[Funland] Bếp từ inverter khác no inverter?

TÔM

Xe buýt
Toàn kiến thức hay và bổ ích các cụ ạ :)

coolpix8700

Xe ngựa
Dùng bình thường có gì đâu, chiên xào thì tối đa số 8 thôi. Bếp bosch 4 vùng còn có chức năng chiên xào, tự động cố định nhiệt độ
Nếu bếp Bosch tự động nhận chảo thì chỉ có các lựa chọn min, low, med và max thôi, chứ sao lại mức 8. Ở mức nào mà chưa cho đồ phải rán vào thì khi nhiệt độ đủ (em không nhớ là 150 hay 180oC) là nó bíp và giữ không cho nhiệt độ tăng nữa!

Chỉnh sửa cuối:

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Chảo gang chỗ cụ dùng được cho bếp từ Bosch không ạ.
mình dùng trên rất nhiều bếp và bán cho khách tầm 2k cái rồi, chỉ có vấn đề 1 số bếp nó giới hạn nhiệt độ quá nhiệt sớm quá thì bị ngắt gián đoạn thôi. gang nó là hợp kim của thép nên bắt từ tốt hơn các loại nồi chảo có đáy inox cụ ạ

.Bo My

Xe container
Nếu bếp Bosch tự động nhận chảo thì chỉ có các lựa chọn low, medium và high thôi, chứ sao lại mức 8?
Ý mình là nếu chiên rán thì nên dùng số 8 tối đa thôi chứ số 9 là quá mức chỉ nên dùng nấu nước. Còn nếu dùng tính năng chiên rán tự ổn định nhiệt độ của nó thì số 8 cũng trùng với phím High của nó. (nhưng khác với số 8 thường là nếu nhiệt độ quá cao nó tự biết giảm lửa)

coolpix8700

Xe ngựa
Ý mình là nếu chiên rán thì nên dùng số 8 tối đa thôi chứ số 9 là quá mức chỉ nên dùng nấu nước. Còn nếu dùng tính năng chiên rán tự ổn định nhiệt độ của nó thì số 8 cũng trùng với phím High của nó. (nhưng khác với số 8 thường là nếu nhiệt độ quá cao nó tự biết giảm lửa)
Bếp nhà e cao hơn mức 8 mới bắt đầu đến phần chọn cho chiên - rán!

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
các cụ cứ bảo bếp từ có sẵn inverter? tôi nghĩ không đúng đâu
-ví dụ điều hòa dòng nào có nó khác tiền ngay
pana họ cũng ghi rõ tủ lạnh nào có hay không theo model đây
nên là bếp nào ghi có mà thực tế dùng ok càng tốt

, tôi nghĩ

coolpix8700

Xe ngựa
Theo em biết từ trước đến nay là công nghệ biến tần (inverter) là dành cho điều chỉnh tốc độ động cơ các loại, còn điều chỉnh từ trong bếp từ thì em chưa nghe thấy. Có ứng dụng inverter ở bếp từ là chỉ cho cái quạt làm mát, đặt nhiệt độ cao thì quạt chạy mạnh và ngươc lại ( như kiểu quạt trong cục đẩy công suất) tránh tiếng ù ù và cũng tiết kiệm tý điện
Bác giảt thích cái bếp này nó điều khiển công suất cấp cho cái ổ nấu như thế nào?
Đầu tiên em bật booster cho nước trong xoong sôi nhanh nhất, khi nước sôi rồi em hạ xuống. Đầu tiên chắc mức công suất không đủ cân bằng với mất nhiệt không thấy bong bóng ở đáy xoong, sau em tăng dần để bắt đầu có bong bóng như kiểu người ta đun lim rim,...Bong bóng xuất hiện rất ít, nhưng đều, liên tục như kiểu cái điều hòa inverter đang chạy ở mức yếu, chứ không bật - tắt như điều hòa cơ!

thangmin

Xe tăng

, tôi nghĩ
Đấy là cụ nghĩ thôi. Cụ xem tất cả các loại bếp chuẩn châu âu xem có cái nào in chữ inverter ko nhé, trong catalog cũng ko có luôn (hình như bếp Nhật cũng ko có).
Chữ này chỉ có các cụ VN chuộng nên thương gia in cho đã con mắt + cái mong muốn có công nghệ inverter tiết kiệm điện giống như điều hoà, tủ lạnh...

