[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

coolpix8700

Xe ngựa
bếp cụ kia dòng cao cấp, là bếp từ. Cụ đưa bếp hồng ngoại vào, mặc dù là bosch nhưng khiên cưỡng quá :)
Nếu thay chữ K ở giữa bằng chữ I thì giá quá rẻ!
Mà chẳng phải độ viền i nốc nữa, nó có sẵn rồi, chỉ tội viền nhỏ hơn thôi!
Nhà em đang dùng cái PIK675N24E có tính năng chống tràn. Nhưng thực tế thì chỉ 2 ổ lớn thôi. Cái ổ nhỏ em đun nước thử cho tràn nhiều lần mà chẳng tự tắt. Ngay cả khi tắt bếp, nếu sờ vào chỗ on/off thì phải rất nhiều lần mới tắt được, sau này em thấy cứ muốn tắt, chạm tay vào mức công suất bằng 0, sau khi công suất về 0 thì chỉ một chút sau là nó tắt, nhanh hơn rất nhiều!

phuongmit

Xe cút kít
Nhà em ở chung cư, có hệ thống gas tổng. Mua gas 300k dc 5m3 tương đương 01 nình 12kg. Nhà em 2 vợ chồng 1 đứa con, nấu ngày 1 bữa tối, trưa thì hãn hữu mới nấu. 300k tiền gas tổng nhà em dùng dc tầm 3 tháng. Các cụ cho em hỏi dùng gas tổng và ít như nhà em thì có nên chuyển bếp từ k. Còn 1 điều em chưa muốn đổi bếp từ là ngoài chi phí ban đầu khá cao thì còn việc em phải làm lại bàn đá bếp, bếp gas nhà em rất to, đá khoét to mà em k dám vá như 1 số nhà vì sợ để bếp từ lên trên, đặt 2 cái nồi nước to nó sập đá thì đại hoạ :((

russoldat

Xe buýt
Nhà em đang dùng cái PIK675N24E có tính năng chống tràn. Nhưng thực tế thì chỉ 2 ổ lớn thôi. Cái ổ nhỏ em đun nước thử cho tràn nhiều lần mà chẳng tự tắt. Ngay cả khi tắt bếp, nếu sờ vào chỗ on/off thì phải rất nhiều lần mới tắt được, sau này em thấy cứ muốn tắt, chạm tay vào mức công suất bằng 0, sau khi công suất về 0 thì chỉ một chút sau là nó tắt, nhanh hơn rất nhiều!
thế thì em nghĩ cảm ứng bếp nhà cụ có vấn đề. Chứ bt thì cứ ấn nút nguồn tắt. Em đang nói mấy mã rẻ như pic645f17e, pib651f17e, pib672f17e,...

russoldat

Xe buýt
Nhà em ở chung cư, có hệ thống gas tổng. Mua gas 300k dc 5m3 tương đương 01 nình 12kg. Nhà em 2 vợ chồng 1 đứa con, nấu ngày 1 bữa tối, trưa thì hãn hữu mới nấu. 300k tiền gas tổng nhà em dùng dc tầm 3 tháng. Các cụ cho em hỏi dùng gas tổng và ít như nhà em thì có nên chuyển bếp từ k. Còn 1 điều em chưa muốn đổi bếp từ là ngoài chi phí ban đầu khá cao thì còn việc em phải làm lại bàn đá bếp, bếp gas nhà em rất to, đá khoét to mà em k dám vá như 1 số nhà vì sợ để bếp từ lên trên, đặt 2 cái nồi nước to nó sập đá thì đại hoạ :((
bếp từ nhiều bếp dài hơn 80cm nên cụ cứ an tâm. Còn việc tiền điện hay gas nó ko đáng quan tâm bằng sự an toàn của gia đình cụ ạ

