Thảo luận Bị gãy tay biên.

cocsku

Xe cút kít
Em thì không dám tự tin vì mình không phải chuyên về máy móc. Em lên để tìm 1 chuyên gia hoặc ai đã từng gặp 1 trường hợp giống như em để tham khảo. Vì em chưa thấy có trường hợp nào lật nghiêng xe xong bị gãy tay biên giống như em cả?
Có cụ nào ở đây đã từng lật ngiêng xe chưa?

Meo_Trần

Xe hơi
Cụ lại xúi dại chủ thớt
Ra ngoài mà kiểm tra xong quay vào là tiêu luôn !
Hãng xe đã dám trả lời do dầu đặc là lươn khươn tìm cách chống chế không chịu đền khi xe còn bảo hành
Giờ mang ra ngoài thì họ sẽ sẵn sàng bảo anh mang ra ngoài chúng tôi không chịu trách nhiệm vì anh đã thay đổi kết cấu chả hạn hay vì thợ ngoài lắp ráp không đúng kỹ thuật của hãng thì toi à
Với Vinfast nên đề phòng cho cẩn thận , với hãng xe này chuyện gì cũng có thể xảy ra, xe còn bán 3_0 mua cho nhanh không hãng tăng giá ,
Ngay sau mấy tháng lại giảm như rau muống héo chợ chiều thì nên đặt ra câu hỏi Hãng xe liệu có quan tâm đến quyền lợi người tiêu dùng hay họ đặt vấn đề tiêu thụ sản phẩm một cách nhanh nhất có thể lên hàng đầu và lợi ích người tiêu dùng là không cần thiết ?
Em bảo cụ chủ thớt làm việc với bên liên quan thôi, chứ có bảo làm với cụ đâu, kiểu anti của cụ thì em không cần phải tranh luận rồi. Em chưa nói tới lỗi của ai, nhưng ở đây em thấy cụ chủ gặp tai nạn nặng và có rất nhiều nguyên nhân xảy ra sự cố xe sau tai nạn, rất bình thường. Cụ Chủ Thớt cứ tham khảo, bạn nào là thợ thì cụ tham khảo. Vẫn khuyên cụ cuộc đời đủ tiêu cực rồi, đừng nghe những thứ tiêu cực vớ vẩn trên mạng để mua bực vào người

Em bảo cụ chủ thớt làm việc với bên liên quan thôi, chứ có bảo làm với cụ đâu, kiểu anti của cụ thì em không cần phải tranh luận rồi. Em chưa nói tới lỗi của ai, nhưng ở đây em thấy cụ chủ gặp tai nạn nặng và có rất nhiều nguyên nhân xảy ra sự cố xe sau tai nạn, rất bình thường. Cụ Chủ Thớt cứ tham khảo, bạn nào là thợ thì cụ tham khảo. Vẫn khuyên cụ cuộc đời đủ tiêu cực rồi, đừng nghe những thứ tiêu cực vớ vẩn trên mạng để mua bực vào người
Nghi nghi việc chủ thớt bịa chuyện vì chưa có bằng chứng nào thể hiện vụ này ngoài mấy câu nói và hình ảnh chơ va chơ vơ của chủ thớt

Lẽ nào muốn biến ofer thành những con lừa không nhỉ?

Trada_thuoclao

Xe buýt
Cụ chủ thớt đừng lung lay. Cụ có thêm tư liệu gì cứ post hết lên đây. Đây cũng là 1 kênh để lan toả. Ko việc gì phải che giấu khi mà mình đúng. Lỗi, hỏng là phải đổi mới, chứ ko nên đem âm binh ra lái câu chuyện sang hướng khác.

Cụ chủ thớt đừng lung lay. Cụ có thêm tư liệu gì cứ post hết lên đây. Đây cũng là 1 kênh để lan toả. Ko việc gì phải che giấu khi mà mình đúng. Lỗi, hỏng là phải đổi mới, chứ ko nên đem âm binh ra lái câu chuyện sang hướng khác.
Đúng, nên tung hê hết, không việc gì phải kín kín hở hở trừ khi đang muốn biến các cụ đây thành đàn lừa.

cocsku

Xe cút kít
-Cái món này có vẻ hiếm, e chạy xe 24 năm trên đg cũng chưa đạt đc đến cảnh giới này? :))
Thế cho nên việc cụ chủ gãy tay biên ngay sau sự cố đặc biệt như vậy, thì hãng họ nghi ngờ cũng không hoàn toàn vô lý. Thôi thì các cụ ta nên bày cách cho cụ chủ chứng minh sự đúng đắn thuộc về mình hơn là đi chê bai xe và hãng xe.