, tôi nghĩ
Từ "inverter" giờ đây được một số đơn vị, cá nhân dùng quảng cáo và hướng dẫn cho khách hàng phân biệt bếp từ, thậm chí một số bếp còn được in hẳn từ này trên bếp đã góp phần gây nhiễu loạn thông tin. Có bếp từ không được hãng giới thiệu là "có inverter" nhưng vẫn đun liu riu đều được. Việc giải thích đầy đủ, sao cho dễ hiểu thì sẽ khá dài và em viết cũng không hay nên em không viết ra ở đây. Để chọn được bếp từ tốt, đun được liu riu đều, ... thì cần vào các topic đọc tham khảo những người đã dùng, hỏi người quen đang dùng, nấu thử thực tế,... chứ chỉ nghe giới thiệu không là chưa đủ.

Chỉnh sửa cuối:

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Từ "inverter" giờ đây được một số đơn vị, cá nhân dùng quảng cáo và hướng dẫn cho khách hàng phân biệt bếp từ, thậm chí một số bếp còn được in hẳn từ này trên bếp đã góp phần gây nhiễu loạn thông tin. Có bếp từ không được hãng giới thiệu là "có inverter" nhưng vẫn đun liu riu đều được. Việc giải thích đầy đủ, sao cho dễ hiểu thì sẽ khá dài và em viết cũng không hay nên em không viết ra ở đây. Để chọn được bếp từ tốt, đun được liu riu đều, ... thì cần vào các topic đọc tham khảo những người đã dùng, hỏi người quen đang dùng, nấu thử thực tế,... chứ chỉ nghe giới thiệu không là chưa đủ.
đúng đó cụ mình mua là có mặc cả, nếu thử ko đúng yêu cầu sẽ trả lại, bên bán cũng ok mà khi hàng người ta ok

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Đấy là cụ nghĩ thôi. Cụ xem tất cả các loại bếp chuẩn châu âu xem có cái nào in chữ inverter ko nhé, trong catalog cũng ko có luôn (hình như bếp Nhật cũng ko có).
Chữ này chỉ có các cụ VN chuộng nên thương gia in cho đã con mắt + cái mong muốn có công nghệ inverter tiết kiệm điện giống như điều hoà, tủ lạnh...
cụ biết nhưng hỏi xem bao nhiêu người ko biết test ntn, nên vẫn ủng hộ nsx ghi nếu hàng của họ đúng, tránh mập mờ. còn chuyện hãng nào ghi hẫng nào ko ghi thì ngoài tầm cc trên đây rồi

thangmin

Xe tăng
cụ biết nhưng hỏi xem bao nhiêu người ko biết test ntn, nên vẫn ủng hộ nsx ghi nếu hàng của họ đúng, tránh mập mờ. còn chuyện hãng nào ghi hẫng nào ko ghi thì ngoài tầm cc trên đây rồi
Ngoài tầm của cụ thôi. E thấy số nhiều cụ còm trên kia vẫn phân biệt được

SOULFEEDMAN

Xe máy
"Inverter" hiện nay chỉ cho máy giặt, điều hòa, ôtô, xe điện... là thực chất. Quảng cáo vào bếp từ đang bán trên thị trường chỉ là câu chữ để marketing thôi. Cũng là do dân mình cuồng chữ in vợt tơ quá.

PhongFood

Xe điện
Theo em biết từ trước đến nay là công nghệ biến tần (inverter) là dành cho điều chỉnh tốc độ động cơ các loại, còn điều chỉnh từ trong bếp từ thì em chưa nghe thấy. Có ứng dụng inverter ở bếp từ là chỉ cho cái quạt làm mát, đặt nhiệt độ cao thì quạt chạy mạnh và ngươc lại ( như kiểu quạt trong cục đẩy công suất) tránh tiếng ù ù và cũng tiết kiệm tý điện
Em dùng bếp Đức 10 năm rồi cụ. Nó khác bếp tàu hay giả Đức, Ý... ở chỗ là điều chỉnh nhiệt rất đều, nhiệt đáy nồi rộng nên không bị cháy. Không phải on/off lúc nào full 100% công suất như Tàu.
Lúc cần Boot công suất nhiệt lên cao nó lên rất nhanh, cần nhiệt thấp thì điều chỉnh nhiệt rất thấp và đồng đều. Nó rất khác biệt cụ.