phuongmit

Xe cút kít
bếp từ nhiều bếp dài hơn 80cm nên cụ cứ an tâm. Còn việc tiền điện hay gas nó ko đáng quan tâm bằng sự an toàn của gia đình cụ ạ
Thanks cụ, em sẽ thử ngâm cứu cái kích thước bếp. Đây là điều em lăn tăn nhất vì nó liên quan đến cắt lại đá bếp, tiền bỏ ra làm đá em lo dc nhưng sợ nhất làm việc với bọn CĐT và Ban quản lý, bê ra bê vào cắt xẻ các kiểu. Chi phí thì em đun ít nên k đáng quan tâm như cụ nói

russoldat

Xe buýt
Thanks cụ, em sẽ thử ngâm cứu cái kích thước bếp. Đây là điều em lăn tăn nhất vì nó liên quan đến cắt lại đá bếp, tiền bỏ ra làm đá em lo dc nhưng sợ nhất làm việc với bọn CĐT và Ban quản lý, bê ra bê vào cắt xẻ các kiểu. Chi phí thì em đun ít nên k đáng quan tâm như cụ nói
cụ cứ đo kích thước bếp nhà cụ đi, em tìm mã giúp cho

Patriots

Xe lăn
Cụ làm cái bếp rộng hơn, thậm trí cụ còn phải khoét lỗ rộng ra một chút nữa ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

chemotech

Xe điện
Nhà em ở chung cư, có hệ thống gas tổng. Mua gas 300k dc 5m3 tương đương 01 nình 12kg. Nhà em 2 vợ chồng 1 đứa con, nấu ngày 1 bữa tối, trưa thì hãn hữu mới nấu. 300k tiền gas tổng nhà em dùng dc tầm 3 tháng. Các cụ cho em hỏi dùng gas tổng và ít như nhà em thì có nên chuyển bếp từ k. Còn 1 điều em chưa muốn đổi bếp từ là ngoài chi phí ban đầu khá cao thì còn việc em phải làm lại bàn đá bếp, bếp gas nhà em rất to, đá khoét to mà em k dám vá như 1 số nhà vì sợ để bếp từ lên trên, đặt 2 cái nồi nước to nó sập đá thì đại hoạ
Không việc gì mà phải vá cụ ạ. Cháu có cái bếp từ AEG mới về loại 80cm, cụ khoét rộng mặt đá ra một chút là vừa (ngang 5 cm, sâu 5 cm), giá lại rất mềm. Kèm theo bộ nồi ELO 4 món nữa là vừa đẹp. ELO tuy không tên tuổi như Fissler hay WMF nhưng đun nấu ở ta rất hợp, kim loại không bị đổi mầu và đánh bóng nhanh lắm. 20 củ là cụ sắm được cả bộ bếp và nồi rồi, AEG là Made in Germany.

Chỉnh sửa cuối:

lynk_toto

Xe hơi
Em vote cho bếp từ, vừa an toàn, sạch sẽ và theo em cảm nhận thì kinh tế hơn ga thì phải :)

Patriots

Xe lăn
Cụ ơi cháu thấy cái Sensor chống tràn nó nhô hẳn lên mặt bếp cơ, như kiểu để nó nhìn nồi ấy. Cháu thấy viền INOX và không viền mỗi cái có cái đẹp riêng. Chư cái của cháu nếu cháu hạ công suất thì nó chạy kiểu Stop and Go chứ không nhỏ đều lăn tăn được như các loại đắt tiền của Bosch, Siemens, Bauknecht hay AEG.

