[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

tranngoclong

Xe buýt
Sang tháng em sửa nhà xong đã . Bộ nồi không có chảo ạ
đấy , lại thêm 1 trường hợp nữa trong cực kì nhiều bác hỏi em là nồi ko có chảo ạ .
Kính thưa các bác . Bọn Đức nó bán nồi thì thường nó theo set chỉ có nồi , hoặc nồi và quánh . điển hình như wmf . còn theo set cả chục món gồm cả chảo và nồi hấp thì nó lên đến cả chục triệu ( như Fissler, Silit , .. ). Chảo thì các bác nên mua riêng vì : có 2 dòng là chảo rán và chảo xào, bác mua lẻ sẽ chọn dễ hơn, phù hợp hơn, mà ngon hơn các cụ à .
về nồi, nhà bác mà chỉ có 5 người , set nồi 4 món là đc , cộng thêm cái chảo ngon ngon nữa là ok , còn nồi hấp và luộc gà em khuyên các cụ mua nồi VN cho lành, cí đấy ít dùng nên mua đồ Đức là hơi phí

coolpix8700

Xe ngựa
..., nó có đo nhiệt độ được thì mới chống trào được cụ ạ, ví dụ cụ luộc thì ở nhiệt độ 95 độ thì không thể trào, cụ có thể để lâu ở 95 độ sau đó cụ đun sôi,...
Bác mới chỉ giải thích cho 1 công dung của cái sensor này. Mục đích chính (ngay cái tên gọi của nó) không chỉ đế chống trào, mà để canh nhiệt độ đun (chắc nó đo nhiệt độ vỏ nồi như mấy cái nhiệt kế điện tử) rồi xây dựng chương trình nấu tự động cho các loại thức ăn khác nhau (tùy bếp, nhưng cái link bác dẫn là xây dung được 9 chế độ nấu khác nhau nhờ canh nhiệt độ)!
Cái bếp nhà em sơ đẳng hơn, không có cái sensor này nhưng vẫn chống trào được. Em đã thử 2 ổ lớn, đổ đầy nước rồi đun sôi, không cần đậy vung mà nước bắt đầu bắn ra chảy xuống đáy bên ngoài nồi là nó bíp rồi tắt cái ổ ấy ngay. Chỉ có cái ổ nhỏ nhất thì thử mấy lần không tự tắt thôi.
Chắc cái sensor chống trào ở cái bếp em đang dùng mới đúng nghĩa đen để chống trào. Còn nó cũng có các chế độ nấu (và 2 bếp bên cho cả rán), nhưng do mình tự đặt mức công suất trong chương trình, không có cái sensor thụt thò ấy nên không canh được nhiệt độ (nhược điểm hiển nhiên ở cái em đang dùng là cùng mức công suất mà đồ nấu ít hơn thì vẫn bị nhiệt độ cao hơn-hay ngược lại là chưa đủ nhiệt nếu cho quá nhiều đồ phải nấu)!

Patriots

Xe lăn
Thế chắc bếp này công năng nhiều hơn cả chống trào cụ ạ, nó cũng có thể đo nhiệt cho các chương trình nấu ăn đã lập sẵn thì phải.

nheo0510

Xe máy
Ồ, đọc hết bài các cụ trao đổi thấy cái bếp này hay hơn hẳn nhỉ. Để về bảo vợ chạy ra siêu thị ngó vài loại coi sao :D

RichHome Deco

Xe buýt
Cụ chạy qua mấy bên chuyên bán thiết bị bếp chứ siêu thị vừa đắt vừa k có nhiều loại xịn đâu ạ, tuyền bếp từ đơn 1tr của Tq
Ồ, đọc hết bài các cụ trao đổi thấy cái bếp này hay hơn hẳn nhỉ. Để về bảo vợ chạy ra siêu thị ngó vài loại coi sao :D

Euro2CityStar

Xe lăn
Bác mới chỉ giải thích cho 1 công dung của cái sensor này. Mục đích chính (ngay cái tên gọi của nó) không chỉ đế chống trào, mà để canh nhiệt độ đun (chắc nó đo nhiệt độ vỏ nồi như mấy cái nhiệt kế điện tử) rồi xây dựng chương trình nấu tự động cho các loại thức ăn khác nhau (tùy bếp, nhưng cái link bác dẫn là xây dung được 9 chế độ nấu khác nhau nhờ canh nhiệt độ)!
Cái bếp nhà em sơ đẳng hơn, không có cái sensor này nhưng vẫn chống trào được. Em đã thử 2 ổ lớn, đổ đầy nước rồi đun sôi, không cần đậy vung mà nước bắt đầu bắn ra chảy xuống đáy bên ngoài nồi là nó bíp rồi tắt cái ổ ấy ngay. Chỉ có cái ổ nhỏ nhất thì thử mấy lần không tự tắt thôi.
Chắc cái sensor chống trào ở cái bếp em đang dùng mới đúng nghĩa đen để chống trào. Còn nó cũng có các chế độ nấu (và 2 bếp bên cho cả rán), nhưng do mình tự đặt mức công suất trong chương trình, không có cái sensor thụt thò ấy nên không canh được nhiệt độ (nhược điểm hiển nhiên ở cái em đang dùng là cùng mức công suất mà đồ nấu ít hơn thì vẫn bị nhiệt độ cao hơn-hay ngược lại là chưa đủ nhiệt nếu cho quá nhiều đồ phải nấu)!
Bếp bình thường nó vẫn canh nhiệt nhưng ko chuẩn .
Vì nó đo dựa vào nhiệt độ của bề mặt bên duoi tấm kính .

lx125_black

Xe container
đấy , lại thêm 1 trường hợp nữa trong cực kì nhiều bác hỏi em là nồi ko có chảo ạ .
Kính thưa các bác . Bọn Đức nó bán nồi thì thường nó theo set chỉ có nồi , hoặc nồi và quánh . điển hình như wmf . còn theo set cả chục món gồm cả chảo và nồi hấp thì nó lên đến cả chục triệu ( như Fissler, Silit , .. ). Chảo thì các bác nên mua riêng vì : có 2 dòng là chảo rán và chảo xào, bác mua lẻ sẽ chọn dễ hơn, phù hợp hơn, mà ngon hơn các cụ à .
về nồi, nhà bác mà chỉ có 5 người , set nồi 4 món là đc , cộng thêm cái chảo ngon ngon nữa là ok , còn nồi hấp và luộc gà em khuyên các cụ mua nồi VN cho lành, cí đấy ít dùng nên mua đồ Đức là hơi phí
Chảo rán và chảo xào khác nhau như nào cụ? Cách phân biệt?

NNS

Xe ngựa
Chảo rán và chảo xào khác nhau như nào cụ? Cách phân biệt?
chảo rán là chảo có tráng lớp chống dính ý, khi xài phải nắn nót nhẹ nhàng hơn, đảo, chọc ngoái phải mua xẻng nhựa mềm, lúc rửa phải xài giẻ mềm ko nó sước cụ nó hết chảo:

chảo xào là chảo inox ko thôi, cọ vô tư

NNS

Xe ngựa
đây chảo rán:

đây chảo xào:

tranngoclong

Xe buýt
chảo rán là chảo có tráng lớp chống dính ý, khi xài phải nắn nót nhẹ nhàng hơn, đảo, chọc ngoái phải mua xẻng nhựa mềm, lúc rửa phải xài giẻ mềm ko nó sước cụ nó hết chảo:

chảo xào là chảo inox ko thôi, cọ vô tư
cụ ý nói chuẩn đấy ạ
Chảo rán thường nông lòng, đế bằng, có chống dính hay có cán cầm ( thực ra thì chảo rán xịn các bác dùng kim loại chọc choạch thoải mái chả sợ bong đâu )
- Chảo xào thường sâu lòng hơn, kích thước thường lớn , có thể có chống dính hoặc ko , đế dày và lớp cách nhiệt rất tốt , mặt đảo rộng , vì to nên hay thiết kế quai xách

Các cụ cho con hỏi nếu cái nồi hay cái chảo mà đ.i.t bé hơn cái vòng tròn trên Bếp từ thì có sao k ạ hay vẫn dùng bình thường? Có cần mua loại có đáy khi đặt vào bếp phải lớn hơn cái vòng tròn trên mặt bếp không ạ?

