mà cay ... mười mấy năm nay 3 con xe nhà em bơm trung thành với 1 cây xăng cũng gần nhà khác để lấy hóa đơn thanh toán Cty cho tiện... chắc thất thoát oan cũng khá tiền.
Không biết cái tình trạng này có phổ biến trên khắp cái lãnh thổ VN hay không và không biết bao nhiêu con người đang hàng ngày bị móc túi mà không biết... :(
Em nghĩ cái đồng hồ của cụ báo sai. Về nguyên tắc là cái này tính theo kiểu số km còn đi được = lượng xăng còn lại x mức tiêu thụ.
Mà mức tiêu thụ thì rất không ổn định, lúc cụ vừa đi đoạn tắc đường thì nó lên cao mà lúc cụ đi đường trường thì nó xuống thấp.
Vì vậy cùng 1 chỉ báo còn đi được 80km thì lượng xăng trong bình có lúc này lúc khác.
Nói chung cây xăng chỉ 1 vài thằng rất ngu mới chơi trò bán thiếu vì món này dễ phát hiện, nó bán xăng đểu hay xăng lậu ăn đậm hơn mà khó phát giác hơn.

toimuondie

Xe container
Em nghĩ cái đồng hồ của cụ báo sai. Về nguyên tắc là cái này tính theo kiểu số km còn đi được = lượng xăng còn lại x mức tiêu thụ.
Mà mức tiêu thụ thì rất không ổn định, lúc cụ vừa đi đoạn tắc đường thì nó lên cao mà lúc cụ đi đường trường thì nó xuống thấp.
Vì vậy cùng 1 chỉ báo còn đi được 80km thì lượng xăng trong bình có lúc này lúc khác.
Nói chung cây xăng chỉ 1 vài thằng rất ngu mới chơi trò bán thiếu vì món này dễ phát hiện, nó bán xăng đểu hay xăng lậu ăn đậm hơn mà khó phát giác hơn.
Em nghĩ là chắc chắn có cây xăng bán gian lận.
Nhưng em tin là phần lớn bán nghiêm chỉnh, sai số chấp nhận được vì những lý do cụ đã nói ở trên.

trancannam

Xe điện
Nói chung nếu phát hiện gian dối thì đưa thẳng mặt lên để bà con còn tránh.

phuongnam1972

Xe buýt
Em tin ở xa trung tâm thì mức độ hao hụt cao hơn.😅

diboduoimua

Xe tăng
Hi, căn bản từ lúc em đổ cây xăng mới này bảo đổ 500k mà bao giờ cũng được đưa lại tiền vì xăng trào ra ngoài rồi, còn các cây xăng khác thì 500k vẫn thiếu cụ ạ... chính thế em mới để ý. Mà cử đổ xăng của em nó lặp đi lặp lại ở 1 mốc thành thói quen rồi.

lamthanhngoc

Xe tải
Cây đường Láng, gần Ngã tư Sở có ổn không các cụ, em hay tranh thủ đổ ở đấy vì cảm giác tạm yên tâm.
Em dính 1 lần ở đây với con xe máy, 50k dc 1/2 bình, sau này đổ xăng là em cứ chơi đổ đầy bình chứ k fix số tiền

Ter

Xe buýt
Em toàn đổ cây xăng Petrolimex, Ở Linh Đàm thì chỗ gần cầu Dậu, ở Trần Hưng Đạo gần viện 108, ở đường đôi Ecopark (cây xăng mới mở), những chỗ đấy em thấy chuẩn

mmxhung

Xe điện
Ước lượng được xăng chính xác hơn cả đồng hồ đo thì kinh dồi

Thích Đu Đủ

Xe điện
Em hay đổ ở Háng lạ với Nam Đồng. Có thể bị gian chút nhưng chất lượng xăng qtron hơn nên e kệ..

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Nếu bác nào muốn xem nó có đổ chính xác không thì dễ thôi.
Lần 1: Mang thẳng cái can 10 lít (nhiều thì nhìn sai số nó mới rõ) ra bảo nó đổ 100-150k rồi lấy bút làm dấu lại.
Lần 2: Đi xe vào có đèo theo cái can trên, bảo nó bơm cho xe, nữa chừng nói nó dừng lại (đừng để nó tắt máy bơm) bơm vào can bằng số tiền với lần 1 xem là rõ ngay thôi.
Bài này là dân trong nghề ng ta nói lun, nhưng là bơm dầu cho tàu vài nghìn lít nên sai số dù nhỏ nhưng tính ra rất lớn. Em hiện đi xe máy, chưa có 4 bánh nên chưa dùng bài này vì nghĩ ko bao nhiên. Mấy bác a cay cây xăng nào biết nó làm láo thì dùng bài này + phát live là vỡ mồm ngay. Nhưng phải cẩn thận nó trả thù kaka