Tony_Le

Xe container
Không hẳn. Bếp từ Inverter theo em hiểu là nó đun sôi liu riu như bếp gas bật lửa nhỏ được. Chứ không phải bếp bật số thấp nó cứ sôi lên lại ngắt như bếp lẩu hay bếp cũ ngày xưa.
còn tiết kiệm ko? Nói luôn là ko rõ:))
À, bếp Việt Nam nói luôn cũng là bếp nhập linh kiện tàu về ráp hoặc là đặt nhà máy in tên tuổi luôn. Chỉ được cái tên công ty lập ở đâu đó trên cái đất Việt Nam này thôi.
Chắc chắn đầu tiên là để tiết kiệm điện. Bếp từ đóng ngắt liên tục làm nấu một số món không ngon, đặc biệt là hầm xương như cụ nói thì nước sẽ đục.

vt2phuc

Xe điện
Em dùng bếp Đức 10 năm rồi cụ. Nó khác bếp tàu hay giả Đức, Ý... ở chỗ là điều chỉnh nhiệt rất đều, nhiệt đáy nồi rộng nên không bị cháy. Không phải on/off lúc nào full 100% công suất như Tàu.
Lúc cần Boot công suất nhiệt lên cao nó lên rất nhanh, cần nhiệt thấp thì điều chỉnh nhiệt rất thấp và đồng đều. Nó rất khác biệt cụ.
thật ra giờ bếp tàu loại có boot, có liu riu cũng làm như bếp Đức mà cụ nói. nhà em đang dùng con bếp tàu đây, với giá tiền bỏ ra, cũng tạm hài lòng (Có những điểm chưa ưng ý).
Em xác định cứ dùng vài năm lỗi thì đổi con mới, ko phải đầu tu 1 cục khá tiền quá như bếp Đức hay gì đó.

.Bo My

Xe container
bếp Tàu ở VN không thấy model cao cấp, nhưng các cụ cứ nhìn mấy model Electrolux để tham khảo, chắc do Midea Tàu làm.

NNS

Xe ngựa
inventer éo gì cái bếp ý mà in, toàn khựa nó in bừa lên đồ để câu khách cho ra vẻ hiện đại, chứ bếp Đức xịn của Siemens, Bosch, AEG, Neff.... chả cái nào có chữ inventer gì sất trên cả bếp, hộp lẫn catalog.....=))
em chắc cmnl cái việc điều khiển đun nấu gia nhiệt bằng mạch công suất đó tuy khác với điều khiển rẻ tiền bằng rơ le nhiệt on off nhưng chắc chắn éo phải inventer=))

HN_2012

Xe tăng
inventer éo gì cái bếp ý mà in, toàn khựa nó in bừa lên đồ để câu khách cho ra vẻ hiện đại, chứ bếp Đức xịn của Siemens, Bosch, AEG, Neff.... chả cái nào có chữ inventer gì sất trên cả bếp, hộp lẫn catalog.....=))
em chắc cmnl cái việc điều khiển đun nấu gia nhiệt bằng mạch công suất đó tuy khác với điều khiển rẻ tiền bằng rơ le nhiệt on off nhưng chắc chắn éo phải inventer=))
Bếp Đức nó có ghi In nhưng là Induktion không phải Inverter :D

NNS

Xe ngựa
Bếp Đức nó có ghi In nhưng là Induktion không phải Inverter :D
cụ chủ thread đây em nhớ đã có lần mở thread về chính cái đồ chảo gang cụ ý đang kinh doanh, em nhận thấy với chính sản phẩm cụ ý đang bán thì cụ ý cũng ko hiểu rõ và đúng cho lắm về ... gang, nên với bếp từ cụ ý nghĩ nó như cái máy lạnh thì cũng ko có gì là lạ =))