Tungluong90

Xe đạp
Thế cho nên việc cụ chủ gãy tay biên ngay sau sự cố đặc biệt như vậy, thì hãng họ nghi ngờ cũng không hoàn toàn vô lý. Thôi thì các cụ ta nên bày cách cho cụ chủ chứng minh sự đúng đắn thuộc về mình hơn là đi chê bai xe và hãng xe.
Cám ơn cụ

Thutrang6767

[Tịch thu bằng lái]
Rã máy ra xong ! Phán 1 câu
Do lật nghiêng nên dầu dồn gây ra gãy tay biên !!!
Chuyện như thế này mà cũng nghĩ ra được ư ?
Giả sử , cụ thớt không thật thà mà khai ra là đã từng bị nghiêng mấy tháng trước ( em nhắc lại là mấy tháng )
Thì họ sẽ nghĩ ra gì để đổ lỗi cho chủ xe ?
Liệu họ có bảo rằng chủ xe không chịu thăm nước làm máy dẫn đến thiếu nước và gây lột biên không ?
Mà như các trường hợp có khả năng gây ra gẫy biên thì
- đi số sai , thì đã có chặn số nên rất khó có thể vào số lùi khi đang tiến , nếu cụ chủ cố tình phá thì vẫn gài số lùi được , hơi khó , nhưng lẫy chốt chặn sẽ gẫy trước , bánh răng số sẽ vỡ tan rồi mới đến tay biên !
Cụ chủ bảo vào số lùi nghe như tiếng công nông là lúc đó đã vỡ , gây va đập và tiếng ồn ,
Còn nếu thiếu nước mát thì cũng cháy gioăng mặt máy Xước quy lát trước chứ , cũng rất khó để gãy biên mà thường thì chỉ lột bạc thôi chứ ?
Thợ hãng đã tháo ra chắc chắn họ không tìm được mấy dấu vết này nên họ bắt đầu hỏi chủ thớt mà em đoán không nhầm là hỏi kiểu dò hỏi để tìm 1 lỗi cứng nào đó để quy sang cho cụ thớt
Thông thường xe đã gãy biên , vỡ máy như này thì hầu như bỏ cả máy ! Bởi bây giờ người ta sử dụng hầu hết các chi tiết được áp dụng công nghệ Maintenance free , nên không thay thế
Thật sự lý do dầu dồn không thuyết phục bởi dầu của chiếc Fadil chỉ có vài lít , khi nổ máy nó còn nằm lại trong piton trong bơm và trong đáy carte , chỉ còn rất ít khi máy nghiêng có thể văng đến khu vực tay biên , mà hộp máy lớn như thế , cụ thớt lại tắt máy ngay thì khả năng này là không có , hãng xe làm ăn kiểu này chỉ gây lo lắng thêm cho khách và gây ra mất niềm tin cho cộng đồng người tiêu dùng
Đã thế , mang lên đến đây hình ảnh máy vỡ toang như kia mà các cụ sâu vin lại còn bảo đây là bài , cho các cụ ấy là con lừa ???
Thử hỏi - Nếu xe nhà cụ bị thế cụ có lo lắng xót xa không?
Và khi hãng chưa trả lời về cách đền bù , hay thỏa thuận về bảo hành sửa chữa thì cụ có nên post hình ảnh , biển số , địa chỉ cụ thể để gây thêm sự bất đồng với hãng xe chỉ mang lại bất lợi cho mình không ?
Em dự rằng kiểu này là hãng xe sẽ lùa cụ vào 1 hợp đồng sửa chữa ( rất không nên )nếu bị thế thì chiếc xe của cụ sẽ không còn là xe mà là cục nợ thật sự đấy !
Thay thế tay biên và lốc máy
Mà chi phí sẽ 50/50 cho 2 bên
Cụ chủ nên tỉnh táo
Tiền cụ bỏ ra mua thì rất nhanh , bắt tay bắt chân cám ơn ,gật gật các kiểu , nhưng khi xảy ra vấn đề thì ..... Hãy đợi đấy
Vì thế cụ nên giữ lại toàn bộ những gì liên quan , nó sẽ ảnh hưởng đến kết cục sau này
Vụ này chưa kết thúc đâu
Còn lươn khươn còn ốm

