[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

honglong1

Xe điện
Bếp dùng 1 năm mà ko có lỗi thì của khựa giá vài củ nó cũng chưa lỗi cụ ạ, mua bếp phải tính TG sử dụng cả chục niên chứ ạ.
Chục niên thì hơi lâu để đánh giá. Nhưng đồ điện tử thông thường có lỗi thì trong năm đầu tiên là có rồi.

tinhbts

Xe hơi
Hy vọng thớt trước của cháu giúp cho các cụ một số kinh nghiệm và sự lựa chọn khi sử dụng bếp từ. Chân thành cảm ơn các cụ đã theo dõi cũng như đóng góp ý kiến.
Sau khi sử dụng bếp từ 3 tháng cháu rút ra một vài kinh nghiệm sau mong rằng giúp được các cụ trước khi có quyết định lựa chọn.

Mỗi ngày nấu ăn trung bình nhà cháu dùng hết 2,5 số điện = 75 số/tháng tương đương khoảng 180k tiền điện. Sau 3 tháng dùng thì bếp vẫn sạch sẽ và không bị xước, nói chung không có gì phải phàn nàn vì xào, rán, nấu, hầm đều rất tốt. Có điều duy nhất nhà cháu phải mua hộp cồn khô để nướng hành, gừng, thảo quả khi nấu phở. Thực ra tiết kiệm điện có lẽ phải 10 năm thì mới đủ tiền mua sắm bếp, nhưng hiệu quả ở đây là sự an toàn, sạch sẽ và tiện nghi.
Qua sử dụng cháu có một số lưu ý sau:
Tất cả các nồi mà đáy nồi hút nam châm đều đun được trên bếp từ.
Các nồi phải có đường kính 12cm trở lên mới sử dụng được.
Nếu nồi có đường kính lớn hơn vòng nấu của bếp từ (trong trường hợp của nhà cháu) thì nồi vẫn nóng đều khi đường kính nồi lớn hơn đường kính bếp 4 cm. Trường hợp đường kính nồi lớn hơn nữa thì vẫn dùng bình thường, tuy nhiên đáy nồi phần rìa bên ngoài sẽ không hấp thụ được từ nữa.
Phần cảm ứng điều khiển không được để đáy nồi nóng lên, phần phích cắm phải được cắm trực tiếp vào ổ cắm, không được cắt phích cắm để đấu nối (mất bảo hành).
Acc nhà cháu đấu đường riêng là 16A cho bếp 2 mặt.
Cháu bốt thêm cái ảnh chảo sâu lòng dùng bếp từ cho sinh động. Như vậy là nhà cháu đã làm cm triệt để trong không gian nấu ăn rồi ạ.
---
Cụ chủ thớt chia sẻ rát chi tiết, nhà iem góp thêm ít gia vị info:
1- Bếp từ dùng tiết kiệm năng lượng hơn so với hòng ngoại và gas: tiêu hao của bếp từ chỉ 10-15%.
2- Nguyên lý bếp từ là nhờ dòng điện fuco tác động đến dụng cụ như nồi/chảo bằng inox NHIỄM TỪ làm nóng đáy dụng cụ và truyền nhiệt làm chín thực phẩm. (không phải cứ dụng cụ INOX là dùng được bếp từ, phải là INOX NHIỄM TỪ, thường trên dụng cụ ghi INOX 430).
3-Khi dùng xong, tuyệt đối ko ngắt aptomat hoặc nguồn điện cấp cho Bếp Từ, vì bếp cần nguồn để chaỵ quạt tản nhiệt cho mâm từ mất 1-2 phút.
4-Khi ra khỏi nhà, nên ngắt nguồn điện cấp cho Bếp TỪ.
5-Bếp từ hiện đại có khóa an toàn, tránh trẻ con gặp nguy hiểm khi lại gần khu bếp.
6-Các dòng bếp từ Xuất xứ châu Âu rất kén nồi/chảo từ thông dụng. Khi mua dụng cụ nồi chảo nên hỏi kỹ nhà Cung cấp để đảm bảo mua về không phải mang ra đổi /trả.
7-KHi mua bếp từ hỏi rõ là bếp từ thương hiệu CHÂU ÂU, và sản xuất ở Châu Âu hay ngoài châu âu. Nơi sản xuất sẽ quyết định giá mua cao hay thấp và độ bền của thiết bị.
8-Bếp từ có từ 1-4 mâm từ tương ứng 1-4 bếp nấu, khi mua cần hỏi kỹ nhà cung cấp công suất các bếp để ước tổng công suất và xem đường dây điện ở nhà có phù hợp để lắp aptomat