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cứ vác can đi đong 500 rồi so là biết ngay ấy mà. Xăng đổ thẳng vào xe thì cũng khó biết chính xác khối lượng lắm
Cây xăng của người Nhật ở KCN Thăng Long (được truyền thông tuyên dương về thái độ phục vụ tốt kiểu Nhật) giờ chẳng thấy có tin tức gì...Liệu họ có mở thêm chuỗi cây xăng tiêu chuẩn Nhật (=chắc không 'lây nhiễm' gian lận) ở HN chưa nhỉ??? :-?

minhX1

Xe buýt
Cây xăng gần nhà cụ là ở đâu để tiện em kiểm chứng. Heheee

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cứ vác can đi đong 500 rồi so là biết ngay ấy mà. Xăng đổ thẳng vào xe thì cũng khó biết chính xác khối lượng lắm
Vác can đi mua nó sẽ bán đủ ngay cụ ơi , bọn nó chỉ chiêu trò khi đổ thẳng vào bình của xe vì mình ko nhìn thấy mấy vụ ngày xưa bắt là nó gắn con chip điện tử đó điều khiển được.

Nha Trang@

Xe điện
Em chạy xe máy bị hai lần. Một lần em ghé cây xăng tư nhân đổ 50k, đổ xong em chạy đi khoảng 200m thì nhìn vào đồng hồ xăng thấy chỉ có 1/2 bình. Biết là bị ăn gian em quay lại gấp và chỉ thẳng mặt thằng bơm xăng nói mày đổ xăng kiểu gì thế? Nó không nói không rằng bơm đầy bình. Lần thứ hai em ghé cây xăng Petrolimex đổ 60k, đổ xong đưa tờ 100k cho nó thối. Nó chưa kịp thổi thì thấy anh kia chạy chiếc Mazda 3 vô nên chạy qua bơm luôn nhưng chẳng chịu trả về 0.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề chủ thớt em cũng đã biết.
Em đổ ở hai cây PVOIL to, một cây gần nhà, một cây gần chỗ làm.
E có thói quen là luôn reset chip a khi đổ và xăng còn khoảng loanh quanh đi được 100 km (Xe báo).
Đổ cây xăng ở gần chỗ làm bao giờ cũng đi được nhiều hơn với cái cây gần nhà khoảng ~40 Km
Vì mình cũng chẳng đong đếm trực tiếp nên cũng chả đi cãi nhau nên biết thế em chỉ đổ ở cây chỗ làm.
Đi đường đâu xa có kế hoạch thì chưa hết em cũng tiện đi làm rồi đổ đầy luôn, còn bất khả kháng đi đường xa đành phải đổ PVOIL hoặc Quân đội nhưng mà là cây to.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em chạy xe máy bị hai lần. Một lần em ghé cây xăng tư nhân đổ 50k, đổ xong em chạy đi khoảng 200m thì nhìn vào đồng hồ xăng thấy chỉ có 1/2 bình. Biết là bị ăn gian em quay lại gấp và chỉ thẳng mặt thằng bơm xăng nói mày đổ xăng kiểu gì thế? Nó không nói không rằng bơm đầy bình. Lần thứ hai em ghé cây xăng Petrolimex đổ 60k, đổ xong đưa tờ 100k cho nó thối. Nó chưa kịp thổi thì thấy anh kia chạy chiếc Mazda 3 vô nên chạy qua bơm luôn nhưng chẳng chịu trả về 0.
Giờ PVOIL nó cũng chuẩn chỉ hơn rồi cụ ah.
Thao tác người bơm xăng là trước khi bơm sẽ chỉ tay lên đồng hồ cho khách biết là đã về 0.
Tuy nhiên các trò nhộm nhoạm khác thì không chắc chắn.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em hay đổ một cây gần nhà - hồi đầu cứ tưởng nó là MIPEC - sau có hôm hứng chí ngửa cổ ngắm giời mới để ý nhìn cái biển :D
Cái chữ đại lý thì be bé, lô-gô MP gì đấy thì to đùng, nhân viên cũng mặc màu xanh bộ đội như đúng rồi - nhưng vì tiện đường nên vẫn đổ ở cây này :)):)):))