Chỉnh sửa cuối:

Tungluong90

Xe đạp
Rã máy ra xong ! Phán 1 câu
Do lật nghiêng nên dầu dồn gây ra gãy tay biên !!!
Chuyện như thế này mà cũng nghĩ ra được ư ?
Giả sử , cụ thớt không thật thà mà khai ra là đã từng bị nghiêng mấy tháng trước ( em nhắc lại là mấy tháng )
Thì họ sẽ nghĩ ra gì để đổ lỗi cho chủ xe ?
Liệu họ có bảo rằng chủ xe không chịu thăm nước làm máy dẫn đến thiếu nước và gây lột biên không ?
Mà như các trường hợp có khả năng gây ra gẫy biên thì
- đi số sai , thì đã có chặn số nên rất khó có thể vào số lùi khi đang tiến , nếu cụ chủ cố tình phá thì vẫn gài số lùi được , hơi khó , nhưng lẫy chốt chặn sẽ gẫy trước , bánh răng số sẽ vỡ tan rồi mới đến tay biên !
Cụ chủ bảo vào số lùi nghe như tiếng công nông là lúc đó đã vỡ , gây va đập và tiếng ồn ,
Còn nếu thiếu nước mát thì cũng cháy gioăng mặt máy Xước quy lát trước chứ , cũng rất khó để gãy biên mà thường thì chỉ lột bạc thôi chứ ?
Thợ hãng đã tháo ra chắc chắn họ không tìm được mấy dấu vết này nên họ bắt đầu hỏi chủ thớt mà em đoán không nhầm là hỏi kiểu dò hỏi để tìm 1 lỗi cứng nào đó để quy sang cho cụ thớt
Thông thường xe đã gãy biên , vỡ máy như này thì hầu như bỏ cả máy ! Bởi bây giờ người ta sử dụng hầu hết các chi tiết được áp dụng công nghệ Maintenance free , nên không thay thế
Thật sự lý do dầu dồn không thuyết phục bởi dầu của chiếc Fadil chỉ có vài lít , khi nổ máy nó còn nằm lại trong piton trong bơm và trong đáy carte , chỉ còn rất ít khi máy nghiêng có thể văng đến khu vực tay biên , mà hộp máy lớn như thế , cụ thớt lại tắt máy ngay thì khả năng này là không có , hãng xe làm ăn kiểu này chỉ gây lo lắng thêm cho khách và gây ra mất niềm tin cho cộng đồng người tiêu dùng
Đã thế , mang lên đến đây hình ảnh máy vỡ toang như kia mà các cụ sâu vin lại còn bảo đây là bài , cho các cụ ấy là con lừa ???
Thử hỏi - Nếu xe nhà cụ bị thế cụ có lo lắng xót xa không?
Và khi hãng chưa trả lời về cách đền bù , hay thỏa thuận về bảo hành sửa chữa thì cụ có nên post hình ảnh , biển số , địa chỉ cụ thể để gây thêm sự bất đồng với hãng xe chỉ mang lại bất lợi cho mình không ?
Em dự rằng kiểu này là hãng xe sẽ lùa cụ vào 1 hợp đồng sửa chữa ( rất không nên )
Thay thế tay biên và lốc máy
Mà chi phí sẽ 50/50 cho 2 bên
Cụ chủ nên tỉnh táo
Tiền cụ bỏ ra mua thì rất nhanh , bắt tay bắt chân cám ơn ,gật gật các kiểu , nhưng khi xảy ra vấn đề thì ..... Hãy đợi đấy
Vì thế cụ nên giữ lại toàn bộ những gì liên quan , nó sẽ ảnh hưởng đến kết cục sau này
Vụ này chưa kết thúc đâu
Còn lươn khươn còn ốm
Rất cám ơn bài đăng thảo luận rất hữu ích của cụ. Đúng là thật thà quá đôi khi tự hại mình