chemotech

Xe điện
Chục niên thì hơi lâu để đánh giá. Nhưng đồ điện tử thông thường có lỗi thì trong năm đầu tiên là có rồi.
Những bếp thương hiệu tốt của Đức như Bosch, AEG, Siemens thì dùng trên 10 năm là bình thường, chẳng vấn đề gì cả

vaio9700

Xe buýt
hình như các dòng khác nhau thì đáy khác nhau phỏng cụ NNS, e mới lấy e này, 2,2 đồng

Thanmen

Xe buýt
Cụ nào có bí quyết làm sạch vết ố trong nồi sau một thời gian sử dụng k ạ?

NNS

Xe ngựa
hình như các dòng khác nhau thì đáy khác nhau phỏng cụ NNS, e mới lấy e này, 2,2 đồng

Đúng rồi cụ, dòng steelux protect premium éo gì hãng nó bảo công nghệ cookstar éo gì đáy như hình ngôi sao giá trên 4 củ cơ

vaio9700

Xe buýt
Cụ nào có bí quyết làm sạch vết ố trong nồi sau một thời gian sử dụng k ạ?
hôm trc có cụ nào bảo dùng baking soda + oxy già, e thử ổn đấy. ngoài ra có thể dùng giấm thay oxy già cũng đc nhưng e chưa thử

chemotech

Xe điện

bocuteo

Xe tải
Các cụ cho em hỏi , Bếp từ AEG thi thoảng đang nấu đột nhiên kêu tít tít như kiểu nước trào, rồi tự động tắt bếp thì sửa ntn nhỉ ?
Cụ nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với.
Có cụ nào thợ sửa bếp trong đây không ạ ?

Giúp em vụ này với.

chemotech

Xe điện
em tưởng phải 430 mới bắt từ, e ko để ý để ý kỹ, nó cũng ko nói cụ thể vụ chất liệu của đáy
Nồi 18/10 cũng bắt mà, cơ bản giữa mấy lớp đế nồi họ có lớp kim loại riêng để bắt từ

NNS

Xe ngựa
em tưởng phải 430 mới bắt từ, e ko để ý để ý kỹ, nó cũng ko nói cụ thể vụ chất liệu của đáy
Đúng rồi, inox 18/10 ko bắt từ, inox 430 bắt từ nhưng lại ko làm đc đồ để ăn uống do độc hại....
Nên nồi từ thì nhôm hay inox 18/10 thì đều là nhiều lớp, ở giữa là lớp sắt cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

felix252

Xe tải
Em cũngđang tìm mua bếp từ , chi phí dươi 10 triệu, các cụ tư vấn giúp em với? Có nhà cung cấp luôn thi càng tốt ạ

Meovang007

Xe buýt
Em cũngđang tìm mua bếp từ , chi phí dươi 10 triệu, các cụ tư vấn giúp em với? Có nhà cung cấp luôn thi càng tốt ạ
cụ dùng ferroli lắp ráp trong nước đi, thương hiệu toàn cầu, có bảo hành lại rẻ nữa, em đang dùng thấy ổn lắm, ko cần cầu kỳ quá đâu vì bếp từ nguyên lý rất đơn giản chẳng qua nó hơi mới mẻ vs dân vịt ta nên tâm lý hơi căng thẳng khu mua sắm nó thôi.

Gửi từ SM-N935F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk