[Funland] Bếp từ inverter khác no inverter?

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
cụ chủ thread đây em nhớ đã có lần mở thread về chính cái đồ chảo gang cụ ý đang kinh doanh, em nhận thấy với chính sản phẩm cụ ý đang bán thì cụ ý cũng ko hiểu rõ và đúng cho lắm về ... gang, nên với bếp từ cụ ý nghĩ nó như cái máy lạnh thì cũng ko có gì là lạ =))
vẫn đang bán dạo đây cụ ơi, cụ thì giỏi rồi. mình chỉ ý kiến theo quan điểm cá nhân, ít nhiều cho nhiều người biết được qua video thực tế đó giữa ma trận bếp các loại.

Hoang Giang91

Xe tăng
Để giả quyết việc đun lom dom (ninh) có 2 phương pháp
- Rơ le đóng ngắt kiểu cổ điển hoặc bằng mạch bán dẫn---dẫn đến hiện tượng nước sôi lên lại ngắt (on/off)
- Kiểu là phẳng kiều như các số của quạt điện 1,2,3 ấy (trích đầu dây ra khác nhau-dẫn đến sinh từ khác nhau --từ thấp thì đun lom dom (không cần on/off)
Với off khi quá nhiệt, cảm ứng khi có nồi thì bếp nào cũng phải có
Với 2 phương pháp trên tiết kiệm điện chỗ nào?
Còn điều khiển các thao tác trên bằng cảm ứng em không còm đến

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
- Kiểu là phẳng kiều như các số của quạt điện 1,2,3 ấy (trích đầu dây ra khác nhau-dẫn đến sinh từ khác nhau --từ thấp thì đun lom dom (không cần on/off)
Kiểu này của bác chỉ dùng được cho quạt thôi.
Quạt dân dụng chỉ cỡ 4 - 5 chục oát, dùng cuộn dây sợi nhỏ vô tư (cuộn cảm). Còn cái bếp điện 1 ổ nấu cũng 2 - 3 kW dây phải to như thế nào để chịu được dòng tải. Mà để điều khiển mỗi ổ phải 1 mớ các cuộn dây cho các công suất khác thì kích thước cái bếp phải cỡ nào để chứa từng ấy dây (và lõi thép từ).
Để giảm kích thước mà không dùng rơ le định kỳ đóng ngắt thì chỉ còn mỗi cái inverter điều khiển công suất với tổn hao nhỏ thôi!

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Để giả quyết việc đun lom dom (ninh) có 2 phương pháp
- Rơ le đóng ngắt kiểu cổ điển hoặc bằng mạch bán dẫn---dẫn đến hiện tượng nước sôi lên lại ngắt (on/off)
Với off khi quá nhiệt, cảm ứng khi có nồi thì bếp nào cũng phải có
Với 2 phương pháp trên tiết kiệm điện chỗ nào?
Còn điều khiển các thao tác trên bằng cảm ứng em không còm đến
Hiểu nôm na nó vậy, khi nsx họ thiết kế họ cân nhắc nhiều thứ. Mình là người tiêu dùng đạt được yêu cầu là mình mua

xetangxecau

Xe tải
Bếp nội địa Nhật đáp ứng đủ invecter tiết kiệm chuẩn cho các cụ sài mới có cũ có cụ nào cần zalo e e chuyên sdt 0965114009

cuabacang

Xe tải
Chức năng liu riu là cái # chứ ko phải inverter cụ ah.
Mình vừa lấy cái elex ko inverter nhưng đun liu riu ko bị bật tắt. Lúc mình tham khảo thì có đọc inverter cũng có vài loại khác nhau và bếp nội địa hay loeen doanh đểu inverter ko ngon đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Mình vừa lấy cái elex ko inverter nhưng đun liu riu ko bị bật tắt. Lúc mình tham khảo thì có đọc inverter cũng có vài loại khác nhau và bếp nội địa hay loeen doanh đểu inverter ko ngon đâu
Ngon hay không chưa bàn, nhưng để giảm công suất từ cao nhất xuống các công suất khác thấp hơn mà không dùng rơ le tắt bật thì chỉ còn cách dùng mạch tử nếu không muốn cái bếp có kích thước rất lớn (nó cũng chính là nguyên lý của inverter).
Còn phương án dùng cuộn dây tạo tự cản như hộp tốc độ của nhiều cái quạt thì thiết diện dây cho ổ 3kVA phải hơn 2,5 (dòng trong cuộn dây phải nhỏ hơn dây dẫn nhiều vì cuộn dây khó tản nhiệt hơn) và cái cuộn dây phải rất lớn (như cái LioA 3kVA vì cùng nguyên lý)!