Patriots

Xe lăn
Các cụ cho con hỏi nếu cái nồi hay cái chảo mà đ.i.t bé hơn cái vòng tròn trên Bếp từ thì có sao k ạ hay vẫn dùng bình thường? Có cần mua loại có đáy khi đặt vào bếp phải lớn hơn cái vòng tròn trên mặt bếp không ạ?
Bếp từ có cái hay nếu mặt bếp mặt to hơn đáy nồi, thì cũng không bị mất năng lượng vì chỉ phần đáy nồi hấp thụ từ nên phần mặt bếp thừa ra không hề bị thất thoát năng lượng.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Bếp từ đúng là cách mạng cho phòng bếp rồi: giảm nhiệt, an toàn, đun nấu nhanh, sạch sẽ,... Chỉ tốn lúc đầu tư ban đầu thôi (bếp đắt, xoong nồi đắt, hệ thống điện phải đảm bảo đủ công suất). Nhà bác nào có điều kiện cũng nên chuyển sang bếp từ sử dụng
Nhà em làm con bếp Caso sline 3500 của đức có 7 triệu, bộ nồi xoong chảo hơn chục cái hàng châu âu sx ở Vn bị lỗi bán ra ngoài tổng cộng có 3 triệu (cực dày, cái nào cái nấy bưng như tập tạ ý), đường điện thì em làm một dây trực tiếp từ nguồn luôn, trang bị riêng cho em nó một atomat chống giật chừng 250k đồng. Thế là xong.
À các Cụ cho em hỏi, do bếp gas âm nhà em nó to hơn cái bếp từ nên khi tháo bếp gas ra thì em phải mua một tấm kính thường 10mm lót vào rồi kê bếp từ lên. Em hỏi là có sợ nhiệt truyền xuống (hoặc gió của quạt làm mát, em nghe ù ù không biết có phải là quạt gió không) làm nứt vỡ kính không ah.

Chỉnh sửa cuối:

nokia1970

Xe hơi
Vợ tôi cũng giao nhiệm vụ tìm hiểu để đổi sang dùng bếp từ, nhờ các cụ tư vấn gia đình 5 người nên dùng bếp loại gì và ship hay mua ở cửa hàng nào. (Đọc trao đổi của các cụ tôi thấy loại AEG có vẻ đc nhiều cụ lựa chọn các cụ tư vấn hãng này cho tôi).
Dây điện đang kéo vào bếp là loại 4,5mm dùng cho tủ lạnh, lò nướng, lò vi sóng có cần phải kéo đường riêng mới ko ???. Phương án dự phòng cho ngày mưa bão của các cụ hiện tại là gì: bếp ga du lịch, bếp dầu, ăn ngoài ...

Euro2CityStar

Xe lăn
Vợ tôi cũng giao nhiệm vụ tìm hiểu để đổi sang dùng bếp từ, nhờ các cụ tư vấn gia đình 5 người nên dùng bếp loại gì và ship hay mua ở cửa hàng nào. (Đọc trao đổi của các cụ tôi thấy loại AEG có vẻ đc nhiều cụ lựa chọn các cụ tư vấn hãng này cho tôi).
Dây điện đang kéo vào bếp là loại 4,5mm dùng cho tủ lạnh, lò nướng, lò vi sóng có cần phải kéo đường riêng mới ko ???. Phương án dự phòng cho ngày mưa bão của các cụ hiện tại là gì: bếp ga du lịch, bếp dầu, ăn ngoài ...
PID651n24E 17.5 tr đẹp hơn 675n24e

Dây thì nên bổ sung thêm .

Ăn ngoài hoặc bếp cồn tuỳ thôi .

Patriots

Xe lăn
Cụ có 4,5 ly mà dùng nhiều thiết bị như vậy tốt nhất cụ làm một đường 4,5 nữa và đi ắc riêng cụ ạ. AEG giá thành hợp lý hơn Bosch, nhà cháu từ hôm lắp bếp chưa phải ra ngoài ăn cơm bữa nào vì mất điện cả, nướng mực cháu nướng bằng rượu, nướng gừng hay hoa hồi để nấu phở cháu làm cái bếp cồn khô, an toàn cụ ạ.

Euro2CityStar

Xe lăn
10châchr

NNS

Xe ngựa
Cái này mua ở đâu giá bao nhiêu cụ
Con này là fissler dòng protect primium tùy side, 28 là 2.5 củ cụ ạ.
Cụ có thể mua ở shop bep xin Bùi thị xuân hay fissler Khâm Thiên,giá niêm yết như nhau, nhung ở BTX nó giảm tí 5%

kodani

Xe tăng
Vai
Cụ có 4,5 ly mà dùng nhiều thiết bị như vậy tốt nhất cụ làm một đường 4,5 nữa và đi ắc riêng cụ ạ. AEG giá thành hợp lý hơn Bosch, nhà cháu từ hôm lắp bếp chưa phải ra ngoài ăn cơm bữa nào vì mất điện cả, nướng mực cháu nướng bằng rượu, nướng gừng hay hoa hồi để nấu phở cháu làm cái bếp cồn khô, an toàn cụ ạ.
vãi cụ tư vấn .cụ hiểu 4.5 nó tải cho bao nhiêu công suất k.nhà e bếp từ hitachi +cái tủ lạnh sài dây 2.5 chạy 2 năm nay.k 1 lần nhẩy at