Chỉnh sửa cuối:

Thutrang6767

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không cần cám ơn em
Em rất ghét các kiểu lươn lẹo
Em mong rằng hãng xe vinfast sẽ giải quyết thấu đáo , hợp tình hợp lý cho cụ !
Theo em thì để giữ uy tín và ảnh hưởng danh tiếng 1 công ty lớn , Hãng xe nên thay máy mới cho cụ , và hỗ trợ thay đổi số máy mới cho cụ nếu đúng là lỗi do chi tiết , hay sức bền vật liệu của chiếc fadil có vấn đề
Cụ cứ vững tâm , và đừng để bị tổ lái , còn lại cũng nên chờ xem cách giải quyết thế nào
Mọi việc đều có thể giải quyết trên tinh thần tôn trọng và bình đẳng cụ ạ

Tungluong90

Xe đạp
Cụ không cần cám ơn em
Em rất ghét các kiểu lươn lẹo
Em mong rằng hãng xe vinfast sẽ giải quyết thấu đáo , hợp tình hợp lý cho cụ !
Theo em thì để giữ uy tín và ảnh hưởng danh tiếng 1 công ty lớn , Hãng xe nên thay máy mới cho cụ , và hỗ trợ thay đổi số máy mới cho cụ nếu đúng là lỗi do chi tiết , hay sức bền vật liệu của chiếc fadil có vấn đề
Cụ cứ vững tâm , và đừng để bị tổ lái , còn lại cũng nên chờ xem cách giải quyết thế nào
Mọi việc đều có thể giải quyết trên tinh thần tôn trọng và bình đẳng cụ ạ
Hôm qua em đã họp với chuyên viên dịch vụ của Vinfast và họ khăng khăng rằng lỗi là từ người tiêu dùng. Em có đặt 1 câu hỏi "tại sao có hàng trăm hàng nghìn chiếc xe khác lật nghiêng không bị gãy tay biên mà lại là chiếc xe VF của tôi?" Hãng trả lời rất vô tư "Câu hỏi rất hay nhưng có lẽ không ai trả lời anh được?" .... Với tư cách là người tiêu dùng em đã bày tỏ thiện chí yêu cầu hãng hộ trợ 50/50 chi phí thay thế máy mới để cho sự việc không đi quá xa. Và em thật sự thất vọng khi sáng nay hãng trả lời chỉ hỗ trợ 25%. Giờ có thể em sẽ từ chối và cần thêm 1,2 bên nữa vào cuộc.

Thutrang6767

[Tịch thu bằng lái]
Nếu thật sự như vậy thì cụ viết thư thẳng cho chủ tịch tập đoàn đã !
Sau đó cụ nên niêm phong xe lại , và mời bên thứ 3 có uy tín , làm việc độc lập , đánh giá kết quả khách quan , sau đó thêm 1 lần nữa ( có luật sư đi cùng ) có bằng chứng đầy đủ
Nếu họ vẫn không giải quyết thỏa đáng
Rồi sẽ gặp nhau tại tòa
PS : Có 1 vấn đề này em muốn nhắc cụ là cụ bình tĩnh , giải quyết vấn đề trong im lặng xem có được ko !
Bởi 1 hãng xe thì việc thay 1 máy mới là hết sức bình thường nhưng họ rất rất sợ dư luận nên việc đẩy phần sai cho người sử dụng là 1 cách để tái khẳng định chất lượng xe của họ !
Cụ hãy đặt cho họ 1 câu hỏi
Tại sao lỗi do tôi _ mà các anh lại đồng ý đền 25% ???
Nguyên do là đâu
Còn thực sự nếu đã máo , cụ nên thẳng thừng - lỗi do tôi ,tôi sẵn sàng bỏ xe không cần các anh hỗ trợ !!! Các anh chứng minh cho tôi thấu đáo đi đã !