kodani

Xe tăng
Bếp từ có cần lắp atomat k các cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi cháu thấy cái Sensor chống tràn nó nhô hẳn lên mặt bếp cơ, như kiểu để nó nhìn nồi ấy. Cháu thấy viền INOX và không viền mỗi cái có cái đẹp riêng. Chư cái của cháu nếu cháu hạ công suất thì nó chạy kiểu Stop and Go chứ không nhỏ đều lăn tăn được như các loại đắt tiền của Bosch, Siemens, Bauknecht hay AEG.
Cả cái bếp phần 2 cái ổ kia (và cả ổ nhỏ còn lại) phẳng lỳ, chẳng có cái gì nhô lên cả. Nhưng 2 cái ổ em cứ đổ nước gần đầy nồi, khi nước sôi bắn trào ra là nó tít tít và tắt, còn cái ổ nhỏ nước xèo xèo dưới đáy nồi mà chẳng tắt gì cả!
Còn lúc mua em chỉ xem công dụng và giá, chẳng quan tâm đến viền i nốc. Nó có cũng đẹp vì đá em chọn loại kim sa đen, nhìn biết mặt bếp đến đâu!

Patriots

Xe lăn
Cả cái bếp phần 2 cái ổ kia (và cả ổ nhỏ còn lại) phẳng lỳ, chẳng có cái gì nhô lên cả. Nhưng 2 cái ổ em cứ đổ nước gần đầy nồi, khi nước sôi bắn trào ra là nó tít tít và tắt, còn cái ổ nhỏ nước xèo xèo dưới đáy nồi mà chẳng tắt gì cả!
Còn lúc mua em chỉ xem công dụng và giá, chẳng quan tâm đến viền i nốc. Nó có cũng đẹp vì đá em chọn loại kim sa đen, nhìn biết mặt bếp đến đâu!
Cái Sensor nó như ở đây cụ này:
http://www.global-kitchen.de/BOSCH-Induktionskochstelle-90-cm-PIL-975L34E-Edelstahl

coolpix8700

Xe ngựa
Cái link bác cho là cái bếp có brat sensor để nướng, chẳng thấy họ vẽ sensor chống trào ở đâu cả!

Patriots

Xe lăn
Cái link bác cho là cái bếp có brat sensor để nướng, chẳng thấy họ vẽ sensor chống trào ở đâu cả!
Hai cái cục tròn tròn đằng sau đó cụ, hai cục đó nhòm bằng tia hồng ngoại và có thể trồi lên trồi xuống được.

coolpix8700

Xe ngựa
Thế thì cái bếp nhà em chẳng có 2 cái cục ấy. Cả cái bếp chỉ có riềm ở mép nó mới vát xuống, còn thì phẳng lỳ.
Nhưng em thấy họ quảng cáo cái KochSensor Plus này để canh nhiệt độ đun chứ có phải chống tràn đâu: "Der kochSensor misst permanent die Temperatur im Topf und steuert den Kochvorgang automatisch".

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Đây mà cụ, cái này của Siemens nhưng của Bosch cũng vậy hoạt động y như thế, nó có đo nhiệt độ được thì mới chống trào được cụ ạ, ví dụ cụ luộc thì ở nhiệt độ 95 độ thì không thể trào, cụ có thể để lâu ở 95 độ sau đó cụ đun sôi, hay cụ đun sôi trước như luộc mỳ sau đó về chế độ chống trào, nhất là sữa cụ không cần đun sôi mà chỉ cần nóng già, cụ để 70 độ C chẳng hạn thì không thể trào được.

tranngoclong

Xe buýt
N
con này mấy bếp và giá rổ thế nào cụ , đọc xong top này cũng thấy máu bếp từ . Phân vân bộ nồi
cụ có máu ko, em cho cụ tham khảo bếp AEG 4 mặt từ + 1 bộ nồi wmf 4 món ( 1 nồi 24, 2 nồi 20, 1 nồi 16 ) + 1 chai nc rửa bếp
Tổng thiệt hại 18 củ đẹp

xegiacmo

Xe container
cụ có máu ko, em cho cụ tham khảo bếp AEG 4 mặt từ + 1 bộ nồi wmf 4 món ( 1 nồi 24, 2 nồi 20, 1 nồi 16 ) + 1 chai nc rửa bếp
Tổng thiệt hại 18 củ đẹp
Sang tháng em sửa nhà xong đã . Bộ nồi không có chảo ạ