Esposito

[Tịch thu bằng lái]
Anh hỏi rất hay - nhưng câu hỏi này chúng tôi chả ai có thể trả lời cho anh cả :))
Mãnh liệt tinh thần ở chỗ nào rồi ?
sao vino không vào khua môi múa mỏ đi nhỉ ? nào 3- 0 với yêu nước , làm xe là để cho thế giới biết đến Việt Nam , ấy thế mà có cái máy vỡ toang thế kia , khách hàng chịu 50 / 50 mà anh V đếch chịu là sao nhỉ !

Chỉnh sửa cuối:

Tungluong90

Xe đạp
Anh hỏi rất hay - nhưng câu hỏi này chúng tôi chả ai có thể trả lời cho anh cả :))
Mãnh liệt tinh thần ở chỗ nào rồi ?
sao vino không vào khua môi múa mỏ đi nhỉ ? nào 3- 0 với yêu nước ,thương dân , làm xe là để cho thế giới biết đến Việt Nam , ấy thế mà có cái máy vỡ toang thế kia , khách hàng chịu 50 / 50 mà anh Vượn anh ý đếch chịu là sao nhỉ !
Cái giá của sự mãnh liệt là thế này đây , em thì thôi .....bài bái bai ! trước khi cho xe ra bãi rác , em phải cho nó đi ngao du khắp 36 tỉnh thành với bảng hiệu băng rôn đầy đủ đã
Quá buồn và thất vọng các bác ạ. Mình không nghĩ là VF chăm sóc khách hàng kém đến thế. Mặc dù mọi thứ chưa được rõ ràng khách hàng đã gọi là nhượng bộ để giải quyết không muốn kéo dài nhưng chỉ là 1 nửa chiếc máy VF cũng không muốn cùng êm đẹp thì có lẽ em phải cho xe đi xa 1 tí vậy.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Có biên bản rồi kìa cụ sao phải xoắn. Cụ xem liệu có phải giả không? ;;)

Keep

Xe điện
Em vào hóng sự việc, mong cụ chủ đc hỗ trợ đầy đủ và hài lòng!

Lacet_ti

Xe container
Giờ cụ hỏi hãng là xe lật nghiêng 90 độ.
1) Có khuyến cáo trong hdsd tình huống gần như vậy ko- ví dụ xe đi nghiêng 45 độ khi leo sườn dốc, vỉa hè cao
2) Theo Vin thì khi lật 90 độ, khách hàng cần làm gì tiếp theo. Nếu Vin cẩu xe về thì Vin sẽ xử lý thế nào- Cái này truy ra rất hay, sẽ lòi 1 đống đuôi ngay.
3) Các hãng xe khác đã có tiền lệ thế này bao giờ chưa ? Sao Vin quả quyết ra thế.
4) Vận động hội đi xe Vin, đóng tiền 80tr ( chưa chắc đã dùng tới) mang 1 xe Fadil ra thử nghiệm có chứng kiến của Vin, báo chí.. cho xe lật nghiêng đúng trường hợp của cụ , xong test xem có sao ko.
Cụ thử xem sao, em thấy cụ hơi hiền đấy :)

Esposito

[Tịch thu bằng lái]
Giờ cụ hỏi hãng là xe lật nghiêng 90 độ.
1) Có khuyến cáo trong hdsd tình huống gần như vậy ko- ví dụ xe đi nghiêng 45 độ khi leo sườn dốc, vỉa hè cao
2) Theo Vin thì khi lật 90 độ, khách hàng cần làm gì tiếp theo. Nếu Vin cẩu xe về thì Vin sẽ xử lý thế nào- Cái này truy ra rất hay, sẽ lòi 1 đống đuôi ngay.
3) Các hãng xe khác đã có tiền lệ thế này bao giờ chưa ? Sao Vin quả quyết ra thế.
4) Vận động hội đi xe Vin, đóng tiền 80tr ( chưa chắc đã dùng tới) mang 1 xe Fadil ra thử nghiệm có chứng kiến của Vin, báo chí.. cho xe lật nghiêng đúng trường hợp của cụ , xong test xem có sao ko.
Cụ thử xem sao, em thấy cụ hơi hiền đấy :)
còm hay ! chất như nước cất ,
chúc cụ chủ ăn tết vui , có nhiều còm hay hơn !